Hmpro งงมากๆกับการปันผลเป็นหุ้น คิดเครดิตภาษีได้มั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
lolicon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Hmpro งงมากๆกับการปันผลเป็นหุ้น คิดเครดิตภาษีได้มั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

เพิ่งเคยได้ปันผลเป็นหุ้นมาแทน พอมาดูหนังสือรับรองยิ่งงงใหญ่
หาอ่านดูบางคนก็บอกว่าเอาหุ้นที่ได้ปันผลมาขอเครดิตภาษีได้
แต่ตัวเลขและวิธีก็ต่างกันไป

คือซื้อมา10000หุ้นได้หุ้นเพิ่มมา1666หุ้น เงินสดแค่7.67บาท
ดูตรงที่นําเข้าบัญชีธนาคาร

พอจะเอามาคํานวณภาษีก็ไม่รู้จะใช้เลขไหนมาคิดกันแน่
หรือใช้ตามตัวเลขบนไปเลยที่1860 ภาษี186
หรือว่าไม่ต้องไปคิดเพราะหุ้นที่ได้มาฟรีๆเลย
รบกวนดูให้หน่อยครับ
แนบไฟล์

lolicon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: Hmpro งงมากๆกับการปันผลเป็นหุ้น คิดเครดิตภาษีได้มั้ยครับ

โพสต์ที่ 2

อีกตัวก็CCETได้ใบรับรองมาแต่ไม่เห็นมีหักภาษีอะไรเลยได้เต็ม
ไม่รู้ว่าได้สิทธิBOiหรือเปล่าอย่างนี้ผมต้องเอาไปคํานวณรายได้ไหมครับ
tainara
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: Hmpro งงมากๆกับการปันผลเป็นหุ้น คิดเครดิตภาษีได้มั้ยครับ

โพสต์ที่ 3

ใช้1860ที่30%เลยครับ
โพสต์โพสต์