cpall p/e เกิน 27 เท่า p/bv เกิน 9 เท่า ยังน่าสนใจอีกหรือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
thanadee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

cpall p/e เกิน 27 เท่า p/bv เกิน 9 เท่า ยังน่าสนใจอีกหรือ

โพสต์ที่ 1

ตามที่ได้อ่านข้อมูลจากเวปและหนังสือการลงทุนแนว vi ที่มีอยู่ แม้การลงทุนแนว vi มองได้หลายมุม แต่หัวใจหลักของ vi มีตัวเลขที่เกือบทุกคนยืนยันในการวิเคราะห์ คือ p/e ไม่ควรเกิน 10 เท่าถือว่าดี และ p/bv ต่ำกว่า 1 ตามหลักคิด mos ที่หลายคนอยากได้ หรือบางคนยอมเกิน 1 ได้ แต่ ไม่เกิน 2 แล้วที่เราเห็น cpall ณ ปัจจุบัน ทำไมยังคิดว่าน่าสนใจ มีเหตุผลอื่นประกอบไม่ครับ ช่วยคลายข้อข้องใจหน่อยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tradtrae
Verified User

Re: cpall p/e เกิน 27 เท่า p/bv เกิน 9 เท่า ยังน่าสนใจอีกหรื

โพสต์ที่ 2

thanadee เขียน:เกือบทุกคนยืนยันในการวิเคราะห์ คือ p/e ไม่ควรเกิน 10 เท่าถือว่าดี
แค่เกือบทุกคน แสดงว่า ไม่ทุกคนใช่ไหมครับ

การตั้ง MOS ของแต่ละคน ย่อมไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับข้อมูล ประสบการณ์ และ นิสัยของแต่ละคน

บางคนมองว่า หุ้น CPALL ยังมีอนาคต เพราะ บรา บรา บรา บรา ~~~~ เขาอาจมองไปไกลอีก 1-2 ปี ข้างหน้าว่า หากคิด PE อนาคต อาจจะเหลือไม่เกิน 10 เท่า ของราคาขณะนี้ จึงกล้าที่จะเสี่ยงลงทุนไป โดยหวังผลประกอบการในอนาคต ก็ได้

เช่น สมมติว่า มีข่าว CPALL จะขยายสาขาในประเทศจีน ในปีนี้้ และจะขยาย 100 สาขาในเมืองใหญ่ๆ ภายใน 1 ปีข้างหน้า

คุณว่า ราคา CPALL ในอีก 1 ปีข้างหน้า จะเป็นเท่าไหร่ แล้วถ้าคิดย้อนหา PE ตอนนี้ จะเหลือกี่เท่า CPALL น่าซื้อไหม

แต่ถ้า CPALL บอกว่า ไม่มีแผนการขยายการลงทุนไปจีน แสดงว่า CPALL เริ่มหยุดการเจริญเติบโตในธุรกิจ ราคาอนาคตก็จะเพิ่มขึ้นได้ไม่มาก PE ตอนนั้นกับตอนนี้ ก็คงไม่เพิ่มเท่าไหร่หรอก แล้วจะลงทุนใน CPALL ทำไม จริงไหม

สรุปคือ มันอยู่ที่ข้อมูลแผนการดำเนินธุรกิจในอนาคตด้วยครับ ไม่ใช่แค่มองปัจจุบัน
apisit_da

Re: cpall p/e เกิน 27 เท่า p/bv เกิน 9 เท่า ยังน่าสนใจอีกหรื

โพสต์ที่ 3

มุมมองของผม
1. pe ที่เห็นวันนี้ ไม่ใช่ pe ในอนาคต ที่หลายท่านบอกเป็น forward pe เช่นราคาวันนี้ 20 บาท, eps 1 บาท เท่ากับ pe 20 แต่พอดูจากพื้นฐานและการคาดการณ์ ปีหน้าไปที่ eps 2 แน่ๆ ดังนั้น pe ที่จะเป็นสำหรับราคาตอนนี้คือ 10 ครับ
2. p/bv เป็นตัววัดที่ตัดสินยากเหมือนกัน บางบริษัท ไม่ได้ใช้ bv มากในการดำเนินกิจกรรมทางธุรกิจ แต่มีกำไรดี ก็อาจทำให้ p/bv สูงมากครับ
3. ราคา กับ กำไรที่ทำได้ ในระยะยาวไปทางเดียวกันเสมอ
4. อย่าลืม mos ของแต่ละคนไม่เท่ากัน ดังนั้นราคานี้ บางคนบอกไม่มี mos แล้ว แต่บางคนยังเห็นว่ามี mos อยู่ครับ
:lol:
All we are is dust in the wind
credit : kmphol @ thaivi
densin

โพสต์ที่ 4

มองตัวเดียว PEสูง แต่มีgrowth supportก็ok
แต่ถ้ามองตัวอื่นด้วย ที่PEต่ำกว่า growthพอๆกัน ความน่าสนใจCPALLก็ลดลง
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

อย่างแรกที่เขามองกันมองที่ pe ล่วงหน้่าของปีที่ประมาณการครับ ไม่ใช่ปีที่ผ่านมา
อย่างที่สอง ถึงจะมองไปที่ pe ปีข้างหน้าที่ประมาณการแล้วค่า pe ก็ยังสูงเกิน 15 เท่าแต่เป็นเพราะมี Growth ที่สูงครับ ตามหลัก ปีเตอร์ ลินช์ เขาว่า หาก pe/growth แล้ว ต่ำกว่า 1.8 ถือว่าผ่าน แต่จะให้ีดีมาก ก็ควรต่ำว่า 1.5 หรือ 1 ได้จะยิ่งดีเยี่ยม ครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
jo7393

โพสต์ที่ 6

densin เขียน:มองตัวเดียว PEสูง แต่มีgrowth supportก็ok
แต่ถ้ามองตัวอื่นด้วย ที่PEต่ำกว่า growthพอๆกัน ความน่าสนใจCPALLก็ลดลง
ตัวไหนครับ ตัวไหนที่ growth พอๆกับ cpall และ growth ได้อย่างต่อเนื่องไปในอนาคตหลายๆปีพอๆกับ cpall
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Suysak

โพสต์ที่ 7

Cpall ถูกถามคำถามนี้อยู่เรื่อยๆเลยนะครับ ผมว่านะ กับกิจการที่มั่นคงและเติบโตเรื่อยๆนี้ pe สูงมันก็ไม่แปลกหรอกนะ

ลองคิดดูสิ ถ้าเราเป็นคนมีตังมากๆ อยากลงทุน เราก็ต้องลงทุนหุ้นตัวใหญ่หน่อย มั่นคง มีปันผลมากกว่าแบ้ง (หมายถึงถือไปเรื่อยปันผลมันก็มากขึ้นนะ) แล้วก็มีโอกาศได้กำไรจากราคาหุ้นด้วย ก็ต้องมองหาหุ้นแบบนี้

แล้วถ้าเขาคิดเหมือนกันหลายคน มันก็เกิดอาการแย่งกันซื้อ ราคาหุ้นมันก็สูงนะครับ :lol:
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
tananan007

โพสต์ที่ 8

jo7393 เขียน:
densin เขียน:มองตัวเดียว PEสูง แต่มีgrowth supportก็ok
ตัวไหนครับ ตัวไหนที่ growth พอๆกับ cpall และ growth ได้อย่างต่อเนื่องไปในอนาคตหลายๆปีพอๆกับ cpall
bla พอไหวมั้ย
jo7393

โพสต์ที่ 9

tananan007 เขียน:
jo7393 เขียน:
bla พอไหวมั้ย
ไหวครับ ตัวนี้ผมก็รอราคาอยู่ครับ ไม่รู้รอแล้วจะได้ซื้อไหม มีตัวอื่นอีกไหมครับ

jek ae

โพสต์ที่ 10

ถ้าจะหาธุรกิจที่โตเร็วในอัตราที่มากกว่าเซเว่น คงต้องร่อนหากันยากหน่อยแต่ที่อาจจะพอมีลุ้นน่าจะเป็นธุรกิจในกลุ่ม

-อาหารโดยเฉพาะส่งออก
-การท่องเที่ยว
-ประกันสุขภาพ
-บรอดแบนด์
เหลือขุนเขาแมกไม้ มิต้องวิตกไร้ฟืนไฟ
jo7393

โพสต์ที่ 11

ครับ ที่สำคัญนอกจากโตเร็วแล้ว ยังต้องหาที่มีระยะการเติบโตได้ต่อเนื่องอีกหลายปี ไม่น้อยกว่าห้าปี
กลุ่มท่องเที่ยว กับการเมืองอย่างนี้ คงหวังยาก ที่จะต่อเนื่องครับ ที่ยังดีน่าจะเป็นกลุ่มประกัน ส่วนบรอดแบนด์ลงทุนสูงและการแข่งราคาจะค่อยๆขยับสูงมากขึ้นเรื่อยๆ พูดง่ายๆมาร์จิ้นเกรงจะตกลงเรื่อยๆแต่หากหากลุ่มที่เกี่ยวข้องกับ บรอดแบนด์ โตคู่กันไปแต่ การแข่งขันต่ำกว่า เช่น ขายอุปกรณ์ที่ใช้บรอดแบน ไม่ว่าจะเป็น pda teblet การแข่งน่าจะไม่ดุเดือดเท่าหรือเปล่าครับ เพราะมีการเปลี่ยนรุ่นบ่อยทำให้ ตั้งราคาใหม่ได้ตลอด พอราคาเริ่มตกก็เปลี่ยนรุ่นซะ

thanadee

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณทุกท่านที่ได้ให้ความคิดเห็นได้น่าสนใจมาก แต่ยังอยากเห็นอีกหลายๆท่านครับ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 13

โดยปกติแล้ว cpall เค้าจะตั้งการเติบโตไว้ที่ 10-15% มาโดยตลอด แต่ผลการดำเนินงานจริงสูงกว่า

ในส่วนของกำไรเอง บางทีเทียบ qoq แล้วโตไปถึง 30% บวกกับธุรกิจแข็งแรง และในอนาคตมีโอกาสจะปันผลได้ 100% ของกำไร ตลาดจึงยอม trade กันที่ pe สูงๆ

แต่อย่างไรก็ตาม downside ที่ต้องระวังก็คือ หากผลการดำเนินงานตกลงมาจากในอดีตที่เป็น อาจจะเติบโตเหลือเพียง 10-15% ความเสี่ยงที่ตลาดจะลด PE ที่เหมาะสมลงก็มีเยอะครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
phon1984

โพสต์ที่ 14

ตัวเลขก็ดูได้ในระดับนึง
แต่ต้องวิเคราะห์เชิงคุณภาพด้วย เช่น การเติบโตในอนาคต เซเว่น จะยังเปิดเพิ่มมั้ย จะขายเพิ่มได้รึเปล่า การลงทุนใน ตปท. ฯลฯ
สรุปว่าแนวโน้มยังคงแจ่มใส ไม่ใ่ช่จุดอิ่มตัว ถ้าจะให้ค่า PE ลงมาถึง 10 กว่า คงไม่ได้ซื้อแล้วแหละ
tananan007

โพสต์ที่ 15

จริงๆ น่าจะถามว่าควรถือต่อมั้ย

คงจะถกเถียงกันสนุกน่าดู

ผมว่าคนที่ถืออยู่ ก็เริ่มสองจิตสองใจแล้วหล่ะ
jo7393

โพสต์ที่ 16

tananan007 เขียน:จริงๆ น่าจะถามว่าควรถือต่อมั้ย

คงจะถกเถียงกันสนุกน่าดู

ผมว่าคนที่ถืออยู่ ก็เริ่มสองจิตสองใจแล้วหล่ะ
ผมว่า cpall ยังคงเทรดที่ pe สูงกว่า 20 เท่าได้อีกไม่น้อยกว่า 8 ปีครับ มีเหตุผลรองรับ ในเรื่องของเงินปันผล ที่โตขึ้นทุกปีและ เงินปันผล ที่ระดับ pe 20เท่า ยังได้ปันผลไม่ต่ำกว่า 3% โดยที่มี growth อีกขั้นต่ำปีละ 12%-15% รองรับ
ดังนั้น คนที่ถืออยู่และ มีต้นทุนต่ำ ยังไม่สองจิตสองใจหรอกครับ

กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 17

นักลงทุนซื้อหุ้นย่อมมีเหตุผลว่าซื้อเพราะอะไร (คือ มี theme, concept, story, ความคาดหวัง, หลักการ, พื้นฐาน, ซื้อตามใคร แล้วแต่จะเลือกเชื่ออย่างไร)

คนซื้อที่ซื้อ เพราะว่า เห็นว่าเป็นไปตามหลักการ วิเคราะห์แล้ว เห็นว่าราคานี้ยังมีกำไร

คนไม่ซื้อ เพราะว่า ไม่เข้าตามหลักการ ราคานี้เสี่ยงเกินไป

ประเด็นอยู่ที่เรามักดูราคาขึ้นลงเป็นตัวตัดสินว่าเราคิดถูกหรือผิด ซึ่งไม่ถูกต้อง

ที่สำคัญกว่า คือ นักลงทุนควรมีหลักการลงทุน ความเลือกเชื่อ ที่ถูกต้องตั้งแต่ต้น และ คอยติดตามผลประกอบการ หรือ story ว่าเป็นไปตามที่เราคาดไหม
jo7393

โพสต์ที่ 18

กาละมัง เขียน:นักลงทุนซื้อหุ้นย่อมมีเหตุผลว่าซื้อเพราะอะไร (คือ มี theme, concept, story, ความคาดหวัง, หลักการ, พื้นฐาน, ซื้อตามใคร แล้วแต่จะเลือกเชื่ออย่างไร)

คนซื้อที่ซื้อ เพราะว่า เห็นว่าเป็นไปตามหลักการ วิเคราะห์แล้ว เห็นว่าราคานี้ยังมีกำไร

คนไม่ซื้อ เพราะว่า ไม่เข้าตามหลักการ ราคานี้เสี่ยงเกินไป

ประเด็นอยู่ที่เรามักดูราคาขึ้นลงเป็นตัวตัดสินว่าเราคิดถูกหรือผิด ซึ่งไม่ถูกต้อง

ที่สำคัญกว่า คือ นักลงทุนควรมีหลักการลงทุน ความเลือกเชื่อ ที่ถูกต้องตั้งแต่ต้น และ คอยติดตามผลประกอบการ หรือ story ว่าเป็นไปตามที่เราคาดไหม
+1 :cool: :cool:

KimVi
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 19

ร้านสะดวกซื้อที่เกิดขึ้นเป็นดอกเห็ดตอนนี้มีผลต่อ growth ของ CPALL ไหมครับ เพราะละแวกบ้านผมในซอยลาซาลเดิมทีไม่ค่อยมีร้านค้าอะไร แต่ 4-5 เดือนก่อนเริ่มมีเซเว่นหน้าโรงเรียนลาซาล จากนั้น lotus express, Top daily ก็ตามมาเปิดติดๆ กันเลย ห่างกันไม่เกินสองกิโลก็มี bigc mini อะไรจะแข่งกันมากขนาดนั้น :pray:
"Look at market fluctuations as your friend rather than your enemy; profit from folly rather than participate in it." – Warren Buffett
Berkaizer

โพสต์ที่ 20

เท่าที่เคยอ่านข่าว ปีนี้ก็เปิดเพิ่มอีกครบ500สาขาเรียบร้อยแล้วคับ เป็นอย่างที่ผู้บริหารตั้งใจไว้

http://www.moneychannel.co.th/Default.aspx?tabid=109

ลองเข้าไปดูหัวข้อ4 ดูนะคับเพื่อเป็นข้อมูลไว้ตัดสินใจเพิ่มหากมีท่านไหนสนใจหุ้นตัวนี้
koh

โพสต์ที่ 21

คิดยังไงกับกับการผุดขึ้นเป็นดอกเห็ดของ Biz Model แบบ discount store ของ บิกซีมินิ ท๊อปเดลี่ โลตัสเอ๊กเพลส ที่เน้นขายราคาถูก โดยมีสินค้าเฮ้าส์แบร์น
ขณะที่ เซเว่นมีBiz Model แบบสะดวกอิ่ม แต่ราคาสูงกว่าบ้างครับ
แถวบ้านผมมีรายการชนช้าง เซเว่นต้องออกแสตมป์ลดราคาราว10% ถ้าคู่แข่งเพิ่มมากขึ้นในระดับท้องถิ่น กำไรของสะดวกอิ่มจะถูกdiscount มั้ย :?:

คำเตือนมีค่านะครับ สำหรับคนที่เปิดใจกว้าง :D
jo7393

โพสต์ที่ 22

รายการชนช้างอาจมีบ้าง แต่จุดที่ 7-11 ขายคือความสะดวก อาศัยทำเลที่ดีกว่าเป็นหลัก เน้นขายอาหารแช่แข็งซึ่งมีมาร์จิ้นสูงกว่า สินค้าบางอย่างถูกผูกขาดไว้ที่ 7-11 เท่านั้น การออกแสตมป์ แสตมป์โดเรมอนใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ไม่ได้มีเฉพาะแถวบ้านคุณนะครับ มีทั่วประเทศครับ กำไรในแต่ละสาขาย่อมมีแตกกต่างครับไม่ใช่ขายดีทุกสาขาอยู่แล้ว บางสาขาในบางทำเลอาจแค่พออยู่ได้ แต่โดยภาพรวมต่างหากครับดูกำไรภาพรวมเพิ่มไหม
เจ้าอื่นไม่มีแฟรนไชน์ การเปิดสาขาไม่เร็วเท่า ทำให้ครอบคลุมพื่้นที่ได้ไม่เท่า ทำเลที่ดีโดน7-11เอาไปก่อนเพราะชิงเปิดก่อนเป้นส่วนใหญ่ ต้นทุนทางการเงินไม่ต่ำเท่า7-11 เพราะใช้เงินคนอื่นมาเปิดสาขาแถมได้รับเงินค่าค้ำประกันสัญญาเข้ามาอีก ยังไม่พูดถึงสาขาที่มาการต่อรองกับซัพพลายเออร์ที่มากกว่า อีกเยอะครับ ที่เล่ามาแค่น้ำจิ้ม
หากจะคุยเรื่องนี้โดยตรงไปคุยที่ห้อง cpall ดีกว่าครับ

thanadee

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณสำหรับความเห็นทุกท่านเลยครับ จากที่อ่านแล้วดูเหมือนว่าเรามองไปอนาคตไกลๆมาก รวมทั้งมองเรื่องการขยายไปต่างประเทศด้วย ดีครับถ้ามันขึ้นจริงตามนั้น แต่ประเด็นคือในการมองว่าควรเลือกซื้อในราคาปัจจุบันหรือไม่ เพราะถ้าเลือกแนวทาง vi มีคำแนะนำว่า หาก p/bv เกิน 2 เท่าไปแล้ว ก็ไม่น่าสนใจ และคำแนะนำที่ว่า มองกำไรตอนซื้อมากว่ามองกำไรตอนขาย เพราะอนาคตถ้าไม่เป็นไปตามคาดการณ์นั้น ก็ไม่เสียหายมาก ทีนี้ถ้ามองมุมกลับ ลองเดาใจ อ.นิเวศน์ ตามแนวคิดของท่านที่ถ่ายทอดประสบการณ์ให้พวกเรา ถ้าท่านยังไม่มีหุ้นตัวนี้ คิดว่าท่านน่าจะซื้อในราคาปัจจุบันไม่ (ไม่รู้เหมาะสมหรือเปล่าขออภัยครับที่เอ่ยชื่อ)
tananan007

โพสต์ที่ 24

thanadee เขียน:ขอบคุณสำหรับความเห็นทุกท่านเลยครับ จากที่อ่านแล้วดูเหมือนว่าเรามองไปอนาคตไกลๆมาก รวมทั้งมองเรื่องการขยายไปต่างประเทศด้วย ดีครับถ้ามันขึ้นจริงตามนั้น แต่ประเด็นคือในการมองว่าควรเลือกซื้อในราคาปัจจุบันหรือไม่ เพราะถ้าเลือกแนวทาง vi มีคำแนะนำว่า หาก p/bv เกิน 2 เท่าไปแล้ว ก็ไม่น่าสนใจ และคำแนะนำที่ว่า มองกำไรตอนซื้อมากว่ามองกำไรตอนขาย เพราะอนาคตถ้าไม่เป็นไปตามคาดการณ์นั้น ก็ไม่เสียหายมาก ทีนี้ถ้ามองมุมกลับ ลองเดาใจ อ.นิเวศน์ ตามแนวคิดของท่านที่ถ่ายทอดประสบการณ์ให้พวกเรา ถ้าท่านยังไม่มีหุ้นตัวนี้ คิดว่าท่านน่าจะซื้อในราคาปัจจุบันไม่ (ไม่รู้เหมาะสมหรือเปล่าขออภัยครับที่เอ่ยชื่อ)
ท่านเคยบอกไว้แถว 20+ บาท ว่าราคานั้นท่านไม่ซื้อครับ

ราคาปัจจุบันไม่ต้องพูดถึง
jo7393

โพสต์ที่ 25

ท่านพูดไว้ตั้งแต่เมื่อไร ครับ (นานแค่ไหนแล้วครับ)
อีกอย่างนะราคานี้คนที่ไม่คิดว่ามี mos มากพอก็ไม่ควรซื้อครับ
สำหรับผม หากมี UPside เกินปีละ 10% และมีโกรท ไม่ต่ำว่าปีละ 12%-15% ต่อเนื่องได้อีกอย่างน้อย 5-8ปี ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ที่น่าพอใจครับ

tananan007

โพสต์ที่ 26

jo7393 เขียน:ท่านพูดไว้ตั้งแต่เมื่อไร ครับ (นานแค่ไหนแล้วครับ)
อีกอย่างนะราคานี้คนที่ไม่คิดว่ามี mos มากพอก็ไม่ควรซื้อครับ
สำหรับผม หากมี UPside เกินปีละ 10% และมีโกรท ไม่ต่ำว่าปีละ 12%-15% ต่อเนื่องได้อีกอย่างน้อย 5-8ปี ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ที่น่าพอใจครับ
ไม่แน่ใจว่าเป็นในงาน tvi meeting หรือเปล่า

ท่านพูดถึงทั้ง cpall และ homepro เลยครับ
Warantact

โพสต์ที่ 27

ตัวนี้ไม่แน่ใจ แต่มีประเด็นค่า P/E หุ้นบางตัวที่ P/E สูงจนหาค่าไม่ได้ สูงแบบบ้าเลือด
เป็นร้อยเท่า ผมก็ซื้อได้ ก็กรณีบริษัทขาดทุนไงครับ

จะว่าไปตั้งแต่ลงทุนมาไม่เคยดูแต่ P/E เลยนะ ส่วนใหญ่ดูแต่ Book
ส่วน cpallนี้ ถ้าคิดว่า อีกสิบปีข้างหน้า บริษัทจะโตทบต้นได้ 20%กว่าๆต่อปี ไปสิบปี ก็สอยเลยครับคุ้ม
การคำนวณทางคณิตศาสตร์บอกว่าคุ้มครับ

แต่ถ้ามันโตน้อยกว่า15% ทบต้น ก็ขาดทุนบักโกรกเลยครับ
JUMP

โพสต์ที่ 28

ตรงนี้ เวลานี้ ต้องระวังความคาดหวังเฟ้อ ตามที่อาจารย์ของเราเตือนไว้นะครับ cpall หากไม่ได้ถือที่ต้นทุนต่ำๆ อยู่แล้ว เวลานี้ก็ยังไม่เหมาะที่จะเข้านะครับ ถึงแม้อัตราการขยายร้าน ยอดขาย กำไร GP จะมี story ดีๆ แต่ยังไม่พอรองรับราคาปัจจุบันครับ แต่หากอนาคตสามารถขยายไป ตปท. และทำได้สำเร็จเหมือนที่ทำได้ที่บ้านเราล่ะก็ ราคาเวลานี้ก็พอเข้าได้ มี mos มากพอควร แต่นั่นเป็นเรื่องที่คาดการณ์ยาก ว่าจะต้องใช้เวลานานแค่ไหนใน ตปท. เพราะเงื่อนไขไม่เหมือนบ้านเรา คงต้องปรับกลยุทธ์มากพอดู อีกทั้งคู่แข่งท้องถิ่นก็แข็งแรงนะที่ผมพอทราบ อย่างอื่นไม่รู้ครับ แต่ที่ผมเชื่อมั่น คือ เชื่อมั่นทีมผู้บริหารครับ
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 29

ผมคิดง่ายๆครับ คิดว่าถ้า CPALL มี 10,000 สาขา
CPALL ควรมีมูลค่าตลาดเท่าไหร่

เน้นดูมูลค่าตลาดครับ
เพราะสาเหตุที่ PBV สูง เพราะ CPALL เน้น light asset ครับ
คือเช่าที่ และขายแฟรนไชน์ ตรงนี้เลยไม่มีมูลค่าของ asset จะมีก็แต่ความสามารถในการทำกำไร

ให้กะด้วยตา และมองขนาดธุรกิจครับ
สำหรับ PE ที่สูง เป็นตัว CPALL เป็นธุรกิจที่แข็งแกร่งและเติบโตสูง
ถ้าถามว่า แพงหรือยัง ตอบยากครับ มันขึ้นอยู่กับความคาดหวังของแต่ละคน
ว่าเค้ามองการเติบโตอย่างไร

การที่ PE สูง แสดงว่านักลงทุนคาดหวังการเติบโตที่สูง
และ PE สูงที่สูง ก็จะสูงอยู่อย่างนี้ ตราบใดที่บริษัทสามารถเติบโตได้ตามความคาดหวังของนักลงทุน
และราคาก็จะสูงขึ้นอีก ถ้าบริษัทสามารถทำการเติบโตได้สูงกว่าความคาดหวัง
jo7393

โพสต์ที่ 30

งั้นคิดว่า ธุรกิจแบบเดียวกับ cpall ควรมีค่าพีอีที่เหมาะสมเท่าไรกันบ้างครับ ไม่ใช่ค่าพีอีที่อยากซื้อนะครับเพราะใครๆก็อยากซื้อต่ำ แต่เป็นค่าที่เหมาะสม
ที่ใช้คำว่า ธุรกิจแบบเดียวกับ cpall เพราะหากถามที่ cpall ตรงๆเดว mod จะลบข้อความครับ
เริ่มที่ผมก่อนละกัน หากธุรกิจแบบเดียวกับ cpall ในอนาคตสัก ห้าปี ค่าพีอีที่ผมรู้สึกเหมาะสมก็ประมาณ 20-21
หากได้ค่าเฉลี่ยเดวผมจะลองคำนวณให้ดูคร่าวๆครับ

โพสต์โพสต์