โพสเตือนเมื่อไหร่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสเตือนเมื่อไหร่

โพสต์ที่ 1

เห็นมีหลายกระทู้ถามเรื่อง ซื้อเมื่อไหร่ ขายเมื่อไหร่

อยากจะรู้ว่าเราควรจะโพสเตือนเพื่อนๆนักลงทุนเมื่อไหร่
ถ้าเขามั่นใจเหลือเกินกับหุ้นของตัวเอง

1.เตือนเมื่อหุ้นร้อนแรง มีเทพประทับองค์ลง กระทู้สุดฮ๊อต ไม่ว่าเวบลงทุนไหน
แต่เตือนแล้วอาจจะโดนข้อหาทุบหุ้น ขัดลาภ
เจ้าตัวอาจจะไม่เชื่อเพราะมีbiasจากการซื้อไปแล้ว

2. เตือนเมื่อความจริงปรากฏ อันนี้ตรงข้ามอย่างสิ้นเชิง
หุ้นห่อเหี่ยว มารปรากฏ กระทู้ตามเวบต่างๆว่ากล่าวอย่างเลวร้าย
แต่เตือนแล้วอาจจะโดนข้อหาซ้ำเติมเขา

3.อยู่เฉยๆละกัน ช่างมันไม่ใช่เงินตรู
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
jojolorsud

Re: โพสเตือนเมื่อไหร่

โพสต์ที่ 2

ข้อ 3
+10 ครับ
คริคริ
หุ้นมันไม่ได้สวยหรู่
แต่ถ้าได้รอ . . . รับรองว่าคุ้ม
boong24

โพสต์ที่ 3

ข้อ 3 ครับ
การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจ :8)
เมื่อเราวิ่งรอกไปมาท่ามกลางสิ่งต่างๆที่อาจจะมีความสำคัญ
เรากลับลืมทุ่มเทให้กับสิ่งที่สำคัญจริงๆ
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 4

ขอเพิ่มครับ เตือนเมื่อคุณมีข้อมูล ความรู้ และระดับความมั่นใจพอสำหรับการชี้แจงอย่างเป็นรูปธรรมให้คนที่คุณจะเตือนฟังว่า "คุณคิดผิด" "คุณมองโลกแง่ดีเกินไป" หรือตรงข้ามจากนั้น.............
value trap
รูปภาพ
prichar s.

โพสต์ที่ 5

ข้อ 3 ด้วยคน
โต ๆ กันแล้ว ความรู้ก็มี เงิน(คง)มีเยอะ หากอยากเสี่ยง
รับผิดชอบตัวเอง นะ ครับ
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 6

ผมแสดงความคิดเห็นแบบนี้นะครับ เรื่องการโพสเตือนในบอร์ด thaivi

1. การโพสเตือน ผู้เตือนจะต้องศึกษาพื้นฐานของหุ้นดังกล่าวมาบ้าง และควรโพสเตือนในประเด็นที่ว่า การประเมินปัจจัยพื้นฐานที่คุยกันในกระทู้ ผิดไปจากความเป็นจริง ผมเห็นหลายครั้งที่การโพสเตือนของหลายๆคน ไม่ได้ศึกษาข้อมูลพื้นฐานใดๆมาเลย เช่น
- หุ้นขึ้นมาขนาดนี้แล้ว vol trade เยอะมาก หุ้นปั่นแบบนี้ ระวังเจ้าออกของแล้วจะติดดอยไม่รู้ตัว หรือ
- หุ้น PE 30 ยังซื้อกันอีก หวังว่าเจ้าจะลากให้ PE 100 เหรอครับ (ใช้ PE อดีต ไม่ได้ใช้ forward PE)

2. ผู้จะโพสเตือน ควรมั่นใจในจิตใจตัวเองก่อน ว่าโพสเตือนด้วยความหวังดีจริงๆ ไม่มีความสะใจส่วนตัว หรือความต้องการเอาชนะเป็นสิ่งแอบแฝง

3. อย่าอ้างคำว่า"หวังดี" แล้วจะใช้ข้อความแดกดันอย่างไรก็ได้ อันนี้ไม่ถูกครับ จะก่อเกิดดราม่าในกระทู้กันเปล่าๆ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
densin

โพสต์ที่ 7

newbie_12 เขียน:ผมแสดงความคิดเห็นแบบนี้นะครับ เรื่องการโพสเตือนในบอร์ด thaivi

1. การโพสเตือน ผู้เตือนจะต้องศึกษาพื้นฐานของหุ้นดังกล่าวมาบ้าง และควรโพสเตือนในประเด็นที่ว่า การประเมินปัจจัยพื้นฐานที่คุยกันในกระทู้ ผิดไปจากความเป็นจริง ผมเห็นหลายครั้งที่การโพสเตือนของหลายๆคน ไม่ได้ศึกษาข้อมูลพื้นฐานใดๆมาเลย เช่น
- หุ้นขึ้นมาขนาดนี้แล้ว vol trade เยอะมาก หุ้นปั่นแบบนี้ ระวังเจ้าออกของแล้วจะติดดอยไม่รู้ตัว หรือ
- หุ้น PE 30 ยังซื้อกันอีก หวังว่าเจ้าจะลากให้ PE 100 เหรอครับ (ใช้ PE อดีต ไม่ได้ใช้ forward PE)

2. ผู้จะโพสเตือน ควรมั่นใจในจิตใจตัวเองก่อน ว่าโพสเตือนด้วยความหวังดีจริงๆ ไม่มีความสะใจส่วนตัว หรือความต้องการเอาชนะเป็นสิ่งแอบแฝง

3. อย่าอ้างคำว่า"หวังดี" แล้วจะใช้ข้อความแดกดันอย่างไรก็ได้ อันนี้ไม่ถูกครับ จะก่อเกิดดราม่าในกระทู้กันเปล่าๆ
ปัญหาคือจะเตือนเมื่อไหร่ดี เพราะสภาวะทั้งขาขึ้นและขาลงทั้งสองทางมันมีbiasคนถือหุ้นอยู่
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 8

นั่นสิครับ รู้สึกว่าผมจะตอบไม่ตรงคำถาม ฮ่าๆ

เอาใหม่ๆ

ผมว่าแบบนี้นะครับ โพสเตือน เมื่อเราเห็นว่าที่คุยๆกันอยู่นั้นมันผิด ความความคิดของเรานะครับ แต่ผิดตรงไหน ไม่ถูกอย่างไร แล้วที่ถูกควรเป็นอย่างไร มาถกกันด้วยเหตุผลครับ

ส่วนที่เหลือ ใครจะไบแอสมากน้อย รักหุ้นมากน้อย เห็นผิดเป็นชอบ เห็นช้างเป็นมด ก็แล้วแต่วิจารณญาณส่วนตัวแล้วครับ

ส่วนการที่เข้าไปเตือนแล้วโดนด่าบ้าง ผมว่าเป็นเรื่องปกติ ต้องทำใจครับ เสนอให้มองแบบนี้ คือที่เราเตือนไป อาจจะมีคนเกิดกลับตัวได้ทันบ้าง 5% ด่าเรา 5% เฉยๆ 90%

แต่มีคนได้ประโยชน์จากเรา 5% ก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ :D :D
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
kmphol

โพสต์ที่ 9

เตือนเมื่อความเห็นที่ปรากฎอยู่ตรงหน้ามันผิดไปจากข้อมูลที่เรามีอยู่ ผิดไปจากความเห็นในมุมมองที่เรามีอยู่

จริงแล้วคำเตือนของเรามันก็เพียงแค่ความเห็นความเห็นหนึ่ง
ที่ทุกคนมีสิทธิเลือกที่จะเชื่อหรือไม่ อย่างไรก็ได้
ดีกว่ามาพูดทีหลังว่า รู้อยู่แล้วหละว่ามันเป็นอย่างนี้ แต่ที่ไม่เตือนไม่บอกก็เพราะว่า.......
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 10

ห้ามโพสต์กระทู้ที่ผิดกฎหมาย เช่นชักชวนให้ซื้อหรือขาย กำหนดเป้าหมายราคา ข้อมูลภายในที่ไม่ได้เผยแพร่ เผยแพร่ข่าวลือ หรือข้อมูลที่ไม่มีที่มาที่ไป ทางทีมงานจะแจ้ง IP ของผู้ละเมิดกฎดังกล่าวให้เจ้าหน้าที่ของรัฐ หากได้รับการเรียกตรวจสอบ

ห้ามใช้คำพูดไม่สุภาพ ส่อเสียด ล่อเป้า กระทบกระแทก กระแนะกระแหน สร้างความขัดแย้งระหว่างบุคคล พาดพิง วิจารณ์ โจมตีสมาชิกคนอื่นหรือบุคคลใดบุคคลหนึ่งหรือกลุ่มบุคคล ไม่ว่าจะโดยทางตรงหรือทางอ้อม ในทางที่เสียหายหรือได้รับความเสื่อมเสีย

ขอความร่วมมือสมาชิกไม่ควรโพสต์ชี้นำการซื้อหรือขายหุ้นของตัวเอง โดยไม่มีข้อมูลพื้นฐานรองรับ

เอามาจากบางส่วนของคำแนะนำในการ Post

ผมว่า ก็ครอบคลุมดีอยู่แล้วครับ (แต่ก็ขึ้นกับการตีความของแต่ละคนอีก)

ผมชอบมากครับ เวลามีคนมาเตือน

แต่ถ้าอ่านคำเตือนครั้งแรก ๆ ก็รู้สึกโกรธเหมือนกัน ถ้าเป็นประเภท มาส่อเสียด ...

ผมว่าเป็นกันทุกคน ไม่งั้นจะมีกระทู้ Drama ได้อย่างไร

ดังนั้น ถ้าคนมาเตือน ด้วยความหวังดี ไม่ส่อเสียด มีเหตุผลประกอบ ก็น่าจะเป็นที่ยอมรับนับถือ

จริง ๆ ก็น่าจะมีการบอก มารยาท ของคนที่ถูกเตือนด้วยเหมือนกัน เช่นการขอบคุณ ... น่าจะดี เพราะจะทำให้คนที่มีความรู้ ออกมาเตือนมากขึ้น

ตอนนี้ ส่วนใหญ่ ไม่กล้าเตือน เพราะ มีแต่เสีย ไม่มีได้

แต่นับถือ คุณ Newbie_12 นะครับ ที่บอกว่า เตือนแล้วโดนด่าบ้าง ผมว่าเป็นเรื่องปกติ ต้องทำใจครับ ...

แต่มีคนได้ประโยชน์จากเรา 5% ก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ :bow:
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 11

densin เขียน:เห็นมีหลายกระทู้ถามเรื่อง ซื้อเมื่อไหร่ ขายเมื่อไหร่

อยากจะรู้ว่าเราควรจะโพสเตือนเพื่อนๆนักลงทุนเมื่อไหร่
ถ้าเขามั่นใจเหลือเกินกับหุ้นของตัวเอง

1.เตือนเมื่อหุ้นร้อนแรง มีเทพประทับองค์ลง กระทู้สุดฮ๊อต ไม่ว่าเวบลงทุนไหน
แต่เตือนแล้วอาจจะโดนข้อหาทุบหุ้น ขัดลาภ
เจ้าตัวอาจจะไม่เชื่อเพราะมีbiasจากการซื้อไปแล้ว

2. เตือนเมื่อความจริงปรากฏ อันนี้ตรงข้ามอย่างสิ้นเชิง
หุ้นห่อเหี่ยว มารปรากฏ กระทู้ตามเวบต่างๆว่ากล่าวอย่างเลวร้าย
แต่เตือนแล้วอาจจะโดนข้อหาซ้ำเติมเขา

3.อยู่เฉยๆละกัน ช่างมันไม่ใช่เงินตรู
ถ้าเราประเมินผู้ให้ข้อมูลออกเป็น
ผู้รู้ข้อมูลความเป็นจริง
ผู้ไม่รู้ข้อมูลที่แท้จริง
ผู้หวังดีต่อเพื่อนๆ ไม่อยากให้เขาเห็นผิด ประเมินผิด
ผู้ประสงค์ไม่ดี อิจฉา หรือ ต้องการทุบหุ้น เพื่อเก็บ

ที่เราต้องการคือ ผู้รู้ที่แท้จริงและหวังดีต่อเพื่อนๆ

ถ้าเราประเมินผู้รับรู้ออกเป็นสามกลุ่มคือ
ผู้ที่ฟังแล้วนำไปพิจารณาต่อ
ผู้ที่ฟังแล้วนำไปปฎิบัติเลย โดยไม่พิจารณา
บุคคลที่ไม่หวังดีคอยทุบลากตามน้ำข้อมูลในเวปเพื่อผลประโยชน์ของเขาเอง

ที่เราต้องการคือ ผู้พิจารณาข้อมูลก่อนการตัดสินใจ

คำถามต่อมาคือ เราจะทำอย่างไรให้เวปเรามีวัฒนธรรมที่ผู้รู้ที่ดีต้องการให้ข้อมูล เพราะปัญหาที่ผ่านมา คนตรง คนดี มักจะถูกโจมตีจากบุคคลที่เสียประโยชน์ ทำให้คนเหล่านี้เบื่อที่จะให้ข้อมูลตรงๆ

คำถามอีกข้อที่สำคัญไม่แพ้กันก็คือ ทำอย่างไรผู้รับข้อมูลจะพิจารณาข้อมูลก่อนตัดสินใจ ไม่ใช่ดูแค่ว่าคนโพสท์คือใคร เพราะไม่อย่างนั้นอาจจะมีบุคคลที่สามมาหวังผลจากกระแสเวปเราอย่างที่ผ่านๆมา
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
densin

โพสต์ที่ 12

เหมือนส่วนใหญ่จะตอบข้อ3 ฮา
กับตอบแนวทางการเตือนมากกว่าตอบว่าเมื่อไหร่

ไว้คนส่วนใหญ่คิดตกเรื่องวิธีการเตือน ค่อยกลับมาถามใหม่อีกรอบละกัน
maiaowna

โพสต์ที่ 13

แต่บางตัว pe 30-40 แต่มันมีขาดทุนอยู่แล้วกลับมามีกำไร

มองไกลหน่อย pe เหลือ 10 นิดๆแบบนี้น่าจะยกเว้นนะครับ

:B
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

เวลาขาใหญ่ post อะไรบางอย่างหรือหลายอย่าง
คนธรรมดาอย่างเราๆจะทำอย่างไร

จะตัดสินใจการลงทุนอย่างที่เค้า post
หรือจะไม่ตัดสินใจทำเช่นนั้น เพราะเรายังไม่รู้ ไม่เข้าใจ และไม่สามารถมองอนาคตของธุรกิจนั้นๆได้มากพอ

หลายครั้งที่ผมเห็นว่า คนเตือน ก็ถูกต่อว่า
เช่นกัน กับการปล่อยให้มีการ post แล้วไม่้มีการเตือน ก็ถูกต่อว่าเช่นกัน

มันเกิดอะไรขึ้นกับ web board ในหลายๆปีที่ผ่านมา

ผมคิดว่า คำตอบที่พี่เด่นถาม ทุกคนมีคำตอบในใจครับ รวมทั้ง moderator ก็มีคำตอบเช่นกันครับ
เรื่องการ post เตือน คงต้องเป็นหน้าที่ของผู้ดูแล web นะครับ
แต่สมาชิกก็มีสิทธิที่จะออกความเห็นเพื่อให้ web board แห่งนี้"คงคุณค่า"ได้นะครับ

ขออนุญาติลากกระทู้ที่ผม copy มาจากห้องสินธรนะครับผม

สิบอย่าในบอร์ดหุ้น(กระทู้พลีชีพ)

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=41994

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 15

เข้ามาสวัสดีหมอนุ่นครับ ... ไม่ได้คุยกันซะนาน :8)

ส่วนคำถามจากกระทู้ .. ผมไม่มีความเห็นครับ :wink:
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

:D คิดถึงพี่มานพครับ

งั้นผมขอไปคุยกับพี่ใน FB นะครับผม
(อ้าว คุยกันเองซะแล้ว 555)
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
jek ae

โพสต์ที่ 17

เตือน "เมื่อไหร่" ไม่สำคัญเท่ากับ เตือนเพราะ "อะไร"

คำเตือนที่อิงกับหลักเหตุผลถกกันด้วยข้อมูลพื้นฐานถึงจะเปรียบเหมือนยาขมแต่ก็มีประโยชน์ช่วยรักษาอาการโรคหลงหุ้นได้ แต่ที่ต้องระวังคือ การใช้ยาให้ถูกกับโรค ไปจ่ายยาผิดรักษาไม่ถูกอาการเกิดแพ้ยาขึ้นมาละก็ หมอที่จ่ายยาจะพาลซวยถูกฟ้องร้องเอาได้
เหลือขุนเขาแมกไม้ มิต้องวิตกไร้ฟืนไฟ
เบ้ง

โพสต์ที่ 18

ผมว่าเปลี่ยนจากเตือนเป็นการให้ข้อมูลที่เป็นข้อเท็จจริง โดยไม่ใส่อารมณ์ความรู้สึกส่วนตัวไปด้วย ให้เพื่อนๆ ที่ลงทุนพิจารณาเอาเอง จะดีเลยนะครับ
masterlek

โพสต์ที่ 19

ทั้ง3ข้อครับ
เพราะผมคิดว่าในเมื่อเรามีความเป็นห่วงเป็นใยในเพื่อนที่ชุมชนแห่งนี้
พอเราเห็นสิ่งผิดปกติ(ไม่ว่าเราคิดผิดหรือถูก)
เราก็มานำเสนอ ส่วนผู้มารับข่าวสาร
จะแปลความเจตนาของเราว่าอย่างไรนั้นเป็นเรื่องของเขา
หมายเหตุ
ผมอ่านทุกความเห็นทั้ง3 ข้อ
สุดท้ายเราต้องตัดสินใจเองนะครับ
แล้วเราจะเติบโต เป็นไม้ใหญ่ให้พึ่งพิง
densin

โพสต์ที่ 20

masterlek เขียน:ทั้ง3ข้อครับ
เพราะผมคิดว่าในเมื่อเรามีความเป็นห่วงเป็นใยในเพื่อนที่ชุมชนแห่งนี้
พอเราเห็นสิ่งผิดปกติ(ไม่ว่าเราคิดผิดหรือถูก)
เราก็มานำเสนอ ส่วนผู้มารับข่าวสาร
จะแปลความเจตนาของเราว่าอย่างไรนั้นเป็นเรื่องของเขา
หมายเหตุ
ผมอ่านทุกความเห็นทั้ง3 ข้อ
สุดท้ายเราต้องตัดสินใจเองนะครับ
555 เออมีคนคิดคล้ายๆ
ผมคุยในmsnว่า อาจจะต้องมีข่อ4 ถูกทุกข้อ
"เตือนทั้งสภาวะขึ้นและลง ทั้งๆที่ไม่ใช่เงินกู"
โพสต์โพสต์