ขอถามพี่ๆเรื่องหุ้นปันผลน่ะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pakakal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามพี่ๆเรื่องหุ้นปันผลน่ะครับ

โพสต์ที่ 1

คือ ว่าถ้าผมอยากจะซื้อหุ้นเพื่ออยากได้เงินปันผลนี่ มันจะมีกฏระเบียบหรือเงื่อนไขอย่างไรบ้างอ่ะครับ อย่างเช่น ต้องถือนานเท่าไหร่ หรือซื้อจำนวนมากน้อยเพียงใด ขอบคุณครับ เพิ่งเข้ามาเรียนรู้ได้ไม่นานอ่ะครับ
got it.
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขอถามพี่ๆเรื่องหุ้นปันผลน่ะครับ

โพสต์ที่ 2

ถือจนวันขึ้นXD
ซื้อเท่าไหรก็ได้ที่มีปัญญาซื้อ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
tradtrae

Re: ขอถามพี่ๆเรื่องหุ้นปันผลน่ะครับ

โพสต์ที่ 3

หุ้นส่วนใหญ่ วันที่ประกาศ XD ราคาหุ้นมักจะตก

จะใกล้เคียงกับจำนวนเงินที่จ่ายเงินปันผล หรือ มากกว่านั้น หรือ น้อยกว่านั้น ก็มีปัจจัยอื่นๆ ประกอบอีก

น้อยหุ้นนักที่ราคาหุ้นจะเพิ่มขึ้น อย่างเช่น BANPU

จากโจทย์ของคุณ ผมมองย้อนตัวเองเมื่อต้นปีที่แล้ว ที่ผมเพิ่งเริ่มลงทุน โดยมุ่งกินเงินปันผล

ผมต้องติดดอยอยู่ 2-3 เดือน จนเครียด ตัดขายขาดทุนออกไปก็มี

หากคุณมุ่งมั่นจะลงทุนในหุ้นเพื่อกินเงินปันผล ขอให้คุณมีความเข้มแข็งในจิตใจที่มาก พอที่จะเจอมูลค่าพอร์ตของเราติดลบ

ขอให้จำไว้ครับว่า หุ้นมีขึ้น มีลง

สุดท้าย มักจะวิ่งไปหามูลค่าตามพื้นฐานของมันเสมอ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Renne

โพสต์ที่ 4

เลือกหุ้นที่พื้นฐานแข็งแกร่ง จ่ายปันผลสม่ำเสมอหรือมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นเรื่อยๆทุกปี(อย่างน้อยๆดูงบการเงินย้อนหลังไป3-4ปีก็เห็นแนวโน้มชัดว่าจ่ายสม่ำเสมอตลอด "แม้ว่าช่วงศก.แยาก็ตาม"(อันนี้สำคัญมาก เพราะยาม ศก.แย่ รายได้ส่วนหนึ่งของเราก็มาจากปันผล) และอย่างน้อยปันผลที่ได้ควรจะัเกิน5%ขึ้นไปด้วย (เพื่อให้มากกว่าพันธบัตรรัฐบาล)

ส่วนเรื่องซื้อแล้วพอร์ตจะแดงหรือพอร์ตจะเขียว คงไม่ใช่สาระสำคัญมากนัก(ยกเว้นตกจนน่าใจหาย เหมือนมีอะไรไปกระทบพื้นฐานจริงๆ จำเป็นที่จะต้องเกาะติดดูความเคลื่อนไหวใกล้ชิด) เพราะส่วนมากคงเน้นไปที่็รายได้จากปันผลอยู่แล้ว ที่สำคัญอีกเรื่องนึง น่าจะเป็นเรื่องที่ต้องพยายามลงทุนสม่ำเสมอเพื่อให้พอร์ตของเราโตขึ้นเรื่อยๆครับ
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
โพสต์โพสต์