ไม่ทราบว่าผมควรเริ่มต้นหุ้นตัวเเรกอย่างไรดีครับ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
boattaman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ไม่ทราบว่าผมควรเริ่มต้นหุ้นตัวเเรกอย่างไรดีครับ...

โพสต์ที่ 1

ผมได้ศึกษาเเนวทางของ vi มาพอสมควรเเล้วตั้งเเต่ เดือนตุลาคมที่ผ่านมาก็ค่อยๆพยายามเก็บความรู้มาเรื่อยๆ หาหนังสือหรือบทความดีๆมาอ่าน
ของ buffet lynch ดร.นิเวศน์บ้าง เเละตาม blog หรือ webboard บ้าง
เเต่ยังสงสัยอยู่ที่ว่าไม่ทราบว่าจะเริ่มต้นหุ้นตัวเเรกอย่างไรดี เพราะเวลาจะเริ่มเราก็ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นจากจุดไหน เปิด file ของ พี่ครรชิตเเล้ว ไล่เรียง p/e
เปิด access ดูว่าบริษัทไหนเติบโตต่อเนื่องกันบ้าง กำไรต่อเนื่องบ้าง ก็ยังไม่มั่นใจว่าจะวิเคราะห์ตัวไหนดี เเละวิเคราะห์โดยใช้หลักอะไรก่อนเพราะว่ากลัววิเคราะห์ผิดตัวเเล้วจะเสียเวลา(คิดเเบบนี้ถูกมั้ยหว่า เพราะวิเคราะห์ตัวนึงก็นานใช่ย่อย เดาเอาเพราะอ่านหนังสือเเกะเงื่อนงบการเงินนานมาก)

ก็เลยอยากให้พี่ๆช่วยเเชร์ประสบการณ์หุ้นตัวเเรกที่เลือกซื้อให้หน่อยว่ามีหลักการอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

Re: ไม่ทราบว่าผมควรเริ่มต้นหุ้นตัวเเรกอย่างไรดีครับ...

โพสต์ที่ 2

เลือกอุตสาหกรรม
หาหุ้นเป้าหมาย
ดูงบดุล

ลองดูครับ
simplelife

Re: ไม่ทราบว่าผมควรเริ่มต้นหุ้นตัวเเรกอย่างไรดีครับ...

โพสต์ที่ 3

ถ้าบอกว่าเคยอ่าน lynch ป่านนี้ต้องลองมองหาอะไรรอบๆตัวก่อนแล้วครับ ว่ามีอะไรที่เห็นดีขึ้นผิดหูผิดตา สินค้าอะไร/ประเภทไหนกำลังมา แล้วค่อยพลิกหาบริษัทจากสินค้านั้นๆไปทีละอัน
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
thalucoz

โพสต์ที่ 4

ถ้าเป็นผม ผมจะหาดูหุ้นที่อยู่ใน ข่ายความรู้ที่ผมมีก่อน (เพราะเราจะมีความรู้เกี่ยวกับกับเรื่องในอุตสาหกรรมนี้ดีพอ ระดับหนึ่ง) แต่ไม่ได้หมายความว่าจะลงทุนในหุ้นที่รู้จักเท่านั้นนะครับ (ตอนนี้กำลังเพิ่มข่ายความรู้อยู่ครับ)

เช่น ผมชอบอ่านหนังสือ, ชอบเข้าร้านสะดวกซื้อ, ทำงานเกี่ยวกับโรงไฟฟ้า เป็นต้นเราจะมีความรู้เกี่ยวกับ คุณภาพของกิจการมากกว่า คนทั่วไปที่อาศัยข่าว การวิเคราะห์อุตสหกรรม และการวิเคราะห์งบ (เวลาเราจะลงทุนเราต้องใช้ร่วมกันนะครับ) ซึ่งทำให้เรามองภาพเกี่ยวกับกิจการนี้ออก และรู้ว่าดีหรือไม่ดี

จากนั้นก็มาประเมินมูลค่าของกิจการ โดยอาจเทียบกับ ทางเลือกอื่น ๆ เช่น การลงทุนในพันธบัตร หรือ หุ้นในกลุ่มอื่น ๆ ที่เราเข้าใจ และคำนวนออกมาคร่าว ๆ ถ้าราคาต่ำกว่ากระดานมาก ๆ ถึงจะซื้อได้ (ที่ต้องเผื่อไว้มาก ๆ เพราะว่าเราคำนวณแบบคร่าว ๆ เท่านั้น และเราเองก็ไม่สามารถหาราคาที่เป็นตัวเลขตัวเดียวได้) แต่ถ้าปริ่ม ๆ ก็คอยต่อไป หรือ อาจจะเข้าซื้อก็ได้แต่หมายความว่า เราซื้อในราคาที่ยุติธรรม (บางครั้งอาจจะแพงหน่อย แต่คิดว่าน่าจะคุ้ม) ไม่มีส่วนลด หรือ (Margin of Safely) ซึ่งถ้าเราพอใจในผลตอบแทนที่บริษัทจ่ายไหม เมื่อเทียบกับราคาที่ซื้อตอนนี้ และที่สำคัญที่สุด

1. คุณภาพของกำไร ยาวนานแค่ไหน แหล่งรายได้มาจากไหน ยืนยาวไหม
2. ธรรมาภิบาลของบริษัทเป็นอย่างไร เพราะว่า เราต้องฝากอนาคตกับบริษัทนี้ต้องดูว่าเขาดีกับเราแค่ไหน
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

หุ้นตัวแรก ควรจะลอกการบ้านไปก่อน
เก็บประสพการณ์สัก 1-2 ปี พอเรามีความรู้และมั่นใจค่อยลุยเอง

การเลือกหุ้นไม่มีแต้มต่อให้ มือใหม่มือเก่าซื้อหุ้นในราคาเท่ากัน
ถ้าเป็นมือใหม่ซิงๆ ยอมเสียเปรียบเป็นธรรมดา
boattaman

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกข้อมูลที่นำมาเเบ่งปันกันครับ

ที่ดูๆอยู่ก็น่าจะมีพวก
-บริษัทที่ทำเกี่ยวเป็นตัวเเทนขายสินค้า electronic หรือ พวกสินค้า hi-tech เห้นตอนนี้ มือถือ tablet บูมกันจัง เเละ บ้านผมทำธุรกิจเกี่ยวกับอะไหล่รถยนต์เเต่ข้างบ้านเป้นชิ้นส่วนรถยนต์ โอโห ทำงานกันดึกๆดื่นๆมี order มาตลอดสินค้าเพียบเลย เลยอยากจะรู้ว่าเราจะรู้ได้ไงว่าบริษัทอะไรเป็นผู้ผลิตของพวกนี้ครับ มีข้อมูลบอกที่ไหนบ้าง?
-ฟังจาก file megatrend มา พวกโรงพยาบาลหรือสินค้าที่เป้นพวก health น่าจะไปได้ดีนะคับ เเต่ติดตรงที่ว่าเราไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยจะสามารถลงุทนได้หรือเปล่าครับ?
-หุ้นพลังงานจำพวกน้้ำมันมีคนพูดถึงน้อยกันจังในเรื่องของการเป้น vi อะครับ เเต่ที่ผมศึกษาส่วนตัวมา ได้ข้อมูลว่าตอนนี้กำลังการผลิตอยู่ที่จุด peak เเล้ว มีเเนวโน้มว่าราคาจะสูงขึ้น ถือว่าน่าสนใจมั้ยครับ

คร่าวๆที่คิดได้ในตอนนี้มีเเค่นี้อะคับ

เเล้วก็ผมเคยเข้าไปดูใน web set.or.th เคยเห้นมีหน้าที่เรียงอันดับบริษัทในเเต่ละอุตสาหกรรมด้วยหนิครับ เเต่ตอนนี้หาไม่เจอเเล้วรบกวนช่วยบอกทีว่าอยู่ตรงไหนครับ ตอนเเรกว่าจะเอา PxS มันก็กะไรอยู่เพราะบาง P ก็เยอะมาก

ปล.ประสบการณ์ยังน้อยครับ ยังเรียนไม่จบเลย
birthboro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เวลายังอีกยาวไกลครับ
ศึกษาเยอะๆครับ

แนะนำว่าเริ่มลงทุนด้วยเงินที่คิดว่าเสียไปก็ไม่เป็นไรก่อนเป็นค่าเล่าเรียนครับ
พอมีความมั่นใจเพิ่มค่อยลงเพิ่มตามความเสี่ยงที่ลดลงเมื่อความรู้เพิ่มขึ้นครับ

โชคดีมาจากความสามารถที่ดีก่อนครับ
FIGHTING :mrgreen:
aviruth

โพสต์ที่ 8

เอาไกล้ตัวเราก่อนดีกว่า อย่างผมทำงานโรงงานอิเล็กทรอนิกส์ ก็เริ่มตรงนี้ อ่าน 56-1 ให้หมดทุกบริษัท แล้วเปรียบเทียบกัน พอเราอยู่มาสักพัก ค่อยเริ่มแตก อย่าทุ่มเงินทั้งหมดให้เริ่มจากเงินน้อยๆก่อน
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

boattaman เขียน:ขอบคุณทุกข้อมูลที่นำมาเเบ่งปันกันครับ

ที่ดูๆอยู่ก็น่าจะมีพวก
-บริษัทที่ทำเกี่ยวเป็นตัวเเทนขายสินค้า electronic หรือ พวกสินค้า hi-tech เห้นตอนนี้ มือถือ tablet บูมกันจัง เเละ บ้านผมทำธุรกิจเกี่ยวกับอะไหล่รถยนต์เเต่ข้างบ้านเป้นชิ้นส่วนรถยนต์ โอโห ทำงานกันดึกๆดื่นๆมี order มาตลอดสินค้าเพียบเลย เลยอยากจะรู้ว่าเราจะรู้ได้ไงว่าบริษัทอะไรเป็นผู้ผลิตของพวกนี้ครับ มีข้อมูลบอกที่ไหนบ้าง?

ไปดูที่เว็บของ SET จะแยกกลุ่มธุรกิจ
http://marketdata.set.or.th/mkt/sectorq ... country=TH
ลองไปดูส่วนของเทคโนโลยี (TECH) แล้วไล่ศึกษาทีละบริษัทที่เกี่ยวข้องครับ

-ฟังจาก file megatrend มา พวกโรงพยาบาลหรือสินค้าที่เป้นพวก health น่าจะไปได้ดีนะคับ เเต่ติดตรงที่ว่าเราไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยจะสามารถลงุทนได้หรือเปล่าครับ?

ก็ต้องศึกษาเหมือนกันครับ เช่น โรงพยาบาลมีกลุ่มลูกค้าพวกไหน ทำเลมีคู่แข่งมากแค่ไหน จะมีการขยายสาขาโรงพยาบาลเพิ่มหรือเปล่า ฯลฯ

-หุ้นพลังงานจำพวกน้้ำมันมีคนพูดถึงน้อยกันจังในเรื่องของการเป้น vi อะครับ เเต่ที่ผมศึกษาส่วนตัวมา ได้ข้อมูลว่าตอนนี้กำลังการผลิตอยู่ที่จุด peak เเล้ว มีเเนวโน้มว่าราคาจะสูงขึ้น ถือว่าน่าสนใจมั้ยครับ

ถ้าเป็นน้ำมัน หุ้นบริษัทผลิตน้ำมันของไทยมีรายเดียว คือ PTTEP อีกทั้งอาจโดนค่าปรับมหาศาลจากกรณีน้ำมันรั่วเมื่อปีที่แล้ว ถ้าเป็นโรงกลั่นน้ำมัน น้ำมันแพงไม่จำเป็นจะต้องผลประกอบการดีเสมอไปครับ (ใช้น้ำมันเป็นต้นทุน ผลผลิตบางอย่างเช่น LPG ก็ยังถูกควบคุมราคา) ถ่านหินก็ต้องดูปัจจัยอื่นอีกครับเช่น น้ำท่วม อากาศหนาว ฯลฯ

ผมแนะนำว่า ตอนแรกลงทุนอาจลงเงินจำนวนน้อยก่อนครับ ค่อยๆศึกษาไป เข้าใจมากขึ้นค่อยลงเงินมากตามครับ

คร่าวๆที่คิดได้ในตอนนี้มีเเค่นี้อะคับ

เเล้วก็ผมเคยเข้าไปดูใน web set.or.th เคยเห้นมีหน้าที่เรียงอันดับบริษัทในเเต่ละอุตสาหกรรมด้วยหนิครับ เเต่ตอนนี้หาไม่เจอเเล้วรบกวนช่วยบอกทีว่าอยู่ตรงไหนครับ ตอนเเรกว่าจะเอา PxS มันก็กะไรอยู่เพราะบาง P ก็เยอะมาก

ปล.ประสบการณ์ยังน้อยครับ ยังเรียนไม่จบเลย
cway

โพสต์ที่ 10

ทำความรู้จักกับหุ้นหลายๆตัวไปก่อนครับ พยายามลองเลือกจากหุ้นกลุ่มที่คุ้นเคย เพื่อจะได้เข้าใจธุรกิจได้ง่าย อาจจะเลือกหุ้นในกลุ่มอุตสาหกรรมที่เราทำงาน หรือเคยใช้สินค้าก็ได้ครับ แล้วค่อยมาเจาะดูงบทีละตัวไป
ความอดทนคือบันไดสู่ชัยชนะ
http://cway-investment.blogspot.com/
aosmosis

โพสต์ที่ 11

boattaman เขียน:ผมได้ศึกษาเเนวทางของ vi มาพอสมควรเเล้วตั้งเเต่ เดือนตุลาคมที่ผ่านมาก็ค่อยๆพยายามเก็บความรู้มาเรื่อยๆ หาหนังสือหรือบทความดีๆมาอ่าน
ของ buffet lynch ดร.นิเวศน์บ้าง เเละตาม blog หรือ webboard บ้าง
เเต่ยังสงสัยอยู่ที่ว่าไม่ทราบว่าจะเริ่มต้นหุ้นตัวเเรกอย่างไรดี เพราะเวลาจะเริ่มเราก็ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นจากจุดไหน เปิด file ของ พี่ครรชิตเเล้ว ไล่เรียง p/e
เปิด access ดูว่าบริษัทไหนเติบโตต่อเนื่องกันบ้าง กำไรต่อเนื่องบ้าง ก็ยังไม่มั่นใจว่าจะวิเคราะห์ตัวไหนดี เเละวิเคราะห์โดยใช้หลักอะไรก่อนเพราะว่ากลัววิเคราะห์ผิดตัวเเล้วจะเสียเวลา(คิดเเบบนี้ถูกมั้ยหว่า เพราะวิเคราะห์ตัวนึงก็นานใช่ย่อย เดาเอาเพราะอ่านหนังสือเเกะเงื่อนงบการเงินนานมาก)

ก็เลยอยากให้พี่ๆช่วยเเชร์ประสบการณ์หุ้นตัวเเรกที่เลือกซื้อให้หน่อยว่ามีหลักการอย่างไรบ้างครับ
เม.ย.53 ผมทำงานแถวนิคมอุตฯโรจนะ วันนึง ผมรู้สึกกระหายน้ำ อยากหาน้ำดื่มเย็นๆ จึงลงมาซื้อ ระหว่างทางไปมินิมาร์ท พบว่า รถที่จอด
ในแมนชั่น ที่ผมอยู่ มีป้ายแดงเยอะพอควร (เกิน 10 คัน) ก็คิดว่า ไมคนมันเห่อรถใหม่จัง
มิ.ย.53 เมื่อช่วง 1H53 ทางบริษัทผม (โรงงานอ่ะแหละครับ) จ่ายโบนัสครึ่งปี พี่ๆน้องๆที่ทำงาน ก็ออกรถใหม่กันมา
จึงเก็บความสงสัย เลยมาถามน้องๆ พนง ที่ โรงงานว่า มีใคร มีแฟนทำงานในโรงงานพวก รถยนต์บ้าง น้องเค้าก็บอกว่า แฟนของเค้า
ต้องโดนบังคับ ทำ OT ตลอด เค้าบอกว่า order มันมาเยอะมาก ...
ก.ค.53 ก็เท่านี้แหละครับ ผมก็เลย รับ หุ้นรถยนต์ จากวันนั้นถึงวันนี้ก็ยังถืออยู่ เพราะข่าวที่ออกมาสนันสนุนว่า อุตฯรถยนต์ บูมอย่างนั้นอย่างนี้

ผมอาจโชคดีที่แถวๆนี้ มีโรงงานและโรงงานในเครือเกี่ยวกับรถยนต์เยอะ กำลังจะบอกว่า มองรอบๆตัวเรา ก็เห็นข้อมูลหุ้นบางกลุ่มได้แล้วครับ
โพสต์โพสต์