ขายหุ้นหลบ XD

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

ขายหุ้นหลบ XD

โพสต์ที่ 1

"ขายหุ้น หลบ XD ประหยัดเงินที่ต้องเสียภาษี"

พอดีช่วงนี้เป็นช่วงเทศการขอคืนภาษี
ผมนั่งนึกถึง ท่านเศรษฐี เจ้าสัว และ เสี่ย ๆ ทั้งหลาย
ที่ได้รับ เงินปันผล มากระดับต้องเสียภาษีระดับ 37%

(เงินได้สุทธิ 4,000,000 บาท จ่ายภาษี 30% คือ 1,035,000
เงินได้สุทธิ ส่วนเกิน 4,000,000 บาทจ่ายให้รัฐ 37%)

การขายหุ้นออกก่อนขึ้น XD แล้วซื้อคืนหลัง XD คุ้มไหมครับ

ขอความเห็นหน่อยครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
petro-expert
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขายหุ้นหลบ XD

โพสต์ที่ 2

สำหรับผมจะรับ XD แต่ไม่นำเงินปันผลมาคิดรวมรายได้ครับ เพราะเราโดนหักภาษีเงินปันผล 10 % อยู่แล้วครับ มีวิธีที่ดีกว่านี้ไหมครับ
ถ้าไม่เคยผิดพลาด คงยังเรียกตัวเอง ว่านักลงทุนมืออาชีพ ไม่ได้
picklife

โพสต์ที่ 3

dome@perth เขียน:"ขายหุ้น หลบ XD ประหยัดเงินที่ต้องเสียภาษี"

พอดีช่วงนี้เป็นช่วงเทศการขอคืนภาษี
ผมนั่งนึกถึง ท่านเศรษฐี เจ้าสัว และ เสี่ย ๆ ทั้งหลาย
ที่ได้รับ เงินปันผล มากระดับต้องเสียภาษีระดับ 37%

(เงินได้สุทธิ 4,000,000 บาท จ่ายภาษี 30% คือ 1,035,000
เงินได้สุทธิ ส่วนเกิน 4,000,000 บาทจ่ายให้รัฐ 37%)

การขายหุ้นออกก่อนขึ้น XD แล้วซื้อคืนหลัง XD คุ้มไหมครับ

ขอความเห็นหน่อยครับ
ผมทำประจำครับพี่โดม555+
เพราะสมมุติได้ปันผล100%ได้จริงก็แค่63-90% แล้วแต่Rateภาษีแต่ละคน
แต่หากเราขายราคาปิดแล้วซื้อราคาเปิดโดยมากจะต่างกันเท่ากับxdพอดี
และยังพอถ้าหุ้นดีจริงไม่นานก็จะกลับมาจุดที่ปันผลฟรี
ซึ่งสิ่งที่ต้องพิจารณาคือ
1.ถ้ามันเท่ากับxdพอดีเลย ความต่างของราคาซื้อกับราคาขาย 0.4-1% สมมุติว่าโดนครั้งเดียวก็ซัดไป0.4%ของเงินต้น
สมมุติปันผล5% ก็เสีย0.4/5=8% ดังนั้นสิ่งผมมองจะต้องมองว่า ความต่างของราคาซื้อและขายต่างกันกี่%
ถ้าต่างกันมากอาจจะไม่คุ้ม ต่างกันน้อยน่าจะคุ้ม แล้วก็มองว่าปันผลกี่%ถ้าน้อยไม่คุ้มถ้ามากอาจจะคุ้ม
2.ถ้าลองคำนวนมให้ดีถ้าเราขายก่อนปันผลแล้วซื้อกลับเราจะได้หุ้นที่มากกว่าเดิม พอราคากลับมาปันผลฟรีจะได้กำไรมากกว่าเอาเงินไปแช่อีก1เดือนกว่าจะได้ตังครับ^^

แต่หลายครั้งถ้าหุ้นดีๆผมอาจจะขายบางส่วนเพราะกลัวลงน้อยกว่าXD555+
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
ซากคน

โพสต์ที่ 4

petro-expert เขียน:สำหรับผมจะรับ XD แต่ไม่นำเงินปันผลมาคิดรวมรายได้ครับ เพราะเราโดนหักภาษีเงินปันผล 10 % อยู่แล้วครับ มีวิธีที่ดีกว่านี้ไหมครับ
แล้วถ้าที่ผ่านมาเราเอาปันผลมาคิดรวมรายได้ เพื่อขอคืนภาษีตลอด จนวันนึงเรามีรายได้
สูงจนไม่คุ้มที่จะขอคืนภาษี เราจะไม่เอาปันผลไปรวมได้ไหมครับ สรรพากรจะตาม trace back ...อ๊ะ อ๊ะ อ๊ะ ทำไมลื้อไม่ยื่น ป่ะครับ :oops:
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

ผมรอรับปันผลแล้วซื้อเพิ่มครับถ้าหุ้นยังมีมอส

:D :D :D :D :D
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

port เล็ก ๆ ถ้าทำ จะทำให้ไม่ได้ เครดิตภาษี

port ใหญ่ ๆ อาจขายออกหมดยาก ซื้อกลับมาเท่าจำนวนเดิมก็ยาก
jek ae

โพสต์ที่ 7

ผมเลือกรับปันผลรอเครดิตภาษีครับ ไม่งั้นตัวเลขต้นทุนที่โชว์ในพอร์ตจะไม่สวย แผื่อในอนาคต สัก10 ปีจะได้เอามาอวดได้
เหลือขุนเขาแมกไม้ มิต้องวิตกไร้ฟืนไฟ
Thongkong

โพสต์ที่ 8

Voldtrest เขียน:
petro-expert เขียน:สำหรับผมจะรับ XD แต่ไม่นำเงินปันผลมาคิดรวมรายได้ครับ เพราะเราโดนหักภาษีเงินปันผล 10 % อยู่แล้วครับ มีวิธีที่ดีกว่านี้ไหมครับ
แล้วถ้าที่ผ่านมาเราเอาปันผลมาคิดรวมรายได้ เพื่อขอคืนภาษีตลอด จนวันนึงเรามีรายได้
สูงจนไม่คุ้มที่จะขอคืนภาษี เราจะไม่เอาปันผลไปรวมได้ไหมครับ สรรพากรจะตาม trace back ...อ๊ะ อ๊ะ อ๊ะ ทำไมลื้อไม่ยื่น ป่ะครับ :oops:
http://www.rd.go.th/publish/11162.0.html อ้างข้อ 19 เลยครับ
akekarat

โพสต์ที่ 9

Voldtrest เขียน:
ปันผลจากนิติบุคคลเราจะเลือกยื่นรวมก็ได้ หรือจะไม่ยื่นก็ได้ครับ
ถ้าปันผลเยอะ ๆ จนพอคิดภาษีแล้วจะต้องจ่ายเพิ่ม ก็เลือกไม่ต้องยื่นทั้งจำนวนครับ
ไม่มีปัญหา ถ้าสรรพากรโทรมาถาม ก็บอกไปว่าเลือกที่จะไม่ยื่นภาษี ไม่ผิดกฏหมายแต่อย่างไร
kmphol

โพสต์ที่ 10

เคสผมตรงข้ามเลยครับ

จะซื้อเพื่อเอา xd มากกว่า เพราะต้องการเครดิตภาษี
สมมุติว่า ปันผล100 บาท จากกำไรส่วนที่เสียภาษีนิติบุคคล30% เราขอเครดิตภาษีได้(30/70)*100=42.85 บาท
เท่ากับสรรพากรจ่ายเงินปันผลเพิ่มให้เราอีก42.85 บาท
รวมแล้วเรารับปันผล 142.85 บาท (ถ้าเราไม่เลือกยื่นปันผลเป็นเงินได้ เราจะรับปันผลเพียง 90 บาท เพราะถูกหัก ณ ที่จ่ายไป10บาท)
ถ้ารายได้เราต่ำไม่อยู่ในข่ายที่เสียภาษี เราก็รับปันผลมาก่อน 90 บาท พอสิ้นปียื่นขอคืน สรรพากกรก็คืนให้เรามาอีก52.85 บาท)

ควรเอา xd หรือป่าวจึงขึ้นกับตัวบุคคล ว่าเขาเสียภาษีอัตราเท่าไร คุ้มหรือไม่ที่จะยื่นปันผลเปนเงินได้มาคิดภาษีปลายปี
Zumo

โพสต์ที่ 11

ผมว่าเงินปันผลเราจะได้ประโยชน์สองเด้งก็ตรงที่ได้เงินเครดิตภาษีคืนนี่แหล่ะครับ.....ถ้าเราฐานภาษีต่ำๆ อาจจะได้คืนถึง 30 40% ของเงินปันผลเลย คือทำยังไงก็ได้ขอให้เครดิตเงินคืนได้ ^^ ซึ่งวิธีก็แล้วแต่จะทำกันน่ะครับ อาจจะเหลือไว้บางส่วนให้รายได้รวมพอที่จะเครดิตภาษีคืนได้ ส่วนที่เหลือก็เลือกที่จะขายก่อนแล้วค่อยรับกลับ แต่ถ้า port big เบิ้มแบบปันผลมาที 4 5 ล้านก็ต้องเหนื่อยหน่อย :D
ช่วงเวลาที่มืดที่สุด คือช่วงเวลาที่กำลังจะเริ่มสว่างแล้ว
SunShine@Night

โพสต์ที่ 12

kmphol เขียน:เคสผมตรงข้ามเลยครับ

จะซื้อเพื่อเอา xd มากกว่า เพราะต้องการเครดิตภาษี
สมมุติว่า ปันผล100 บาท จากกำไรส่วนที่เสียภาษีนิติบุคคล30% เราขอเครดิตภาษีได้(30/70)*100=42.85 บาท
เท่ากับสรรพากรจ่ายเงินปันผลเพิ่มให้เราอีก42.85 บาท
รวมแล้วเรารับปันผล 142.85 บาท (ถ้าเราไม่เลือกยื่นปันผลเป็นเงินได้ เราจะรับปันผลเพียง 90 บาท เพราะถูกหัก ณ ที่จ่ายไป10บาท)
ถ้ารายได้เราต่ำไม่อยู่ในข่ายที่เสียภาษี เราก็รับปันผลมาก่อน 90 บาท พอสิ้นปียื่นขอคืน สรรพากกรก็คืนให้เรามาอีก52.85 บาท)

ควรเอา xd หรือป่าวจึงขึ้นกับตัวบุคคล ว่าเขาเสียภาษีอัตราเท่าไร คุ้มหรือไม่ที่จะยื่นปันผลเปนเงินได้มาคิดภาษีปลายปี
เห็นด้วยครับ +1 :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

:D อ่านแล้วได้ความรู้มากขึ้นเยอะเลยครับ ขอบคุณที่ชี้แนะนะครับผม
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ผมจะซื้อหุ้นรับXD แล้วขายทิ้งครับ
โดยเฉพาะหุ้นที่มีEBITสูงๆ Yield สูงๆ
ซื้อเพื่อรับปันผลไปขอเครดิตภาษี เพราะผมมีรายได้น้อยครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 15

รายได้เยอะคับ
ทำเครดิตไม่ได้เลยซักปี
จะเปลี่ยนชื่อ ก็อิงกับบัญชี ออมทรัพย์

ก็ต้องยอมรับ หัก สิบเปอร์เซนต์ ณ ที่จ่ายต่อไป

แต่ หนี้ก็เยอะ
หลายคนคิดว่าผมรายได้เยอะ
น่่าจะใช้ชี้วิตสบาย แต่ผมกลับคิดว่าอะไรมันก็ไม่แน่นอน
ผมไม่ได้เริ่มเหมือนหลายท่านที่ ไม่ต้องซื้อบ้าน ซื้อรถ
ผมต้องซื้อก่อน เงินเก็บส่วนเหลือต้องแบ่งส่วนเล่นหุ้นได้นิดหน่อย
ที่เหลือต้องเผื่อฉุกเฉิน หลายเรื่อง
แต่ก็ดี มาร์จิ้นเงินตัวเองได้ 200%
ไม่ต้องโดน force sell
ตอนนี้ ก็ทำได้แค่หาความรู้ กับทำแบบฝึกหัดมาเรื่อยๆ
อยู่ในตลาดมาเกืิอบจะสิบปี เค้ารวยจะหลัก แปดหลัก
แต่ผมยังไปไม่ถึงไหนเลย
show me money.
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 16

ผม เคยถามสรรพกรมาแล้วครับ ถ้าเกินไม่จำเป็นต้องยื่นก็ได้แต่ต้องไม่ยื่นทั้งจำนวนครับ ในปีนั้นๆ

ขายหลบ XD ในความเป็นจริงอาจทำไม่ได้ในกรณีที่มีเงินเยอะครับถ้าขายหมดอาจจะกระทบราคาเคยก็ได้ในหุ้นที่ ilquidity ต่ำและอาจจะซื้อคืนได้ไม่หมดด้วยซ้ำอีกทั้งบางตัว XD แล้วอาจจะขึ้นก็ได้ถ้ามีข่าวดีมาช่วงนั้นพอดี
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 17

เหมือนจะทำ sap หรือเปล่า ?

ส่วนตัวไม่เคยทำครับ
และถึงแม้ว่าจะมีเรทภาษี 37%
ผมจะเลี่ยงไปเลือกวิธีอื่นครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Nanjeng

โพสต์ที่ 18

ผมก็คิดแบบคุณโดมครับ
คือเล่นกับเงินปันผล แล้วปันผลก็มาจากกำไร และเราก็มีเบาะไว้รองรับ1ชั้นแล้วคือปันผลครับ(กรณีหุ้นไม่เป็นดังที่คาดหวัง)
กลยุทธ์ของผมนะครับที่คิดไว้ เคยใช้แต่ไม่มีวินัยพอเลยขายไปก่อน xd (saim)
ตอนนี้ไม่ได้ใช้กลยุทธ์นี้แล้วนะครับ

ก่อนอื่นผมจะดูปฏิทินหุ้นก่อนครับ หรือจากข่าวที่ประกาศปันผล
ถ้าช่วงเดือนนั้นมีหลายตัว ให้เลือกตัวที่เจ๋งๆไว้ก่อน พื้นฐานแข็ง
จากนั้นดูกราฟย้อนหลัง เมื่อครั้ง xd ครั้งก่อน ว่าแนวโน้มในวันก่อน xd และวัน xd เป็นยังไง
เมื่อเลือกแล้วก็เริ่มเก็บแล้วไปปล่อยก่อน xd

ถ้้าเราชอบแบบพอเพียง ก็คิดหุ้นที่เราซื้อราคาเฉลี่ย หาร ปันผลที่ได้รับ
เช่น หุ้นละ 10 บ. ปันผล หุ้นละ 0.50 บ. อัตรากำไร = (0.50 x 100)/10= 5%

แต่ถ้าราคาที่ซื้อมา 10 บ.มันขึ้นมาที่ 10.5 บ. อาจตั้งขายที่ 10.50 บ.ก็ได้
ถ้าพอใจที่ 5% มาจาก (10.5x100)/10

ก็เหมือนได้ปันผลแต่ไม่เสียภาษี และอาจจะรินขายสูงขึ้นเรื่อย แบบปิรามิด
10.5 ขาย 50%
10.6 ขาย 30%
10.7 ขาย 20% แล้วแต่ความพอใจ

ข้อสำคัญคือการเลือกหุ้นครับว่าเล่นตัวไหน
-เพระบางตัวใกล้ xd สูงมาก พอวัน xd ร่วงมาก
-บางตัวก่อน xd สูงแล้ว วัน xd ยัังสูงไปอีก
-และบางตัวอาจจะขึ้นไม่ถึงราคาที่ได้ปันผล ก็เก็บเอาปันผลได้ (เพราะเราเล่นตัวที่พื้นฐานแข็ง) ครับ
Nanjeng

โพสต์ที่ 19

ผมก็คิดแบบคุณโดมครับ
คือเล่นกับเงินปันผล แล้วปันผลก็มาจากกำไร และเราก็มีเบาะไว้รองรับ1ชั้นแล้วคือปันผลครับ(กรณีหุ้นไม่เป็นดังที่คาดหวัง)
กลยุทธ์ของผมนะครับที่คิดไว้ เคยใช้แต่ไม่มีวินัยพอเลยขายไปก่อน xd (siam)
ตอนนี้ไม่ได้ใช้กลยุทธ์นี้แล้วนะครับ

ก่อนอื่นผมจะดูปฏิทินหุ้นก่อนครับ หรือจากข่าวที่ประกาศปันผล
ถ้าช่วงเดือนนั้นมีหลายตัว ให้เลือกตัวที่เจ๋งๆไว้ก่อน พื้นฐานแข็ง
จากนั้นดูกราฟย้อนหลัง เมื่อครั้ง xd ครั้งก่อน ว่าแนวโน้มในวันก่อน xd และวัน xd เป็นยังไง
เมื่อเลือกแล้วก็เริ่มเก็บแล้วไปปล่อยก่อน xd

ถ้้าเราชอบแบบพอเพียง ก็คิดราคาหุ้นที่เราซื้อราคาเฉลี่ยต่อหุ้น หาร ปันผลที่ได้รับ
เช่น หุ้นละ 10 บ. ปันผล หุ้นละ 0.50 บ. อัตรากำไร = (10.50 x 100)/10= 5%

แต่ถ้าราคาที่ซื้อมา 10 บ. มันขึ้นมาที่ 10.50 บ. อาจตั้งขายที่ 10.50 บ. ก็ได้
ถ้าพอใจที่ 5% มาจาก (10.5x100)/10

ก็เหมือนได้ปันผลแต่ไม่เสียภาษี และอาจจะรินขายสูงขึ้นเรื่อย แบบปิรามิด

ข้อสำคัญคือการเลือกหุ้นครับว่าเล่นตัวไหน
-เพระบางตัวใกล้ xd สูงมาก พอวัน xd ร่วงมาก
-บางตัวก่อน xd สูงแล้ว วัน xd ยัังสูงไปอีก
-และบางตัวอาจจะขึ้นไม่ถึงราคาที่ได้ปันผล ก็เก็บเอาปันผลได้ (เพราะเราเล่นตัวที่พื้นฐานแข็ง) ครับ

หนานเจ๋ง
yord

โพสต์ที่ 20

สำหรับผมแล้วเรียนยังไม่จบปี 4
พึ่งยื่นเครดิตไปได้กลับมาประมาณหรือเกิน 40 % นี่ละครับจำตัวเลขไม่ได้
รู้สึกว่าคุ้มจริงๆกับการยื่นเครดิต
Segasus_Seiya

โพสต์ที่ 21

สมมติ

ฐานภาษี อยู่ที่ 37% แล้วนะครับ
ดังนั้นรายได้อื่นที่เพิ่มเข้ามาต้องเสียภาษี 37%

กรณีถือหุ้นเอาปันผล สมมติ หุ้นบริษัท XYZ เสียภาษีเงินได้นิติบุคคล 30% จ่ายปันผล 3.5 บาทต่อหุ้น (เครดิตภาษีได้ 3/7)
เราได้เงินปันผลทั้งสิ้น 350,000 บาท (มีแสนหุ้น)

กรณีที่ 1 ไม่นำไปรวมไปยื่นภาษีเงินได้ประจำปีของเรา
ได้ปันผล 350,000 บาท หักภาษี ณ ที่จ่าย 10% = 35,000 ได้เงินสุดสุทธิ 315,000 บาท

กรณีที่ 2 นำไปรวมคำนวณภาษีประจำปี ส่วนนี้จะตกอยู่ในช่วงที่ต้องเสียภาษี 37%
รายได้เงินปันผล 350,000 บาท หักภาษี ณ ที่จ่ายไว้ 35,000 บาท
บวกเครดิตเงินปันผล 350,000 *3/7 = 150,000 บาท
ดังนั้น รวมยื่นรายได้เพิ่ม 500,000 บาท เสียภาษี 37%
ภาษีที่ต้องเสียจากกรณีเงินปันผลนี้ 185,000.00
หัก ภาษี ณ ที่จ่ายไว้แล้ว -35,000.00
หัก เครดิตเงินปันผล -150,000.00
ต้องเสียภาษีเพิ่ม -
เงินสดสุทธิ 315,000 บาท

นั่นคือ กรณีที่ 2 นี้ แม้จะยื่นภาษี ก็ไม่กิดภาระภาษี หรือ ขอคืนภาษีได้ นั่นเองครับ

ปล. ถ้าบริษัทที่จ่ายเงินปันผลเสียภาษีต่ำกว่า 30% เช่น 20%, 25% ผลคือ เราต้องเสียภาษีเพิ่มครับ ดังนั้นควรเลือก กรณีที่ 1 หรือ 3 ครับ

กรณีที่ 3 ถ้าขายหุ้นก่อน XD 1 วัน
ขายหุ้นออกแสนหุ้นที่ราคา 35 บาท ได้เงิน 3,500,000 บาท
วันถัดมา ซื้อคืนแสนหุ้นที่ราคา 31.5 บาท ใช้เงิน 3,150,000 บาท

เสมือนหุ้นเท่าเดิม แสนหุ้น แต่มีเงินในบัญชี 350,000 บาท หักค่าคอมไปกลับประมาณ 15,000 บาท
เหลือสุทธิ 335,000 บาท ครับ
แต่กรณีที่ 3 นี้ก็ขึ้นอยู่ปัจจัยที่พี่ๆข้างบนตอบไว้ครับ

ปล1. ถ้ามีโอกาสไ้ด้เสียภาษีในอัตรา 37% นั้น :lovl: ก็ขอใช้สิทธิ์ลดหย่อนตามที่ กม. กำหนดก่อน
แล้วส่วนเพิ่มก็เลือกที่นำส่งรายได้เข้ารัฐ และภาวนาให้เงินภาษีก่อนนั้นไปสู่พี่น้องประชาชนเพื่อสร้างประโยชน์ต่อไปครับผม :)
Nice
chowbe76

โพสต์ที่ 22

Segasus_Seiya เขียน:ปล1. ถ้ามีโอกาสไ้ด้เสียภาษีในอัตรา 37% นั้น :lovl: ก็ขอใช้สิทธิ์ลดหย่อนตามที่ กม. กำหนดก่อน
แล้วส่วนเพิ่มก็เลือกที่นำส่งรายได้เข้ารัฐ และภาวนาให้เงินภาษีก้อนนั้นไปสู่พี่น้องประชาชนเพื่อสร้างประโยชน์ต่อไปครับผม
มีโอกาสนี้มากแค่ไหนครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
jo7393

โพสต์ที่ 23

เห็นพูดถึงปันผลเลย ขอพูดในมุมของ บ. บ้างครับ
สมมติ บ.เสียภาษี 30% ไม่ได้รับลดหย่อน
บ.กำไร EBT 100 บาท
TAX 30 บาท
ืnet income 70 บาท
สมมติจ่ายปันผล ทั้งหมด ผถห โดนหัก ณ ที่จ่าย 10% เท่าำัได้รับ 63 บาท
ลองมาคิดดูนะครับ EBT 100 ถึงมือเรา 63 บาท แสดงว่าเสีย ภาษี 37%
พูดง่ายๆ ก็คือคนที่เสียภาษี ณ ที่จ่ายโดนเรท ภาษีขั้นสูงสุดของบุคคลธรรมดานะครับ
แต่หากเครดิตภาษีโอกาสจะโดนน้อยกว่า มีอยู่แล้วเพราะกว่าจะโดนถึง 37% มันจะโดนขั้นบันไดขั้นอื่นก่อน ซึ่งไม่ถึง 37% ครับ
สรรพากรเขาคิดไว้หมดแล้วครับ ใครที่ไม่เครดิตภาษี เสียเปรียบอยู่แล้วครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
petro-expert

โพสต์ที่ 24

ช่วยกันตอบเยอะจริงๆ สงสัยทุกท่านมีประสบการณ์สูง อิอิ
ถ้าไม่เคยผิดพลาด คงยังเรียกตัวเอง ว่านักลงทุนมืออาชีพ ไม่ได้
f.escape

โพสต์ที่ 25

ถ้าหุ้นสภาพคล่องสูง จะขายก่อน XD
เพราะไม่อยากยื่นในแบบของสามีค่ะ
simplelife

โพสต์ที่ 26

Sumotin เขียน:ผม เคยถามสรรพกรมาแล้วครับ ถ้าเกินไม่จำเป็นต้องยื่นก็ได้แต่ต้องไม่ยื่นทั้งจำนวนครับ ในปีนั้นๆ

ขายหลบ XD ในความเป็นจริงอาจทำไม่ได้ในกรณีที่มีเงินเยอะครับถ้าขายหมดอาจจะกระทบราคาเคยก็ได้ในหุ้นที่ ilquidity ต่ำและอาจจะซื้อคืนได้ไม่หมดด้วยซ้ำอีกทั้งบางตัว XD แล้วอาจจะขึ้นก็ได้ถ้ามีข่าวดีมาช่วงนั้นพอดี
เห็นด้วยครับ มันผิดพอๆกับการแทงสูงต่ำกับเลย ถึงแม้ว่าบางครั้งมันจะใช้ได้ก็ตามเพราะดูเหมือนกับว่ามีหลายท่านซื้อเพื่อที่จะเอา credit ภาษี พอ XD มันก็เลยลงไปเยอะกว่าปันผลอีก แต่มันก็ไม่เสมอไปครับ

สมมติว่า ไม่คิดเรื่องว่ามันอาจจะลงไปเยอะกว่า ถ้าหุ้นราคา 10 บาท ปันผล 6% คือประมาณ .60 บาท 10% ของ .60 เท่ากับประมาณ 0.06 บาทเองครับ โดยที่เราเสียค่าคอม (10x0.15%)x2 = 0.03 หรือพูดง่ายๆว่าเพื่อที่จะประหยัด 0.06-0.03=0.03 บาท (น้อยกว่าช่องนึงอีก) เราต้องมานั่งซื้อขายหุ้นทั้งหมด ทั้งๆที่ไม่รู้ว่าได้กำไรหรือเปล่า ไม่ได้ต่างอะไรกับการขายระหว่างวัน ในวันปกติเพื่อจะเอากำไรช่องนึงเลยครับ

เราเลือกที่จะไม่ยื่นเครดิตภาษีปันผลของหุ้นทุกตัว น่าจะเป็นวิธีที่ดีกว่าสำหรับคนที่ฐานภาษี 37% ครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
atsu

โพสต์ที่ 27

f.escape เขียน:ถ้าหุ้นสภาพคล่องสูง จะขายก่อน XD :lovl:
เพราะไม่อยากยื่นในแบบของสามีค่ะ
อ่านถึงอันนี้แล้วผมฮากลิ้งเลยครับ
เพราะตรงข้ามกับเพื่อนผมคนนึงเลย
อันนั้นหุ้นอยู่ในชื่อภรรยาเลยพยายามถือหุ้นผ่าน xdให้มากที่สุด
เพราะจะได้เงินภาษีคืนในชื่อมันเอง :lovl:
atsu

โพสต์ที่ 28

ส่วนตัวผมเองผมคิดคล้ายๆหลายความเห็นก่อนๆ
คือถ้าเราเสียภาษีเรทไม่สูง เราก็ได้เครดิตเงินคืนค่อนข้างแน่
แต่ถ้าเสียภาษีถึงขั้น 37% จริง จํานวนหุ้นที่เราขายทิ้งทีนึง(รวมถึงตอนซื้อคืนด้วย)
น่าจะสร้างแรงสั่นสะเทือนต่อราคาพอสมควร คงได้ไม่คุ้มเสีย

สรุปแล้วอยู่เฉยๆดีกว่าครับไม่เหนื่อยด้วย
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ ได้ประโยชน์มากๆครับ

:bow: :bow: :bow:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Dekfaifah

โพสต์ที่ 30

Nanjeng เขียน:ผมก็คิดแบบคุณโดมครับ
กลยุทธ์ของผมนะครับที่คิดไว้ เคยใช้แต่ไม่มีวินัยพอเลยขายไปก่อน xd (saim)

ผมว่าอันตรายไปนิดนะครับ เหมือนต้องการจะเดาตลาด

ถ้้าเราชอบแบบพอเพียง ก็คิดหุ้นที่เราซื้อราคาเฉลี่ย หาร ปันผลที่ได้รับ
เช่น หุ้นละ 10 บ. ปันผล หุ้นละ 0.50 บ. อัตรากำไร = (0.50 x 100)/10= 5%

แต่ถ้าราคาที่ซื้อมา 10 บ.มันขึ้นมาที่ 10.5 บ. อาจตั้งขายที่ 10.50 บ.ก็ได้

โพสต์โพสต์