อยากถามพี่ๆเรื่องค่าต่างๆ ในการวิเคราะห์หุ้นน่ะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pakakal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากถามพี่ๆเรื่องค่าต่างๆ ในการวิเคราะห์หุ้นน่ะครับ

โพสต์ที่ 1

ว่า เวลาที่พี่ๆ จะเลือกหุ้นน่ะครับ พวกข้อมูลค่าต่างๆ อย่าง P/E ROE,PBV พวกพี่ๆดุูตามเว็บหรือคิดคำนวณเองอ่ะครับ เพราะผมลองคิดคำนวณดูแล้ว ค่าก็ไม่เท่ากัน อ่ะครับ แล้วถ้าดูตามเว็บ เว็บไหนที่พี่ๆ ใช้ดูประจำครับ

หากเป็นไปได้ ผมอยากได้รายชื่อหนังสือที่สอนในการคิดค่าพวกนี้อ่ะครับ ว่ามีหนังสืออะไรบ้้างครับ ขอบคุณครับ
got it.
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

Re: อยากถามพี่ๆเรื่องค่าต่างๆ ในการวิเคราะห์หุ้นน่ะครับ

โพสต์ที่ 2

วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง โดย สุมาอี้ :mrgreen: แล้วก้หาเพิ่มในห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้ครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
Warantact
ผู้ติดตาม: 0

Re: อยากถามพี่ๆเรื่องค่าต่างๆ ในการวิเคราะห์หุ้นน่ะครับ

โพสต์ที่ 3

ผมหัดใหม่ๆก็เป็น
ค่าต่างๆที่เราได้ไม่เท่าในเวปเพราะ วิธีคิดต่างกันเล็กน้อย
แต่ไม่ใช่สาระสำคัญ

P/E เอามาเก็ตแคป ตั้ง แล้วหารด้วยผลรวมของกำไร4ไตรมาส อันนี้คือสูตรที่ถูก มันจะได้ค่าใกล้ๆกัน

ROE เอากำไรตั้งแล้วหารด้วยส่วนทุนทั้งหมด

P/B เอาแคปตั้งแล้วหารด้วยส่วนทุน

ไม่ต้องเป๊ะ ไม่สำคัญ รู้ว่าราวๆไหนก็พอแล้ว การคำนวณพวกนี้ไม่จำเป็นต้องถูกเป๊ะ เพราะไงๆมันก็ไม่เป๊ะอยู่ดีในอนาคต
โพสต์โพสต์