บริษัทที่ผลประกอบการดีหรือไม่ดี จะไปกระทบกับราคาหุ้นโดยตัวมั

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
garagada
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

บริษัทที่ผลประกอบการดีหรือไม่ดี จะไปกระทบกับราคาหุ้นโดยตัวมั

โพสต์ที่ 1

รบกวนถามครับ สงสัยมานาน ว่าอย่างบริษัทที่ผลประกอบการดี ราคาหุ้นจะปรับขึ้นตามกิจการที่มีผลกำไรหรือไม่ และในช่วงใด (หลังจากประกาศปันผลหรือแสดงบัญชีอะไรอย่างนั้นรึเปล่าครับ) เพราะปกติเห็นบอกหุ้นพื้นฐานดี ต้องดูนู่นนี่ แต่ที่เห็นชัดคือหุ้นขึ้นลงก็เกิดจากการซื้อขายในตลาด เลยอยากทราบจริงๆครับว่าถ้าไม่เกี่ยวกับการซื้อขายในตลาดเลย
มันจะกระทบกับราคายังไง

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

Re: บริษัทที่ผลประกอบการดีหรือไม่ดี จะไปกระทบกับราคาหุ้นโดยต

โพสต์ที่ 2

ราคาในตลาดที่ขึ้นลงมันมีสาเหตุมากมายครับ
หลักๆก็จะเป็นเรื่องของความคาดหวัง การคาดการณ์ อารมณ์ การเก็งกำไร ขายหุ้นไปเที่ยว ขายตกใจ โลภมากไล่ราคา ปั่นราคา
สภาพคล่อง บลา บลา บลา เยอะมาก.............................................................
จนผมมั่นใจว่าระยะสั้นๆไม่มีใครทำนายถูก100%ว่ามันจะขึ้นจะลง จะไปราคาเท่าไร
ที่เราจับต้องได้ก็มีแค่
การวิเคราะห์ประเมิณความสามารถกำไรของบริษัท
บริษัทในตลาดมีตัวมีตน ตรวจสอบได้ เป็นทางเลือกที่ดีในระดับนึง
ลงทุนเพื่อชีวิต
garagada

Re: บริษัทที่ผลประกอบการดีหรือไม่ดี จะไปกระทบกับราคาหุ้นโดยต

โพสต์ที่ 3

ครับ ก็เข้าใจตามนั้นเลยครับ แต่ที่ไม่เข้าใจและยังไม่รู้คือ
เค้าเอากำไร หรือขาดทุน จริงๆ ของบริษัทเพียวๆ (ไม่เกี่ยวกับการซื้อขายในตลาดหุ้นน่ะครับ)
มาคิดเพิ่มมูลค่า หรือลดมูลค่า หุ้นหรือไม่ อย่างไร เมื่อใด น่ะครับ

ขอบคุณอีกทีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak

โพสต์ที่ 4

ก็กำไรมันก็จะไปอยู่ในช่องกำไรสะสม

พอกำไรสะสมเพิ่ม ส่วนผู้ถือหุ้นก็เพิ่มขึ้น

ตัวบุ้ควาลูก็มากขึ้น ครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 5

garagada เขียน:รบกวนถามครับ สงสัยมานาน ว่าอย่างบริษัทที่ผลประกอบการดี ราคาหุ้นจะปรับขึ้นตามกิจการที่มีผลกำไรหรือไม่
ตามทฤษฎี ก็เป็นอย่างนั้นครับ
และในช่วงใด (หลังจากประกาศปันผลหรือแสดงบัญชีอะไรอย่างนั้นรึเปล่าครับ)
ตามทฤษฎีแล้ว ไม่อาจทำนายได้ และไม่ควรจะไปทำนายด้วยครับว่าราคาจะเข้าสู่มูลค่าเมื่อไร (ความเห็นส่วนตัวคือ ถ้าตลาดปกติก็ 6 เดือน - 1 ปี)
เพราะปกติเห็นบอกหุ้นพื้นฐานดี ต้องดูนู่นนี่ แต่ที่เห็นชัดคือหุ้นขึ้นลงก็เกิดจากการซื้อขายในตลาด เลยอยากทราบจริงๆครับว่าถ้าไม่เกี่ยวกับการซื้อขายในตลาดเลย
มันจะกระทบกับราคายังไง
ก็เงินปันผลไงครับ ลองคิดตามตัวอย่างดูนะครับ
ตัวอย่างจ้า

ถ้าหุ้นตัวนึงราคา 100 บาท ปันผล 20 บาท เป็นคุณจะอยากได้ไหมครับ ?

สำหรับผมน่ะอยากได้โคตรๆ เพราะดอกเบี้ยเงินฝากมันแค่ 1-2% การลงทุนที่ได้ผลตอบแทน 20% ใครจะไม่อยากได้

แต่ถ้ามันปันผลหนักขนาดนั้นใครจะขายครับ เก็บไว้กินปันผลเองย่อมดีกว่า จริงไหม ?

ถ้าผมอยากซื้อก็ต้องให้ราคาที่ดีจึงจะซื้อได้

ผมอยากได้ คนอื่นก็ต้องอยากได้ ก็แย่งกัน bid

พอได้ราคาขายดีๆ คนขายก็ต้องเริ่มอยากทำกำไร ก็ทะยอยขาย ราคามันก็ขึ้น จริงไหมครับ?

แล้วมันจะขึ้นไปถึงเท่าไร?

หุ้นที่ปันผล 20 บาท
ถ้าซื้อที่ 100 บาท จะได้ผลตอบแทน 20%
ถ้าซื้อที่ 200 บาท จะได้ผลตอบแทน 10%
ถ้าซื้อที่ 400 บาท จะได้ผลตอบแทน 5%
ถ้าซื้อที่ 2000 บาท จะได้ผลตอบแทน 1%

พอผลตอบแทนเริ่มน้อย คนก็ไม่ค่อยอยากได้ ราคามันก็จะอยู่แถวๆ นี้ไม่ไปไหน ณ จุดนั้นก็คือมูลค่าที่แท้จริง

การขึ้นลงของราคาหุ้นมีปัจจัยอะไรบ้าง ลองอ่านตามนี้ครับ
ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ 555
อย่ายอมแพ้
garagada

โพสต์ที่ 6

อา เข้าใจแล้วครับ
ขอบคุณมากๆเลยครับผม :D
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

พี่ ปตอ.นี่
ให้คำอธิบายแจ่มแจ้งแบบนี้เสมอครับ
เป็นปรมาจารย์สักวันแน่ๆ
:B :B
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
โพสต์โพสต์