หุ้นที่มี P/E สูง แต่ P/b ต่ำ???

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mactavish
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นที่มี P/E สูง แต่ P/b ต่ำ???

โพสต์ที่ 1

แบบนี้มีความหมายว่าอย่างไรครับ
ex หุ้นบางตัวมี p/e 40 up แต่มี p/bv 0.7 โดย P/E เฉลี่ยของหุ้นกลุ่มนี้เท่ากับ 13

ตามความเข้าใจของผม คือ หุ้นที่มีราคาสูงเกินไป แต่ถึงอย่างนั้นก็ยังต่ำกว่ามูลค่าพื้นฐานของมัน
อยากทราบว่าผมคิดถูกไหมครับ

สวัสดีปีใหม่ครับทุกคน
simplelife

Re: หุ้นที่มี P/E สูง แต่ P/b ต่ำ???

โพสต์ที่ 2

Mactavish เขียน:แบบนี้มีความหมายว่าอย่างไรครับ
ex หุ้นบางตัวมี p/e 40 up แต่มี p/bv 0.7 โดย P/E เฉลี่ยของหุ้นกลุ่มนี้เท่ากับ 13

ตามความเข้าใจของผม คือ หุ้นที่มีราคาสูงเกินไป แต่ถึงอย่างนั้นก็ยังต่ำกว่ามูลค่าพื้นฐานของมัน
คุณมองหาอะไรใน security ?
ถ้ามองในแง่ ประสิทธิภาพในการทำกำไรของบริษัท อาจจะถือว่าแย่มาก (P/BV) / (P/E) = 1.75% แต่ต้องดูก่อนว่า P/E ที่ว่ามันเป็น P/E ปัจจุบัน ก่อนหน้านี้ มันผันผวนแค่ไหน?
ถ้าตอบแบบ peter lynch หุ้นตัวนี้อาจจะเข้าข่าย asset play แต่ต้องดูว่า BV มันมีคุณภาพแค่ไหน
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

Re: หุ้นที่มี P/E สูง แต่ P/b ต่ำ???

โพสต์ที่ 3

ไม่ถูกครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
boat37564

โพสต์ที่ 4

p/e เป็นตัวแสดงว่ากำไรที่ได้นั้นกี่ปีจึงจะคุ้มทุน ส่วน p/bv บอกมูลค่าตามบัญชี ในความเห็นผม p/e 40 up แต่มี p/bv 0.7 บริษัทมีประสิทธิภาพในการทำกำไรที่ตํ่ามาก หาเทียบกับสินทรัพย์ ซึ่งอาจจะเป็นไปได้ว่ากำไรที่ออกมาล่าสุดน้อยมาก แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าในอนาคตหรือในอดีตจะมีกำไรน้อยแบบนี้
.......ทำยังไงได้ก็ไม่ได้เกิดมาบนกองทอง........
Mactavish

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทุกๆคำตอบมากครับ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ต้องดู roe
ดู growth ด้วย
ถ้า roe สูงมากกกกกกก
growth สูงมากกกกกกก

มันก็ยังพอมีแรงวิเคราะห์ต่อ
show me money.
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

Book value นับมูลค่าของบริษัทตั้งแต่เริ่มดำเนินงานมา ส่วน Earning คือความสามารถในการทำกำไรในปัจจุบัน การที่ P/BV สูง ส่วน P/E ต่ำตัวอย่างกรณีหนึ่งคือ เป็นบริษัทที่อดีตเคยดี แต่ปัจจุบันธุรกิจไม่ดีเหมือนเดิมแล้วเป็นหุ้นตะวันตกดินครับ อีกตัวอย่างก็เป็นหุ้นที่เป็นวัฏจักรซึ่งตอนนี้ E ต่ำแต่พอถึงวัฏจักรของมัน E จะกลับมาสูงได้ ถ้าคิดว่า E จะไม่กลับมาสูงเหมือนเดิมในอนาคตอันใกล้ ผมว่าไม่น่าสนใจครับ
picklife

โพสต์ที่ 8

Mactavish เขียน:แบบนี้มีความหมายว่าอย่างไรครับ

มองตัวบริษัท ผมเข้าใจว่าเป็นบริษัทที่ห่วยครับ แบบนี้ROEจะเท่าไหร่ครับ^^
มองตัวหุ้น ตัวนี้มองในเรื่องPEคงแพงมาก(เพราะความห่วยในการทำกำไรของมัน)จึงเล่นกันด้วยPBVครับ^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 9

picklife เขียน:

มองตัวบริษัท ผมเข้าใจว่าเป็นบริษัทที่ห่วยครับ แบบนี้ROEจะเท่าไหร่ครับ^^
มองตัวหุ้น ตัวนี้มองในเรื่องPEคงแพงมาก(เพราะความห่วยในการทำกำไรของมัน)จึงเล่นกันด้วยPBVครับ^^
ปล.แต่ห่วยวันนี้ อาจจะเป็นเทพในวันหน้าก็ได้นะครับ ถ้าบริษัทแก้ปัญหาภายในที่มีอยู๋ได้(เชื่อว่ามีปัญหาอยู่)
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
โพสต์โพสต์