หุ้นที่ทำกำไรให้ท่านมากที่สุดในรอบ 3-4ปีนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: หุ้นที่ทำกำไรให้ท่านมากที่สุดในรอบ 3-4ปีนี้

โพสต์ที่ 31

ที่รอได้เพราะว่าเห็นว่า ธุรกิจไปได้
อยู่ในช่วงว่าเป็น ? หรือเปล่า
ตอนนั้น Scnyl เริ่มปรับตัวใหม่ เข้าไปซื้อจน
ทำสำเร็จเลยเป็น Super stock ไป

ที่จำได้อีก อันนี้ไม่ใช่ตัวเดียวแต่แท็กทีมคือ
Synex กับ BLA
ที่บอกแท็กทีมเพราะ มันพร้อมกันในช่วงเดียวกันตอนปี 2009 ปลายปี
:)
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: หุ้นที่ทำกำไรให้ท่านมากที่สุดในรอบ 3-4ปีนี้

โพสต์ที่ 32

PTT
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
AngBao
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

ผมลงทุนแค่ 2 ปีครับ แต่เริ่มลงทุนจริงจังได้แค่ 1 ปี
หุ้นทำเงินในรอบปี
เกิน 200% มี TCCC กะ PTL
เกิน 100% อีกหลายตัวครับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 34

ตอบแบบจริงใจและไม่สร้างภาพใดๆ คือ RS-W1 , TICON-W2 , BATA , NC และ PAE ครับ

แต่ผมใช้เวลาส่วนมากไปกับคำถามในใจของผมที่ว่า...
"หุ้นตัวไหนที่จะทำกำไรให้ท่านมากที่สุดในรอบ 3-4 ปีข้างหน้านี้?"

รูปภาพ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
Ani

โพสต์ที่ 35

[quote="pak"]แต่ผมใช้เวลาส่วนมากไปกับคำถามในใจของผมที่ว่า...
"หุ้นตัวไหนที่จะทำกำไรให้ท่านมากที่สุดในรอบ 3-4 ปีข้างหน้านี้?"

ตอบคำถามได้เมื่อไร inbox ผมว่างรอเสมอนะครับ :bow:
wer100

โพสต์ที่ 36

ขอออกตัวว่าเพิ่งหัดเป็น VI หรือเรียกได้ว่าอยู่ในขั้นเรียนรู้อนุบาลเลย
ผมเพิ่งมีโอกาศ เริ่มมาลงทุนในตลาดกลางปีที่แล้ว ผมมองงบยังไม่เก่งกำลังหัดเน้นดู Business model เป็นหลัก และรองลงมาก็ PE P/BV และ EPS

หุ้นตัวVI ตัวแรกของผมก็ซื้อไว้ไม่นานแต่ก็ทำกำไรแบบทันตาเหมือนมีใครให้ signal บอกว่ามาถูกทางแล้วหุ้นตัวนั้นคือ SIS ครับ

1. ทำไมเราจึงเลือกหุ้นตัวนั้น
เพราะชอบธุรกิจซื้อมาขายไป(ขายพวกComputer และเป็นตัวแทนจำหน่าย BlackBerry ในประเทศไทย) เพราะเป็นอะไรที่เข้าใจง่ายสำหรับคนหัดวิเคราะ ดูแล้วอนาึึีคตน่าจะทำกำไรได้ดีขึ้นเรื่อยๆ

2. ทำไมเราจึงถือได้นานจนผลกำไรมหาศาลขนาดนั้น
ผมเข้าซื้อที่ราคาประมาณ 11 บาท พอซื้อราคาก็ค่อยขึ้นๆ วันนี้ราคาประมาณ14 บาทผมได้กำไรมา 30% ภายในไม่กีั้่่้เดือน ตอนนั้นผมเป็นช่วงทดลองเลยเล่นแค่ 10% ของ port เหมือนเป็นแบบฝึกหัดแต่ก็ประทับใจในการฝึกเป็น VI

อีกตัวที่ผมเำพิ่งมาสนใจคือSNC
ตัวนี้ซื่อประมาณ 18.30 ปลายปีนี้
ชอบเพราะผู้บริหาร, ชอบ business model, ชอบปันผลสูงครับ
มีประมาณ 30% ของPort
CheNz

โพสต์ที่ 37

คุณ wer100
เราวิ่งเลนเดียวกันเลยครับ 55
ผมเข้าตลาดช่วงเกือบๆกลางปีที่แล้ว หุ้นตัวแรกคือ sis เหมือนกัน แต่อัดเต็มพอร์ท
ได้ทุนเฉลี่ยที่ 8.5 แล้วปล่อยไปที่ 12
และยังมีแอบไปซื้อๆขายๆเล่นๆ ได้มาบ้างนิดๆหน่อยๆ
ถึงได้กำไรมาบ้าง แต่ประสบการณ์ยังน้อยนัก ยังไม่เคยผ่านวิกฤติ ยังไม่รีบหวังเด้งมากมายเหมือนท่านที่มองเทรนธุรกิจขาดกระจุย ขอเก็บประสบการณ์ไปเรื่อยๆก่อนละกันครับ :lol:
Peyton

โพสต์ที่ 38

มากสุดคงเป็น BGH ประมาณกำไรประมาณ 60 % ... ก็ไม่ถือว่าเยอาะหรอกครับ :) เพราะใจยังไม่นิ่งพอ ถ้านิ่งกว่านี้คงได้ 100 % หรือ 2 เด้งไปแล้ว แต่ดันขายไปก่อนครับ
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 39

n-park.... :D
value trap
รูปภาพ
champ_st
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 40

เล่นบ้างๆ
ตัวแรก SPALI
ซื้อตามเซียน พี่ s_i บอกว่าดีฟังพี่เล่าให้ฟังแล้วเคลิ้ม เคาะเลย
2. ทำไมเราจึงถือได้นานจนผลกำไรมหาศาลขนาดนั้น
เห็นมันขึ้นทุกวันเลยหาจุดขายไมได้ก็ทนๆไป ขายไป 13 บาท กราบลาท่านเรียบร้อย
3. ซื้อหุ้นตัวนั้นกี่% ของพอร์ต
50% อีกครึ่งใช้สมองคิดอีกบ้าง

ตัวที่ 2 SIRI-W1
ตอนนั้นราคาอยู่แถวๆ 1 บาทวิเคราะห์รูปแบบ การที่ผู้บริหารกู้เงินมาซื้อหุ้น ออก w จ่ายปันผลกับสภาพตลาดที่มองว่าอสังหากำลังมา ก็เปิดดูว่าในบรรดาอสังหามีตัวที่ที่มีวอบ้างเพราะ w มันต้องวิ่งแรกกว่าแม่ เจออสังหามี siri-w1 ตัวเดียวเลยซื้อลองวิชา
ถ้าเราเชื่อว่ามันจะไป 2 บาทมันจะไป 2 บาท 555
3. ซื้อหุ้นตัวนั้นกี่% ของพอร์ต
40% อีตัวมีเชียนเชียร์แล้ว

ตัวที่ 3 SF
เซียนเชียร์ หุ้นดี มีสตอรี่ กระแสดี
ซื้อตามเขาก็ถือๆ ตามเขาไป
20% ไม่มั่นใจมาก

ตัวที่ 4 Gsteel
อ่านข่าวเรื่องปรับโครงสร้างนี้แล้วรู้สึกว่าราคานี้น่าสนใจ คือ 0.4 คำนวนการปรับโครงสร้างหุ้นน่าจะอยู่ที่ 0.7 แล้วเอาไปเชียร์เพื่อน เลยซื้อเชียร์ชาวบ้านไม่ซื้อเองก็น่าเกลี่ยด
ไม่ได้ถือนานเท่าไหร 2 อาทิตย์มั้ง เพราะได้ราคาที่คิดว่าเหมาะสม
50%

ตัวที่ 5 DW ของ PTT BANPU TCAP
เห็นฝรั่งซื้อหุ้นไทยเยอะมากช่วงที่ผ่านมาก็วิเคราะห์ว่า ถ้าฝรั่งซื้อมันก็ต้องซื้อบลูชิบหลักๆ แล้วพวกนี้มี w ไหมติดใจจาก siri-w1 ก็พบว่ามันมี DW หลายตัว ก็เล่นลองวิชาดูเพราะราคาแปลงกับราคาหุ้นแม่ ก็ใกล้ๆกัน
ถือไม่นานเหวี่ยงมากจนอวกแตกขายหมูไปเยอะ
10-20% อยากได้เยอะก็ไม่มีเพราะสภาพคล่องตอนที่ซื้อน้อยมากกกกกกกก ตอนบูมๆสภาพคล่องเยอะก็แพงไปไม่กล้าซื้อ

ตัวที่ 6 PTL
เพื่อนแนะนำตอน 17 บาทมันบอกตำกว่า 20 บาทมาเอาเงินที่กูเลย กูมั่นใจ
ซื้อตามเพื่อนก็ขายตามเพื่อน มันไม่ขายเราก็ไม่ขาย ออกตอนน 43 ก่อนปันผล
100% เพราะคิดว่าขาดทุนก็จะไปเอาเงินที่เพื่อน

ตัวที่ 7 OFM
ชอบมานานแต่ก้ต่อราคาตลอดเวลาจนหลังๆไม่มีอะไรจะเล่นเลยซื้อ
ไม่นานมาก อยู่ดีดีก็มีใครนำพาไป 12 บาทถึงเป้าเลยขายให้
20% เห้นสภาพคล่องไม่ค่อยดี

หุ้นไหนคิดเองไม่ไปไหน หุ้นไหนลอกเขาไปตลอด ว่างๆกระซิปให้หุ้นเด้ดผมบ้างนะครับ
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 41

กระซิบผมบ้างสิท่าน
รอบท่านหลายรอบ ทบไปมานี่ได้เยอะมากเลยนะ
show me money.
blueplanet

โพสต์ที่ 42

คุณ แชมป์ เนี่ยเป็นเซียนไปแล้ว
ลอกคุณแชมป์ดีกว่า อนาคตท่าจะรุ่ง
แม้คุณแชมป์จะลอกใครมา
ผมจะไม่สนใจ original
ผมสนใจ copy ของคุณแชมป์
ท่าจะชัวร์กว่า
Blueplanet
champ_st

โพสต์ที่ 43

blueplanet เขียน:คุณ แชมป์ เนี่ยเป็นเซียนไปแล้ว
ลอกคุณแชมป์ดีกว่า อนาคตท่าจะรุ่ง
555 ต้องลอกอย่างมีศิลปะนะครับ ลอกคนที่ไว้ในได้ คิดต่อได้ทุกวันไม่รำคาญ จะได้รู้ว่าเค้าจะขายเหมือ่ไหร
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 44

พี่แชมป์นี่เทพจัดจริงๆ

ว่าแต่ตอนซื้อ PTL นี่ arbitrage ชัดๆ ซื้อปุ๊บไปรับเงินได้เลย 3 บาท :mrgreen:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 45

champ_st เขียน:
blueplanet เขียน:คุณ แชมป์ เนี่ยเป็นเซียนไปแล้ว
555 ต้องลอกอย่างมีศิลปะนะครับ ลอกคนที่ไว้ในได้ คิดต่อได้ทุกวันไม่รำคาญ จะได้รู้ว่าเค้าจะขายเหมือ่ไหร

อย่างงี้เหมือนจะบอกเปนนัยว่ายอมใหัลอกแล้วใช่ไหมคับ
งั้นอย่าลืมทำบุญผมบ้างนะคับ
ขอบคุณคับ
show me money.
OMAC

โพสต์ที่ 46

อ่านแล้วสนุกดี

เลยขอบ้างครับ

ผมซื้อ IVL สมัยเป็น IRP ที่ราคา 4.50 บาท คิดเป็น IVL ก็ประมาณ 3 บาทนิดๆ
เริ่มขายตอน 10 เท่า แล้วก็มาปล่อยหมดประมาณ 55 + T1 ฟรีๆ ขายหมดที่ 12 - 13 บาท ครับ

ไม่นับปันผลเพราะจำไม่ได้

สัดส่วนที่ซื้อ ประมาณ 20% - 30% ของพอร์ตครับ

สาเหตุที่ซื้อ เดี๋ยวค่อยเล่าให้ฟังครับ
maiaowna

โพสต์ที่ 47

SMT ครับ

ซื้อแพงกว่าชาวบ้านหน่อยตอน 7-8 บาท

เหตุที่ซื้อเพราะตอนนั้นคาดกำไรทั้งปีแถวๆ 1.5-1.6 บาท

ปันผลก็น่าจะแถวๆ 70 ตังได้ที่ราคาแถวๆนั้น yield แถวๆ 10%

แล้วผมเลยอัดไป 60-70 % ของพอร์ต :D
child_temple
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 48

STA ครับ สมัยวิกฤตซัพไพร์ม ราคายางตกจนคิดว่าไม่สมศักดิ์ศรี + น้องชายเป็นเพื่อนสนิทของลูกผู้บริหาร ครับ :lol: :lol: มีแค่นี้จริงๆครับ
PTL 6.xx-7.xx ปันผลสูงเลยซื้อ แต่นิดเดียวมาก แต่ได้เงินก้อนมาซื้อเพิ่มแถว 3x.xx ปัจจุบันขาดทุนแล้ว >_<
SNC ยืมตังค์แม่มาซื้อตอนเพิ่มทุน 12.30 นั่งหน้าซีด 1 ปีหลังราคาเหลือ 4-5 บาท
CPF ลงทุนเพราะ business model เปลี่ยนมาเน้น Asset light โดยมาเน้น brand CP โดยยึดหลักบริษัท ConAgrat ของอเมริกาเป็นแนวทาง (ถ้าจำชื่อผิดก็ขออภัย)
ช่วงนั้นซื้อแบบเรื่อยเปื่อยครับ ไม่มีจุดยืน เคยซื้อ BH ตอนราคา 4x.xx เหตุเพราะว่าสมัยเรียนโท ทำรายงานเรื่อง medical tourism โดยยก BH เป็น case หลังจากอ่าน company profile สนใจเลยซื้อมั่วๆ เลยขาดทุนไปมั่วๆ

ช่วงนั้นลงทุนจากการวิเคราะห์เชิง คุณภาพ เป็นหลัก คือซื้อจากความรู้สึกและคิดว่าเป็นบริษัทที่ดี โชคดีที่ซื้อตอนตลาด grand sale จึงได้ราคาที่ดี หากมาซื้อตอนตลาด 1000+ ราคาที่ซื้อคงอีกนานกว่าจะคืนทุน
เพิ่งมาศึกษา VI ได้เกือบปี จึงรู้ว่าควรวิเคราะห์เชิง ปริมาณ ควบคู่ไปด้วย (ดูงบ ตัวเลขต่างๆ)
Great businesses selling at a discount to their intrinsic value may also define as "Value Investment"