ถามเกี่ยวกับ .400 จากหนังสือ แก่นแท้ของบัฟเฟตต์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
panwasit
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ถามเกี่ยวกับ .400 จากหนังสือ แก่นแท้ของบัฟเฟตต์

โพสต์ที่ 1

คือพึ่งอ่านมานิดเดียวน่ะครับ เจอคำว่า .400 ไม่เข้าใจเลย

ที่อ่านๆ น่าจะเกี่ยวข้องกับการตีเบสบอลเพื่อได้โฮมรันนะครับ

แต่ก็ไม่เข้าใจอยู่ดีอ่า -*-

ใครจะช่วยอธิบายหน่อยก็ดีนะครับ (หรือต้องไปเล่นเบสบอลเองเลย)
ปล ความเห็นส่วนตัว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zhou_Enlai
ผู้ติดตาม: 2

Re: ถามเกี่ยวกับ .400 จากหนังสือ แก่นแท้ของบัฟเฟตต์

โพสต์ที่ 2

ไม่เเน่ใจนะครับ เเต่เหมือนๆกับว่า เบสบอลจะมีทีมรุกเเละทีมรับ เล่นผลัดกันไปมาประมาณ 9 รอบครับ
ทีมรุกจะมี Batter เข้ามาตีลูกที่ถูกขว้างมาโดย Pitcher ของทีมรับ เป็นรอบๆ เเละ ในกรณีของ Majoe League Baseball หรือ MLB นั้นจะมีการเก็บสถิติของผู้เล่นเอาไว้อย่างละเอียดมากๆครับ ซึ่ง .400 นั้นอาจจะหมายถึง อัตราในการตีลูกโดนของ Batter คนนั้นๆในฤดูกาลนั้นๆ ซึ่ง .400 นั้นหมายถึง ถ้าขว้างมา 10 ลูก batter คนนั้น สามารถตีลูกโดนได้ถึง 4 ลูกเลยทีเดียว ซึ่งสถิติระดับนี้ถือว่าสูงมากๆเลยครับสำหรับนักเบสบอลอาชีพ (จริงๆ 0.300 ขึ้นก็ถือว่าสูงเเล้วครับ) เพราะลูกบอลที่ขว้างกันมาให้xxั้น ผมเห็นไม่ค่อยต่ำกว่า 80 km/hr เลยครับ

ซึ่งสำหรับกรณีนี้ ก็คล้ายๆกับความน่าจะเป็นนั่นเองครับ ซึ่งกรณีนี้โอกาสความน่าจะเป็นในการตีลูกโดนก็คือ 40% นั่นเอง ซึ่งเมื่อโอกาสตีโดนลูกยิ่งสูง โอกาสที่จะได้เเต้มหรือเกิด homerun ก็จะสูงไปด้วยตามๆกันครับ
"ใช้ชีวิตจนแก่เฒ่า ศึกษาจนแก่เฒ่า ดัดแปลงจนแก่เฒ่า" (活到老、学到老、改造到老)
panwasit

Re: ถามเกี่ยวกับ .400 จากหนังสือ แก่นแท้ของบัฟเฟตต์

โพสต์ที่ 3

อืม สงสัยหนังสือจะบอกว่า ถ้าจะตีให้ได้ .400นั้น ต้องตีทุกครั้งที่มีโอกาสตีสูงจริงๆ ไม่ใช่ตีทุกครั้งที่ขว้าง (อ่านแล้วงงๆ )

เอาใหม่ รอจนกว่าจะมีโอกาสสูงที่จะตีโฮมรันได้ แล้วค่อยตี จะดีกว่า ตีทุกลูกที่เข้ามา แบบนั้นมั้ง อิอิ

หรือเข้าใจผิดหว่า

ขอบคุณมากครับ
Zhou_Enlai
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

จริงๆเเล้วที่คุณ panwasit เข้าใจนั้นถูกต้องเเล้วครับ

ปกติเเล้ว Batter คนหนึ่งที่เข้ามาตีในรอบหนึ่งๆนั้น จะมีโอกาสตีได้หลักๆประมาณสามครั้งครับ ซึ่ง ในการลงมาตีของ Batter ที่ home base (คือจุดที่ให้ Pitcher ต้องขว้างลูกมา) เเต่ละครั้งนั้น จะมี Strike zone กำหนดไว้อยู่เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า (ซึ่งมองไม่เห็น เเต่กรรมการ. คนที่ขว้าง เเละ คนตีจะเป็นคนดูเเละสังเกตุกันเอาเองครับ) ระยะความกว้างเท่ากับ plate ขาวๆที่อยู่บนพื้น ณ จุดตีนั้น เเต่ความยาวจะเท่ากับ ช่วงเข่าขึ้นไป ถึงช่วงประมาณอกของคนตีคนนั้นๆครับ

ซึ่ง คนขว้างหรือ pitcher จะต้องขว้างเข้ามาเฉพาะใน strike zone นั้นเท่านั้นครับ ถ้าขว้างออกนอก strike zone ลูกนั้นจะไม่นับครับ (หรือลูกนั้นจะเรียกว่า ball นั่นเอง) เเต่ในการตีนั้น มันจะมีกฏยิบย่อยยิ่งไปกว่านั้นนิดๆคือ;

1. "ลูกที่ขว้างมา ในเเต่ละครั้ง batter มีสิทธิในการตัดสินใจได้ครับว่า จะตีหรือไม่ตี"
2. ถ้าตัดสินใจตี ไม่ว่าลูกนั้นจะเข้ามาใน strike zone หรือไม่ก็ตาม เเละ ถ้าเกิดตีไม่โดน จะถูกนับเป็น strike ครับ ซึ่งคนตีในรอบหนึ่งสามารถถูกทำ strike ได้เเค่สามครั้งเท่านั้นครับ ซึ่งหากครบเเล้วจะเรียกว่า strike out ครับ ต้องเปลี่ยนให้คนอื่นมาตีเเทน
3. กรณีที่ตีโดน ถ้าลูกมันลอยไปข้ามเส้นที่อยู่ข้างหลังคนตี ลูกนี้จะไม่นับเเละถือเป็น foul ball ครับ ลูกที่จะถูกนับคือลูกที่ตีเเล้วไปข้างหน้าครับ ส่วน homerun คือ ลูกถูกตีเเล้วข้ามกำเเพงสนามออกไปยังที่นั่งคนดูนั่นเองครับ
4. สถิติ batting average ของผู้xxั้น จะถูกวัดด้วยสูตรเเบบนี้ครับ
Batting average = จำนวนที่ตีโดนลูก / จำนวนครั้งที่ออกไม้ตีไปทั้งหมด

เนื่องจาก ผู้ตีเเต่ละครั้ง ในเสี้ยววินาทีที่ลูกถูกขว้างเข้ามานั้น "มีสิทธิตัดสินใจเลือกที่จะตี ก็ได้หรือไม่ตีก็ได้" ซึ่งก็ส่งผลต่อค่าสถิติเฉลี่ยนั่นเองครับ ซึ่งการตัดสินใจนั้น อาจจะดูว่า ลูกนั้นพุ่งมายังตำเเหน่งที่ตัวเองตีได้ถนัดที่สุดหรือไม่นั่นเองครับ เพราะถ้าลูกมาในจุด strike zone ที่ตัวเองตีไม่ถนัด โอกาสตีได้ก็จำต่ำลงมากกว่าจุดที่ถนัดครับ

เพราะอย่างนั้น ผู้ที่มีสถิติ batting average ที่ .400 นั้น ต้องหมายความว่า เป็นผู้เล่นที่มีการตัดสินใจในการตีลูกเเต่ละครั้ง ที่เเม่นยำเเละไม่พร่ำเพรื่อนั่นเองครับ คือ เลือกตีเฉพาะจุดที่ตัวเองถนัด (ซึ่งมีโอากาสตีได้ เเละ ได้เเต้มสูง) ส่วนลูกที่ไม่ถนัด (ซึ่งโอกาสตีโดนต่ำกว่ามาก) ก็ปล่อยให้ผ่านไปถึงเเม้จะเสีย strike ไปก็ตามครับ ซึ่งกรณีนี้จะทำให้สถิติในการตี เเละ โอกาสทำเเต้มมีสูงขึ้นมากๆครับ

ซึ่งกรณีนี้ ก็เหมือนกับการลงทุนของ Warren Buffet นั่นเองครับ คือ เลือกลงทุนเฉพาะสิ่งที่ตัวเองถนัด เเละ ในขณะที่เหมาะสมที่สุดครับ โดยการลงทุนในเเบบที่ Buffet ไม่ถนัดก็จะปล่อยผ่านไปครับ ซึ่งสุดท้ายเเล้วก็เหมือนกับการตีเบสบอลนั่นเองครับ ซึ่งในที่นี้ ก็คือการตี ลูกบอลที่เข้ามาใน strike zone ในจุดที่ตัวเองถนัดที่สุดนั่นเองครับ เเล้วจึงเลือกที่จะตีซึ่งทำให้โอกาสในการประสบความสำเร็จสูงมากนั่นเอง เเต่ที่เเตกต่างออกไปในกรณีของการลงทุนก็คือ Buffet มีความคิดว่า การลงทุนนั้น เราสามารถรอโอกาสที่ดีที่สุดได้เสมอๆ โดยไม่มี strike out มาจำกัดนั่นเองครับ

.300 จริงๆเเล้วก็ถือว่าสูงมากๆเเล้วครับ เเต่ .400 นั้นต้องถือว่ายอดเยี่ยมมากๆครับ ในประวัติศาสตร์มีทำกันได้ไม่กี่คนเท่านั้นครับ ซึ่งก็รวมถึงนักเบสบอลคนที่ Warren Buffet ชื่นชอบด้วยครับ เเละ ช่วงหลังมานี้เท่าที่ทราบมา ก็ยังไม่เคยมีคนทำได้อีกเลยครับ

จริงๆเเล้วกฎของเบสบอลยังมีอะไรยิบย่อยเยอะกว่านี้มากๆครับ ซึ่งอาจจะเข้าใจยากสำหรับคนที่ไม่เคยดูมาก่อน ยังไงหวังว่าจะช่วยให้คุณ panwasit เข้าใจมากขึ้นนะครับ เเละ หากมีอะไรผิดพลาดรบกวนผู้รู้ช่วยเเก้ไขด้วยนะครับ :)
"ใช้ชีวิตจนแก่เฒ่า ศึกษาจนแก่เฒ่า ดัดแปลงจนแก่เฒ่า" (活到老、学到老、改造到老)
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 5

อธิบายได้ดีมากเลยครับ :D พี่โจ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 6

พี่ Zhou_Enlai

อธิบาย เบสบอล ได้ขั้นเทพเชียวครับ :bow:
a4id

โพสต์ที่ 7

Batter (คนตีลูก) คนไหนตีได้ .400 หรือ 40% ถือว่าตีได้แม่นสุดๆครับ ในกรณี Buffet นั้นเค้าพูดถึง Batter ที่เลือกตีลูกที่อยู่ใน Batting Zone ของเค้าอย่างเดียว จะไม่มั่วไปตีลูกที่อยู่นอก Batting Zone ทำให้ตีได้แม่นสุดๆ
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

ผมเดาว่าพี่ panwasit ต้องไม่ค่อยได้อ่านการ์ตูนญี่ปุ่นแน่เลย
เลยไม่รู้กฎการเล่นเบสบอล :lol:

ผมแนะนำของอาดาจิ มิซึรุเลยครับ สนุก ฮา แน่นอน

กลายเป็นแนะนำการ์ตูนไปเลย :oops:

จริงๆที่พี่ Zhou_enlai อธิบายมามันครอบคลุมหมดแล้วครับ ผมเลยชวนนอกเรื่องซะเลย :lol:
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

atsu เขียน:ผมเดาว่าพี่ panwasit ต้องไม่ค่อยได้อ่านการ์ตูนญี่ปุ่นแน่เลย
เลยไม่รู้กฎการเล่นเบสบอล :lol:

ผมแนะนำของอาดาจิ มิซึรุเลยครับ สนุก ฮา แน่นอน

กลายเป็นแนะนำการ์ตูนไปเลย :oops:
:lol:
แบบนี้ต้องเรื่อง TOUCH เลยครับ
เหยี่ยวเดือน9
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

สถิติของคนตี เขาจะนับอัตราการตีลูกโดนต่อ 1 พันครั้งครับ(batting average)อย่างที่คุณโจว เอิน ไหล อธิบายไปแล้ว

.400 ก็คือ ตีลูกโดน 400 ครั้งในพันครั้ง

มีสำนวนการชมเชยคนที่ทำงานดีด้วยว่า "He is batting one thousand"

ประมาณว่า คุณนี่เก่งจริงๆ ตีพันครั้ง ถูกพันครั้ง

ส่วนนักตีที่เก่งที่สุดในโลกของเบสบอลจริงๆ เขายกให้ ไท คอบบ์ครับ
panwasit

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณพี่ Zhou_Enlai มากนะครับ

เข้าใจล่ะ จะได้อ่านต่อแบบสบายใจซะที (หาในพี่เกิ้ลไม่เจอเลย)

ปล. ผมติดการ์ตูนญี่ปุ่นอย่างหนักเลยนะ แต่ไม่ค่อยดูพวก หุ่นยนต์ กับกีฬาอ่า (ดูแต่โมเอะๆ)
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

AleAle เขียน: แบบนี้ต้องเรื่อง TOUCH เลยครับ
เด่วนี้ยังมีเรื่องนี้พิมพ์ใหม่ให้อ่านอีกหรือครับ ติดงอมแงมเลย เมื่อ20กว่าปีที่แล้ว
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 13

การ์ตูนวัยรุ่นญี่ปุ่นนี่ถ้าตัวเอกไม่ได้มีพลังพิเศษ จะมักอยากไปโคชิเอ็งกันทั้งนั้นครับ ขนาดโนบิตะยังไปตีเบสบอลกับไจแอนท์เลย :lovl:
อย่ายอมแพ้
panwasit

โพสต์ที่ 14

จัดไปเรื่องเขียนเอง อิอิ เดียวว่าไม่เคยดู

รูปภาพ
peedcheee

โพสต์ที่ 15

พี่ Zhou_Enlai อธิบายได้เยี่ยมเลยครับ ตอนผมอ่านก็พอเข้าใจแล้ว แต่มาเจอพี่อธิบายยิ่งเข้าใจมากขึ้นเลยครับ
ขอบคุณมากครับพี่ :D
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 16

jo7393 เขียน:
AleAle เขียน: แบบนี้ต้องเรื่อง TOUCH เลยครับ
เด่วนี้ยังมีเรื่องนี้พิมพ์ใหม่ให้อ่านอีกหรือครับ ติดงอมแงมเลย เมื่อ20กว่าปีที่แล้ว
ตอนนี้เค้าพิมพ์ใหม่แล้วนะครับ ผมเห็นอยู่ หาซื้อได้ครับ
appendix
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 17

เข้ามาแอบอ่าย ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์