สรุปเงินปันผลจ่าย ในปี 2010

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
tradtrae
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สรุปเงินปันผลจ่าย ในปี 2010

โพสต์ที่ 1

ข้อมูลที่ผมนำเสนอนี้ เป็นเพียงข้อมูลที่ผมจัดทำขึ้น เพื่อใช้ในการเลือกหุ้นที่จะลงทุน เพื่อดอกผลในรูปของเงินปันผล เท่านั้น

โดยข้อมูลดิบ ผมดึงมาจากฐานข้อมูลของโบรคเกอร์เกี่ยวกับประวัติการจ่ายเงินปันผล ตั้งแต่วันที่ 1/1/2010 ถึง 31/12/2010

หลัง จากนั้น ผมก็จะคำนวณหาอัตราเงินปันผลโดยคิดจากราคาก่อนวันที่ประกาศ XD ในแต่ละรายการ ก่อนที่จะนำมารวมกันถือเป็นอัตราผลตอบแทนเงินปันผลที่จ่ายในปี 2010

ดังนั้น ข้อมูลสรุปของผมจะไม่เหมือนกับข้อมูลที่ทางตลาดหลักทรัพย์หรือโบรคเกอร์ที่คิดจากปีปฏิทินของงบการเงิน

นอก จากนี้ ข้อมูลที่ผมได้มา เป็นข้อมูลการจ่ายเงินปันผลของบริษัทที่ประกาศจ่ายทั้งในรูปแบบปกติ และ แบบพิเศษ ซึ่งอาจจะไม่สะท้อนผลการดำเนินงานของบริษัท

ถ้าเพื่อนๆ จะนำไปใช้ โปรดใช้วิจารณาณในการนำไปใช้ และขอย้ำอีกครั้งครับว่า มันเป็นเพียงข้อมูลดิบเบื้องต้นในการเลือกหุ้นที่จะลงทุน

เมื่อเลือกหุ้นได้แล้ว ...
ควรหาข้อมูลข่าวว่าทำไมถึงจ่ายเงินปันผลสูง
ควรหาข้อมูลงบการเงิน ว่าราคาตลาดที่เรายินดีลงทุน ควรเป็นเท่าไหร่
ควรหาข้อมูลบริษัท ว่ามีกิจกรรมใดที่จะสร้างมูลค่าให้กับราคาหุ้นหรือไม่
ควรหาข้อมูลการซื้อขายหุ้น ว่าเป็นหุ้นที่มีสภาพคล่องที่เรายอมรับได้หรือไม่
ฯลฯ

หวังว่า ข้อมูลที่ผมนำเสนอ จะพอมีประโยชน์กับเพื่อนๆ ในการลงทุนปี 2011 บ้าง

สุขสันต์วันปีใหม่ครับ
tradtrae

Re: สรุปเงินปันผลจ่าย ในปี 2010

โพสต์ที่ 2

ตัวอย่างข้อมูลดิบและการคำนวณหาราคาอัตราเงินปันผล ที่ราคาก่อนประกาศ XD และ ที่ราคาปัจจุบัน (สมมติว่าจ่ายเงินปันผลเท่าเดิม แต่ราคาซื้อขายเปลี่ยนไป)

หมายเหตุ ราคาปิด เป็นราคา ณ วันที่ 4 มกราคม 2011 ครับ
แนบไฟล์
Raw data 2010.gif

tradtrae

Re: สรุปเงินปันผลจ่าย ในปี 2010

โพสต์ที่ 3

ผลสรุปหุ้นที่จ่ายเงินปันผลตั้งแต่ 5% ขึ้นไป (เรียงจากมากไปหาน้อย)

หมายเหตุ ราคาปิด เป็นราคา ณ วันที่ 4 มกราคม 2011 ครับ
แนบไฟล์
Summary 2010.gif

tradtrae

โพสต์ที่ 4

สำหรับท่านที่ต้องการดูเรียงตามชื่อหุ้น ที่จ่ายเงินปันผล 5% ขึ้นไป
แนบไฟล์
Summary 2010 - เรียงตามหุ้น.gif

witsiriwit

โพสต์ที่ 5

thank you
yuu
tummeng
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ
Price is what you pay. Value is what you get...
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณนะครับสำหรับความเอื้อเฟ้อ
ผมว่าพี่เป็นสมาชิกที่น่ารักมากครับ
เฝื่อแผ่ความรู้ให้สมาชิกอื่นๆครับ
เหมือนพี่ๆอีกหลายๆคน รวมพี่ครรชิตครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ขอขอบคุณ คุณเตร็ดเตร่ (ไม่ทราบว่าแปลเป็นไทยถูกไหมครับ) มากๆครับ สำหรับข้อมูล
ผมสไตล์ลงทุนเน้นปันผลของแท้เลยครับ
ต่ำกว่า 6% ผมไม่เลือกลงทุน
ผมติดใจอยู่ตัวเดียว (จริงๆแล้ว มีหลายตัวที่รู้สึกตะหงิดๆอยู่ แต่ขอผ่านไปก่อน)
คือ CM ครับ
ปีที่แล้ว ปันผล 2 รอบ (พิเศษครึ่งปี และปกติประจำปี งวดละ 0.25 บาท รวม แล้ว 0.50 บาท)
เว็บ settrade หรือเว็บของ Rickerstock ต่างก็คิดเงินปันผลเพียงแค่ 0.25 บาทเท่านั้น
ทำให้ % yield ในอดีตที่นำเสนอออกมาเป็นเพียงแค่ราวๆ 6% ณ ราคาหุ้นปัจจุบัน
ทั้งๆที่ควรจะสูงกว่านี้อีกพอสมควร
เช่นถ้าเอาปันผลรวมของ 2 ปีล่าสุด มาคิดค่าเฉลี่ยก็จะได้ราวๆ (0.3 +0.5)/2 หรือ 0.40 บาท
ทำให้ % ตอบแทนเงินปัน กลายเป็นราวๆ 10 % เลยทีเดียว
นี่ยังไม่นับว่า ตอนปี 51 นั้น มีปันผลเป็นหุ้น 10:1 อีกนะครับ
ไม่ได้มีเจตนาเชียร์หุ้นนะครับ :lol: :lol:
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
tradtrae

โพสต์ที่ 9

yy เขียน:ขอขอบคุณ คุณเตร็ดเตร่ (ไม่ทราบว่าแปลเป็นไทยถูกไหมครับ) มากๆครับ สำหรับข้อมูล
ผมสไตล์ลงทุนเน้นปันผลของแท้เลยครับ
ต่ำกว่า 6% ผมไม่เลือกลงทุน
ผมติดใจอยู่ตัวเดียว (จริงๆแล้ว มีหลายตัวที่รู้สึกตะหงิดๆอยู่ แต่ขอผ่านไปก่อน)
คือ CM ครับ
ปีที่แล้ว ปันผล 2 รอบ (พิเศษครึ่งปี และปกติประจำปี งวดละ 0.25 บาท รวม แล้ว 0.50 บาท)
เว็บ settrade หรือเว็บของ Rickerstock ต่างก็คิดเงินปันผลเพียงแค่ 0.25 บาทเท่านั้น
ทำให้ % yield ในอดีตที่นำเสนอออกมาเป็นเพียงแค่ราวๆ 6% ณ ราคาหุ้นปัจจุบัน
ทั้งๆที่ควรจะสูงกว่านี้อีกพอสมควร
เช่นถ้าเอาปันผลรวมของ 2 ปีล่าสุด มาคิดค่าเฉลี่ยก็จะได้ราวๆ (0.3 +0.5)/2 หรือ 0.40 บาท
ทำให้ % ตอบแทนเงินปัน กลายเป็นราวๆ 10 % เลยทีเดียว
นี่ยังไม่นับว่า ตอนปี 51 นั้น มีปันผลเป็นหุ้น 10:1 อีกนะครับ
ไม่ได้มีเจตนาเชียร์หุ้นนะครับ :lol: :lol:
สะกดชื่อผมถูกแล้วครับ :)

สำหรับ CM อย่างที่ผมบอก ผมจับข้อมูลเฉพาะที่จ่ายเงินปันผลในปี 53 เท่านั้น

แม้ว่า CM จะเคยจ่ายเงินปันผล เดือน พ.ค กับ ส.ค ในปี 52 แต่ปีนี้ จ่ายเพียงเดือน พ.ค. เท่านั้นครับ

และถ้าวิแคะให้ดี ปี 52 เท่านั้นที่จ่ายเพิ่มพิเศษในเดือน ส.ค. ในขณะที่ปีอื่นๆ จ่ายแค่ครั้งเดียว

หากจะคัดกรองหุ้นเพื่อลงทุน ผมว่า น่าจะพิจารณาจุดนี้ด้วยครับ
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

ผมยังไม่คล้อยตามอยู่ดีครับ
เพราะ งบปี 51 (จ่ายปันผลปี 52) ... จ่ายปันผลเป็นเงินสด 0.30 บาท และเป็นหุ้น 10:1
......... งบปี 52 จ่ายปันผลพิเศษ 0.25 ตอนเดือน สิงหาคม 52 เพราะกำไรเพิ่มมากเป็นพิเศษ
และจ่ายปันผลประจำปี อีก 0.25 บาท ตอนเดือนกุมภา 53
สรุป คือทั้งปี 52 นั้น กำไรต่อหุ้นมากกว่าปี 51 มาก จึงจ่ายปันผลมากขึ้น โดยแยกจ่ายเป็น 2 งวด
ยังไง ผมก็มองว่าถ้า บ. จ่ายปันผลครั้งเดียว ต้องมากกว่า 0.25 แน่ๆ และต้องมากกว่า 0.30 ของปี 51 อีกแน่ๆเช่นเดียวกัน
ดังนั้นคิดที่ 0.25 บาท จึงไม่ใช่ค่าที่ควรจะเป็น
และที่ผ่านมา บ. นี้ จะจ่ายปันผลออกมาในอัตราประมาณมากกว่า 90% ของกำไรต่อหุ้นในปีเลขคู่ (52)
(ซึ่งในปี 52 นี้ บ. มีกำไรต่อหุ้นประมาณ0.55 บาท ดังนั้นตัวเลข 0.50 บาทที่จ่ายปันผล จึงเป็นของจริง)
และจะจ่ายประมาณ 75% บวกกับหุ้นอีก 10:1 ในปีเลขคี่ (เช่น 49 และ 51)
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
tradtrae

โพสต์ที่ 11

ที่พันทิป

เมื่อวานมีพี่ที่เคารพรัก (เพิ่งรู้ว่าโลจิ้นนี้ 555) และมีเพื่อนสินธร มาขอดูเป็น Excel File เพราะดูแบบนี้ ดูยาก และ นำไปวิเคราะห์เองลำบาก

ตอนแรกว่าจะให้ไฟล์ทั้งหมดที่เป็นไฟล์เก็บ ข้อมูลการซื้อขายหุ้น มานอนๆ คิด กลัวจะสับสนในการใช้งาน อีกอย่าง ผมเขียน macro ไว้ด้วย เดี๋ยวจะหาว่า เอาไวรัสไปให้

และรูปแบบไฟล์เก็บข้อมูล การซื้อขายหุ้น ก็เขียนไปตามความต้องการของตัวเอง หากเอาไปใช้ อาจจะงงว่า ทำไมต้องลิงค์ตรงนี้ ไปลิงค์ตรงนั้น ทำไมต้องมีราคา average และ ราคาตาม port แถมมีราคาปิด กับราคาตลาดอีก ตกลงราคาไหนที่ใช้กันแน่

ว่าแล้วก็เลยตัดทอนเหลือแค่ sheet dividend กับ Richer ก็พอ ตามที่นำเสนอข้อมูลไว้ข้างต้น

ส่วนข้อมูลจะผิดจะถูกอย่างไร ผมไม่สามารถรับรองได้ และยังไม่ได้ให้สถาบันใดๆ มารับรอง เลยไม่มี ISO มาการันตีนะครับ

อย่าง ที่เรียนไว้ข้างต้น ข้อมูลที่นำเสนอนี้ เป็นเพียงข้อมูลดิบที่ดึงประวัติการจ่ายเงินปันผลตั้งแต่วันที่ 1/1/10 ถึง 31/12/10 ข้อมูลที่ได้ครบถ้วนหรือไม่ ไม่รับรอง ข้อมูลถูกต้องหรือไม่ ไม่ได้พิสูจน์

หากยอมรับข้อมูลดิบชิ้นนี้ได้ ก็เชิญดึงไปใช้ได้เลยครับ

อ้อ!! นิดนึง หากท่านใดต้องการเผื่อแผ่แก่ผู้อื่น รบกวนให้เครดิตและเงื่อนไขตามที่ผมบอก สักนิดนึง

ถ้าข้อมูลผิดจะได้ลงที่ผมคนเดียว คุณจะได้ไม่เสียหาย

ถ้าข้อมูลมีประโยชน์ คุณก็จะได้หน้า ในฐานะผู้ส่งต่อ

เชิญดาวน์โหลดกันได้เลยครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าที่ลิงค์ไหนนะ :lol:

https://docs.google.com/leaf?id=0B3GiqW ... y=CIrHoo8G

https://docs.google.com/leaf?id=0B3GiqW ... ist&num=50
tradtrae

โพสต์ที่ 12

yy เขียน:ผมยังไม่คล้อยตามอยู่ดีครับ
เพราะ งบปี 51 (จ่ายปันผลปี 52) ... จ่ายปันผลเป็นเงินสด 0.30 บาท และเป็นหุ้น 10:1
......... งบปี 52 จ่ายปันผลพิเศษ 0.25 ตอนเดือน สิงหาคม 52 เพราะกำไรเพิ่มมากเป็นพิเศษ
และจ่ายปันผลประจำปี อีก 0.25 บาท ตอนเดือนกุมภา 53
สรุป คือทั้งปี 52 นั้น กำไรต่อหุ้นมากกว่าปี 51 มาก จึงจ่ายปันผลมากขึ้น โดยแยกจ่ายเป็น 2 งวด
ยังไง ผมก็มองว่าถ้า บ. จ่ายปันผลครั้งเดียว ต้องมากกว่า 0.25 แน่ๆ และต้องมากกว่า 0.30 ของปี 51 อีกแน่ๆเช่นเดียวกัน
ดังนั้นคิดที่ 0.25 บาท จึงไม่ใช่ค่าที่ควรจะเป็น
และที่ผ่านมา บ. นี้ จะจ่ายปันผลออกมาในอัตราประมาณมากกว่า 90% ของกำไรต่อหุ้นในปีเลขคู่ (52)
(ซึ่งในปี 52 นี้ บ. มีกำไรต่อหุ้นประมาณ0.55 บาท ดังนั้นตัวเลข 0.50 บาทที่จ่ายปันผล จึงเป็นของจริง)
และจะจ่ายประมาณ 75% บวกกับหุ้นอีก 10:1 ในปีเลขคี่ (เช่น 49 และ 51)
ถ้าวิเคราะห์มาดีแล้ว ก็น่าจะเป็นหุ้นที่น่าลงทุนครับ :D

อย่างที่บอก

อย่าเชื่อผม หรือ เชื่อใคร

ควรเชื่อตัวเองครับ

สมหวัง เราจะรู้สึกภูมิใจตัวเอง

ผิดหวัง เราจะได้ศึกษาข้อผิดพลาดของตัวเอง เพื่อแก้ไขให้ดียิ่งๆ ขึ้น (ดีกว่า โทษตัวเองที่เชื่อคนอื่น)
catty

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณค่ะ :wink: :wink:

...................................................................................................................................

Let it be, It shall pass.

...................................................................................................................................
Let it be, It shall pass..

catty
byrdeyeview

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
Tree Growth

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับ
leksystem

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์