วิธีเล่นสนุกับค่า PE แบบง่ายๆ ด้วยสมการแบบง่ายๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

วิธีเล่นสนุกับค่า PE แบบง่ายๆ ด้วยสมการแบบง่ายๆ

โพสต์ที่ 1

มีปัญหาในการตัดแปะภาพประกอบ

ใครสนใจ คลิ๊กที่ลิงค์นี้ครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 88548.html

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
ผู้ติดตาม: 0

Re: วิธีเล่นสนุกับค่า PE แบบง่ายๆ ด้วยสมการแบบง่ายๆ

โพสต์ที่ 2

รูปภาพ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

Re: วิธีเล่นสนุกับค่า PE แบบง่ายๆ ด้วยสมการแบบง่ายๆ

โพสต์ที่ 3

มะเข้าใจ ว่าคนเขียนสมการต้องการสื่อถึงอะไร???? ใครเกตุช่วยอธิบายทีครับ ขอบคุณครับ
คลายเครียด

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณที่ช่วยตัดแปะภาพให้ครับ

คุณ picklife ต้องอ่านในความเห็นต่อๆไปด้วยครับ

:wink: :wink: :wink: :wink: :wink:
picklife

โพสต์ที่ 5

คลายเครียด เขียน:ขอบคุณที่ช่วยตัดแปะภาพให้ครับ

คุณ picklife ต้องอ่านในความเห็นต่อๆไปด้วยครับ

:wink: :wink: :wink: :wink: :wink:
หมายถึง PEมันไม่คงที่นัก เพราะมันคืออารมณ์ของตลาดใช่ไหมครับพี่^^
picklife

โพสต์ที่ 6

รูปภาพ
picklife

โพสต์ที่ 7

^
^
^กราฟนี้เราจะหาได้จากไหนใครพอจะรู้าบ้างไหมครับ????
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 8

picklife เขียน:มะเข้าใจ ว่าคนเขียนสมการต้องการสื่อถึงอะไร???? ใครเกตุช่วยอธิบายทีครับ ขอบคุณครับ
ดูความเห็นที่ 4 ครับ

เฮียคลายเคลียด เขียนอธิบายไว้ดีมากครับ

ยกตัวอย่าง ดูจาก Graph SET ตอนเริ่มต้น อาจเป็นแบบ A+ เมื่อ ตอน 400 กลายมาเป็น C เมื่อตอน 7-800 แปลงเป็น B เมื่อตอน 1XXX

ถ้าเราดูออก ก็จะเข้าใจในความเป็นไปครับ

แต่ส่วนใหญ่ ก็จะมา รู้งี้ เมื่อมันผ่านไปแล้ว เหมือนผมครับ

:D
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
คลายเครียด

โพสต์ที่ 9

เสริมอีกนิดครับ

สมการนั้น ตั้งอยู่บนสมมติฐานตามที่คุณลูกอิสานเคยให้คำจำกัดความไว้ว่า

"เจ้ามือตัวจริง คือผลประกอบการของบริษัท"

แต่ตราบใดที่เงินที่อำนาจซื้อนำจริงในหุ้นตัวนั้น
ยังติดหรือยังต้องการปั่นหุ้นตัวนั้นอยู่

พีอีก็จะสูงลิบลิ่ว สวนความเป็นจริงแค่ไหนก็ได้ครับ
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

อ่านแล้วนึกถึงวิธีการเลือกหุ้นของ Fisher เลยครับ

"นักลงทุนที่ถือหุ้น PE สูงที่สุด ไม่จำเป็นต้องกลัวหุ้นที่มี PE สูงตราบเท่าที่มีเหตุผลที่ดีจะให้เชื่อว่าหุ้นตัวนี้ ยังคงมีราคาเพิ่มขึ้นต่อเนื่อง ตราบเท่าที่คุณภาพที่แท้จริงยังเป็นหลักประกันอยู่"

เพียงแต่ต้องทำตามที่ Fisher แนะนำว่า
"นักลงทุนที่ต้องการผลประโยชน์สูงๆ จากหุ้นประเภทที่มี P/E สูงอย่างยั่งยืนจะต้องสะสมหรือซื้อก่อนหน้าที่หุ้นเหล่านี้จะได้รับการยอมรับหรือเป็นที่สนใจของนักลงทุนสถาบัน"

ขออ้างอิงจาก หนังสือเส้นทางสู่ความมั่งคั่งด้วยหุ้นสามัญ แปลโดย ดร.กุศยา ครับ
โพสต์โพสต์