ถ้าจะเป็น VI จะต้องเรียนรู้วิธีการ cut loss ไหมครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
umbra
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าจะเป็น VI จะต้องเรียนรู้วิธีการ cut loss ไหมครับ?

โพสต์ที่ 1

ถ้าจะเป็น VI จะต้องเรียนรู้วิธีการ cut loss ไหมครับ? และถ้าราคาหุ้นที่เราถือมันไม่เป็นอย่างที่เราคิด เราต้องให้เวลาถือกันกี่ปีอ่ะครับถึงจะตัดสินใจขายได้แม้จะขาดทุนก็ตาม?
"ศึกษาอดีต เข้าใจปัจจุบัน ทำนายอนาคต"
ภาพประจำตัวสมาชิก
jojolorsud

Re: ถ้าจะเป็น VI จะต้องเรียนรู้วิธีการ cut loss ไหมครับ?

โพสต์ที่ 2

รู้ทุกเรื่องเลยก็ยิ่งดี รู้ไว้ไม่เสียหาย
ถือกี่ปีอันนี้ตอบมะได้ เพราะเราถือหุ้นตัวไหน ไอ้ตัวเราเองนั้นแหละจะรู้จักหุ้นตัวนั้นดีที่สุด

ส่วนเรื่องปัจจัย ให้คนข้างล่างตอบ
หุ้นมันไม่ได้สวยหรู่
แต่ถ้าได้รอ . . . รับรองว่าคุ้ม
j2methai

Re: ถ้าจะเป็น VI จะต้องเรียนรู้วิธีการ cut loss ไหมครับ?

โพสต์ที่ 3

ในกรณีที่เรามีหุ้นอยู่แล้วจะขึ้นอยู่กับตัว บ.น่ะครับ ไม่ใช่ราคาครับ ถ้าผลประกอบการไม่ดี ขาดทุนเท่าไรก็ขายครับ ไม่ขายเพราะนายตลาดให้ราคาไม่ดีครับ ถ้าเรามั่นใจว่าบ.ดี เติบโตดี แต่นายตลาดให้ราคาไม่ดี เป็นโอกาสในการเก็บเพิ่มครับ แต่ถ้าบ.ดี แต่ผู้บริหาร ไม่ดีขี้โกงอันนี้ ไม่เอาด้วยล่ะครับ หรือถ้าราคาแพงก็รอ จนกว่าจะถูกค่อยซื้อ

VI ส่วนใหญ่จะไม่พยายามเดาอารมณ์ตลาดน่ะครับ ซื้อเพราะบ.ดี ราคาถูก ผู้บริหารดี มีอนาคต ถือกี่ปีก็รอได้ครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

ความคาดหวังจากผลตอบแทนมันมีหลายแนวทางที่เกิดขึ้นได้
มีทั้งขาดทุน,กำไร,เท่าทุน โอกาสเกิดขึ้นเท่าไร และผลตอบแทนที่ได้รับเท่าไรในแต่ละทางเลือก
ถ้าใครเก่งคอมพิวเตอร์หรือมีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์มากๆทำเป็น range ของโอกาสเกิดขึ้นดังกล่าว
แล้วมาคำนวณว่า ความคาดหวังของผลตอบแทนได้เท่าไร
:)
:)
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ถ้าเรามีการทำการบ้านมาดี มีการวิเคราะห์ธุรกิจ อุตสหกรรม นั้นๆมาอย่างดี ผมแทบไม่เห็นข้อจำเป็นสำหรับการ Cut loss เลย
ในทางตรงกันข้าม ถ้าเราวิเคราะห์ผิด พื้นฐานเปลี่ยน หรือเข้าใจผิด ถึงแม้ว่าหุ้นกำลังขึ้น ผมเสนอให้ Cut ได้เลย (เรียก Cut Gain แทน :rofl: )
Unstablemind

โพสต์ที่ 6

Paul Octopus เขียน:ถ้าเรามีการทำการบ้านมาดี มีการวิเคราะห์ธุรกิจ อุตสหกรรม นั้นๆมาอย่างดี ผมแทบไม่เห็นข้อจำเป็นสำหรับการ Cut loss เลย
ในทางตรงกันข้าม ถ้าเราวิเคราะห์ผิด พื้นฐานเปลี่ยน หรือเข้าใจผิด ถึงแม้ว่าหุ้นกำลังขึ้น ผมเสนอให้ Cut ได้เลย (เรียก Cut Gain แทน :rofl: )
I never thought of it that way......ชอบๆๆๆๆๆๆ
Its all about getting alpha.
picklife

โพสต์ที่ 7

umbra เขียน:ถ้าจะเป็น VI จะต้องเรียนรู้วิธีการ cut loss ไหมครับ? และถ้าราคาหุ้นที่เราถือมันไม่เป็นอย่างที่เราคิด เราต้องให้เวลาถือกันกี่ปีอ่ะครับถึงจะตัดสินใจขายได้แม้จะขาดทุนก็ตาม?
เป็นviไม่ต้องเรียนรู้การcut lossลยครับตามที่พี่ๆท่านอื่นตอบมาเลยยยครับ^^

ถ้าอยากเป็นลูกผสม อยากcutlossเป็นก็สามารถทำได้แต่!!!!อย่าลืมความเป็นviในตัวนะครับ
เช่นซื้อมา10บาท FairValue15บาท
ต่อมาลงมา9บาท(-10%) คุณกลัวว่าจะไปถึง8บาท(-20%) ซึ่งถ้ามันลงไปก็OKเลยย^^
แต่ถ้ามันดันกลับขึ้นมา11บาท(+20%กว่าในวันเดียว)คุณกล้ากลับไปซื้อปะ???

1.ถ้าไม่กล้า เท่ากับคุณเล่นเกมส์พนันที่ ถ้าได้ได้10% ถ้าเสียเสีย(โอกาส)60% ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าไม่คุ้ม^^

2.ถ้ากล้าซื้อ เคาะปุ๊บ11บาท วันต่อมาลงไป10บาท คุณจะทำอย่างไร??? cutlossอีกไหม???
2.1 ถ้าไม่คัท(กลับลำเป็นเพียวvi) คุณจะเสียค่าครู10%ซึ่งเพียวviไม่ต้องเสีย
2.2 ถ้าคัทที่10บาท...คำถามคล้ายๆเดิม...มันเด้งไป12บาท(+20%)คุณจะทำอย่างไร???

ดังนั้นถ้าคุณคิดจะเล่นรอบ!!!ก่อนเล่นต้องตอบคำถามเหล่านี้ให้ชัดเจนก่อน ถ้ายังตอบไม่ได้ เป็นเพียวviแหละดีแล้วครับ^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
umbra

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับคำแนะนำครับ ผมพอจะได้ข้อสรุปอะไรบางอย่างแล้วครับ ^^
"ศึกษาอดีต เข้าใจปัจจุบัน ทำนายอนาคต"
chavanakorn

โพสต์ที่ 9

ผมคิดว่าควรคิดถึงทิศทางลมไว้บ้างก็ดีนะครับ ถึงแม้ว่าราคาอาจลงไม่นาน แต่ถ้าแนวโน้มมันลงเยอะถอยไปตั้งหลักก่อนก็น่าจะดีครับ วิธีการหรือหลักการจงใช้อย่างมีสติ และรอบคอบ ดังนั้นเราควรมองอนาคตให้ออกครับว่ามันไปทิศทางไหน โดยเฉพาะการลงแบบหนักๆๆ ถ้าคาดการณ์ได้ก็จะทำกำไรได้เพิ่มมากขึ้น
อย่าเชื่อสิ่งที่พระเจ้าบอก แต่จงคิดและเลือกที่จะเชื่อด้วยตัวท่านเอง !!
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

คิดว่าถ้าใช้แนวทาง vi แล้วการวิเคราะห์จะมีความถูกต้อง 100% หรือจะไม่ผิดเลยหรือไม่ครับ? อีกอย่างคือ การเลือกหุ้นแบบ vi แต่ต้องถามว่าใจนี่ vi ด้วยขนาดไหนครับ? และท้ายที่สุดคิดว่าการเป็น vi คือการเลือกหุ้นอย่างเดียวหรือเปล่าครับ?
Impossible is Nothing
tradtrae

โพสต์ที่ 11

ไม่ได้เป็น VI เสียด้วยสิ เลยไม่รู้ว่าต้องเรียนรู้ไหม

แต่คิดว่า ถ้าหากเราตั้ง MOS ไว้แล้ว ราคาดันทะลึ่งลงมากกว่าที่เราตั้งไว้ เราทำได้ 2 ทาง คือ

1. ถ้ามองแนวโน้มตลาดแค่ผันผวน เดี๋ยวก็เดินขึ้นต่อ ก็ไม่ต้องทำอะไร ปล่อยไว้เดี๋ยวมันก็กลับมาเอง

2. ถ้ามองแนวโน้มตลาดกำลังเดินลง ก็ขายไปก่อน เพื่อซื้อกลับในราคาที่ต่ำกว่า
Warantact

โพสต์ที่ 12

กรณีเดียวครับ วิเคราะห์พื้นฐานผิด
ถ้าวิเคราะห์แล้วถูก ราคาลง ต้องอัดเพิ่ม
naijan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ลองเข้าไปอ่านดูนะ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=35&t=7778
Viscabarcelona
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

VI สั้นๆคือ ลงทุนในหุ้นที่ราคาเหมาะสม

ส่วนวิธีการปลีกย่อยๆอื่นมันเป็นแค่แนวทางครับ

เราเลือกใช้ให้เหมาะสมกับเราเองดีกว่าครับ

แต่ผมบอกได้ว่าการ Cut Loss เป็นสิ่งจำเป็นครับ
จะเห็นคุณค่ามันก็ตอนที่มันลงยาวๆ นั่นแหละครับ

ตอนนนี้ขึ้นมา 2 ปี ติดตรงไหนมันก็มารับไปหมด
chavanakorn

โพสต์ที่ 15

ผมคิดว่าการยึดติดกับหลักการทางทฤษฏีเกินไปบางทีก็เป็นปัญหานะครับ เช่นกรณีคุณคิดว่าแนวโน้มมันลงแน่ๆ 50% เนื่องจากเกิดวิกฤตเศรษฐกิจซึ่งถ้าคุณยึดหลักการ VI คือวิเคราะห์พื้นฐานถ้าไม่เปลี่ยนก็ถือต่อไป แต่ถ้าคุณปล่อยหุ้นออกไปแล้วกลับมาใหม่เมื่อตลาดนิ่ง เมื่อราคากลับมาที่เดิมคุณก็ได้กำไรแล้วนะครับ แต่บางทีคุณก็ต้องมองให้ออกว่าลงลึก หรือแค่ผิวเผิน สำหรับผมลง 10% ผมก็เฉยๆนะครับ แต่ก็เสียดายบ้างเนื่องจากไม่มีเงินมาเพิ่ม แต่ถ้าผมคิดว่าแนวโน้มมันไปไม่ไหว ก็น่าจะขายออกไปแล้วรอซื้อใหม่ดีกว่า ผมคิดว่าการลงทุนก็ควรที่จะยืดหยุ่นได้บ้าง อย่ายึดติดกับทุกสิ่ง ต้องทันกับสถานการณ์ครับ
อย่าเชื่อสิ่งที่พระเจ้าบอก แต่จงคิดและเลือกที่จะเชื่อด้วยตัวท่านเอง !!
simplelife

โพสต์ที่ 16

Warantact เขียน:กรณีเดียวครับ วิเคราะห์พื้นฐานผิด
ถ้าวิเคราะห์แล้วถูก ราคาลง ต้องอัดเพิ่ม
เห็นด้วยครับ

ถ้างบออก หรือมีข่าวอื่นออก ที่ทำให้สมมติฐานที่ตั้งไว้มันผิดไป ก็ขายครับ จะเรียกว่า cut loss ก็ไม่เชิง เพราะไม่แน่มันอาจจะกำไรก็ได้ :D

ถ้าแค่ีราคาจาก Mr.Market ลดลงไป แต่เราคิดว่า upside ดีแน่ๆ ผมขายตัวอื่นที่ลงน้อยกว่ามาซื้อด้วยซ้ำไปครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
โพสต์โพสต์