ธุรกิจอะไรจะได้รับผลบวกจาก ศูนย์กระจายสินค้าของจีน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
yodfah
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ธุรกิจอะไรจะได้รับผลบวกจาก ศูนย์กระจายสินค้าของจีน

โพสต์ที่ 1

ยังไม่มีคนตั้งขอประเดิมก่อนเลย

ตัวแรกที่ผมเห็นเลยว่ามาแน่คือ Logistic ที่จะมีการเพิ่มปริมาณการขนส่งมากยิ่งขึ้น
โดยเฉพาะทางรถยนต์ และทางอากาศ แต่สำหรับทางน้ำ มองดูยังไม่มั่นใจครับ
เพราะไม่แน่ใจว่า จีนจะเอาสินค้าเทกอง มาอยู่ในเมืองใหม่ที่บางนาด้วยหรือไม่

แล้วธุรกิจอื่นๆล่ะ หลายหัวช่วยกันคิดครับ ขอบคุณครับ
madam
ผู้ติดตาม: 1

Re: ธุรกิจอะไรจะได้รับผลบวกจาก ศูนย์กระจายสินค้าของจีน

โพสต์ที่ 2

yodfah เขียน:ยังไม่มีคนตั้งขอประเดิมก่อนเลย

ตัวแรกที่ผมเห็นเลยว่ามาแน่คือ Logistic ที่จะมีการเพิ่มปริมาณการขนส่งมากยิ่งขึ้น
โดยเฉพาะทางรถยนต์ และทางอากาศ แต่สำหรับทางน้ำ มองดูยังไม่มั่นใจครับ
เพราะไม่แน่ใจว่า จีนจะเอาสินค้าเทกอง มาอยู่ในเมืองใหม่ที่บางนาด้วยหรือไม่

แล้วธุรกิจอื่นๆล่ะ หลายหัวช่วยกันคิดครับ ขอบคุณครับ
รู้ว่า สำเพ็ง แย่แน่นอนค่ะ
naris
ผู้ติดตาม: 57

Re: ธุรกิจอะไรจะได้รับผลบวกจาก ศูนย์กระจายสินค้าของจีน

โพสต์ที่ 3

ผมคาดว่า รัศมีจากบางนาตราด กม.6ถึง10จะกลายเป็นเมืองขึ้นมาอีกที่หนึ่ง ผลประโยชน์ส่วนมากที่จะตกไปอยู่คนแถวนี้คือคนมีที่ดินบริเวณนั้น คนจะเคลื่อนไหวมาอยู่โซนนี้กันมากขึ้น งานที่จะเพิ่มขึ้นมากขึ้นในช่วงแรกคืองานธุรกิจบริการ ทั้งร้านอาหาร ที่อยู่อาศัย(โรงแรม เซอร์วิสอพาร์ตเมนต์)
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 4

naris เขียน:ผมคาดว่า รัศมีจากบางนาตราด กม.6ถึง10จะกลายเป็นเมืองขึ้นมาอีกที่หนึ่ง ผลประโยชน์ส่วนมากที่จะตกไปอยู่คนแถวนี้คือคนมีที่ดินบริเวณนั้น คนจะเคลื่อนไหวมาอยู่โซนนี้กันมากขึ้น งานที่จะเพิ่มขึ้นมากขึ้นในช่วงแรกคืองานธุรกิจบริการ ทั้งร้านอาหาร ที่อยู่อาศัย(โรงแรม เซอร์วิสอพาร์ตเมนต์)
ถ้าพูดถึง Concept เรื่องเมืองที่จะเกิดขึ้น ขอเพิ่มเติมจากพี่ naris ด้วยดังนี้ที่พักอาศัย
1. ค้าปลีก
2. ขนส่งมวลชน
3. สันทนาการ

ถ้าพูดถึงผลประโยชน์ของศูนย์กระจายสินค้า ตาม Concept ทางด้านเศรษฐศาสตร์การค้าระหว่างประเทศ ผลประโยชน์จะตกกับประชาชนส่วนใหญ่ คือ ใช้ของได้ถูกลง เพราะ ตัดพ่อค้าคนกลางทิ้งไป... คนเสียผลประโยชน์ ก็พวกพ่อค้าคนกลางทั้งหลายที่ออกมาต่อต้านอยู่ในขณะนี้ กับธุรกิจที่ไม่มีความได้เปรียบในการแข่งขันกับจีน

ส่วนธุรกิจที่น่าจะได้ประโยชน์ น่าจะเป็นพวก Logistic เพราะ จีนใช้เราเป็นประตูไปสู่ทวีปต่างๆ แล้วถ้าเราเป็น Hub ของภูมิภาคได้จริง... ธุรกิจการท่องเที่ยวและการบริการน่าจะดีขึ้นมา (มั้ง)
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
rayvi

โพสต์ที่ 5

นึกถึงบ้านผมเลยครับ แถวสุวรรณภูมิ ก่อนมีกับหลังมี

คนมามาก

1. คนต้องการ เคลื่อนที่
2. คนต้องการ กิน
3. คนต้องการ นอน
4. คนต้องการ พักผ่อน

จากภาพในอดีต

1. มาเป็นอันดับแรก มาเร็ว มาจากหน่วยเคลื่อนตัวเร็ว แล้วค่อยยักษ์ใหญ่
(ถนน --> รถเมล์ มอไซต์ รถตู้ แท็กซี่ ---> ทางเชื่อมโน่นนี่ ----> แอร์พอร์ตลิงก์)

เดี๋ยวมาเขียนต่อครับ ไปทำงานก่อน
satantuey

โพสต์ที่ 6

เดี๋ยวกลุ่มอสังหา....โดยเฉพาะคอนโด ต้องตามไปผุดแถวบางนา ใกล้ๆศูนย์การค้านั้นเพิ่มอีกเพียบ.... :o :o
yodfah

โพสต์ที่ 7

อืม ใช่ๆๆ

ผมลืม อสังหา ไปเลย แต่แถบนั้นอย่าลืมมันมี สุวรรณภูมิ
สร้างตึกสูงไม่ได้นะครับ แถมบ้านอาจจะราคาไม่สูงมากเพราะเสียงดัง
แถมยังมีปัญหาเรื่องน้ำท่วมอีก

เพราะฉนั้น คนที่ได้ผลประโยชน์อาจจะเป็น บ้านจัดสรร ราคาถูกหรือเปล่า (พฤกษา ไรงั้น)
Croyoty
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 8

ที่แถวนั้น ต่ำครับ น้ำท่วมง่าย ใกล้ทะเล พื้นที่ทรุด

ถ้าผมจะซื้อบ้านไม่เอาโซนนั้นคับ
cccc

โพสต์ที่ 9

กลัวน้ำท่วมแต่ทำไมเค้าถึงมาสร้างโครงการต่างๆเยอะจังเลยครับ
cashcycle
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

cccc เขียน:กลัวน้ำท่วมแต่ทำไมเค้าถึงมาสร้างโครงการต่างๆเยอะจังเลยครับ
อาจจะเป็นเพราะโครงการสร้างติดถนนใหญ่รึเปล่าครับ?
ที่ท่วมเป็นพวกซอยเล็ก ซอยน้อย ถนนที่ไม่ใช่ถนนเมน
ไม่ค่อยเห็นสายบางนาตราดนํ้าท่วมนะครับ?
"One good day out of 365 does not make a champion - It takes a lifetime of dedication." - Adam Copeland
rayvi

โพสต์ที่ 11

rayvi เขียน:นึกถึงบ้านผมเลยครับ แถวสุวรรณภูมิ ก่อนมีกับหลังมี

คนมามาก

1. คนต้องการ เคลื่อนที่
2. คนต้องการ กิน
3. คนต้องการ นอน
4. คนต้องการ พักผ่อน

จากภาพในอดีต

1. มาเป็นอันดับแรก มาเร็ว มาจากหน่วยเคลื่อนตัวเร็ว แล้วค่อยยักษ์ใหญ่
(ถนน --> รถเมล์ มอไซต์ รถตู้ แท็กซี่ ---> ทางเชื่อมโน่นนี่ ----> แอร์พอร์ตลิงก์)

เดี๋ยวมาเขียนต่อครับ ไปทำงานก่อน
พักเที่ยงเขียนต่อครับ

2. ตัวมาท้องเริ่มหิว ของกินจึงคอยขาย
(ตามสั่ง ร้านอาหาร --> ตลาด --> ร้านเชนสโตร์ --> ศูนย์อาหาร ร้านอาหาร ร้านเชนสโตร์พรีเมียม

ของกินคู่ของใช้ อันนี้ก็ควบคู่
(โชวห่วย --> ตลาด --> ร้านเชนสโตร์ --> ศูนย์การค้า)

3. นอน / อันนี้ผมไม่ได้คิดเรื่องคอนโดเลยครับ คิดว่าน่าอพาร์ทเมนท์ หอพัก น่าจะผุดเป็นดอกเห็ด มากกว่าคอนโดหรือหมู่บ้านที่มีอยู่บ้างแล้ว

4. สุดท้ายพักผ่อน อันนี้กว้างขวางมาก แต่คิดว่ามองตามกลุ่มเป้าหมายครับ
unnop.t

โพสต์ที่ 12

บริษัทเรือตู้ครับ เพราะสินค้าไลฟ์สไตล์ แฟชั่น อุปโภค ของชิ้นเล็ก ๆ มาทางเรือตู้ส่วนใหญ่ :)

เห็นด้วยกับคุณ picatos พ่อค้าคนกลางที่เอาของจากจีนมาขายจะลำบาก พ่อค้าขายปลีก คนซื้อ ได้ประโยชน์จากของถูกลง
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
peerasak_off

โพสต์ที่ 13

คนแห่มามากๆ ผมขอเพิ่มให้ละกัน โรงพยาบาลแถวนั้นครับ ยังไม่เห็นใครกล่าวถึง
canuseeme

โพสต์ที่ 14

babyface เขียน:
cccc เขียน:กลัวน้ำท่วมแต่ทำไมเค้าถึงมาสร้างโครงการต่างๆเยอะจังเลยครับ
อาจจะเป็นเพราะโครงการสร้างติดถนนใหญ่รึเปล่าครับ?
ที่ท่วมเป็นพวกซอยเล็ก ซอยน้อย ถนนที่ไม่ใช่ถนนเมน
ไม่ค่อยเห็นสายบางนาตราดนํ้าท่วมนะครับ?

สนามบินยังสร้างในทะเล

คนเราทำได้ครับไม่ต้องห่วง เพียงแต่ว่า จะทำรึเปล่า

หากมันมีค่ากับ เสดกิด จิง เดี๋ยว งบก็ลงไป

เพียงแต่ใครจะซื้อบ้าน ก็ อย่าเอาชั้นเดียว ละ เผื่อหน่อย

ผมคาดว่าจะยก ถนนกันอีก หลายรอบเลย ฉึกฉึก
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
Elessar

โพสต์ที่ 15

TNH
KimVi
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 16

croyoty เขียน:ที่แถวนั้น ต่ำครับ น้ำท่วมง่าย ใกล้ทะเล พื้นที่ทรุด

ถ้าผมจะซื้อบ้านไม่เอาโซนนั้นคับ
ผมอยู่บางนาครับ ปีนี้น้ำไม่ท่วมครับ ดีใจมาก เห็นที่อื่นท่วมกันมากมายใกล้ๆแม่น้ำเจ้าพระยา ก่อนนั้นบางนาท่วมมากแต่จากนี้ไปน่าจะไม่ท่วมแล้วนะครับ เหตุผลคิดว่า
1. คลองลัดโพธิ์ ที่พระองค์ท่านดำริให้สร้างตั้งแต่ปี 30+ แล้วเสร็จ เสร็จแล้วครับ ทำให้ก้อนน้ำที่มาจากเหนือลัดผ่านไม่เข้ามาในโซน
2. ถนนศรีนครินทร์มีการปรับปรุงขนานใหญ่ อุโมงค์ระบายน้ำกำลังดำเนินการอยู่แถวๆอ่อนนุชพัฒนาการ
3. การบริหารจัดการประตูระบายน้ำลงสู่ทะเลที่มีประสิทธิภาพมากขึ้นจากปัญหาที่ผ่านๆ มา

ทำให้โซนนี้น่าอยู่ขึ้นมาครับ เพราะว่าเป็นโซนเมืองที่ต่อเนื่องจากสุขุมวิทไม่ไกลจากสีลมสาธร วันอาทิตย์ผมเคยขับรถไปมาบุญครองผ่านทางสุขุมวิทพระราม4 ไม่ใช้ทางด่วนนะครับ ประมาณ 30-45 นาทีเอง ผมมองว่าโซนนี้ไม่ใช่ชานเมืองแล้วนะครับเพราะต่อเนื่องจากใจกลางเมืองมากพร้อมทั้งระบบทางด่วน BTS ที่จะเปิดใช้เดือนสิงหาคมนี้ครับ

ทำให้มองว่า Business office ที่สำคัญๆ กำลังจะมากระจุกตัวที่นี่ครับ
"Look at market fluctuations as your friend rather than your enemy; profit from folly rather than participate in it." – Warren Buffett
teenoys

โพสต์ที่ 17

คอนโดโครงการเมืองทองบางนา เลยหัวเฉียวไปหน่อย สร้างไว้นานแล้ว ร้างผู้คนมานานแสนนาน หาคนเช่าก็ยาก ติดป้ายขายกันเพียบ น่าจะได้รับผลดีบ้าง (หวังว่าเพราะหาคนเช่ายากจัง T T)
Zhou_Enlai
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

Elessar เขียน:TNH
:lol:
"ใช้ชีวิตจนแก่เฒ่า ศึกษาจนแก่เฒ่า ดัดแปลงจนแก่เฒ่า" (活到老、学到老、改造到老)
untrataro25
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 19

สงสัยมากครับว่าในระยะยาว โครงการนี้มีประโยชน์หรือโทษมากกว่ากัน
กลัวว่าภาคการผลิต brand made in thailand ของไทยจะตายเกลื่อนครับ :roll: :roll:
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
TeeeR

โพสต์ที่ 20

babyface เขียน:
ผมมองว่า บางนา นั้นเป็นสถานที่ที่เดินทางได้สะดวก ไม่อยู่ในตัวเมืองที่แออัด เชื่อมต่อกับหลายเส้นทาง หลายจังหวัด หรือ สถานที่ไกลๆก็เดินทางสะดวกโดยเครื่องบิน ฉะนั้น บางนา นี่แหละครับ สะดวกที่สุด
chavanakorn

โพสต์ที่ 21

ผมคิดว่าจะเกิดการพัฒนาทางความคิดของ Brand ไทยมากขึ้นครับ ทุกวันนี้เรามีบัณฑิตที่มีความสามารถด้านการตลาดมากมาย แต่บริษัทขนาดกลางและเล็กไม่เคยสนใจรับเข้าทำงาน เพราะเถ้าแก่คิดเสมอว่า "ขายของถูก" ไม่ต้องใช้การตลาด แต่ต่อไปต้องปรับตัว มันหมดสมัยแล้วครับที่ทุกคนจะเฮโลกันให้รัฐออกกฏหมายมาบังคับต่างชาติ นี่มันยุคการค้าเสรี แต่รัฐควรให้ธุรกิจเหล่านี้เข้าสู่ตลาดหลักทรัพย์เพื่อสร้างความโปร่งใสด้านบัญชี ส่วนบริษัทขนาดกลางและเล็กผมคิดว่าที่ไม่มีคุณภาพจะหายไป อันนี้สำหรับธุรกิจที่ได้รับผลกระทบ สำหรับธุรกิจที่ได้รับประโยชน์ ผมไม่คิดว่าโลจิสติกส์จะโตนะครับเพราะจีนเค้าจะใช้บริษัทของจีนด้วยกันซึ่งทุกวันนี้มีเข้ามาดำเนินธุรกิจในประเทศไทยแล้วครับ แต่ธุรกิจประเภทอสังหาริมทรัพย์น่าจะได้รับประโยชน์เนื่องจากเขตเมืองขยายตัวขึ้น ธุรกิจ Office ต่างๆ ธุรกิจประเภทของกิน โรงเรียน โรงพยาบาล ห้างสรรพสินค้าน่าจะไม่ขยายตัวมากเพราะมีเมกะบางนาในแถบนั้น
อย่าเชื่อสิ่งที่พระเจ้าบอก แต่จงคิดและเลือกที่จะเชื่อด้วยตัวท่านเอง !!
ohiotour

โพสต์ที่ 22

ร้านขายหูฉลาม...... :oops: :oops:
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 23

ohiotour เขียน:ร้านขายหูฉลาม...... :oops: :oops:
งั้นอาจจะมีการย้ายเยาวราช :lovl:

ร้านอาหารใครไปจับจองที่แถวนั้นก่อนรวยได้เลย
khaolad

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณครับ
.
.
.
.
.
โพสต์โพสต์