10 ล้านบาทแรกในชีวิต (ลอกจาก Post คุณ Skyforever)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

10 ล้านบาทแรกในชีวิต (ลอกจาก Post คุณ Skyforever)

โพสต์ที่ 1

กระทู้คุณ Skyforever จุดประกาย และกระตุ้นความหลังชองคนหลายคน
กระทู้นี้ แตกต่างในแง่ปริมาณ
คนที่ตอบก็คงมีอายุมากกว่าคนที่ตอบกระทู้ คุณ Skyforever
คงได้รับความเมตราจากผู้มีประสพการณ์ มาเล่าถึงความฝันและวิธีการ ลงทุน
ส่วนผม ก็ แบ๊ะๆๆๆๆ เพราะยังอีกไกล
Blueplanet
ภาพประจำตัวสมาชิก
Visute
ผู้ติดตาม: 0

Re: 10 ล้านบาทแรกในชีวิต (ลอกจาก Post คุณ Skyforever)

โพสต์ที่ 2

ขอผ่าน ล้านแรกในชีวิตให้ได้ก่อนครับ :D
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
เจบีเดล

Re: 10 ล้านบาทแรกในชีวิต (ลอกจาก Post คุณ Skyforever)

โพสต์ที่ 3

ผมเริ่มจากอยากรู้ว่าตลาดหุ้นคืออะไร ตัวเลขที่วิ่งอยู่ แดงเขียวคืออะไร เพราะเราอยู่ชายแดน ต่างจังหวัดด้วยก็เลยอยากลองอยากรู้ และก็ได้อ่านหนังสือ อ.นิเวศน์จุดประกาย เลยชื้อตัวแรก scc 1000*112 ขาย 125 ดีใจมาก กำไรแรกในชีวิต หลังจากนั้น ก็เก็บสะสมหุ้นเรื่อยมา ผ่าน 1ล้านบาทแรกมา ตอนนี้ก็เป็นตัวเลข 8หลักแล้ว พอรืตโตมา2ปีๆละประมาณ15-20% เป็นหุ้นเก็บยาว60-80% และเล่นสั้นอีก20% ขาดทุนบ้าง กำไรบ้างแต่ก็ยังมุ่งหาความรู้ ลงในหุ้น90%แต่ยังขาดความรู้ และประบการณ์อีกมาก
blueplanet

โพสต์ที่ 4

คุณ เจบีเดล ครับ SMT IPO ราคาเท่าไหร่ครับ
Blueplanet
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

พี่ๆๆครับ
ต้องดูเงินต้นด้วยละครับ
งานนี้มีหลายคนผ่านไปตั้งแต่วันแรกของการซื้อขายเลย
งานนี้ต้องวัดกันที่เท่าไรดีละเนี่ย
:)
:)
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ไม่กล้าฝันคับ
show me money.
sptong2406

โพสต์ที่ 7

กำลังลุ้นอยู่ครับ ถ้าปีนี้พอร์ตโตซัก 15-20% ก็คงได้เข้าสู่โซน 8 หลัก กะเขาบ้าง
picklife

โพสต์ที่ 8

เจบีเดล เขียน:ผมเริ่มจากอยากรู้ว่าตลาดหุ้นคืออะไร ตัวเลขที่วิ่งอยู่ แดงเขียวคืออะไร เพราะเราอยู่ชายแดน ต่างจังหวัดด้วยก็เลยอยากลองอยากรู้ และก็ได้อ่านหนังสือ อ.นิเวศน์จุดประกาย เลยชื้อตัวแรก scc 1000*112 ขาย 125 ดีใจมาก กำไรแรกในชีวิต หลังจากนั้น ก็เก็บสะสมหุ้นเรื่อยมา ผ่าน 1ล้านบาทแรกมา ตอนนี้ก็เป็นตัวเลข 8หลักแล้ว พอรืตโตมา2ปีๆละประมาณ15-20% เป็นหุ้นเก็บยาว60-80% และเล่นสั้นอีก20% ขาดทุนบ้าง กำไรบ้างแต่ก็ยังมุ่งหาความรู้ ลงในหุ้น90%แต่ยังขาดความรู้ และประบการณ์อีกมาก
พี่เจบีเล่นมา2ปีหรอครับ^^(ทุนเยอะจัง^^)
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 9

sptong2406 เขียน:กำลังลุ้นอยู่ครับ ถ้าปีนี้พอร์ตโตซัก 15-20% ก็คงได้เข้าสู่โซน 8 หลัก กะเขาบ้าง
ว๊าว แสดงว่าใกล้ละ พี่เล่นมานานยังครับ^^
picklife

โพสต์ที่ 10

nut776 เขียน:ไม่กล้าฝันคับ
ฝันเลยครับพี่ พลังของแรงดึงดูดอาจจะช่วยเราได้ครับ^^
เห็นหลายคนในtviเริ่มหลักแสน ตอนนี้ร้อยกว่าล้านแล้ว
ผมว่าขึ้นอยู๋กับเวลา และความทุ่มเทครับ^^

ปล.ให้กำลังใจตัวเองผมด้วยครับ555+
picklife

โพสต์ที่ 11

ผมเป็นมนุษย์เงินเดือนคนหนึ่งที่ธรรมด๊า ธรรมดา มากๆ
เริ่มลงทุนด้วยเงิน1.5แสน
และใฝ่ฝันว่าวันหนึ่ง(คงอีกนานน๊านนาน :cry: )จะมี10ล้านกับเขาบ้าง

และเชื่อว่าในthaiviคงมีคนที่คล้ายๆผมเยอะม๊ากมาย ที่เริ่มจากมนุษย์เงินเดือน
และหวังว่าวันหนึ่งจะมี10ล้านกับเขาบ้าง เพราะ10ล้านปันผล4%ก็เดือนละ3.3หมื่น
ซึ่งน่าจะเพียงพอกับการที่ไม่ต้องทำงาน มีอิสภาพทางการเงินเสียที....

ดังนั้นจึงอยากให้พี่ๆหลายๆท่านที่เคยผ่านจุดนี้ เคยมีอารมณ์แบบนี้ทั้งคนที่ประสบความสำเร็จในเวลาอันสั้น
เวลากลางๆ เวลานานๆ และไม่ประสบความสำเร็จเท่าไหร่ มาแชร์ให้น้องๆในที่นี้ได้ฟัง....เพื่อสร้างเป็นแรงบันดาลใจ
กับน้องๆ และแชร์สิ่งที่ต้องแลกไปเพื่อให้ได้มาถึงจุดนั้นว่าต้องทำอะไรบ้างพยายามแค่ไหนบ้าง....

ปล.ขอบคุณจากใจครับ:bow:สำหรับคนที่มาแชร์เพราะผมเชื่อว่ามีหลายคนมากๆๆๆๆๆประสบความสำเร็จ แต่ไม่อยากจะโพสเพราะกลัวคนจะมองในแง่ลบ แต่ผมว่าคงเป็นไปไม่ได้ถ้าจะให้ไม่มีใครมองในแง่ลบแลย แต่สิ่งได้มาคือสร้างพลังให้กับน้องๆและแนวทางเพื่อให้น้องๆได้เดินไปถูกทางได้หลายคนมากๆๆๆ :D
ziannoom

โพสต์ที่ 12

picklife เขียน:ผมเป็นมนุษย์เงินเดือนคนหนึ่งที่ธรรมด๊า ธรรมดา มากๆ
เริ่มลงทุนด้วยเงิน1.5แสน
และใฝ่ฝันว่าวันหนึ่ง(คงอีกนานน๊านนาน :cry: )จะมี10ล้านกับเขาบ้าง

และเชื่อว่าในthaiviคงมีคนที่คล้ายๆผมเยอะม๊ากมาย ที่เริ่มจากมนุษย์เงินเดือน
และหวังว่าวันหนึ่งจะมี10ล้านกับเขาบ้าง เพราะ10ล้านปันผล4%ก็เดือนละ3.3หมื่น
ซึ่งน่าจะเพียงพอกับการที่ไม่ต้องทำงาน มีอิสภาพทางการเงินเสียที....

ดังนั้นจึงอยากให้พี่ๆหลายๆท่านที่เคยผ่านจุดนี้ เคยมีอารมณ์แบบนี้ทั้งคนที่ประสบความสำเร็จในเวลาอันสั้น
เวลากลางๆ เวลานานๆ และไม่ประสบความสำเร็จเท่าไหร่ มาแชร์ให้น้องๆในที่นี้ได้ฟัง....เพื่อสร้างเป็นแรงบันดาลใจ
กับน้องๆ และแชร์สิ่งที่ต้องแลกไปเพื่อให้ได้มาถึงจุดนั้นว่าต้องทำอะไรบ้างพยายามแค่ไหนบ้าง....

ปล.ขอบคุณจากใจครับ:bow:สำหรับคนที่มาแชร์เพราะผมเชื่อว่ามีหลายคนมากๆๆๆๆๆประสบความสำเร็จ แต่ไม่อยากจะโพสเพราะกลัวคนจะมองในแง่ลบ แต่ผมว่าคงเป็นไปไม่ได้ถ้าจะให้ไม่มีใครมองในแง่ลบแลย แต่สิ่งได้มาคือสร้างพลังให้กับน้องๆและแนวทางเพื่อให้น้องๆได้เดินไปถูกทางได้หลายคนมากๆๆๆ :D
มาให้กำลังใจตัวเองด้วยคนครับ
ว่าแต่ว่าคุณ picklife ขยันโพสต์มากตอนนี้ไปสองพันกว่าแล้ว ชื่นชม
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
ทางตัน

โพสต์ที่ 13

ยังอีกไกลเหมือนกันครับ แต่อยากให้พี่ๆ น้อง ที่ผ่านจุดนี้ไปแล้วช่วยมาแชร์ เป็นกำลังใจเล็ก ให้บ้างครับ ตั้งตารอฟัง ครับ กี่ปีถึงผ่านหลักกิโล แปดหลักกันได้ครับ ขอคาระ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 14

เอาด้วยครับ
แต่ผมไม่ได้พูดถึงการมีเงินสิบล้านหรือการนั่งเครื่องบินชั้นหนึ่ง
ผมพูดถึงการแจกเงินสิบล้านและมีเครื่องบินของตัวเอง...จาก ไมเคิล ดักลาส--กอร์ดอน เก็คโค
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ทางตัน

โพสต์ที่ 15

ผมแนะนำ ให้เลือกเส้นทางความสุขของชีวิตก่อนครับ เงินเป็นองค์ประกอบของความสุขครับ แต่เงินไม่สามารถสร้างความสุขได้เสมอไปครับ ดังนั้นผมเสนอว่า Road map ความสุขเป็นเรื่องแรกที่มนุษย์ควรจะทำครับ และต้องไม่ลืมว่า ความสุขไม่ได้หาจากความสำเร็จของ Road map แต่เราต้องสามารถเก็บความสุขได้ตลอดเส้นทางของ Road Mapความสุขครับ ผมคิดว่า Road map ความสุข ควรประกอบด้วย องค์ประกอบที่สำคัญ 5 ส่วนครับ 1 อยู่กับตัวเองให้มีความสุข คือ ร่างกายแข็งแรงครับ ออกกำลังกายอย่างน้อย อาทิตย์ละสามวัน เรียนรู้จิตของตัวเองอยู่ตลอดเวลา ( ฝึกสมาธิครับ ) 2 อยู่กับครอบครัวให้มีความสุข หาเวลาทำกิจกรรม กับภรรยา ลูก และคุณพ่อ คุณแม่ ปู่ ย่าตา ยายครับ 3 อยู่กับงานให้มีความสุข การได้เงินมาแยะ ผมว่าอยู่ในแผนนี้ครับ แต่ไม่ใช่ทั้งหมดของแผนนี้ เพราะผมรู้จักคนมากมากที่มีความสุขกับการทำงานโดยไม่ต้องได้เงิน ถึงแม้จะไม่ใช่ผมก็ตาม ฮิ ฮิ 4 อยู่กับสังคมให้มีความสุข การให้เป็นสุดยอดของการหาความสุข รองเริ่มให้สิครับ แล้วคุณจะรู้ 5 อยู่กับโลกอย่างมีความสุข อย่าผิดความกับความไม่สมหวัง เพราะโลกกำลังบอกเราว่ามีสิ่งสำคัญกว่ารอให้คุณต้องไปทำก่อนเท่านั้นเองครับ ไม่ได้เก่งอะไรครับนำครับ แค่แลกเปลี่ยนให้ฐานะคนอายุพอกัน และกำลังสร้าง Road Map ของความสุขของตัวเองเช่นกันครับ
ทางตัน

โพสต์ที่ 16

ผิดกระทู้ แต่ถือว่าอ่านเพลินนะครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 17

ปักหมุดไว้นะครับ
อีก 10 ปีจะมาต่อ :B
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
AleAle

โพสต์ที่ 18

10 ล้าน เป้าหมายอิสรภาพของผมเหมือนกันครับ :)
My House
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 19

ขอฝันด้วยคนครับ แอบฝันไกลๆจะได้ไปให้ถึง หุหุ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 20

ตั้งแต่เด็กผมไม่เคยสนใจเก็บเงินออม ที่บ้านผมไม่มีวัฒนธรรมการออมเงิน... ผมเริ่มต้นลงทุนเพราะผมได้เรียนเศรษฐศาตร์ ได้เรียนวิชาการเงินมา 1 ตัว... และได้ความรู้ว่าพลังแห่งการทบต้นมันทำให้เราสามารถมีเงินใช้ได้โดยไม่ต้องทำงาน... จึงเป็นจุดเริ่มต้นให้ผมสนใจการลงทุน... อาจกล่าวได้ว่า... ความขี้เกียจ เป็นบ่อเกิดของ ความขยัน

ผมเริ่มต้นจากเงิน 2 หมื่นกว่าบาท เมื่ออายุ 23 ปี จากการขายประกันชีวิตที่แม่ทำเอาไว้ให้สมัยเด็กๆ...​ ทำงานเป็นพนักงานกินเงินเดือนในธนาคารแห่งหนึ่ง... เก็บเงินลงทุนมาเรื่อยๆ ทุกๆ เดือน มากบ้าง น้อยบ้าง... โดยยึดหลักการลงทุนแบบเน้นคุณค่ามาตลอด... ตั้งเป้าเอาไว้ว่าจะเกษียณอย่างเร็วอายุ 35 ปี อย่างช้าขอ 40 ปี...

ปัจจุบันผ่าน 10 ล้านบาทแรกมาได้แล้ว... เป้าหมายต่างๆ ได้ผ่านมาก่อนที่อายุจะถึง 30 ปี...

ความรู้สึกในการผ่าน 10 ล้านบาทแรกได้... มีความสุขเทียบไม่ได้กับ 1 ล้านบาทแรก... และ ประสบการณ์ 1 ล้านบาทแรก ก็เทียบไม่ได้กับที่ผ่าน 1 แสนบาทแรก

ในขณะที่ 10 ล้านที่ 2 ก็เป็นความสุขที่ร้อนๆ แห้งๆ ประเดี๋ยวประด๋าว... ซึ่งพอที่จะอนุมานสิ่งที่จะเกิดขึ้นต่อไปได้กับเงินล้านต่อๆ ไปได้...

ในขณะที่... ความทุกข์กลับเพิ่มพูนขึ้นเรื่อยๆ...​ ความโลภ ความทะยานอยาก ความหลงตัวเอง กลับกองสุมในใจหนักขึ้นเรื่อยๆ... จนเป็นทุกข์มากยิ่งขึ้นเรื่อยๆ

จึงย้อนกลับมาเป็นคำถามในชีวิตว่า... เป้าหมายทางด้านตัวเงินเราถึงแล้ว แต่ทำไมชีวิตกลับไม่มีความสุขเหมือนสมัยยังเป็นเด็ก สมัยยังเรียนหนังสือ... เป้าหมาย 10 ล้านบาท ควรแล้วหรือ ที่จะเป็นเป้าหมายหลักของชีวิต?

อย่างไรก็ตาม...​ ผมขอสรุป สิ่งที่น่าจะเป็น Key Success ที่จะทำเป้าหมายให้บรรลุได้ ดังนี้ครับ
1. ต้องมีหลักการ แนวคิด ที่ถูกต้อง รวมไปถึงศรัทธาที่เราเชื่อมั่นในแนวทางอย่างไม่สั่นคลอน
2. มีความพากเพียร ขยัน ขันแข็ง ที่จะทำงาน ทำการบ้าน ในงานที่ถูกต้อง
3. มีสติ และสมาธิ ตั้งมั่นอยู่ในสิ่งที่เราเพียรกระทำ และมีความพึงพอใจในการกระทำงานนั้นๆ ทั้งนี้พยายาม focus ความสุข ความพึงพอใจระหว่างทำการบ้าน อย่าไป focus ไปที่ความสุขที่จะได้จากผลจากการกระทำ (หุ้นขึ้น) เพราะ ความสุขที่เกิดขึ้นระหว่างการได้ศึกษาเห็นกิจการเจ๋งๆ ความสุขที่ได้จากความรู้ระหว่างศึกษาหุ้น มีค่ามากกว่าความสุขเวลาหุ้นขึ้น และเป็นความสุขที่จีรังมากกว่า
4. คบหากัลยาณมิตร ซึ่งเพื่อนที่ดีจะชักนำกันและกันไปสู่สิ่งดีๆ และจะเป็นกำลังใจให้แก่กันและกันในการทำการบ้าน รวมไปถึงการใช้ชีวิตอย่างมีความสุข

ถ้าทำ 4 ข้อนี้ได้...​ เป้าหมายไหนก็ถึงได้ทั้งนั้นครับ... ผมเชื่อ... และทั้ง 4 ข้อนี้ผมเรียงตามลำดับความสำคัญสำหรับตัวผมครับ...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Chaoyang

โพสต์ที่ 21

น่านับถือคุณ Picotos จริงๆ :cool:
ซากคน

โพสต์ที่ 22

picatos เขียน:จึงย้อนกลับมาเป็นคำถามในชีวิตว่า... เป้าหมายทางด้านตัวเงินเราถึงแล้ว แต่ทำไมชีวิตกลับไม่มีความสุขเหมือนสมัยยังเป็นเด็ก สมัยยังเรียนหนังสือ... เป้าหมาย 10 ล้านบาท ควรแล้วหรือ ที่จะเป็นเป้าหมายหลักของชีวิต?
ความสุข vs เงินทอง เป็นเรื่องราวที่ผมได้ยินข้อสรุปแบบเดียวกับพี่ มาหลายคนแล้ว ผมคิดว่า อย่างน้อยที่สุด ก็เหมือนป้ายเตือน สัญญาณเตือนภัย ให้เราอย่าเร่งรัดอะไรมากไป
จนเบรกแตก overhaul ทำให้ต้องเสียเวลาพักฟื้นนาน

ผมคิดว่ามันเป็นประสบการณ์ที่นักเดินทางต้องเจอ จึงจักเกิดความตระหนักรู้ ทะลุทะลวงเข้าไปในก้นบึ้งหัวใจของคนๆนั้น ทัศนคติของคนใหม่ๆที่ยังไม่เจอ จึงยากที่จะเปลี่ยน ดังคำผู้ใหญ่สอนสั่งว่า แล้ววันนึงเราจะค้นเจอตัวเราเอง เมื่อวันนั้นมาถึง

ผมต่างกับพี่ picatos นิดนึงตรงที่ ผมในวัยเด็กนั้นแทบหาความสุข ความสงบในใจไม่ได้ยิ่งกว่า ตอนนี้เสียอีก :lol: ความรู้สึกที่ว่า ยิ่งไล่ล่า ทุกข์ยิ่งตรอมตรมนั้น เกิดขึ้นกับผมตั้งแต่อายุ 13 ปี ในฐานะนักเรียนที่ต้องการเป็นสุดยอดของ รร. เป็นที่ยอมรับของเพื่อน และครูอาจารย์ จนมาสิ้นสุดที่มหาวิทยาลัย ปี4

เรื่องออมเงินนั้นอยู่ใน DNA ผมตั้งแต่ ป.4 เพราะเหตุบังเอิญที่ไม่มีเงินซื้อของเล่นราคา 4 พันกว่าบาทในตอนนั้นได้ กอปรกับ เห็นฉาก Hijack ทำกระเป๋าเงินตกจากเครื่องบิน แล้ว US. DOLLARS นับหมื่นๆๆๆใบร่วงหล่นจากฟากฟ้าพร้อมๆกัน ทำให้อยากมี อยากได้ เป็นจุดเริ่มต้นของเป้าหมายที่จับต้องได้ในทุกวันนี้

หลังออกจากรั้วมหาลัย รวมๆ ผมมีความสุขมากกว่า สมัยเมื่อเป็นเด็ก แม้ว่าจะมีหน้าที่ ความรับผิดชอบมากขึ้นจากงานที่ทำ แต่ผมกลับมีอิสระที่จะคิด พูด ทำ ตามที่ตั้งใจไว้ได้เกือบทั้งหมด ไม่ต้องกลัวใครไม่รัก ไม่ต้องกลัวใครไม่ยอมรับ โดยเฉพาะหลังเลิกงานแล้ว ไม่มีใครมาห้ามผมได้แม้แต่คนที่บ้าน :lovl:
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
yos3000

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณคำแนะนำ ของคุณpicatos ครับ นับถือจริงๆครับ
crt2000th
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 24

picatos เขียน:ตั้งแต่เด็กผมไม่เคยสนใจเก็บเงินออม ที่บ้านผมไม่มีวัฒนธรรมการออมเงิน... ผมเริ่มต้นลงทุนเพราะผมได้เรียนเศรษฐศาตร์ ได้เรียนวิชาการเงินมา 1 ตัว... และได้ความรู้ว่าพลังแห่งการทบต้นมันทำให้เราสามารถมีเงินใช้ได้โดยไม่ต้องทำงาน... จึงเป็นจุดเริ่มต้นให้ผมสนใจการลงทุน... อาจกล่าวได้ว่า... ความขี้เกียจ เป็นบ่อเกิดของ ความขยัน

ผมเริ่มต้นจากเงิน 2 หมื่นกว่าบาท เมื่ออายุ 23 ปี จากการขายประกันชีวิตที่แม่ทำเอาไว้ให้สมัยเด็กๆ...​ ทำงานเป็นพนักงานกินเงินเดือนในธนาคารแห่งหนึ่ง... เก็บเงินลงทุนมาเรื่อยๆ ทุกๆ เดือน มากบ้าง น้อยบ้าง... โดยยึดหลักการลงทุนแบบเน้นคุณค่ามาตลอด... ตั้งเป้าเอาไว้ว่าจะเกษียณอย่างเร็วอายุ 35 ปี อย่างช้าขอ 40 ปี...

ปัจจุบันผ่าน 10 ล้านบาทแรกมาได้แล้ว... เป้าหมายต่างๆ ได้ผ่านมาก่อนที่อายุจะถึง 30 ปี...

ความรู้สึกในการผ่าน 10 ล้านบาทแรกได้... มีความสุขเทียบไม่ได้กับ 1 ล้านบาทแรก... และ ประสบการณ์ 1 ล้านบาทแรก ก็เทียบไม่ได้กับที่ผ่าน 1 แสนบาทแรก

ยอดเยี่ยมมากครับ

ในขณะที่ 10 ล้านที่ 2 ก็เป็นความสุขที่ร้อนๆ แห้งๆ ประเดี๋ยวประด๋าว... ซึ่งพอที่จะอนุมานสิ่งที่จะเกิดขึ้นต่อไปได้กับเงินล้านต่อๆ ไปได้...

ในขณะที่... ความทุกข์กลับเพิ่มพูนขึ้นเรื่อยๆ...​ ความโลภ ความทะยานอยาก ความหลงตัวเอง กลับกองสุมในใจหนักขึ้นเรื่อยๆ... จนเป็นทุกข์มากยิ่งขึ้นเรื่อยๆ

จึงย้อนกลับมาเป็นคำถามในชีวิตว่า... เป้าหมายทางด้านตัวเงินเราถึงแล้ว แต่ทำไมชีวิตกลับไม่มีความสุขเหมือนสมัยยังเป็นเด็ก สมัยยังเรียนหนังสือ... เป้าหมาย 10 ล้านบาท ควรแล้วหรือ ที่จะเป็นเป้าหมายหลักของชีวิต?

อย่างไรก็ตาม...​ ผมขอสรุป สิ่งที่น่าจะเป็น Key Success ที่จะทำเป้าหมายให้บรรลุได้ ดังนี้ครับ
1. ต้องมีหลักการ แนวคิด ที่ถูกต้อง รวมไปถึงศรัทธาที่เราเชื่อมั่นในแนวทางอย่างไม่สั่นคลอน
2. มีความพากเพียร ขยัน ขันแข็ง ที่จะทำงาน ทำการบ้าน ในงานที่ถูกต้อง
3. มีสติ และสมาธิ ตั้งมั่นอยู่ในสิ่งที่เราเพียรกระทำ และมีความพึงพอใจในการกระทำงานนั้นๆ ทั้งนี้พยายาม focus ความสุข ความพึงพอใจระหว่างทำการบ้าน อย่าไป focus ไปที่ความสุขที่จะได้จากผลจากการกระทำ (หุ้นขึ้น) เพราะ ความสุขที่เกิดขึ้นระหว่างการได้ศึกษาเห็นกิจการเจ๋งๆ ความสุขที่ได้จากความรู้ระหว่างศึกษาหุ้น มีค่ามากกว่าความสุขเวลาหุ้นขึ้น และเป็นความสุขที่จีรังมากกว่า
4. คบหากัลยาณมิตร ซึ่งเพื่อนที่ดีจะชักนำกันและกันไปสู่สิ่งดีๆ และจะเป็นกำลังใจให้แก่กันและกันในการทำการบ้าน รวมไปถึงการใช้ชีวิตอย่างมีความสุข

ถ้าทำ 4 ข้อนี้ได้...​ เป้าหมายไหนก็ถึงได้ทั้งนั้นครับ... ผมเชื่อ... และทั้ง 4 ข้อนี้ผมเรียงตามลำดับความสำคัญสำหรับตัวผมครับ...
Peyton

โพสต์ที่ 25

เป้าหมายคล้ายๆกันเลย ... ทั้ง 1 ล้านแรก จากนั้นก็หลัก 10 ล้าน .... คิดว่าคงมีคนตั้งเป้าหมายแบบนี้หลายคนเหมือนกัน (รวมถึงผมด้วย)

ส่วนเรื่องเงินๆ ทองๆ ... ตามที่มีคนพูด เงินซื้อความสุขไม่ได้เสมอไป นั่นจริงแน่นอนครับ ...แต่ก็จำเป็นต้องมี ไม่งั้นก็อดตาย ไม่มีค่าอาหาร ค่าที่อยู่อาศัย ค่ารักษาพยาบาลได้เหมือนกัน

ส่วนมีมากมีน้อย แล้วจะมีความสุข หรือเป็นทุกข์ นั่นก็ขึ้นอยู่กับความพอเพียงของแต่ละคน บางคนมีพอรต์ 10 ล้าน แล้วอาจจะไม่มีความสุขเท่าคนที่มี พอรต์หลักแสนก็ได้ :D
panwasit

โพสต์ที่ 26

ไม่ขออะไรมาก ขอซัก 20ล้าน ก็พอแล้ว
เพราะคิดเป็นเดือน กินปัญผล น่าจะตกประมาณ ล้านละ 3000 บาทต่อเดือน (กะๆเอานะ)

ว่าแต่คงอีกนานแสนนาน (10 ปี 20ปี ) แต่ก็จะรอวันนั้น สู้ต่อไป ตัวผมเอง ^^
ปล ความเห็นส่วนตัว
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 27

ถ้าผมจำไม่ผิด เมื่อประมาณ 4-5 ปีก่อน (ก่อน Subprime )
มีการตอบโพลขนาด Port ของชาว Thai VI ปรากฎว่าส่วนใหญ่
Port จะต่ำกว่า 5 ล้าน มีน้อยมากที่เกิน 10 ล้าน
แต่ล่าสุด Port ของชาว Thai VI มีจำนวนมากที่เกิน
10 ล้าน แสดงว่า วิธี VI น่าจะใช้ได้ผล ผมจึงหวังว่า
อีก 5 ปีข้างหน้า โพลจะออกมาว่า Port ของชาว Thai VI
ส่วนใหญ่จะเกิน 8 หลัก
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 28

เหมือนฝันครับ

ไม่คิดว่ามันจะมา แต่มันก็มา
ผมเดินตามความฝันและความหวังของตนเองที่มีมาแต่ก่อน
เป้าหมายคือการชนะตนเอง กับการคาดหวังผลตอบแทนปีละ 25%
ก้าวเดินไปเรื่อย ไม่ว่าจะกี่ร้อย กี่วัน ก็เดินไปเรื่อยๆ โดยไม่ย่อท้อ ต่อกิเลสและสิ่งยั่วใจรอบตัว

มุ่งมั่นไปข้างหน้า โดยศรัทธาในสิ่งที่เชื่อ และสิ่งที่เราได้กระทำ
รักษาวินัยการลงทุน เรียนสิ่งใหม่ๆ ยอมรับคำติเตียน ปรับแก้สิ่งที่เราผิดพลาด
พูดคุยกับคนให้หลากหลาย เพื่อเปิดมุมมองให้กว้างขึ้น

รู้จิต รู้สติ รู้ว่าตนกำลังทำอะไร ย้ำเตือนถึงความหวัง และความฝัน ของตนเองอยู่เสมอ
เดินตามความฝันนั้น ก้าวต่อไปภายใต้เส้นทางที่เราเชื่อ
ขอเพียงอย่าสิ้นหวัง
ในไม่ช้าแล้ว เราก็จะพบว่า

ความฝันมันกลายเป็นจริงแล้ว
Tibular

โพสต์ที่ 29

จากหนังสือของ ดร.

เป้าหมายของการบรรลุผลในการลงทุน คงต้องใช้เกณฑ์ และเงื่อนไขดังนี้

1 มีเงินประมาณ 1 ล้านดอลล์ขี้นไป หรือก็ประมาณ 30-40 ล้านบาทขี้นไป (เงื่อนไขข้อนี้อาจจะง่ายสำหรับคนที่มีเงินต้นเยอะแล้ว แต่ต้องดูข้อต่อไป)

2 ต้องลงทุนมาไม่น้อยกว่า 10 ปี (ข้อนี้ก็จะจำกัดคนที่มีเงินเยอะๆตั้งแต่เริ่มแรก)

3 พอร์ตต้องเติบโตจากเงินเริ่มต้น 10 เท่า (เงินก้อนแรกนะคับ ทีนี้ถ้ามีเงินเพิ่มเติมมาเรื่อยๆล่ะพอร์ตก็โตได้เหมือนกัน แต่เด๋วก่อนมีเงื่อนไขต่อไปอีก)

4 ต้องทำผลตอบแทนได้ 15% ทบต้น 10 ปีขึ้นไป (อันนี้เป็นตัววัดได้เลย ถ้าเป็นคนที่เพิ่มเงินมาเรื่อยๆ คุณก็ต้องทำผลตอบแทนให้ได้ 15% จากเงินนั้น)

นับว่าหินทีเดียว สำหรับเงื่อนไขที่จะได้ชื่อว่า เซียนหุ้นตัวจริง

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็เป็นเงื่อนไขสำหรับนักลงทุนพันธุ์แท้ที่มุ่งมั่นวัดผลการลงทุนอย่างจริงจังนะคับ

และก็อยากให้ข้อเสนอว่า อย่าไปกังวลในการหาเงินเยอะๆมากนัก เงินมันวัดอะไรไม่ได้หรอกคับ มันไม่รู้สึก

คุณต่างหากที่ยังรู้สึกอยู่ อย่างน้อยเงินก็ซื้อเวลาให้กลับคืนมาไม่ได้หรอกคับ

อย่าเป็นคนหน้าเงิน จนเงินเป็นนายเราคับ

ปล่อยวางเสียบ้าง...แล้วชีวิตจะมีความสุข
zen000

โพสต์ที่ 30

คุณ picatos ยังยอดเยี่ยมเหมือนเดิม
แต่ทุกข์ที่เกิดจากภายในจะดับได้ด้วยธรรมะนะครับ
เพราะธรรมะจะช่วยให้เราตาสว่าง เห็นเหตุแห่งทุกข์ครับ
ต้องขอบคุณ จขกท ที่ทำให้มีเพื่อนๆเข้ามา share ประสบการณ์
และข้อคิดดีๆ