ฝากเตือนเพื่อนๆที่ใช้บัญชีทางอินเตอร์เน็ตนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tibular
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

ฝากเตือนเพื่อนๆที่ใช้บัญชีทางอินเตอร์เน็ตนะครับ

โพสต์ที่ 1

สืบเนื่องมาจากได้มีโอกาสฟังคลื่นความคิด 96.5 ศุกร์ที่ 14 ม.ค. 54 ช่วงนึง
ดร.บอกโดนกลุ่มมิจฉาชีพได้ทำการแฮ้กเมลนะคับ แล้วส่งเรื่องไปให้เพื่อนๆตาม
เมลของท่าน บอกว่าติดอยู่ที่อังกฤษ ลำบากเรื่องเงิน ให้ส่งเงินไปให้ ประมาณนี้อ่ะคับ
เรื่องเกิดจากการที่ท่านได้รับเมลจากทาง hotmail ซึ่งเป็นตัวปลอมคับ ให้ไปกรอก
รายละเอียดใหม่ ถ้ายังต้องการให้เมลแอคติเวทอยู่ แต่พอกดกรอกไป
จะกลายเป็นหน้าเวบของแก๊งมิจฉาชีพ ซึ่งถ้ากรอกพวกนี้จะได้ข้อมูลของเราไป
รวมทั้งพาสเวิร์ดเมลด้วย

ก็เลยนึกขึ้นมาได้ว่า พวกนี้อันตรายมากนะคับ สำหรับคนที่เทรดทางอินเตอร์เน็ต
ต้องระมัดระวังเมลหลอกลวงนะคับ อย่าได้ไปกดเวบไรสุ่มสี่สุ่มห้า
ประกอบกับช่วงที่ผ่านมา ได้ฟังเรื่องเพื่อนๆโดนแฮ็กเมลไปเป็นจำนานมาก ในเวบพันทิบ
ซึ่งพวกนี้จะได้พาสเวิร์ดเมลเราไป ทำให้แก๊งมิจฉาชีพสามารถเข้ามาดูข้อมูลในเมลเราได้
ถ้าเราได้เก็บพาสเวิร์ตต่างๆเกี่ยวกับการทำธุรกรรมทางการเงินไว้ในเมลเพื่อกันลืม
หรือพวกเวบที่เราต้องใช้งานซื้อขายของทางอินเตอร์เน็ตเช่น eBay Amazon หรือของ
Se-ed/Eshop ต่างๆ รวมถึงการทำ E-Banking การเทรดทางเน็ต ฯลฯ

พวกนี้เค้าสามารถเข้าสู่ข้อมูลส่วนตัวของเราได้ แล้วทำการทำธุรกรรมต่างๆแทนเราได้
หลายกรณีมีการแบล็คเมล์มาขอเงินของเราเพื่อเอาแอ็กเค้าท์เมลเราคืนมาเป็นการแลกเปลี่ยน

ต่อไปขอให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่าน
เพิ่มความระมัดระวังในการใช้งานอินเตอร์เน็ต อีเมล ให้มากขึ้นนะคับ
กาละมัง
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

Re: ฝากเตือนเพื่อนๆที่ใช้บัญชีทางอินเตอร์เน็ตนะครับ

โพสต์ที่ 2

เคยสมัครเป็นสมาชิก เวบ ดี เขาขอให้ใส่ email และ password
อันนี้ให้เราใส่ password ตั้งใหม่ได้เลยใช่ไหมครับ (ไม่ใช่ pw ที่ login เข้า email ปัจจุบัน)
ใครเข้าใจระบบดี ช่วยเฉลยให้เข้าใจด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tibular
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: ฝากเตือนเพื่อนๆที่ใช้บัญชีทางอินเตอร์เน็ตนะครับ

โพสต์ที่ 3

ใช่คับ ใส่พาสเวิร์ดใหม่เลย
ใช้ email ไว้สำหรับชื่อ log in คับ
พาสเวิร์ดให้เราตั้งใหม่เลย
ไม่เกี่ยวกับพาสเวิร์ด email ที่เราใช้คับ
โพสต์โพสต์