book value??

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mactavish
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

book value??

โพสต์ที่ 1

มูลค่าหุ้นตามบัญชี ใช่ราคาที่แท้จริงของหุ้นไหมครับ :?:
Warantact

Re: book value??

โพสต์ที่ 2

ไม่ใช่ครับ เป็นค่าที่บอกว่า บริษัทซื้อทรัพย์สินนั้นมาเท่าไรและตัดค่าเสื่อมไปแล้วเท่าไร
Mactavish

โพสต์ที่ 3

แล้วราคาของหุ้นที่ควรจะเป็น มีวิธีการดูอย่างไรครับ :?:
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

แล้วแต่จะคิดครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Mactavish

โพสต์ที่ 5

ขอตัวอย่างหน่อยครับ
densin

โพสต์ที่ 6

สำหรับPB เป็นวิธีคิดแบบหยาบๆตามบัญชี
แต่มีข้อผิดพลาดได้ เพราะ bookของแต่ละบริษัทคุณภาพต่างกัน เช่น
บางบริษัทอาจจะมีที่ดินเยอะมากแต่บันทึกราคาเมื่อ30ปีก่อน
บางบริษัททรัพย์สินอาจจะเป็นพวกด้อยค่าง่าย เช่นsoftware
บางบริษัทมีที่ดินก็จริง แต่เป็นทำเลที่ขายไม่ออก หรือปล่อยเช่าไม่ได้

ตัวอย่างวิธีการคิดมูลค่าแบบอื่นๆ
PE, EV/EBITDA , DCF
ลองหาอ่านกระทู็เก่าดูครับ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
boat37564

โพสต์ที่ 7

อย่างที่คุณ densin บอกครับBV ก็แค่ข้อมูลหยาบไม่ใช่มูลค่าที่แท้จริงครับ หุ้นที่ราคาตํ่ากว่าbv ใช่ว่าราคาจะขึ้นมาหาbv หุ้นบางตัว ราคาตํ่ากว่า bv เป็น 10 ปีก็มีครับ ไม่จำเป็นต้องเอามาเป็นหลักสำคัญในการพิจารณามากครับ
.......ทำยังไงได้ก็ไม่ได้เกิดมาบนกองทอง........
arjin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

เสริมนิดนึงครับเรื่องการใช้ BV ประเมินมูลค่า อย่างที่ความเห็นบนๆบอกนั่นคือมันเป็นตัวเลขทางบัญชีคงไม่สามารถตีเป็นมูลค่าได้ทั้งหมด ควรใช้ตัวอื่นประกอบ แต่ BV ก็มีข้อน่าสนใจในการนำไปใช้พิจารณา อันนี้มุมมองผมคนเดียวเน้อ อาจจะถูกผิดก็รบกวนท่านอื่นชี้แนะต่อ

BV ช่วยในการคิดแบบเลวๆเลยว่าถ้าบริษัทหยุดกิจการแล้วขายทรัพย์สินออกมาให้ผู้ถือหุ้นจะได้เงินเท่าไหร่ (55+ เพราะฉะนั้น P/BV ต่ำกว่า 1 ก็ดีสิ !?!) แต่มันเป็นเรื่องที่โอเว่อร์เพราะอย่างแรก บริษัทคงไม่หยุดกิจการ อย่างสองคือสินทรัพย์หลายอย่างลงมูลค่าเท่านั้นเท่านี้แต่ตอนเอาขายในตลาดไม่ง่ายเลย เช่น เครื่องจักรพิเศษ

การเล่นกับ BV อีกแบบคือ Assets Play อย่างที่ข้างบนบอก บริษัทอาจมีที่ดินซึ่งลงราคาซื้อมาเมื่อหลายสิบปีก่อนแต่ตอนนี้มูลค่าสูงกว่านั้นมากมายมหาศาล เราก็อาจลงทุนโดยหวังผลกับเรื่องทำนองนี้ได้ แต่ต้องระวังว่า (1) แล้วบริษัทจะขายที่ดินนั้นไหม (2) ขายแล้วออกมาเป็นเงินปันผลหรือไม่ การลงทุนโดยอาศัย BV จึงให้อารมณ์ซื้อของถูกแล้วรอข่าวดีเรื่องดีๆมาทำให้มูลค่ามันระเบิดออกมาครับ
อะไรก็ได้ ...
Mactavish

โพสต์ที่ 9

อืม ผมจะลองไปค้นกระทู้เก่าๆดูนะครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ :D
Makham

โพสต์ที่ 10

ถ้าขุดเจอ แล้วบอก Link ให้ด้วยครับ สนใจเหมือนกันอ่ะ
โพสต์โพสต์