10 ล้านบาทแรกในชีวิต (ลอกจาก Post คุณ Skyforever)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
kanok891
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: 10 ล้านบาทแรกในชีวิต (ลอกจาก Post คุณ Skyforever)

โพสต์ที่ 211

ขอปักหมุดครับ
nuttagan

Re: 10 ล้านบาทแรกในชีวิต (ลอกจาก Post คุณ Skyforever)

โพสต์ที่ 212

กำลังตามไปอย่างช้าช้าครับ
DOKOBI

โพสต์ที่ 213

เป้าหมายที่ยิ่งใหญ่ ต้องใช้เวลาและความมุ่งมานะอย่างไม่ย่อท้อ
อิสระภาพในการใช้ชีวิตที่อยากให้เป็นคุณกำหนดเอง
yakjabon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 214

xsutt เขียน:
xsutt เขียน:Port ยังไม่ถึงแปดหลัก แต่วันนี้ขอมาปักหมุด ได้ milestone มูลค่าในพอร์ตโตขึ้นมาจนเท่ากับหนี้บ้านที่เหลืออยู่ครับ เมื่อห้าปีที่แล้วพอร์ตวิ่งมาจากหลักแสน หนี้บ้านลงมาจากห้าล้านกว่า วันนี้เท่ากันแล้ว เป้าต่อไป หวังว่าพอร์ตจะแซงหนี้บ้านไปเยอะ ๆ จนเอาออกมาโปะบ้านได้หมดและเหลือเงินในพอร์ตครึ่งของแปดหลักครับ

ปล. ยังไม่นับหนี้คอนโดที่ซื้อไว้ให้เช่า แพงกว่าบ้านอีก
พิมพ์ด้วยมือถือ ผิดหลายคำเลย ขอแก้คำผิดหน่อยครับ
555 ยินดีด้วยครับพี่ พึ่งเห็นว่ามาปักหมุดด้วยเหมือนกัน ขอให้สมหวังโดยไว ร่ำรวย สุขสันต์มากๆนะครับ :D
Invincible MOS is knowing what you're doing
fewcentsport

โพสต์ที่ 215

เห็นช่วงนี้ จะมีกระทู้ส่วนใหญ่จะเตือนเกี่ยวกับตลาดมาก และเดี๋ยวนี้มีคนเข้ามาสนใจลงทุนกันมาก กระทู้จากคนเก่ง ๆ ก็ไม่ค่อยได้เห็นแล้ว เข้าใจว่าเก็บตัวเงียบ สงบ และรออะไรบางอย่างอยู่ ส่วนใหญ่จะเป็นบทความจากกูรูเอามาลงกัน
ผมว่าง ๆ อยู่เพราะใกล้ปีใหม่ ก็เลยขุดกระทู้นี้ขึ้นมา อยากโชว์บ้าง บวกให้กำลังใจ และอยากให้นักลงทุนรุ่นใหม่มองการลงทุนระยะยาว ๆ เป็นสิ่งที่น่าสนใจ มากกว่าการเก็งกำไร
ผมเริ่มลงทุนตั้งแต่ปี 2544 หุ้นตัวแรก คือ ptt จนปัจจุบันก็ประมาณ 13 ปี จากเงินลงทุนเริ่มต้นที่ 17,500 บาท จอง ptt ได้ 1,000 หุ้น ราคา 35 บาท ต่อหุ้น แต่ลงทุนคนละครึ่งกับแฟน นั่นคือที่มาของเงินลงทุนดังกล่าว
เรียกได้ว่าผ่าน 1 รอบของการลงทุนมาแล้ว ผ่านช่วงเวลาที่ทดสอบจิตใจที่โหดร้ายที่สุดมาแล้ว ช่างสนุกเสียนี่กระไร จนปัจจุบันพอร์ตก็ทะลุตามหัวข้อกระทู้แหละครับ
ผมยังมีเวลาในการลงทุนอีกเยอะ อายุก็ยังไม่ถึง 40 ปี ผมเชื่อว่าตลาดก็จะต้องเจอสภาวะที่เลวร้าย และก็จะเจอช่วงที่ดีอีกหลายต่อหลายครั้ง
ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคน สิ่งสำคัญ คือ เป้าหมายที่ต้องตั้งให้ชัดเจน ส่วนวิธีการก็เป็นรายละเอียดที่แตกต่างกันในแต่ละคน
สุขสันต์วันปีใหม่ครับ

fewcentsport
[email protected]
แนบไฟล์

zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 216

เห็น graph ของคุณ fewcentsport แล้วต้องบอกว่า graph สวยมากครับ ไม่มีลดเลยสักปีเดียว เก่งจังเลย
birthboro

โพสต์ที่ 217

10  เท่าใน 6 ปี ยินดีด้วยนะครับสุดยอดมากๆ :D
My House
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 218

ลงทุนมาตั้งแต่ปี 53 เงินต้น 200000 ทำงานเอาเงินมาลงเพิ่มทุกเดือน มากบ้างน้อยบ้าง ไม่ได้ลงแต่หุ้นอย่างเดียว ลงอย่างอื่นด้วย พันธบัตร LTF ประกัน ฝากประจำ แต่หุ้นเยอะที่สุด ~70% ปีนี้ก็มาถึงหลักที่แปดแล้ว แง่คิดมุมมองก็ได้มาอยากเอามาแบ่งปัน ผมขอสรุปเป็นข้อๆนะครับ แต่คงไม่ได้เจาะลงไปในรายละเอียดเรื่องหุ้นนะครับ

1. เก็บให้เยอะ ใช้ให้น้อยเท่าที่จำเป็น อย่าฟุ้งเฟ้อ ผมมีครอบครัวมีลูกแล้ว ผมเก็บเงินได้เกิน 50%ของรายได้รวม อย่าตามกระแสสังคมมากไปเพราะมันจะทำให้เราเกิดความอยาก แต่ก็ไม่ใช่ว่าไม่ใช้เลยนะครับมันอึดอัด 55

2. มีบ้านให้ได้ก่อน ผมเคยอ่านหนังสือบางเล่มเขาจะแนะนำให้มีบ้านก่อนลงทุน ของผมเองมีบ้านก่อนลงทุน เข้าใจเลยว่าทำไม เพราะเวลาเราลงทุนมันจะสบายตัวมาก มันมีผลต่ออารมณ์ในการลงทุนจริงๆ เพื่อนผมบางคนลงทุนอยู่ ตอนหลังมีเหตุต้องซื้อบ้าน ผมคุยกับเขาแล้วผมรู้สึกว่าเขาจะใจร้อนมากขึ้น พยายามจะทำให้ตลาดมัน easy money ซึ่งมันไม่ใช่ มันจะส่งผลต่อการตัดสินใจเราอย่างมาก

3. นอกจากมีบ้านแล้ว พยายามก่อหนี้ให้น้อยที่สุด ทุกๆทาง รวมถึงการเล่นมาจิ้นด้วย แต่อันนี้ก็แล้วแต่เทคนิกแต่ละคน บางคนเก่งทำได้ก็ดีครับ

4. เปิดใจยอมรับการลงทุนแนวทางอื่น นำมาประยุกต์ให้เข้ากับตัวเอง ให้มันตรงจริตตัวเอง ต้องยอมรับว่าไม่มีวิธีการลงทุนใดๆที่จะชนะได้ทุกตลาด แม้กระทั้งว่าในบางครั้งการถอยออกมาจากตลาดก็เป็นกลยุทธ์ที่ดี

5. การกระจายลงทุนในสินทรัพย์อื่นๆที่ช่วยสร้างกระแสเงินสด นอกจากหุ้น มันก็ช่วยทำให้เราสบายตัวสบายใจมากขึ้น อันนี้ก็แล้วแต่คนอีกเช่นกัน บางคนลงหุ้น 100%แล้วสบายใจก็โอเค แต่สำหรับคนที่ต้องถือหุ้น 100% แล้วรู้สึกไม่สบายตัว เป็นกังวล ผมก็ฝากไว้คิด เพราะส่วนตัวผมมันทำให้ผมสบายใจในการลงทุนในหุ้นมากขึ้น

ผมก็มีเป้าหมายคร่าวๆ คือ พยายามสร้างกระแสเงินสดให้เพียงพอค่าใช้จ่ายเท่านั้น ก็เป็นอย่างที่ทุกๆคนตั้งเป้าไว้เหมือนกัน ผมไม่เคยกำหนดเป้าหมายว่าต้องถึง 7หลัก 8หลัก หรือ9หลัก เพราะการใช้ชีวิตผมก็เหมือนเดิม ตอนนี้มี8หลัก วิถีชีวิตก็เหมือนกับตอนไม่มี จริงอยู่ว่าชีวิตมันดีขึ้น ไม่ติดๆขัดๆ สิ่งที่แตกต่างมากขึ้นก็คือเวลา ทุกวันนี้ผมรู้สึกว่าผมโชคดีและดีใจมากที่มีเวลาให้ลูกและครอบครัวได้มากอย่างที่ควรจะเป็น
ขอบคุณโชคชะตาที่ทำให้ผมมารู้จักกับคำว่าลงทุน ขอบคุณพี่เพื่อนนักลงทุนที่คอยช่วยเหลือ แม้ผมจะรู้จักใครๆน้อย แต่มีพี่อยู่ท่านนึงที่ผมรักและเคารพมาก ที่คอยช่วยเหลือแนะนำ ผมเสมอตลอดเวลา 3 ปีที่ผมได้รู้จัก
ปล.อยู่ดีๆก็อยากมาแชร์ สวัสดีปีใหม่ทุกคนนะครับ
YouTube

โพสต์ที่ 219

ผมอยากให้พอร์ตโตไปถึงอย่างน้อย 1 million USD ครับ
แล้วจะถอนไปฝากสหกรณ์ กินดอกร้อยละ 3.75% (ไม่เสียดอกเบี้ย)
ก็ตกได้เงินสดใช้หรือเก็บ ประมาณ 100,000+ บาท/เดือน

หลังจากนั้น ก็ยังทำงานเดิมไปด้วย เพราะรักงานที่ทำมากครับ
แต่จะวอนขอให้ภรรยาเลิกทำงาน มาพักผ่อนสบายๆ เสียที
(ตอนนี้ก็ขอให้เลิกทำงานอยู่ แต่ภรรยาคงกลัวว่ายังมี security ไม่เพียงพอ)
.. รักเมีย อยากให้เมียสบาย ต้องลงทุนให้ได้ผลดี ..
CONNICHIWA
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 220

ขอปักหมุดไว้ก่อน ตอนนี้มาได้เกือบครึ่งทางแล้ว พอร์ทขึ้นมาช่วงวิกฤตโควิดแท้ๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 221

ส.สลึง เขียน:
อาทิตย์ ม.ค. 09, 2011 10:03 pm
ปักหมุดไว้นะครับ
อีก 10 ปีจะมาต่อ :B
เจอข้อความตัวเองแล้วขำตกเก้าอี้ :mrgreen:

แม้ว่าจะล่วงเลยสิบปีมาแล้ว
แต่ก็ขออนุญาตกลับมาเจิม
เพื่อเล่าสู่กันฟังครับ

หนึ่ง.
การลงทุนแบบเน้นคุณค่า
เป็นการลงทุนที่ให้ผลตอบแทนในระดับดีถึงดีมาก
แต่ความเสี่ยงต่ำ
และสามารถพาผมทะลุเป้าหมายมาได้

สอง.
ผมทะลุเป้าหมายมาโดยไม่ได้ใช้กราฟ
หรือวิชาความรู้ทางเทคนิคเลย
(แม้จะเคยแอบไปฟังไปเรียนมาก่อนหน้านั้นบ้าง)
มาร์จิ้นก็ไม่มี ไม่เคยใช้ครับ

สาม.
ผมเริ่มด้วยเงินต้นจากศูนย์
คือศูนย์จริงๆ คือไม่มีเลย
โดยเรียนจบ ป.ตรี มาพร้อมกับหนี้ กยศ.
เรียนจบแล้วก็ใช้หนี้ก่อน
เริ่มออมเงินก็เริ่มตั้งแต่เก็บเดือนละ 500 บาท

สี่.
อย่าลืมดูแลคนที่เรารัก
และผู้ที่มีบุญคุณกับเรา
แม้แต่สุขภาพร่างกายเราเองก็อย่าลืม
ส่วนตัวเพราะผมคิดว่าร่างกายนี้
เป็นมรดกเดียวจากพ่อและแม่ของเราจริงๆ
ถ้าเราไม่ดูแลให้ดี
ก็ไม่ต่างอะไรกับการอกตัญญูท่าน

ห้า.
รู้สึกว่าหามามากพอแล้ว
ก็อย่าลืมหยิบยื่นโอกาสกลับคืนสู่สังคมบ้าง
ตามเหมาะตามควร
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
odin
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 222

odin เขียน:
จันทร์ ม.ค. 14, 2013 11:59 pm
ขอลงชื่อด้วยคนนะครับ เริ่มจากเงินเก็บทั้งหมดจากการทำงานมา4ปี "8แสน"
ลงทุนแบบVI+ใส่เงินระหว่างทางประมาณ2แสน จนปัจจุบัน เกือบ2ปีแล้ว ตอนนี้ประมาณ2ล้านกว่าๆ
10ล้านแล้วจะมาใหม่นะครับ อิอิ

ขอบคุณทุกท่านที่ทั้งให้กำลังใจและข้อแนะนำดีๆครับ สู้ๆครับ :D
จะสิบปีแล้วรึนี่ วันเวลาล่วงเลยผ่าน ปัจจุบันถึงแม้จะทำได้ตามที่หวัง แต่ความสุขไม่ได้มากขึ้นดังที่คิดไว้ สงสัยต้องกลับมาทบทวนตัวเอง :|
“Compound interest is the eighth wonder of the world. He who understands it, earn it ; he who doesn’t, pays it.”
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 223

yakjabon เขียน:
อาทิตย์ ธ.ค. 09, 2012 8:02 am
น้องใหม่ ขอปักหลักด้วยครับ :B .. ขอสัญญากับตัวเองว่าจะทำเต็มที่และไม่ท้อ .. อีก 10 ปีเราเจอกัน 10M :-D !
กลับมาแล้ว 10 ปีพอดี ที่ทำได้ตามที่เคยสัญญาไว้กับตัวเองในกระทู้นี้ จริงๆเกิน 10M ไปเร็วกว่าที่คาดไว้สักครึ่งเวลาได้ แต่หนทางใดๆย่อมมีความไม่แน่นอน ทั้งวันที่อะไรๆก็เป็นใจและวันที่อะไรๆก็ดูจะไม่เป็นดั่งคิดซะหมด ฉะนั้นจะดำเนินชีวิตต่อไปอย่างระมัดระวัง และเข้าใจในสัจธรรมให้มากที่สุด :)
Invincible MOS is knowing what you're doing
Eiei_99

โพสต์ที่ 224

ปักไว้ วันไหนพอร์ทเกิน 10 ล้าน จะมาแชร์ครับ
ช่างลงทุน
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 225

ถ้าพรอตผมถึง 10 ล้านบาท
ผมจะมาแชร์ใน กระทู้นี้นะครับ
ขอบคุณทุกบทความที่พี่ๆมาแชร์ในนี้ครับ
kosin.investor

โพสต์ที่ 226

ล้านแรกผม ผมซื้อ หุ้นค้าปลีกภูธรตัวหนึ่ง ช่วงกลางปี 2561
จำนวน 282,000 หุ้น ที่ทุน 1.41฿
ถือมาจนถึงปัจจุบันยังไม่ได้ขายเลยครับ และซื้อเพิ่มอีกนิดหน่อย
เป็นหุ้นเด้งตัวแรกในชีวิตของการลงทุน ติดใจเลยครับ

เป้าหมาย 10 ล้านนี้ ผมคิดว่าต้องรอจังหวะหาหุ้นพื้นฐานดีที่คนไม่ค่อยรู้จักให้ได้เท่านั้นที่จะทำให้ กำไรเป็นเด้งๆและถึงเป้าหมายโดยเร็ว

แนวคิดในการลงทุนของผม คือ
1. มีความเห็นให้ถูกต้อง
2. ทนในสิ่งที่คนอื่นทนได้ยาก