ไอสไตน์ นี้เขาเล่นหุ้นรึเปล่าครับ แล้วเขาชนะตลาดได้เปล่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ไอสไตน์ นี้เขาเล่นหุ้นรึเปล่าครับ แล้วเขาชนะตลาดได้เปล่า

โพสต์ที่ 1

ไอสไตน์ นี้เขาเล่นหุ้นรึเปล่าครับ ถ้าเล่น แล้วเขาชนะตลาดได้เปล่า
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
Stock lover

Re: ไอสไตน์ นี้เขาเล่นหุ้นรึเปล่าครับ แล้วเขาชนะตลาดได้เปล่า

โพสต์ที่ 2

เห็นมีท่านเซอร์ ไอแชค นิวตันด้วย ผมก็เลยอยากถามว่า ไอสไตน์เขาเล่นหุ้นด้วยรึเปล่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 39

Re: ไอสไตน์ นี้เขาเล่นหุ้นรึเปล่าครับ แล้วเขาชนะตลาดได้เปล่า

โพสต์ที่ 3

น่าจะเป็น นักลงทุนที่ประสพความสำเร็จคนนึงเลยครับ

ผมถามน้องกุ๊กมา
http://www.crossingwallstreet.com/archi ... estor.html
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
Stock lover

โพสต์ที่ 4

ที่ผมอ่านแล้วเขาใจ คือเขาซื้อหุ้นทิ้งไว้ ไม่ถึง 20 ปี แล้วก็เซนชื่อตัวเองไว้ในใบรับรองหุ้น เอาไปประมูลขาย ได้กำไรบานเลย
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ดูเหมือนคุณ cyber จะวิตกกับ IQ มากเลยนะครับ
อย่าไปวิตกเลยครับ ไอสไตน์จะเก่งหุ้นหรือเจ๊งหุ้นก็ไม่เห็นเกี่ยวกับเราซักนิด
เป็นนักลงทุน ต้องใช้ EQ มากกว่า IQ ซะอีกครับ

นักลงทุนระดับอาจารย์ใน ThaiVI หลายๆคนก็ไม่ได้เรียนจบมหาลัยดีๆ อีกหลายคนก็ไม่จบตรี
แต่ก็ยังลงทุนประสบความสำเร็จได้อย่างงดงาม

ตั้งใจ ขยัน มั่นคงในหลักการลงทุนของเรา การชนะตลาดก็ไม่ใช่เรื่องยากครับ(แต่ทุกปีหรือป่าวเป็นอีกเรื่อง)
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 6

ดูจากโพสก่อนๆ เข้าใจว่าคุณ cyber คงยังไม่ได้อ่านหนังสือวีไอเลย
งั้นผมขอแนะนำหนังสือดังนี้
ตีแตก - ดร.นิเวศน์
เรียนให้รวย - ปีเตอร์ ลินซ์
เหนือกว่าวอลสตรีท - ปีเตอร์ ลินซ์
บัฟเฟตและการตีความงบการเงิน
นักลงทุนดันโด - ปีเตอร์ ลินซ์
ลงทุนแบบเนฟฟ์ - จอนท์ เนฟฟ์
อ่านงบการเงินให้เป็น - ดร.ภาพร
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 7

นักลงทุนดันโด ของ มานิช พาไบร นะครับ
ไม่ใช่ ลินซ์ ผมเขียนผิด :oops:
Stock lover

โพสต์ที่ 8

ซุนเซ็ก เขียน:ดูจากโพสก่อนๆ เข้าใจว่าคุณ cyber คงยังไม่ได้อ่านหนังสือวีไอเลย
งั้นผมขอแนะนำหนังสือดังนี้
ตีแตก - ดร.นิเวศน์
เรียนให้รวย - ปีเตอร์ ลินซ์
เหนือกว่าวอลสตรีท - ปีเตอร์ ลินซ์
นักลงทุนดันโด - ปีเตอร์ ลินซ์
ลงทุนแบบเนฟฟ์ - จอนท์ เนฟฟ์
อ่านงบการเงินให้เป็น - ดร.ภาพร
ของคุณครับ ตีแตกอ่านแล้ว เหนือกว่า อ่านแล้ว อ่านงบการเงินอ่านแล้ว แต่เล่นนี้อ่านไม่เข้าใจนะ ยากมาก

ที่เหลือเดี๋ยวจะไปหาอ่านครับ
b4solid
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 9

คุณซุนเซ็ก ใจดีมาก
Peter Jia

โพสต์ที่ 10

อันนี้ของใครครับ
อ่านตีแตกเล่มเดียว คริคริ อ่านน้อยจังฉัน
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 11

แมร์รี่ บัฟเฟตครับ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 12

cyber-shot เขียน:เห็นมีท่านเซอร์ ไอแชค นิวตันด้วย ผมก็เลยอยากถามว่า ไอสไตน์เขาเล่นหุ้นด้วยรึเปล่าครับ
ถ้าจำไม่ผิด ทั่นนี้จะเจ๊งนะครับ :lovl:

หนังสืออ่านๆ ไปเถอะครับ ตอนผมอ่านรอบแรกไม่รู้เรื่องหรอก อ่านซ้ำซัก 2-3 รอบก็เข้าใจเอง บางเล่มอ่าน 2-3 รอบแล้วก็ยังไม่เข้าใจ ไปอ่านเล่มอื่นก่อนแล้วกลับมาอ่านใหม่ดันเข้าใจก็มี

ดันโดนี่สนุกมากนะครับ นอกจากจะเผยสุดยอดเคล็ดลับทำเงินแล้วยังสร้างแรงบันดาลใจได้ดีมากด้วย แนะนำๆ :B
อย่ายอมแพ้
Impressionists

โพสต์ที่ 13

ผมคิดว่าถึงไอสไตน์จะเล่นหุ้นแล้วแพ้ตลาดก็ไม่ได้หมายความว่าเค้าจะล้มเหลวอะไร เพราะในชีวิตของไอสไตน์ และอัจฉริยะหลายๆ คนที่ว่านี้ได้สร้างสรรค์ผลงานที่เป็นประโยชน์ต่อมวลมนุษยชาติซึ่งมีคุณค่าเหนือกว่าการเล่นหุ้นได้กำไรและร่ำรวยอย่างมากมหาศาลแล้ว

ดังนั้นเราไม่ควรไปมองว่าคน IQ สูงๆ ทุกคนจะต้องใช้ความฉลาดและเก่งเพื่อการหาเงินทั้งในตลาดหุ้นหรือด้วยวิธีต่างๆ ครับ เพราะแต่ละคนก็อาจจะมีเป้าหมายหรือสิ่งที่อยากทำในชีวิตที่แตกต่างกันครับ อย่างกรณีของโมสาร์ท ซึ่งเป็นอัจฉริยะทางดนตรี ในช่วงแรกของชีวิตก็ได้รับจ้างให้เขียนเพลงและบรรเลงเพลงจากราชสำนักและบรรดาเศรษฐีทั้งหลายซึ่งทำให้โมสาร์ทร่ำรวย แต่ในช่วงกลางถึงปลาย โมสาร์ทเห็นว่าการรับจ้างทำเพลงจากราชสำนักและเศรษฐีนั้นทำให้ตนเองไม่สามารถสร้างสรรค์งานได้อย่างอิสระ โมสาร์ทจึงปฎิเสธรับงานจากราชสำนักและเศรษฐีทั้งหลายและหันมาทำงานเพลงเพื่อคนหมู่มากแทน เช่น ละครเร่ หรือโอเปร่า ซึ่งได้เงินน้อยกว่ามาก ทำให้โมสาร์ทต้องมีบั้นปลายชีวิตที่ยากจนและต้องเสียชีึวิตด้วยความแร้นแค้น แต่ก็ได้สร้างสรรค์ผลงานเพลง classic ซึ่งเป็นอมตะ และสามารถนำมาเป็นดนตรีเพื่อบำบัดจิตใจและพัฒนาสมองสร้างประโยชน์ให้คนรุ่นหลังจนถึงปัจจุบันและต่อไปในอนาคต ซึ่งถ้าโมสาร์ทเลือกที่จะทำงานเพลงให้ราชสำนักและเศรษฐีต่อไป วันนี้เราคงจะรู้จักเพลงของโมสาร์ทน้อยกว่านี้หรือาจจะไม่รู้จักเลยก็ได้ครับ
SGOLD

โพสต์ที่ 14

Impressionists เขียน:ผมคิดว่าถึงไอสไตน์จะเล่นหุ้นแล้วแพ้ตลาดก็ไม่ได้หมายความว่าเค้าจะล้มเหลวอะไร เพราะในชีวิตของไอสไตน์ และอัจฉริยะหลายๆ คนที่ว่านี้ได้สร้างสรรค์ผลงานที่เป็นประโยชน์ต่อมวลมนุษยชาติซึ่งมีคุณค่าเหนือกว่าการเล่นหุ้นได้กำไรและร่ำรวยอย่างมากมหาศาลแล้ว

ดังนั้นเราไม่ควรไปมองว่าคน IQ สูงๆ ทุกคนจะต้องใช้ความฉลาดและเก่งเพื่อการหาเงินทั้งในตลาดหุ้นหรือด้วยวิธีต่างๆ ครับ เพราะแต่ละคนก็อาจจะมีเป้าหมายหรือสิ่งที่อยากทำในชีวิตที่แตกต่างกันครับ อย่างกรณีของโมสาร์ท ซึ่งเป็นอัจฉริยะทางดนตรี ในช่วงแรกของชีวิตก็ได้รับจ้างให้เขียนเพลงและบรรเลงเพลงจากราชสำนักและบรรดาเศรษฐีทั้งหลายซึ่งทำให้โมสาร์ทร่ำรวย แต่ในช่วงกลางถึงปลาย โมสาร์ทเห็นว่าการรับจ้างทำเพลงจากราชสำนักและเศรษฐีนั้นทำให้ตนเองไม่สามารถสร้างสรรค์งานได้อย่างอิสระ โมสาร์ทจึงปฎิเสธรับงานจากราชสำนักและเศรษฐีทั้งหลายและหันมาทำงานเพลงเพื่อคนหมู่มากแทน เช่น ละครเร่ หรือโอเปร่า ซึ่งได้เงินน้อยกว่ามาก ทำให้โมสาร์ทต้องมีบั้นปลายชีวิตที่ยากจนและต้องเสียชีึวิตด้วยความแร้นแค้น แต่ก็ได้สร้างสรรค์ผลงานเพลง classic ซึ่งเป็นอมตะ และสามารถนำมาเป็นดนตรีเพื่อบำบัดจิตใจและพัฒนาสมองสร้างประโยชน์ให้คนรุ่นหลังจนถึงปัจจุบันและต่อไปในอนาคต ซึ่งถ้าโมสาร์ทเลือกที่จะทำงานเพลงให้ราชสำนักและเศรษฐีต่อไป วันนี้เราคงจะรู้จักเพลงของโมสาร์ทน้อยกว่านี้หรือาจจะไม่รู้จักเลยก็ได้ครับ
+A
peacedev

โพสต์ที่ 15

SGOLD เขียน:
Impressionists เขียน:ผมคิดว่าถึงไอสไตน์จะเล่นหุ้นแล้วแพ้ตลาดก็ไม่ได้หมายความว่าเค้าจะล้มเหลวอะไร เพราะในชีวิตของไอสไตน์ และอัจฉริยะหลายๆ คนที่ว่านี้ได้สร้างสรรค์ผลงานที่เป็นประโยชน์ต่อมวลมนุษยชาติซึ่งมีคุณค่าเหนือกว่าการเล่นหุ้นได้กำไรและร่ำรวยอย่างมากมหาศาลแล้ว

+A
:cool: :cool:
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 16

b4solid เขียน:คุณซุนเซ็ก ใจดีมาก
+1 เห็นด้วย :D
นพพร

โพสต์ที่ 17

นึกไม่ถึงว่าไอสไตน์จะลงทุนหุ้นด้วย
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 18

Anti-Aircraft เขียน:
cyber-shot เขียน:เห็นมีท่านเซอร์ ไอแชค นิวตันด้วย ผมก็เลยอยากถามว่า ไอสไตน์เขาเล่นหุ้นด้วยรึเปล่าครับ
ถ้าจำไม่ผิด ทั่นนี้จะเจ๊งนะครับ :lovl:
ผมจำได้แม่นครับ
เจ๊งไม่เป็นท่าด้วย......

"ข้าพเจ้าสามารถคำนวณความเร็วของวัตถุที่ตกลงมาจากฟากฟ้าได้
แต่ข้าพเจ้าไม่สามารถหยั่งรู้ถึงความบ้าคลั่งของฝูงชน"
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
todsapon

โพสต์ที่ 19

เสื่อมมากเลยครับ ถ้าแกมาลงทุนในตลาดหลักทรัพย์
แต่ก็ชอบคำพูดของแกคำหนึ่ง สิ่งมหัศจรรย์ในชีวิตของกระผมคือทบต้น
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
chavanakorn

โพสต์ที่ 20

ความสามารถของมนุษย์ที่สวรรค์ประทานมา ล้วนมีความโดดเด่นแตกต่างกัน บางคนเป็นพ่อค้าผู้ยิ่งใหญ่ บางคนเป็นนักลงทุนผู้ยิ่งใหญ่ บางคนเป็นนักฉวยโอกาส ดังนั้นความโดดเด่นที่แตกต่างกันนี้ จึงกำหนดบทบาทของมนุษย์แต่ละคน ความพยายามอย่างแรงกล้าอาจเปลี่ยนให้คนที่ไม่มีอะไรโดดเด่น สามารถสร้างความโดดเด่นขึ้นมาได้ ดังคำกล่าวของขงจื้อที่ว่า "ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะคน" แต่ผมมีคำกล่าวนึงอยากเตือนทุกคนนะครับ "รู้คือไม่รู้ ไร้ประโยชน์คือมีประโยชน์"
อย่าเชื่อสิ่งที่พระเจ้าบอก แต่จงคิดและเลือกที่จะเชื่อด้วยตัวท่านเอง !!
โพสต์โพสต์