ถึงเวลาพิสูจน์ mos แล้วครับว่ามีกันมากแค่ไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ถึงเวลาพิสูจน์ mos แล้วครับว่ามีกันมากแค่ไหน

โพสต์ที่ 1

พิสูจน์ ใจ ที่มั่นใจการวิเคราะห์แค่ไหน
และพิสูจน์ว่าที่เราวิเคราะห์มา ใจเราลำเอียงให้ค่าหุ้นที่เราวิเคราะห์ มากไปหรือเปล่า ครับ
ถ้าเป็นไปได้อยากให้ไปเจอกันที่ 900-920 จุดจัง ครับ :twisted: :twisted:
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

Re: ถึงเวลาพิสูจน์ mos แล้วครับว่ามีกันมากแค่ไหน

โพสต์ที่ 2

ผมว่าถึงเวลาพิสูจน์ด้วยอีกเหมือนกันว่าเราเป็นนักลงทุนระยะยาวจริงมั้ย eqเราสูงพอมั้ยที่จะควบคุมอารมณ์ไม่ให้หวั่นไหวเมื่อต้องเห็นพอร์ตติดลบ หรือกำไรหายไปเยอะ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
Kuruni
ผู้ติดตาม: 0

Re: ถึงเวลาพิสูจน์ mos แล้วครับว่ามีกันมากแค่ไหน

โพสต์ที่ 3

คงต้องใช่คำพูดของบัฟเฟตต์ที่ว่า เมื่อน้ำลดคุณก็จะรู้ว่าใครแก้ผ้าเล่นน้ำ :mrgreen: :mrgreen:
kmphol

โพสต์ที่ 4

เคยผ่านบทพิสูจน์แบบนี้มาแล้วครับ เจออีกกี่ครั้งก็ไม่หวั่น ระลึกไว้เสมอครับว่า

ตอนหุ้นลงสิ่งที่เจ็บใจที่สุดไม่ใช่เพราะว่า หุ้นที่เราถืออยู่มันลง
แต่เจ็บใจเพราะเราไม่มีเงินสดไว้ซื้อตอนมันลง เราไม่มีปัญญาจะคว้าโอกาสนั้น
เราปล่อยให้โอกาสมันผ่านไปโดยทำอะไรไม่ได้นอกจากดูหุ้นตัวเองลง
DirB

โพสต์ที่ 5

ใช่ครับเจ็บใจได้แต่มอง... ทำได้แค่ลุ้นเงินจากเครดิตภาษี เมื่อไหร่จะเข้า ... :twisted:
doo_meau

โพสต์ที่ 6

เห็นด้วยครับ......แต่ตอนนี้ผมมีเงินสดอีกครึ่งปอด...ช็อบครับช็อบ
JUMP

โพสต์ที่ 7

พบกันที่ไหนดีล่ะครับ
900 - 920 หรือ
850 - 860 ดีครับ แล้วพบกัน
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
Tao_PK

โพสต์ที่ 8

จัดไปเต็มที่เลยครับ พอร์ตยังว่างอยู่ :D
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 9

value trap
รูปภาพ
aviruth

โพสต์ที่ 10

หุ้นลงก็เป็นโอกาศซื้อครับ ปันผลออกจะเอามาซื้อเพิ่ม
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
densin

โพสต์ที่ 11

aviruth เขียน:หุ้นลงก็เป็นโอกาศซื้อครับ ปันผลออกจะเอามาซื้อเพิ่ม
+1 VI ต้องแช่งให้มันลงเรื่อยๆ จนฤดูปันผล
จะได้เอาเงินปันผลมาช้อนซื้อ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
gappom

โพสต์ที่ 12

ช่วงนี้เป็นกันหลายคน
แช่งให้หุ้นลง
เห็นหุ้นตัวเองแดง ไม่รู้สึกเจ็บปวด
ใจมันบอก ลงมาอีก (แต่อย่าเลยต้นทุนเดิน นะ 555)
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 13

เริ่มมันละ 55
low PROFILE but HIGH PROFITS
chowbe76

โพสต์ที่ 14

doo_meau เขียน:เห็นด้วยครับ......แต่ตอนนี้ผมมีเงินสดอีกครึ่งปอด...ช็อบครับช็อบ
จูงมือกันไปสองครอบครัวนะน้องนะ
555
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Tex

โพสต์ที่ 15

ลงไปเท่าปี 2008 เลยครับ :D :D :D ยังเหลืออีกครึ่งปอด :D :D :D
jo7393

โพสต์ที่ 16

Tex เขียน:ลงไปเท่าปี 2008 เลยครับ :D :D :D ยังเหลืออีกครึ่งปอด :D :D :D
เหลือเท่ากันเลยครับ เงินว่างอีกครึ่งพอร์ต รออยู่หวังว่าภาพรวมในเดือนสองเดือนนี้จะลงต่อนะครับ
ตัวที่รอราคายังไม่ได้เลย ไม่รู้จะได้เมื่อไร :B :B
จะว่าไปแล้วก็สงสารพวกเก็ง DW นะ ป่านนี้สงสัย เลือดโชก แล้วมั้ง
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
simplelife

โพสต์ที่ 17

งง ถึง MOS เยอะ ก็ไม่ได้แปลว่า Mr. Market จะไม่ gone crazy และดันราคาต่ำลงไปกว่า Intrinsic - MOS อีก
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
jo7393

โพสต์ที่ 18

simplelife เขียน:งง ถึง MOS เยอะ ก็ไม่ได้แปลว่า Mr. Market จะไม่ gone crazy และดันราคาต่ำลงไปกว่า Intrinsic - MOS อีก
เอาคำพูดของเกรแฮมมาฝากไว้ครับ
การเลือกหุ้นอย่างรอบคอบ ไม่ได้หมายความว่าเมื่อคุณเข้าซื้อหุ้นแล้วราคาจะไม่ตกไปกว่าที่คุณซื้อมา
การ ที่ราคาหุ้นลดลงไม่ได้หมายความว่า คุณจะขาดทุนจริงๆ ถ้ามูลค่าแท้จริงยังคงเดิมอยู่ ราคาหุ้นจะฟื้นตัวกลับขึ้นมาอีกครั้ง และถ้่าคุณมีความเชื่อมั่นในการตัดสินใจของคุณ คุณควรจะซื้อหุ้นเพิ่มด้วยซ้ำ
มี mos มากโอกาสขาดทุนจะต่ำ ความเสี่ยงจะต่ำลง แต่ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีโอกาสขาดทุนครับ แต่มีโอกาสกำไรมากขึ้นอ่ะครับ

โอบาน่า

โพสต์ที่ 19

mos ผมใกล้หมดแล้วครับ ^_^ เศร้า
*
*
*
จะรวยต้อง เก่ง+เฮง ที่สำคัญต้องมีเมียดี

โพสต์ที่ 20

ว่าตามจขกทเลยครับ ไปท้าพิสูจน์กันว่ามีมากแค่ไหน

รูปภาพ
value trap
รูปภาพ

โพสต์ที่ 21

มี soup ด้วยเพิ่งเห็น :D
value trap
รูปภาพ
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 22

:oops: มีแดงแล้วอ่ะครับ เงินสด40% จะรออย่างใจนิ่ง
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
simplelife

โพสต์ที่ 23

jo7393 เขียน:
simplelife เขียน:งง ถึง MOS เยอะ ก็ไม่ได้แปลว่า Mr. Market จะไม่ gone crazy และดันราคาต่ำลงไปกว่า Intrinsic - MOS อีก
เอาคำพูดของเกรแฮมมาฝากไว้ครับ
การเลือกหุ้นอย่างรอบคอบ ไม่ได้หมายความว่าเมื่อคุณเข้าซื้อหุ้นแล้วราคาจะไม่ตกไปกว่าที่คุณซื้อมา
การ ที่ราคาหุ้นลดลงไม่ได้หมายความว่า คุณจะขาดทุนจริงๆ ถ้ามูลค่าแท้จริงยังคงเดิมอยู่ ราคาหุ้นจะฟื้นตัวกลับขึ้นมาอีกครั้ง และถ้่าคุณมีความเชื่อมั่นในการตัดสินใจของคุณ คุณควรจะซื้อหุ้นเพิ่มด้วยซ้ำ
มี mos มากโอกาสขาดทุนจะต่ำ ความเสี่ยงจะต่ำลง แต่ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีโอกาสขาดทุนครับ แต่มีโอกาสกำไรมากขึ้นอ่ะครับ
ลองอ่าน Graham's ที่คุณโพสมาซ้ำอีกทีสิครับ

MOS เยอะ MOS น้อย ไม่ได้เกี่ยวอะไรเลยกับโอกาสการขาดทุนต่ำ หรือในภาวะวิกฤต, panic เราจะไม่ขาดทุน MOS มันมีไว้หักจาก Intrinsic ที่เราคิดเผื่อว่าเราจะมองโลกในแง่ดีเกินไป ตัวอย่างเช่น วางเป้าการเติบโตของยอดขายไว้สูงเกินไป เมื่อเทียบกับ Intrinsic เมื่อคำนวณจากการเติบโตของยอดขายที่เกิดขึ้นจริงๆครับ

ถ้าจะ quote Ben Graham ก็ต้องเชื่อว่า ราคาที่ Mr. Market บอก (ราคาหุ้นบนกระดาน) มันอาจไปตาม หรือไม่ไปตาม Intrinsic ขึ้นอยู่กับอารมณ์ของ Mr. Market ครับ ถ้า Mr. Market อารมณ์บูดมาก ราคามันก็อาจจะต่ำไปเท่าไรก็ได้ เพียงแต่เราไม่ต้องไปฟัง Mr. Market ในกรณีที่เขาอารมณ์บูดมากๆ แค่นั้นเอง

ผมพยายามบอกว่า ถึงจะคำนวณอย่างดีก่อนการลงทุนแล้ว ก็ไม่ได้แปลว่า ระหว่างวัน/สัปดาห์/เดือน นักลงทุนแบบ VI จะไม่ขาดทุน อย่างน้อยทางบัญชี ผมถึงไม่เข้าใจว่าทำไมบอกว่า "ถึงเวลาพิสูจน์ mos แล้วครับว่ามีกันมากแค่ไหน" เพราะเวลาเดียวที่จะพิสูจน์ ก็คือ"เวลาประกาศผลประกอบการ ของบริษัท"ครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 24

วันนี้เค้าตกใจอะไรกันเหรอครับ???

ผมเห็นคนตกใจกันมาก เลยรีบเปิดพอร์ตของตัวเองดูบ้าง
เอ้..."จำนวนหุ้น" ในพอร์ตของฉันก็เท่าเดิมนี่หน่า!!!
โถ...แล้วเค้าตกใจอะไรกันนะ ผมก็นึกว่าหุ้นมันหายไปจากพอร์ตซะอีก

งง...วตกใจอะไรกัน?
มีเงินก็ซื้อเพิ่มซิ จะได้มีจำนวนหุ้นเยอะขึ้นเรื่อยๆ

ขอแกล้งโง่ซักครั้ง ไม่ว่ากันนะครับ (^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 25

มาคิดอีกทางนึง...ถ้าหุ้นลงถึง 800 ละ...
แล้วถ้าลงต่อถึง 700 ละ
ทิ้งดิ่งต่อไปถึง 500 ละ

จะกล้าซื้อ หรือจะเอาเงินมาซื้อกันยังไงอ่ะครับ

ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกัน ว่าจะซื้อที่จุดใหนดี...บางคนก็บอกว่า "มีดตก อย่าพึ่งเอามือไปรับ"
บางคนก็บอกว่า "โอกาสมาแล้ว" ....

ถ้าถึงตอนนั้น MOS ใคร MOSมัน ละกันฮ๊าฟ (ผมเป็นแนวตกรถดีกว่าติดดอยด้วยอ่ะซี๊ -"- )

ใครจะไปรู้ บทเรียนตอนแฮมเบอเกอร์ ไครซิส...อาจจะกลับมาให้ฝึกปฎิบัติก็ได้ (ไม่ได้บอกว่า เศรษฐกิจจะล่มแบบตอนนั้นนะ)
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
yosada

โพสต์ที่ 26

เอิ๊กๆๆเข้ามาฮาาา

ตอนนี้ลงเท่าไหร่ก็ไม่เจ็บๆๆๆ

เพราะเป็น"บ้าน"ไปแล้ววววว :D :D :D :D :D
[v]

โพสต์ที่ 27

ใครทึ่ซื้อหุ้นช่วงม.ค.ผมว่าmos ต่ำทุกตัว เพราะราคาที่ไดัมองที่1,200ทั้งนั้น
htemyz

โพสต์ที่ 28

pak เขียน:วันนี้เค้าตกใจอะไรกันเหรอครับ???

ผมเห็นคนตกใจกันมาก เลยรีบเปิดพอร์ตของตัวเองดูบ้าง
เอ้..."จำนวนหุ้น" ในพอร์ตของฉันก็เท่าเดิมนี่หน่า!!!
โถ...แล้วเค้าตกใจอะไรกันนะ ผมก็นึกว่าหุ้นมันหายไปจากพอร์ตซะอีก

งง...วตกใจอะไรกัน?
มีเงินก็ซื้อเพิ่มซิ จะได้มีจำนวนหุ้นเยอะขึ้นเรื่อยๆ

ขอแกล้งโง่ซักครั้ง ไม่ว่ากันนะครับ (^_^)
อยากจะกด like ซัก10ที

ผมก็มองมุมนี้เหมือนกันครับ ถ้าเราเป็นเจ้าของบริษัทเท่าๆเดิมก็ไม่ต้องกลัวอะไร
หุ้นลงเยอะๆอย่างนี้เสียดายแค่ไม่มีเงินซื้อเพิ่มเท่านั้นแหละครับ
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 29

yosada เขียน:เอิ๊กๆๆเข้ามาฮาาา

ตอนนี้ลงเท่าไหร่ก็ไม่เจ็บๆๆๆ

เพราะเป็น"บ้าน"ไปแล้ววววว :D :D :D :D :D
:cool:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
Totojeed

โพสต์ที่ 30

เวลาขึ้นชาวสวนวิ่งขึ้นบันได เวลาลงเค้ามีลิฟ ลงซะด้วยนะคับ

:D
โพสต์โพสต์