ขอน้อมรับคำสอน เตือน แนะนำ จากพี่ๆที่เดินทางสายนี้มาก่อนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ขอน้อมรับคำสอน เตือน แนะนำ จากพี่ๆที่เดินทางสายนี้มาก่อนครับ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ...ผมอายุ28(จะ29เร็วๆนี้) ลงทุนมา2ปี(ไม่ถึงดีนักแต่ขอปัดขึ้นตามรอบบัญชีนะครับ)

เดินทางมาถึงจุดหนึ่ง....รู้สึกว่าต้องCheckPointซักครั้งหนึ่ง จึงอยากรบกวนให้ๆพี่ สอนสั่ง เตือน แนะนำ อะไรก็ได้ครับ
ทั้งการใช้ชีวิต การเลือกหุ้น การมองตลาด การประเมินความเสี่ยง ในฐานนะคนที่อาบน้ำร้อนมาก่อนครับ

ขอบคุณมากครับ :bow:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขอน้อมรับคำสอน เตือน แนะนำ จากพี่ๆที่เดินทางสายนี้มาก่อน

โพสต์ที่ 2

ศึกษาศาสนาที่ตัวเองนับถืออย่างจริงจัง
วิธีที่ง่ายๆคือฟังจากผู้รู้
สมัยนี้หาฟังง่ายมาก (จากคอม)
เวลาที่เราเจอปัญหา ที่หนักหนาสาหัส
สอบตก ตกงาน ล้มละลาย คนรักมีรักใหม่ บาดเจ็บจากอุบัติเหตุ
เรื่องพวกนี้เล็กน้อยมาก
มีบางเรื่องที่จะตรึง ให้คนเราอึ้ง
เมื่อรู้ว่าเวลาชีวิตคนที่เรารักหรือตัวเราเหลือน้อย
เราจะบอกคนที่เรารักหรือบอกตัวเองว่า
เราจะทำอย่างไร
ศาสนา(พุทธ) เท่านั้นที่จะทำให้เรารู้สึกสงบ
Blueplanet
MYBIZ

Re: ขอน้อมรับคำสอน เตือน แนะนำ จากพี่ๆที่เดินทางสายนี้มาก่อน

โพสต์ที่ 3

คิดตาม คิดเป็น คิดเอง อิอิๆๆ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

รักใคร อย่ารักมาก
อย่าจริงจัง จริงใจเกินไป
ญ ไม่ค่อยชอบ ผู้ชายดีๆ มันน่าเบื่อ
(เป็นความใฝ่ต่ำด้านมืดของมนุษย์ทั้งญ และ ช )

ไม่ค่อยเกี่ยวกับหุ้นหรอกคับ แต่พอดีกะลังอกหัก
เลยได้สัจจะธรรม

"เงินซื้อใจคนไม่ได้

ถ้ามันไม่มากพอ"
show me money.
Java The Boy

โพสต์ที่ 5

nut776 เขียน:รักใคร อย่ารักมาก
อย่าจริงจัง จริงใจเกินไป
ญ ไม่ค่อยชอบ ผู้ชายดีๆ มันน่าเบื่อ
(เป็นความใฝ่ต่ำด้านมืดของมนุษย์ทั้งญ และ ช )

ไม่ค่อยเกี่ยวกับหุ้นหรอกคับ แต่พอดีกะลังอกหัก
เลยได้สัจจะธรรม

เห็นด้วยและไม่เห็นด้วยครับ เอาไม่เห็นด้วยก่อนละกัน

ผมคิดว่าถ้าเรารักใครควรจะรักให้สุดหัวใจ ถ้ามันไม่สมหวัง ถือว่าเราได้ทำดีที่สุดแล้ว
วันหลังมานึกถึงจะได้ ไม่เสียใจว่า ถ้าตอนนั้นเรารักเขามากกว่านี้...

เห็นด้วยที่ว่า ผู้หญิงไม่ค่อยชอบผู้ชายดีๆ มันน่าเบื่อ มีเพื่อนอยู่คนหนึ่งเป็นคนดีมาก ขยันทำงาน นิสัยดี สุภาพ เหล้ายาไม่แตะ ที่สำคัญซื่อสัตย์ รักจริงใจ อยู่กินกับผู้หญิงมา 2 ปี วันนึงจับได้ว่าผู้หญิงไปมีอะไรกับผู้ชายอีกคน เพื่อนผมถามว่าเอายังไงดี เธอบอกว่ารักเพื่อนผม อยากอยู่กับเพื่อนผม แต่ขอไปเที่ยวกับอีกคน

หรือสังเกตุเวลาไปเที่ยวกลางคืน ไปปาร์ตี้ ผู้ชายที่ดูดีๆ ดูเรียบร้อยสุภาพ มีแนวโน้มว่าเป็นคนดี สาวๆ ไม่ต่อยสนใจ พวกเธอชอบคนบุคคลิกดูเลวนิดๆ หยาบคายหน่อยๆ คนดีไว้ทีหลัง ตอนเธออกหัก

เงินซื้อใจคนไม่ได้ ถ้ามันไม่มากพอ อันนี้เห็นด้วยครึ่งหนึ่ง เพราะมันขึ้นอยู่กับว่าคุณเอาเงินไปซื้อใคร

ผมมองเรื่องการอกหักเป็นเรื่องที่ดี เพราะว่ามันทำให้เรามีโอกาสไปเจอคนใหม่ ซึ่งอาจจะดีกว่าเดิม และความรู้สึกตอนอกหัก เมื่อมันผ่านไปแล้วสักระยะ พอเรานึกถึงมัน มันเป็นความรู้สึกที่ดีแบบประหลาดๆ อธิบายด้วยภาษาธรรมดาไม่ได้ กวีจะถ่ายทอดเรื่องพวกนี้ได้จับใจ

ความผิดหวังจากความรักก็เป็นพลังขับเคลื่อน เป็นแรงบันดาลใจให้มนุษย์ทำงานสร้างสรรค์ได้นะครับ :| :| :|
บางทีเป็นจุดเปลี่ยนของชีวิตเลยทีเดียว . . .
ความสุขที่แท้จริงของมนุษย์มีอยู่ 4 ข้อคือ...
ได้อยู่ในที่อากาศปลอดโปร่ง
พ้นจากความทะเยอทะยาน
ทำงานสร้างสรรค์
และรักใครสักคน ...

"อัลแบร์ กามูส์"
kabu

โพสต์ที่ 6

อย่าลืมออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอด้วยนะครับ
สุขภาพสำคัญที่สุดครับ :)
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
nut776

โพสต์ที่ 7

ผมไม่เคยรึัใครมากมาย รีัจิงจัง
เคยแ่่ทิ้งเขา
ตงพอกลับใจจะเริ่มต้น
เปน ช ดีๆกับใครสักคน
กลับต้องผิดหวังรุนแรง
ถ้าผมยังเปนคนเดิมผมคงไม่เจ็บ
ผมอาจโชคร้ายเจอคนไม่จิงใจ หริืไม่ก็กรรมเก่าตามสนอง
บอกได้คำเดียวคับ ทรมาน

แต่ผมก็ยังเชื่อนะเงินซื้อความร้ัได้ถ้ามันมากพอก
Likhit

โพสต์ที่ 8

ผมเคยอาบน้ำร้อนมาก่อน เห็นใหมพองไปหมดทั้งตัว ขอเตือนว่าทีหลังอาบน้ำอุ่นก็พอครับ

ฮ่าฮ่าฮ่า เอิ๊กๆๆๆ :D :D :D
picklife

โพสต์ที่ 9

blueplanet เขียน:ศึกษาศาสนาที่ตัวเองนับถืออย่างจริงจัง
วิธีที่ง่ายๆคือฟังจากผู้รู้
สมัยนี้หาฟังง่ายมาก (จากคอม)
เวลาที่เราเจอปัญหา ที่หนักหนาสาหัส
สอบตก ตกงาน ล้มละลาย คนรักมีรักใหม่ บาดเจ็บจากอุบัติเหตุ
เรื่องพวกนี้เล็กน้อยมาก
มีบางเรื่องที่จะตรึง ให้คนเราอึ้ง
เมื่อรู้ว่าเวลาชีวิตคนที่เรารักหรือตัวเราเหลือน้อย
เราจะบอกคนที่เรารักหรือบอกตัวเองว่า
เราจะทำอย่างไร
ศาสนา(พุทธ) เท่านั้นที่จะทำให้เรารู้สึกสงบ
ขอบคุณครับพี่ เราโชคดีที่เกิดมาในศาสนาที่ใช่ ถ้าเปิดศาสนาอื่นแล้วเปลี่ยนศาสนาคงลำบาก^^
picklife

โพสต์ที่ 10

Likhit เขียน:ผมเคยอาบน้ำร้อนมาก่อน เห็นใหมพองไปหมดทั้งตัว ขอเตือนว่าทีหลังอาบน้ำอุ่นก็พอครับ

ฮ่าฮ่าฮ่า เอิ๊กๆๆๆ :D :D :D
พี่ต้องบอกน้องเขานะครับ ว่าอย่าร้อนมาก(อิอิ)
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 11

ในการฝึกลงทุน... เราฝึกแต่ความรู้ คามคิด ข่าวสาร ฯลฯ โดยให้ความสำคัญกับจิตใจน้อยมาก

การฝึกฝนจิตใจ... ถ้าฝึกกับสถานการณ์จริง แล้วผ่านพ้นไปได้ด้วยดี ก็ดีไป... แต่ถ้าพลาด บางทีกลายเป็นทุกข์หนักยิ่งขึ้น หนักยิ่งขึ้น...

ดังนั้น คำแนะนำจากผม คือ ไปฝึกฝนจิตใจซะ... และศาสตร์ที่ทำให้เราเรียนรู้กายใจของเราได้ดีที่สุดในความเห็นผม คือ ให้ไปลองปฎิบัติวิปัสสนากรรมฐานดู เลือกที่ๆ มันปฎิบัติกันจริงๆ จังๆ ให้มันรู้ ทะลุไปถึง กายและใจเราเลยว่าจริงๆ ความโลภ ความกลัว ความสุข ความทุกข์ ที่มันเกิดขึ้นกับเรามันเป็นยังไงกันแน่ ให้มันรู้แจ้งเห็นกระบวนการด้วยตนเอง แล้วเวลาเกิดสถานการณ์จริงจะได้ควบคุมกายควบคุมใจตัวเองเอาไว้ได้
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 12

น้องป๊ก ครับ

ี่พี่แนะนำเล็กน้อยก็แล้วกันครับ ท่านอื่นแนะนำกันหลายมุมแล้ว

พี่ขอให้ปื้ก หนักแน่นกับ หลักการครับ อย่าได้วอกแวก

ถ้าได้คิดตั้งแต่แรกแล้วว่า แนวการลงทุนหุ้นคุณค่า ให้ผลตอบแทนบรรลุเป้าหมายชีวิตเราแล้ว

ก็ต้องมีความอดทนรอคอย ความสำเร็จด้วยครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ :D
WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 13

ผมอยากบอกว่า เราชอบคิดว่า ถ้าเราได้อย่างนั้นเป็นแบบนี้แล้วเราจะมีความสุข
แต่หลายๆครั้ง พอได้แล้วพอเป็นแล้ว มันก็ไม่ได้ทำให้เรามีความสุขแบบที่เราคิด
ไว้ในตอนแรก หรือไม่เราก็อาจจะมีความสุขแค่ในช่วงไม่กี่วันแรก แล้ววงจรกิเลศ
ก็จะเริ่มต้นอีกครั้ง กระบวนการมันสำคัญไม่น้อยกว่าผลลัพธ์ วิวสองข้างทางสำคัญ
ไม่แพ้จุดหมายปลายทาง เราควรมีความสุขตลอดเส้นทาง

เงินไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่างของชีวิต มีเงินมากแค่ไหนไม่สำคัญเท่ากับเราใช้ชีวิตอย่างไร
อย่าให้เงินเป็นตัวตั้ง แล้วทำทุกอย่างเพื่อให้ได้เงินมามากที่สุด
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
chowbe76

โพสต์ที่ 14

"เงินซื้อใจคนไม่ได้ ถ้ามันไม่มากพอ"
บวกสิบครับ +10
:B :lovl: :B :lovl:
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ทางตัน

โพสต์ที่ 15

ผมแนะนำ ให้เลือกเส้นทางความสุขของชีวิตก่อนครับ เงินเป็นองค์ประกอบของความสุขครับ แต่เงินไม่สามารถสร้างความสุขได้เสมอไปครับ ดังนั้นผมเสนอว่า Road map ความสุขเป็นเรื่องแรกที่มนุษย์ควรจะทำครับ และต้องไม่ลืมว่า ความสุขไม่ได้หาจากความสำเร็จของ Road map แต่เราต้องสามารถเก็บความสุขได้ตลอดเส้นทางของ Road Mapความสุขครับ ผมคิดว่า Road map ความสุข ควรประกอบด้วย องค์ประกอบที่สำคัญ 5 ส่วนครับ 1 อยู่กับตัวเองให้มีความสุข คือ ร่างกายแข็งแรงครับ ออกกำลังกายอย่างน้อย อาทิตย์ละสามวัน เรียนรู้จิตของตัวเองอยู่ตลอดเวลา ( ฝึกสมาธิครับ ) 2 อยู่กับครอบครัวให้มีความสุข หาเวลาทำกิจกรรม กับภรรยา ลูก และคุณพ่อ คุณแม่ ปู่ ย่าตา ยายครับ 3 อยู่กับงานให้มีความสุข การได้เงินมาแยะ ผมว่าอยู่ในแผนนี้ครับ แต่ไม่ใช่ทั้งหมดของแผนนี้ เพราะผมรู้จักคนมากมากที่มีความสุขกับการทำงานโดยไม่ต้องได้เงิน ถึงแม้จะไม่ใช่ผมก็ตาม ฮิ ฮิ 4 อยู่กับสังคมให้มีความสุข การให้เป็นสุดยอดของการหาความสุข รองเริ่มให้สิครับ แล้วคุณจะรู้ 5 อยู่กับโลกอย่างมีความสุข อย่าผิดความกับความไม่สมหวัง เพราะโลกกำลังบอกเราว่ามีสิ่งสำคัญกว่ารอให้คุณต้องไปทำก่อนเท่านั้นเองครับ ไม่ได้เก่งอะไรครับนำครับ แค่แลกเปลี่ยนให้ฐานะคนอายุพอกัน และกำลังสร้าง Road Map ของความสุขของตัวเองเช่นกันครับ
AuI_a VI

โพสต์ที่ 16

รุ่นเดียวกันครับ ไม่กล้าแนะนำอะไรเลย 555

แค่เข้ามาเห็นด้วยกับทุกความเห็น เคยอยากได้รถบังคับตอนเด็กๆมากกกกกกกกก พอได้แล้วดีใจอยู่ไม่ถึงปี เคยอยากได้หุ่นยนต์ ได้มาไม่ถึงปีก็เบื่อ เคยอยากมีแฟนสวยๆ พอมีแล้วก็อยากโสดอยากอิสระ กร๊ากกก เคยอยากมีเงินเดือนหลายหมื่น พอมีแล้วก็อยากมีหลักแสน พอเคยมีแล้วก็อยากหลักล้านบ้าง อันหลังนี้ยังไม่เคย 555 เคยอยากมีรถขับ พอมีแล้วอยากมีบีเอ็ม พอมีแล้วภูมิใจได้ไม่นานก็อยากข้บเฟอร์ หรือ พอรช 2อันนี้ก็ไม่เคย รอพอร์ตโตสักหมื่นเท่าถึงจะพอไหว

เคยอยากกินอาหารโรงแรมหรูๆ มื้อละหลายพันเป็นหมื่น กินๆไป กลับไปอืดแน่นท้อง เพราะโลภ กินเอาคุ้ม 555 หลังๆ ชอบกินแต่ผักเด็ดเองจากแปลงหน้าบ้าน เบาๆท้องดี กินกับน้ำพริก ส้มตำแซ่บโพด เคยอยากไปนอกไปยุโรป ไปแล้วกินไรไม่ค่อยลง เลี่ยนที่สุดในชีวิต แถมกินนมบ้านเค้าท้องอืดมากกทั้งที่ชีวิตนี้แทบไม่เคยรู้จักคำว่าท้องอืดเลย แถมหนาว ชิ หายเรยยย นอนแต่ในบ้านพัก

เรื่องเงิน ถ้าไม่มากพอซื้อไม่ได้ ผมว่าคุยกันขำๆได้ แต่กับคนที่ดีจริงๆ มีการศึกษา และ นิสัย ดีจริงๆ มันซื้อไม่ได้จริงๆนะครับ และผมคิดว่า คนแบบนี้แหละ ที่เหมาะสมกับวีไออย่างพวกเราที่มองความมีคุณค่าเป็นหลัก หายากแต่ใช่ว่าจะไม่มี ผมไม่อยากเห็นสังคมนี้เป็นสังคมที่เงินสำคัญสุด และไม่อยากให้คนในสังคมเราจนถึงลูกหลานเคารพคนมีเงินมากกว่าคนดี ครับ ผมชอบคำของ อ. บวรศักดิ์ ว่า คนมีบารมีสมัยก่อนคือคนดี แต่สมัยนี้คือคนรวย ซึ่งไม่ค่อยจะดีเท่าไรกับลูกหลานของเราในอนาคตนะครับ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 17

ผู้หญิงดีๆ ที่อาจจะไม่สวย ที่อาจจะที่น่าเบื่อ ที่อาจจะซื้อไม่ได้ด้วยเงิน ที่อาจจะเป็นคนดี ที่อาจจะรักเรา
ทำไมไม่จีบกันล่ะครับ

เคยโดนผู้หญิงที่คิดว่าดีทิ้งเพราะเงินเหมือนกัน แต่ไม่มีประโยชน์ที่จะโทษคนอื่น

ซื้อหุ้นซักตัววิเคราะห์แทบตาย กำไร ดูธรรมาภิบาล ดูผู้บริหาร ดูงบ ไปประชุม
รักใครสักคนดันเป็นรักแรกพบ ยังไงๆ อยู่นะ

เหรียญมีสองด้าน สะท้อนอีกมุมนะครับ 555+ :lovl:
อย่ายอมแพ้
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 18

รอบคอบ รู้คิด มีจิตสาธารณะ ครับ :B
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
nut776

โพสต์ที่ 19

เรื่องมันเศร้าคับ
หุ้นมัน rational
แต่รักมัน sentimental

เปรียบไม่ได้หรอกคับ

ถึงพอเข้าใจหลักการอะไร
แต่เมื่อกรรมเค้าจัดสรรค์มา จะเลี่ยงได้อย่างไร

เช่น ชีวิตที่มีสุข ต้องมี ทรัพย์ มีความรู้ มีสุขภาพดี (อะไรอีกอย่างจำไม่ได้ละ
วิถีแบบ เต๋า หรือไงเนี่ย มีสี่ขา อีกอันจำไม่ได้)
nut776

โพสต์ที่ 20

Anti-Aircraft เขียน:ผู้หญิงดีๆ ที่อาจจะไม่สวย ที่อาจจะที่น่าเบื่อ ที่อาจจะซื้อไม่ได้ด้วยเงิน ที่อาจจะเป็นคนดี ที่อาจจะรักเรา
ทำไมไม่จีบกันล่ะครับ

เคยโดนผู้หญิงที่คิดว่าดีทิ้งเพราะเงินเหมือนกัน แต่ไม่มีประโยชน์ที่จะโทษคนอื่น

ซื้อหุ้นซักตัววิเคราะห์แทบตาย กำไร ดูธรรมาภิบาล ดูผู้บริหาร ดูงบ ไปประชุม
รักใครสักคนดันเป็นรักแรกพบ ยังไงๆ อยู่นะ

เหรียญมีสองด้าน สะท้อนอีกมุมนะครับ 555+ :lovl:

ไม่สวย แต่ขอ หุ่นดี sex xกระจาย ขาว อึ๋มได้ไหมคับ

ขอประทานอภัย จขกท ที่กระทู้ของท่านเป็นที่ระบายทุกข์ของผมไปแล้วด้วยนะคับ
nut776

โพสต์ที่ 21

AuI_a VI เขียน:รุ่นเดียวกันครับ ไม่กล้าแนะนำอะไรเลย 555

แค่เข้ามาเห็นด้วยกับทุกความเห็น เคยอยากได้รถบังคับตอนเด็กๆมากกกกกกกกก พอได้แล้วดีใจอยู่ไม่ถึงปี เคยอยากได้หุ่นยนต์ ได้มาไม่ถึงปีก็เบื่อ เคยอยากมีแฟนสวยๆ พอมีแล้วก็อยากโสดอยากอิสระ กร๊ากกก เคยอยากมีเงินเดือนหลายหมื่น พอมีแล้วก็อยากมีหลักแสน พอเคยมีแล้วก็อยากหลักล้านบ้าง อันหลังนี้ยังไม่เคย 555 เคยอยากมีรถขับ พอมีแล้วอยากมีบีเอ็ม พอมีแล้วภูมิใจได้ไม่นานก็อยากข้บเฟอร์ หรือ พอรช 2อันนี้ก็ไม่เคย รอพอร์ตโตสักหมื่นเท่าถึงจะพอไหว

เคยอยากกินอาหารโรงแรมหรูๆ มื้อละหลายพันเป็นหมื่น กินๆไป กลับไปอืดแน่นท้อง เพราะโลภ กินเอาคุ้ม 555 หลังๆ ชอบกินแต่ผักเด็ดเองจากแปลงหน้าบ้าน เบาๆท้องดี กินกับน้ำพริก ส้มตำแซ่บโพด เคยอยากไปนอกไปยุโรป ไปแล้วกินไรไม่ค่อยลง เลี่ยนที่สุดในชีวิต แถมกินนมบ้านเค้าท้องอืดมากกทั้งที่ชีวิตนี้แทบไม่เคยรู้จักคำว่าท้องอืดเลย แถมหนาว ชิ หายเรยยย นอนแต่ในบ้านพัก

เรื่องเงิน ถ้าไม่มากพอซื้อไม่ได้ ผมว่าคุยกันขำๆได้ แต่กับคนที่ดีจริงๆ มีการศึกษา และ นิสัย ดีจริงๆ มันซื้อไม่ได้จริงๆนะครับ และผมคิดว่า คนแบบนี้แหละ ที่เหมาะสมกับวีไออย่างพวกเราที่มองความมีคุณค่าเป็นหลัก หายากแต่ใช่ว่าจะไม่มี ผมไม่อยากเห็นสังคมนี้เป็นสังคมที่เงินสำคัญสุด และไม่อยากให้คนในสังคมเราจนถึงลูกหลานเคารพคนมีเงินมากกว่าคนดี ครับ ผมชอบคำของ อ. บวรศักดิ์ ว่า คนมีบารมีสมัยก่อนคือคนดี แต่สมัยนี้คือคนรวย ซึ่งไม่ค่อยจะดีเท่าไรกับลูกหลานของเราในอนาคตนะครับ

มันก็คงมีแหละคับ
แต่ผมต้องใช้ทั้งชีวิตเผื่อหา หรือเปล่าครับ
ผมไม่ได้เทิดทูนทุนนิยม
แต่ประสพกาม มันสอนให้คนเห็นแก่ตัวขึ้นทุกวัน
และถูกกลืนกินโดนทุนนิยม แบบไม่รู้ตัวจริงๆคับ
คนขายของ
ผู้ติดตาม: 123

โพสต์ที่ 22

1) ขนาดพอร์ทไม่สำคัญเท่า ความสุขในปัจจุบันของคนในครอบครัว

2) หลังจากประสพความสำเร็จอย่างมากในการลงทุน หากไม่ระวังจิตใจให้ดี ความสำเร็จนั้นอาจนำปัญหามากมายมาสู่ชีวิตเรา
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
jo7393

โพสต์ที่ 23

nut776 เขียน:

ถ้ามันมากพอที่ซื้อได้คือความคิดครับ(คิดโลภ) ไม่ใช่ใจคน
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 24

Java The Boy เขียน:เห็นด้วยที่ว่า ผู้หญิงไม่ค่อยชอบผู้ชายดีๆ มันน่าเบื่อ มีเพื่อนอยู่คนหนึ่งเป็นคนดีมาก ขยันทำงาน นิสัยดี สุภาพ เหล้ายาไม่แตะ ที่สำคัญซื่อสัตย์ รักจริงใจ อยู่กินกับผู้หญิงมา 2 ปี วันนึงจับได้ว่าผู้หญิงไปมีอะไรกับผู้ชายอีกคน เพื่อนผมถามว่าเอายังไงดี เธอบอกว่ารักเพื่อนผม อยากอยู่กับเพื่อนผม แต่ขอไปเที่ยวกับอีกคน

หรือสังเกตุเวลาไปเที่ยวกลางคืน ไปปาร์ตี้ ผู้ชายที่ดูดีๆ ดูเรียบร้อยสุภาพ มีแนวโน้มว่าเป็นคนดี สาวๆ ไม่ต่อยสนใจ พวกเธอชอบคนบุคคลิกดูเลวนิดๆ หยาบคายหน่อยๆ คนดีไว้ทีหลัง ตอนเธออกหัก
อันนี้เป็นความเชื่อที่มาจากการเหมารวมครับ
ผู้หญิงดี ก็จะชอบผู้ชายที่ดี
ส่วนที่ชอบคนเลว เพราะตัวเค้าเองก็ไม่ได้ดีอย่างที่เราคิดไงครับ :mrgreen:

ที่ผู้หญิงชอบจริงๆ คือคนที่ไม่น่าเบื่อ ลองดูสุดเขตเสลดเป็ดสิครับ
พระเอกก็เป็นคนดี ผู้หญิงก็ชอบได้
thaloengsak

โพสต์ที่ 25

ผู้ชายผู้หญิงที่ชอบไปเที่ยวกลางคืน ไม่ใช่คนที่ใฝ่ธรรมมะหรอกนะ
ลองมองดูสิ
การไปเที่ยวการคืนของผู้หญิงเป็นการไปหารักแท้นั้นหรือ ?
คนที่รักกันมันจะทำส่งที่ทำให้อีกคนช้ำใจนั้นหรือ?
มันชัดเจนว่าผู้หญิงคนนั้นไม่ได้รักเขาจริงๆ
แค่ต้องการความมั่นคงในชีวิตก็เท่านั้น
เมื่อใดก็ตาม ถ้าผู้หญิงคนนั้นพบเจอผู้ชายที่มอบให้ทั้งความร่ำรวย ความสุขสบาย หน้าตา ที่ดีกว่า
เขาจะมาสนใจคนเก่าๆอยู่อีกไหม
ธรรมมะระดับเดียวกันจิตมักจะเข้ากันกันได้ง่าย
เป็นสัจธรรม
เมื่อเราเป็นคนดี ก็สมควรที่จะอยู่ด้วยกับคนดี
อย่าทำให้ตนเองต้องตกต่ำลงกับความเศร้าหมอง
เพราะเลือกคนคบผิด
...
พอดีมีประสบการณ์อยู่บ้าง
อยากเตือนให้ฟังไว้
ลงทุนเพื่อชีวิต
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 26

อ่านอันนี้แล้วผมว่าเป็นโสดก็ดีนะ :shock:

อย่าเอาเม้าท์มาคลิก
Likhit

โพสต์ที่ 27

ผมอ่านคำถามหลายรอบ ผมว่าประเด็นเขาถามเกี่ยวกับหุ้นนะ ทำไมตอบกันไม่ตรงประเด็นเลย

หรือเขาถามไม่ตรงคำตอบ ชัก งงง
picklife

โพสต์ที่ 28

picatos เขียน:ในการฝึกลงทุน... เราฝึกแต่ความรู้ คามคิด ข่าวสาร ฯลฯ โดยให้ความสำคัญกับจิตใจน้อยมาก

การฝึกฝนจิตใจ... ถ้าฝึกกับสถานการณ์จริง แล้วผ่านพ้นไปได้ด้วยดี ก็ดีไป... แต่ถ้าพลาด บางทีกลายเป็นทุกข์หนักยิ่งขึ้น หนักยิ่งขึ้น...

ดังนั้น คำแนะนำจากผม คือ ไปฝึกฝนจิตใจซะ... และศาสตร์ที่ทำให้เราเรียนรู้กายใจของเราได้ดีที่สุดในความเห็นผม คือ ให้ไปลองปฎิบัติวิปัสสนากรรมฐานดู เลือกที่ๆ มันปฎิบัติกันจริงๆ จังๆ ให้มันรู้ ทะลุไปถึง กายและใจเราเลยว่าจริงๆ ความโลภ ความกลัว ความสุข ความทุกข์ ที่มันเกิดขึ้นกับเรามันเป็นยังไงกันแน่ ให้มันรู้แจ้งเห็นกระบวนการด้วยตนเอง แล้วเวลาเกิดสถานการณ์จริงจะได้ควบคุมกายควบคุมใจตัวเองเอาไว้ได้
ขอบคุณมากครับพี่ตี่ เดี๋ยวผมจะลองไปนั่งดูครับ...

ปล.ชอบพี่ตี่มากครับ ศึกษาอะไรแล้วมักจะจริงจังลึกซึ้ง ไม่แม้นแต่เรื่องหุ้นรายตัว พอไปบวชก็ศึกษาธรรมะกลับมาเป็นอีกคนเลย:cool:
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 29

Likhit เขียน:ผมอ่านคำถามหลายรอบ ผมว่าประเด็นเขาถามเกี่ยวกับหุ้นนะ ทำไมตอบกันไม่ตรงประเด็นเลย

หรือเขาถามไม่ตรงคำตอบ ชัก งงง
ไม่ตรงยังไงครับ?
ปิ๊ก ไลฟ์ เขียน:...
เดินทางมาถึงจุดหนึ่ง....รู้สึกว่าต้องCheckPointซักครั้งหนึ่ง จึงอยากรบกวนให้ๆพี่ สอนสั่ง เตือน แนะนำ อะไรก็ได้ครับ
ทั้งการใช้ชีวิต
การเลือกหุ้น การมองตลาด การประเมินความเสี่ยง ในฐานนะคนที่อาบน้ำร้อนมาก่อนครับ
...
เห็นด้วยกับพี่ thaloengsak ที่บอกว่า
พี่ตลกศักดิ์ เขียน:...
ธรรมมะระดับเดียวกันจิตมักจะเข้ากันกันได้ง่าย
เป็นสัจธรรม
เมื่อเราเป็นคนดี ก็สมควรที่จะอยู่ด้วยกับคนดี
อย่าทำให้ตนเองต้องตกต่ำลงกับความเศร้าหมอง
เพราะเลือกคนคบผิด
...
พระพุทธเจ้าท่านบอกเอาไว้ชัดเลยว่าบุคคลที่เป็นเนื้อคู่กัน ต้องมีทานเสมอกัน มีศีลเสมอกัน มีปัญญาเสมอกัน อันใดอันหนึ่งบกพร่องก็รังแต่จะขัดกัน แล้วเกิดการทะเลาะเบาะแว้ง ถ้าขัดกันมากก็คงต้องเลิกรากันไป

ดังนั้น ไอ้ความเชื่อที่บอกว่า ผู้หญิงชอบผู้ชายเลวๆ ก็เลยทำให้เราพยายามทำตัวเป็นคนเลวนี่... ผมว่าเป็นความเห็นผิดอย่างร้ายกาจ และไม่น่าจะทำให้ชีวิตมีความสุขในระยะยาวได้...

ยังไงก็พึงระวังเอาไว้กับการเลือกคู่ก็ดีนะครับ... เพราะ บางที เจ้ากรรมนายเวร ก็อาจจะมาอยู่ในรูปของคู่ชีวิตก็ได้นะ... อย่างในข่าวที่เห็นบางคู่ที่ถึงกับฆ่ากัน ทำร้ายร่างกายกัน เพราะ เป็นคู่ชีวิตกันนี่แหละ จึงได้ร่วมกันสร้างบุญสร้างกรรมก่อเกี่ยวกันมายาวนาน...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
picklife

โพสต์ที่ 30

Paul VI เขียน:น้องป๊ก ครับ

ี่พี่แนะนำเล็กน้อยก็แล้วกันครับ ท่านอื่นแนะนำกันหลายมุมแล้ว

พี่ขอให้ปื้ก หนักแน่นกับ หลักการครับ อย่าได้วอกแวก

ถ้าได้คิดตั้งแต่แรกแล้วว่า แนวการลงทุนหุ้นคุณค่า ให้ผลตอบแทนบรรลุเป้าหมายชีวิตเราแล้ว

ก็ต้องมีความอดทนรอคอย ความสำเร็จด้วยครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ :D
ขอบคุณมากครับพี่ ^^ หนักแน่นหนักแน่น^^
โพสต์โพสต์