สวัสดีปีใหม่54ทุกท่านคร๊าบบ ปีนี้คาดหวังอะไรกันบ้างครับ^^

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สวัสดีปีใหม่54ทุกท่านคร๊าบบ ปีนี้คาดหวังอะไรกันบ้างครับ^^

โพสต์ที่ 1

สวัสดีปีใหม่ครับ ปีนี้พ.ศ.เลขสวยลงท้ายด้วย4 ค.ศ.ก็สวยลงท้ายด้วย11(จะกลายเป็นworldTradeปะเนี๊ยะ :evil: )

ขออวยพรให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านสุขภาพแข็งแรง โรคภัยไม่เบียดเบียน และขอให้พอร์ทปีนี้โต50%Up SETทะลุ1400จุด :D ............

และขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านและเวปนี้ ถ้าไม่มีพี่ๆคอยชี้แนะ และเวปนี้คงไม่มีผมในวันนี้ :bow:
แต่ขอขอบคุณพิเศษสำหรับปี53 กับ
-P'naris ที่ทำให้ผมตัดสินใจเข้ามาฝังในTVI
-yoyo ที่เป็นแรงบันดาลใจและทำให้ผมเข้าลุ่เข้าแนวทางกับเขาถ้าไม่มีyoyoคอมเม้นผมในต้นปี53ผมคงหลงทางไปอีกนาน
-sai ที่yoyoแนะนำให้รู้จักพี่มี่คือสุดยอดปรมจารย์ของผมเลยนับถือด้วยใจครับ และช่วยเป็นที่ปรึกษาทั้งปี53เลย(รวมทั้งแนะนำหุ้นดีๆด้วย :P )
-picatos ที่แม้นไม่รู็จักเป็นการส่วนตัวมากนัก เพราะยังไม่ค่อยกล้าคุยมากนัก แต่ความรู้ที่พี่เอามาแชร์นั้นลึกมากๆครับ

ขอบคุณมากๆๆๆครับ :bow:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

Re: สวัสดีปีใหม่54ทุกท่านคร๊าบบ ปีนี้คาดหวังอะไรกันบ้างครับ^

โพสต์ที่ 2

อ้อลืมแชร์สิ่งที่คาดหวังในปีนี้ เนื่องจากปีนี้เป็นปีแรกที่เงินลงทุนต้นปีของพอร์ทเล็กของผมทะลุล้าน ดังนั้นหวัง3เรื่องคือ
1.กรณีเกิดวิกฤติขึ้นมาขอให้อย่าติดลบเกิน50%เพราะพอร์ทจะได้ไม่หลุดหลักนี้ :oops:
2.ถ้าทุกอย่างไปได้ดี ขอให้เจอหุ้นเด็ดๆในปีนี้ไวๆ :lol:
3.ขอให้หุ้นทุกตัวที่มีขึ้นและลงไม่พร้อมกัน... :D
MYBIZ
Verified User

Re: สวัสดีปีใหม่54ทุกท่านคร๊าบบ ปีนี้คาดหวังอะไรกันบ้างครับ^

โพสต์ที่ 3

ขอให้พอร์ตโตทุกปี ชนะ SET ด้วยยิ่งดีเลย อิอิๆๆ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
mulcomp

โพสต์ที่ 4

1. พอร์ทโตขึ้นเรื่อยๆ ปันผลเยอะขึ้น panic มั่งก็ดีแต่ไม่ panic เลยก็ดีกว่า

2. turn pro กำลังจะเข้าอบรมคอร์สของตลาดหลักทรัพย์
ทั้ง fundamental และ technical เลย

3. ขอฟลุ๊คๆ เด้งซักตัว 2 ตัวก็โอเคแล้ว :lol:
อาจารย์ผม ชื่อนาย "ประสบการณ์"

รูปภาพ
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ขอให้ตนเองและครอบครัว รวมทั้งทุกๆท่านใน Thaivi มีสุขภาพร่างกายแข็งแรงไม่ป่วยไม่ไข้ครับ
ส่วนทางด้านการลงทุนก็ขอให้ประสบความสำเร็จตามที่คิดไว้ในใจครับ :D
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 6

ด้วยความยินดีครับ คุณ picklife...

ถึงแม้เราจะไม่เคยเจอ ไม่เคยคุยกัน แต่ผมได้ยินชื่อเสียง กิตติศัพท์ และแอบชื่นชมคุณ picklife มาสักระยะแล้ว...

ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่นี้ก็ขอให้คุณ picklife ประสบความสำเร็จในการลงทุนนะครับ... และขออนุญาตฝากความหวังดีด้วยคำสอนสุดท้ายของพระพุทธเจ้า ซึ่งย่อสิ่งที่พระพุทธเจ้าสอนเอาไว้ตลอด 45 ปี ลงเหลือเพียงคำสอนเดียวว่าด้วยความไม่ประมาทเอาไว้ด้วยนะครับ...

ผมเข้าใจว่าคุณ picklife พึ่งเริ่มต้นลงทุนได้ไม่นาน แล้วก็ได้เจอเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้ยากในรอบหลายสิบปี ซึ่งอาจทำให้ความคาดหวัง ความโลภของเรานั้นสูงเกินว่าสภาพความเป็นจริงได้... ณ จังหวะที่ผู้คนในตลาดมีความคาดหวังสูงมากเช่นนี้ นักลงทุนที่มากประสบการณ์ จะตื่นตัว และระมัดระวังมากเป็นพิเศษ... ตรงกับที่เราเคยได้ยินกันว่า "จงโลภเวลาที่คนอื่นกลัว และจงกลัวเวลาที่คนอื่นโลภ" ผมว่านี่คือเวลาที่เราควรกลัว และระมัดระวังในการลงทุนเป็นพิเศษ ขยันทำการบ้าน และลงทุนด้วยความไม่ประมาท... แต่อย่ากลัวเกินกว่าเหตุ กลัวอย่างขาดสติจนถอยหนีจากตลาดนะครับ... แค่ให้มีสติ ระมัดระวัง วางแผนรองรับสิ่งที่ไม่คาดฝันที่อาจเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ... โดยเฉพาะ สิ่งที่จะเกิดขึ้นกับจิตใจของเรา...

ขอให้มีความสุขกับการลงทุนครับ...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ขอให้กระทิงอีกซัีกปีละกัน
show me money.
picklife

โพสต์ที่ 8

picatos เขียน:ด้วยความยินดีครับ คุณ picklife...

ถึงแม้เราจะไม่เคยเจอ ไม่เคยคุยกัน แต่ผมได้ยินชื่อเสียง กิตติศัพท์ และแอบชื่นชมคุณ picklife มาสักระยะแล้ว...

ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่นี้ก็ขอให้คุณ picklife ประสบความสำเร็จในการลงทุนนะครับ... และขออนุญาตฝากความหวังดีด้วยคำสอนสุดท้ายของพระพุทธเจ้า ซึ่งย่อสิ่งที่พระพุทธเจ้าสอนเอาไว้ตลอด 45 ปี ลงเหลือเพียงคำสอนเดียวว่าด้วยความไม่ประมาทเอาไว้ด้วยนะครับ...

ผมเข้าใจว่าคุณ picklife พึ่งเริ่มต้นลงทุนได้ไม่นาน แล้วก็ได้เจอเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้ยากในรอบหลายสิบปี ซึ่งอาจทำให้ความคาดหวัง ความโลภของเรานั้นสูงเกินว่าสภาพความเป็นจริงได้... ณ จังหวะที่ผู้คนในตลาดมีความคาดหวังสูงมากเช่นนี้ นักลงทุนที่มากประสบการณ์ จะตื่นตัว และระมัดระวังมากเป็นพิเศษ... ตรงกับที่เราเคยได้ยินกันว่า "จงโลภเวลาที่คนอื่นกลัว และจงกลัวเวลาที่คนอื่นโลภ" ผมว่านี่คือเวลาที่เราควรกลัว และระมัดระวังในการลงทุนเป็นพิเศษ ขยันทำการบ้าน และลงทุนด้วยความไม่ประมาท... แต่อย่ากลัวเกินกว่าเหตุ กลัวอย่างขาดสติจนถอยหนีจากตลาดนะครับ... แค่ให้มีสติ ระมัดระวัง วางแผนรองรับสิ่งที่ไม่คาดฝันที่อาจเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ... โดยเฉพาะ สิ่งที่จะเกิดขึ้นกับจิตใจของเรา...

ขอให้มีความสุขกับการลงทุนครับ...
ขอบคุณมากครับพี่ เป็นพรปีใหม่ที่คมมากครับ เป็นการช่วยประคองแนวทางมากครับเพราะมีทั้งFixบนและFixล่างเพื่อเตือนสติ เพื่อให้เดินไปให้ถูกทาง ขอบคุณมากๆๆๆครับพี่ :bow:

ปล.แต่Avatarใหม่พี่ตี่น่ารักมากครับ รูปพี่ตี่เองปะครับ^^
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 9

picklife เขียน:
picatos เขียน:ด้วยความยินดีครับ คุณ picklife...

ขอบคุณมากครับพี่ เป็นพรปีใหม่ที่คมมากครับ เป็นการช่วยประคองแนวทางมากครับเพราะมีทั้งFixบนและFixล่างเพื่อเตือนสติ เพื่อให้เดินไปให้ถูกทาง ขอบคุณมากๆๆๆครับพี่ :bow:

ปล.แต่Avatarใหม่พี่ตี่น่ารักมากครับ รูปพี่ตี่เองปะครับ^^
รูป Boss ครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
picklife

โพสต์ที่ 10

และอีกคนที่ลืมไม่ได้ (ว่าจะขอบคุณปีหน้าเพราะคิดว่าจะขอบคุณของปี53ก่อนแต่อดใจมะไหว :oops: )
hongvalue ที่ช่วยย้ำสอนให้ผมได้รู้ว่าการเล่นหุ้นไม่ได้มีแค่StockSelectionแต่ต้องมีทั้งMoneyManagement, Timing และPsychologyทำให้ความคิดผมมีระบบมากขึ้นเยอะมาก และช่วยสอนการมองเทรนและอีกหลายๆอย่าง...ขอบคุณด้วยใจครับ :bow:

ปล.คุณฮงเป็นคนที่พูดตรงที่สุดเท่าที่เคยเจอมา...คิดอย่างไรพูดอย่างนั้น...บางครั้งผมคิดแต่ไม่กล้าพูด...แต่คุณฮงนี่พูดตรงๆมากๆครับ ไม่แปลกใจเลยที่จิตใจแกร่งขนาดนี้^^
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 11

1. port คงไม่หวังมาก ขออีกเด้งเดียวพอ :lol: :lol: :lol:
2. น้ำหนัก ขอให้ลงเยอะๆๆๆๆๆๆ :wall: :wall: :wall:
3. ขอให้ liverpool ไม่ตกชั้น :twisted: :twisted: :twisted:
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
aviruth

โพสต์ที่ 12

ขอให้หุ้นที่มีอยู่ขึ้น
ขอให้หุ้นดีที่ไม่มีอยู่ลง :twisted:
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
picklife

โพสต์ที่ 13

newbie_12 เขียน:1. port คงไม่หวังมาก ขออีกเด้งเดียวพอ :lol: :lol: :lol:
2. น้ำหนัก ขอให้ลงเยอะๆๆๆๆๆๆ :wall: :wall: :wall:
3. ขอให้ liverpool ไม่ตกชั้น :twisted: :twisted: :twisted:
แหมมพี่ติดใจข้อ2ครับ อาเสี่ยก็ต้องหุ่นอย่างอาเสี่ยดิครับพี่เหมาะแว๊วว อิอิ
picklife

โพสต์ที่ 14

aviruth เขียน:ขอให้หุ้นที่มีอยู่ขึ้น
ขอให้หุ้นดีที่ไม่มีอยู่ลง :twisted:
โหยยข้อ2นี่ขอฆ่ากันเลยนะ 555+
เกล้า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

ขอให้หุ้นที่คาดหวังจากปีที่แล้วมาประสบความสำเร็จในปีนี้
สุดท้ายท้ายสุดขอให้น้องมะลิเบิกบานเป็นที่สุดในปีนี้ :D :D :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
สิบพัน

โพสต์ที่ 16

สวัสดีปีกระต่ายครับพี่ปิ๊ก ปีนี้ขอให้พอร์ทโดดเด้งเหมือนกระต่ายเลยนะครับ รวยๆครับพี่

ผมคาดหวังให้ได้มีโอกาสเรียนรู้สิ่งดีๆจากพี่ๆในเว็บนี้ และนำไปใช้ได้เยอะๆ ไม่วอกแวก เสียสติ หรือขี้เกียจไปไหนเสียก่อนครับ

:mrgreen:
boat37564

โพสต์ที่ 17

ขอให้บริษัทที่ถือ กลับมากำไร(ซักทีเหอะ) :lovl:
ปล.ฮาที่ขอให้ลิเวอร์พูลไม่ตกชั้น
.......ทำยังไงได้ก็ไม่ได้เกิดมาบนกองทอง........
madam
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 18

ขอ 25% ทบต้นทุกปีก็พอใจแล้วค่ะ ไม่ได้หวังเป็นร้อยเปอร์เซนต์ :oops:
simplelife

โพสต์ที่ 19

ปีนี้ แค่อยากให้ครอบครัว และคนที่รักรอบข้างแข็งแรงมีความสุขกันกว่าปีก่อนๆครับ ปีหน้าก็อยากให้เป็นอย่างนี้อีก

ส่วนตัวเอง อยากให้ทำอะไรมีสติ ใช้ความคิดมากกว่าอารมณ์ ในการตัดสินใจอะไรครับ ส่วนพอร์ตจะโต หรือจะหด ก็คงจะต้องขึ้นกับผู้บริหารของบริษัทที่เราเอาไปลงทุนด้วย ว่าตัดสินใจโดยใช้ความรู้ความสามารถ อย่างที่เราอยากให้เป็นหรือเปล่า

แค่นี้เองครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
Green_tree

โพสต์ที่ 20

ไม่คาดหวัง ได้เท่าไหร่ก็รับเท่านั้น :B
โพสต์โพสต์