อยากทราบความหมาย การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
verapongzz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบความหมาย การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว

โพสต์ที่ 1

อยากทราบความหมาย "การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว" ครับ

ขออนุญาตนำข้อความของอาจาร์ย ลูกอิสาน มานะครับ

เนื่องจากผมไม่ค่อยเข้าใจใน ข้อความดังกล่าว แต่รู้สึกว่ามันน่าจะเป็นนิยามของการลงทุนที่ดี

จึงอยากทราบความหมายที่ซ่อนอยู่ในข้อความดังกล่าว เพื่อนำไปปรับใช้ให้เป็นประโยชน์ต่อแนวทางการ

ลงทุนของผมครับ

ขอขอบคุณอาจาร์ย ลูกอิสาน และทุกท่านที่ทำให้มุมมองการลงทุนของผมค่อยๆเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น

จากที่เมื่อก่อนอ่านๆเข้าใจแนวทาง แต่ไม่ซึมซับ ปฏิบัติไม่ได้ แต่ตอนนี่เริ่มเข้าใจและทัศนคติเริ่มเปลี่ยนไปทีละน้อย

ผมคิดว่าการจะลงทุนหุ้นแบบคุณค่า มันต้องมาจากทัศนคติและจิตใจลึกๆของคนๆนั้นเลย เพราะคนส่วนใหญ่ที่รู้จัก

พอคุยเรื่องการลงทุนในหุ้น ทัศนคติจะติดเกงกำไรซะมากกว่า บางครั้งผมพยายามอธิบายหลักการและทัศนคติของผมเกี่ยวกับหุ้นให้เขาฟัง

เพราะผมอยากเปลี่ยนความเข้าใจเกี่ยวกับหุ้นของเขาเพราะผมอยากมีเพื่อนคอเดียวกันคุญเรื่องเดียวกัน แต่สุดท้ายก็ทำไม่ได้

ผมจึงคิดว่า การลงทุนแบบเน้นคุณค่ามันต้องเริ่มต้นจากลึกๆใจจิตใจ ทัศนคติที่ถูกต้องก่อน

ขอบคุรมากๆครับ :)
Green_tree
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: อยากทราบความหมาย การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแ

โพสต์ที่ 2

เคยได้ยินว่าเค้าว่ากันว่าจะพิสูจน์ว่าอาหารอร่อยจริงหรือไม่ ให้รอให้หายร้อนแล้วกินค่ะ จะได้รู้ฝีมือแม่ครัว ^^
ความหมายของ "การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว" ก็น่าจะแปลว่าการลงทุนนั้นยืนยันได้ว่าดีจริงๆ ประมาณนั้น
Anti-Aircraft

Re: อยากทราบความหมาย การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแ

โพสต์ที่ 3

ลูกอิสาน เขียน:ช่วงนั้นผมคงอ่านนิยายมากไปหน่อย อ่านเรื่อง The godfather ฉบับแปลของ ว.เมืองลุง เจ้าพ่อตัวเอกในเรื่องพูดว่า the revenge is the meal best eaten cold แปลเป็นไทยประมาณว่าการแก้แค้นคืออาหาร ที่อร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว ที่ไปที่มาก็คือครอบครัวเจ้าพ่อตัวเอกในเรื่องโดนเจ้าพ่อกลุ่มอื่นๆรวมหัว กันกำจัด ตัวเจ้าพ่อเองถูกยิงบาดเจ็บ ต่อมาลูกชายคนโตตัวแทนตระกูลก็ถูกยิงตาย เหลือแต่ลูกชายคนเล็กที่ศัตรูเห็นว่าไม่น่าจะมีพิษภัยเท่าไหร่ ตระกูลของเจ้าพ่อต้องอยู่อย่างเจียมเนื้อเจียมตัวเรื่อยมา แต่ภายใต้สถานการณ์อย่างนั้นศัตรูไม่รู้ว่าเจ้าพ่อกับลูกชายคนเล็กกำลังคิด การใหญ่ เฝ้ารอวันที่ศัตรูประมาทที่สุด เมื่อวันนั้นมาถึง(วันที่ตัวเจ้าพ่อเพิ่งตายไปไม่นาน)ลูกชายคนเล็กก็จัดการ ล้างแค้นแบบเด็ดขาด ภายในเวลาไม่ถึง 24 ชม.ทุกสิ่งทุกอย่างก็พลิกหน้ามือเป็นหลังเท้า นี่ก็เป็นที่ไปที่มาของคำพูดข้างต้นครับ เหมือนเรากินอาหารก็ควรปล่อยให้เย็นดีเสียก่อน ไม่ลวกปากลวกท้อง ส่วนผมเอามาแปลงจากการล้างแค้นเป็นการลง ทุน เพราะบางสถานการณ์ก็คล้ายๆกัน บางครั้งการลงทุนเหมือนเราต่อสู้เพียงลำพังกับตลาดที่มองข้ามหุ้นเราไป หลายครั้งมีเสียงหัวเราะเย้ยหยันว่าเล่นหุ้นแบบ vi จะไปไหวเร้อ กินแต่ปันผลจะไปรวยได้ไง เราต้องทนกับคำพูดเหล่านี้ซ้ำแล้วซ้ำเล่า แต่เมื่อถึงวันนึงจะเป็นจุดเปลี่ยน วันที่มหัศจรรย์การทบต้นเริ่มส่งผล และวันนั้นจะเป็นวันของเรา วันที่พอร์ตของเราชนะแบบเบ็ดเสร็จเด็ดขาด มีอิสระภาพทางการเงิน ไม่จนอีกต่อไปครับ
ผมก็ติดใจเหมือนคุณ verapongzz แหละครับ เลยจดนิยามเก็บไว้ด้วย อยู่ในหน้าไหนซักหน้าของกระทู้ปรับพอร์ตของคุณลูกอิสานในคลังกระทู้คุณค่าน่ะครับ ขออนุญาตยกมาแปะที่นี่นะครับ ด้วยความเคารพครับ
อย่ายอมแพ้
verapongzz

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากๆครับ อ่านแล้วขนลุก :)
navapon

โพสต์ที่ 5

สรุป มันคงแปลความหมายว่า let profit run ถ้ากิจการยังดีอยู่(ไม่ใช่ราคาหุ้นนะ) ก็อย่าเพิ่งขายหมูครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
โพสต์โพสต์