เพิ่งกลับมาสู่วงการ กำลังมึนๆงงๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

เพิ่งกลับมาสู่วงการ กำลังมึนๆงงๆ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ
ผมมีแนวคิดลองซื้อหุ้นดีๆแล้วปล่อยไว้ให้โตตามธรรมชาติ
เพราะว่าเล่นก็เสียจังหวะ
ไปเพลินกับกิจกรรมอื่นๆจนลืม...หายหน้าหายตาไปนาน

พอร์ตหุ้นก็โตพอใช้นะครับ แต่ก็พลาดหุ้นสำคัญๆไปเยอะ
ไม่รู้ว่าตลาดบ้านเราไปถึงไหนแล้ว ใครมีอะไรเล่าสู่กันฟังช่วยรบกวนด้วยครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ภาพประจำตัวสมาชิก
BeSmile
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

Re: เพิ่งกลับมาสู่วงการ กำลังมึนๆงงๆ

โพสต์ที่ 2

Welcome Back ครับ

ผมเองก็ มึน ๆ งง ๆ หลังปีใหม่เหมือนกัน ครับ

ท่านดร. ก็เขียนบทความปีนี้ให้ระวัง

เทพ VI ก็บอกว่า เต็ม Port ตลอด

เซียนเทคนิคกับมวยวัด ก็เริ่มถอยทัพ ไปตั้งหลัก

...

สรุปว่า เทพ ๆ เซียน ๆ คงจะใส่ Converse ครับ ทางใครก็ทางคนนั้น ครับ

:D
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
comrade
ผู้ติดตาม: 6

Re: เพิ่งกลับมาสู่วงการ กำลังมึนๆงงๆ

โพสต์ที่ 3

ยินดีที่ได้เจอพี่นักดูดาวครับ
Shane come back !!
Sure I am of this that you have only to endure to conquer
oatty

โพสต์ที่ 4

Welcome back :!:

ว่าแต่พี่นักดูดาววิจารณ์หุ้นประกันภัยในขณะนี้ให้หน่อยสิครับ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
นักดูดาว

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณที่ตอบรับครับ

เพิ่งคุยกับเพื่อนในวงการประกันภัย คนไทยยังทำประกันน้อยมากทั้งวินาศภัยและชีวิต
กรณีคดีดัง รถตู้ 9 ศพ ไม่เห็นมีใครพูดถึงประกันชีวิตหรือ PA เลย เหลือเชื่อมั้ย
ได้แค่ เงินจากพรบ. ศพละ 2 แสน
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

picklife
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

สวัสดีครับพี่ น้องใหม่ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับพี่^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
GymOnyx

โพสต์ที่ 7

สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับ ผมก็เพิ่งจะมาดูหุ้นอีกที่เมื่อไม่นานนี้เอง กำลังหาหุ้นอยู่เหมือนกัน
picklife

โพสต์ที่ 8

ระหว่างนี้พี่นักดูดาวไปไหน?ครับ แชร์กันบ้างซิครับ ^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 9

สวัสดีครับพี่นักดูดารา :mrgreen:

ผมอยากฟังว่าำพี่ไปทำอะไรมามั่งมากกว่า
เล่าให้ฟังหน่อยสิครับ :welcome:
RONNAPUM

โพสต์ที่ 10

สวัสดีครับพี่นักดูดาว
ไม่สนใจกองทุนแล้วหรือครับ :D
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 11

The legend is back!!!
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
นักดูดาว

โพสต์ที่ 12

ผมก็ไปเปิดหูเปิดตาไปตามเรื่องน่ะครับ เมืองไทยมีอะไรหลายอย่างหลายมิติให้เรียนรู้
ที่ผ่านมาก็ได้คำตอบปัญหาคาใจหลายอย่าง เอาไว้ทบทวนบทเรียนในอดีต

กองทุนก็มีถือไว้กระจายความเสี่ยงครับ
กระจุกอยู่ประเทศเดียวก็เสียวไปหลายรอบในปีที่ผ่านมา

มิกล้าเป็น The Legend ....
จบแบบในหนังนี่ไม่เอานะครับ ฮ่าๆ

สามัญชน
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 13

welcome back
:welcome: :welcome: :welcome:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
นักดูดาว

โพสต์ที่ 14

:bow: :bow: :bow:

pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 15

"ไม่เคยรู้จัก แต่อยากเข้ามาทักทายครับผม"

และด้วยความที่ผมไม่รู้จัก แต่พวกเราชาว THAIVI มักจะเป็นคนชอบสอดรู้สอดเห็น
ผมจึงขออนุญาตค้นหาข้อมูลส่วนตัวของพี่เท่าที่จะพอมีในเว็บนี้อ่ะนะครับ
เลยได้มีโอกาสรู้ว่า...

พี่นักดูดาว ได้เริ่ม Joined กับเว็บนี้มานานมากทีเดียว ตั้งแต่ราวปี 2003
โพสต์ข้อความไว้ถึง 2,000 กว่าข้อความ

เป็น Founder(คนเปิดกระทู้เป็นคนแรก) ของหุ้นจำนวน 2 บริษัทฯ ในเว็บ THAIVI คือ SAFE และ JCT
และได้เคยให้เกียรติ Comment ไว้ในกระทู้ของหุ้น BLA , SMK , GRAMMY , CPL , PL , PRANDA และ SUC
แถมเป็นคนที่ชอบเครื่องเสียงเป็นพิเศษด้วยซินะครับ
เพราะพี่ Post มากที่สุดในกระทู้เรื่อง "ชวนคุยเรื่องเครื่องเสียง"

เผื่อท่านอื่นผ่านมา และไม่รู้จักพี่เช่นเดียวกับผม จะได้ไม่ต้องเสียเวลาหาข้อมูลอ่ะนะขอรับ
ถือได้ว่าพี่นักดูดาว อาวุโสมากๆในเว็บนี้ทีเดียว (ข้าน้อยขอคารวะอ่ะนะขอรับ)

ปล.
1) ตอนนี้ผมชอบดูมิวสิควีดีโอเพลงนี้จังครับ
ชื่อ "รู้อะไร ไม่สู้...รู้งี้"
ของคุณ หมื่นรู้ และป้าโสม แห่ง Pantip.com
ที่ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 97741.html
หรือที่ http://www.youtube.com/watch?v=tVmayxj0 ... r_embedded ครับผม

2) ถ้าเห็นว่าผมโพสต์ไม่เหมาะสม ก็ตักเตือน(หรือลบ คห.)ได้เลยนะขอรับ

(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
wpong
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 16

ยินดีต้อนรับครับ :P
thaloengsak

โพสต์ที่ 17

ติดตามผลงานมาพอสมควรแล้ว
ขอเป็นกำลังใจให้พี่
ผลิตผลงานที่มีคุณภาพมาสู่เว็บเราให้คุณภาพคับจอไปเลยครับ!!!
:bow:
ลงทุนเพื่อชีวิต
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 18

Welcome back ครับ :D :D :D
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 19

สวัสดีครับพี่ ตอนนี้ไปอยู่แถวตลาดไหนครับ :o
sai
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 20

แอบติดตามมาตลอดครับ ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับพี่
Small Details Make a Big Difference
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 33

โพสต์ที่ 21

รวยหุ้นประกันแล้วไม่มาคุยกันเลยเน๊อะ
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 22

:welcome:
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 23

หวัดดีครับพี่ :mrgreen: ...
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
นักดูดาว

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณทุกท่านครับ ขอน้อมรับทุกความเห็น ..ยกเว้นที่ว่าอาวุโส

ถ้าจะมีตลาดที่ข้องแวะด้วย ก็คงเป็น"ตลาดค้าสุกร" กระมังครับ ฮ่าๆๆๆ

หุ้นประกันนี่ยังไม่รวยเลยครับพี่ ปีนี้เห็นพวกนักดนตรีแจ๊ส ร่ำรวยกว่าเยอะ

Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 25

ยินดีต้อนรับ คุณ นักดูดาว ครับ :welcome:
Jimmy

โพสต์ที่ 26

Welcome back ครับพี่ :D :D :D :D
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
RONNAPUM

โพสต์ที่ 27

พี่นักดูดาว พี่มีมุมมองอย่างไร ทำไมพี่ถึงกลับมาตอนนี้ครับ :D

ปล.. กองทุนผมก็กระจุกอยู่แถบลาตินอย่างเดียวเหมือนกันครับ
ยังหนาวๆอยู่เลย :lol:
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
kotaro
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 28

:welcome: มาเข้าแถวต้อนรับ พี่นักดูดาว อีกคนครับ

จำได้คุ้นๆว่า ความหมายของชื่อพี่นักดูดาว ดาวนี่หมายถึง Dow Jones ใช่ไหมครับ
ถ้าผิดขออภัยครับ!
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
unnop.t

โพสต์ที่ 29

Welcome back ครับ :welcome: ยังคิดอยู่ว่าหายไปไหนไม่เจอมาโพสเลย

ยังจำกระทู้ที่พี่คุยกับคุณอะไรดีหละ เรื่องเกี่ยวกับชนชั้นปกครองได้เลย

โดยเฉพาะรูปปิรามิดชนชั้น โดนใจดี :)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
Java The Boy

โพสต์ที่ 30

นักดูดาว เขียน:ขอบคุณที่ตอบรับครับ

เพิ่งคุยกับเพื่อนในวงการประกันภัย คนไทยยังทำประกันน้อยมากทั้งวินาศภัยและชีวิต
กรณีคดีดัง รถตู้ 9 ศพ ไม่เห็นมีใครพูดถึงประกันชีวิตหรือ PA เลย เหลือเชื่อมั้ย
ได้แค่ เงินจากพรบ. ศพละ 2 แสน

มี 2 คน AIA คุ้มครองอยู่
ความสุขที่แท้จริงของมนุษย์มีอยู่ 4 ข้อคือ...
ได้อยู่ในที่อากาศปลอดโปร่ง
พ้นจากความทะเยอทะยาน
ทำงานสร้างสรรค์
และรักใครสักคน ...

"อัลแบร์ กามูส์"
โพสต์โพสต์