กระทู้ภาษีปี 53 (ยื่น ภงด90 ทาง Net มีปัญหา ใส่ปันผลไม่ได้)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
porpiangrich
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

กระทู้ภาษีปี 53 (ยื่น ภงด90 ทาง Net มีปัญหา ใส่ปันผลไม่ได้)

โพสต์ที่ 1

ยื่น ภงด90 ทาง Net มีปัญหา ใส่ปันผลไม่ได้

Click Add เพื่อใส่ปันผลไม่ได้

ใครมีปัญหาแบบผมบ้าง ?

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ขอแก้ไขชื่อกระทู้นะครับ และหากใครมีปัญหาหรือความรู้เกี่ยวกับการยื่นภาษีปี 2553 ในปีนี้
ให้มาว่ากันในกระทู้่นี้ 
ส่วนความรู้เก่า ๆ ของปีที่แล้ว กรุณาไปอ่านที่นี่ได้ [url]http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=20&t=29320[/url] มีประโยชน์มาก ๆ 

Re: ยื่น ภงด90 ทาง Net มีปัญหา ใส่ปันผลไม่ได้

โพสต์ที่ 2

ในแบบ Form บอกว่า

กรณีมีเงินได้ประเภทเงินปันผล โปรดกรอกเงินได้ในกระดาษทำการ
โดยกดปุ่ม เพิ่ม

แต่กด เพิ่ม ไม่ได้ครับ
Dekfaifah
Verified User

Re: ยื่น ภงด90 ทาง Net มีปัญหา ใส่ปันผลไม่ได้

โพสต์ที่ 3

โอโห้ เริ่มยื่นภาษีเงินได้กันแล้วหรอครับ :shock:
ปกติปีที่แล้วก็กดได้นะครับ แสดงว่าตอนนี้อาจจะมีปัญญาอยู่หรือเปล่า ลองทำดูไปเรื่อยๆครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

IE Version ไหน
ถ้าเป็น browser ตัวอื่นไม่แนะนำให้ใช้งาน
อาจจะมีข้อผิดพลาดได้
ผมทำกับ IE8 ยื่นเรียบร้อยแล้ว
ไม่มีอะไรเลย

มีปัญหาว่า ถ้ากรอก รหัสเลขที่เสียภาษีของบริษัทผิด
มี popup ด้วย
และที่สำคัญคือ ไม่มีช่องแจกรายละเอียดครบเหมือน
ใบที่ส่งจาก TSD
ทำให้ครบทุกช่องของปันผลแล้วทำไมเพิ่มอีก 2 ช่องไม่ได้หรือครับ
ทำกระดาษให้กรอกแล้ว มานั่งบวกพวกที่ไม่ได้เครดิตอีกสองช่องสุดท้าย
อืมๆ
:)

โพสต์ที่ 5

ผมลองทั้ง IE8 และ Firefox เป็นเหมือนกันทั้งคู่เลย
สงสัยจะเป็นที่ Security แต่ตอนนี้ยังหาไม่เจอเลย
ซากคน

โพสต์ที่ 6

ของผมกด เพิ่มได้ ไม่มีปัญหาครับ

ยื่นวันที่ 1 เดือน มกราคม พ.ศ. 2554 เวลา 21:01:46 ขอบคุณทุกท่านที่แจ้งให้ทราบว่า สามารถยื่นขอเงินภาษีคืนได้แล้ว :B
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
miracle

โพสต์ที่ 7

ข้าราชการกรมสรรพากรหยุดอยู่เลย
แต่ระบบ IT ไม่ได้หยุดตาม
งานนี้ต้องให้กำัลังฝ่าย IT ของกรมสรรพากรละครับ
ขนาดวันปีใหม่ยังทำงานอยู่เลย
สามารถยื่นแบบได้แบบนี้ถือว่าเยี่ยมครับ

ปล
ที่ต้องยื่นเราเพราะเข็ดแล้วครับ
ยื่นช้าเพราะติดปัญหา ข้าราชการกรมสรรพากรทำไม่ทัน
คนใช้บริการวันหลังๆมากกว่าปกติครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เบื๊อก
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ของผมพึ่งยื่นไปเมื่อบ่ายวันนี้ ไม่มีปัญหาครับ ใช้ IE7 กดปุ่ม 'เพิ่ม' ก็สามารถใส่ข้อมูลเงินปันผลได้

จริงครับต้องขอชมกรมสรรพากรว่าทำระบบได้ดีครับ จริงๆพอหลังเที่ยงคืน เข้าวันที่ 1 มค ก็เริ่มยื่นได้เลย
The size of your dreams must always exceed your current capacity to achieve them.
Ellen Johnson Sirleaf
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 9

ไวกันจริงๆ สุดยอด :) ครับ...
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

โหขอคืนกันตั้งแต่วันแรกของปีเลย
ดูเหมือนผมจะล้าหลังอย่างไรไม่รู้ :wall:
ต้องยื่นมั่งแล้วแหละ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 11

ปีนี้ที่มีมาตรการท่องเที่ยวสามารถลดหย่อนได้ ไม่ทราบว่าต้องกรอกยังไงครับ
พอดีไปเที่ยวมาหลายที่เลย :mrgreen:
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 12

อ่านกระทู้นี้เมื่อคืน เลยเมื่อเช้านี้กรอกยื่นมาแล้ว

ทดลองทั้งใช้ IE และ Google Chrome
Chrome มีข้อดี Save เก็บไว้ดูได้ทุกหน้า
IE บางหน้า (ที่เป็น security) โดยเฉพาะ 'หน้ากระดาษทำการ' (เป็น pop ลอยขึ้นมา ให้ใส่รายได้จากปันผลและคำนวณเครดิตภาษี) จะไม่ยอมให้ Save

พอกรอกหน้ากระดาษทำการเสร็จ Chrome ไม่ยอมเอาไปเพิ่มในใบคำนวณเฉยเลย

แต่สุดท้ายก็ submit ที่ใช้ IE
pongo

โพสต์ที่ 13

ยื่นแบบเรียบร้อยแล้ว ไม่มีปัญหาใดๆ เลย
print เก็บไว้เป็น pdf เรียบร้อย มีรายละเอียดครบ ประมาณ 5 หน้า
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

ตรงที่กรอก ภ.อ.01 ที่ลงทะเบียนสมัครสมาชิกอะครับ
ใส่ที่อยู่ตามทะเบียนบ้านหรืออยู่จริงครับ น่าจะตามอยุ่จริงใช่รึป่าวครับ???
เริ่มนับหนึ่ง...
เบื๊อก

โพสต์ที่ 15

ใช้ที่อยู่จริงครับ
The size of your dreams must always exceed your current capacity to achieve them.

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ ถามต่ออีกหน่อยครับกำลังลองทำเลย

นี้คืออะไรครับ
(ให้ระบุชื่อเว็บไซต์หลักที่ใช้ในการประกอบธุรกรรม)

ให้ใส่เวป สรรพกร http://www.rd.go.th/publish/index.html หรอครับ?
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 51

โพสต์ที่ 17

ผมเลิกใช้บริการ เสียภาษีทางเนท ไปแล้ว

เพราะหลังๆ เขาให้เราส่งหลักฐาน แล้วยังให้เราไปชี้แจงที่สรรพากรเขตทุกปี
เลยใช้วีธีเดิมดีกว่า แจ้งที่อำเภอ พร้อมส่งหลักฐาน เสียที่เดียว
พร้อมพิมพ์แบบคำนวณ เครดิตภาษีปันผล ไปให้เขาดูง่ายๆ
ดูวิธีใช้ได้ที่ http://www.mediafire.com/?8f48d2n4v72bn
029 ชีต แบบคำนวณภาษี.avi

ชีต แบบ คำนวณเครดิตภาษีเงินปันผล และ คำนวณภาษีเงินได้ ภงด. 90 ใน EPS16YEAR
รูปภาพ
รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
เบื๊อก

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณครับ ถามต่ออีกหน่อยครับกำลังลองทำเลย

นี้คืออะไรครับ
(ให้ระบุชื่อเว็บไซต์หลักที่ใช้ในการประกอบธุรกรรม)

ให้ใส่เวป สรรพกร http://www.rd.go.th/publish/index.html หรอครับ?
ตรงนี้ผมกด cancel ไป เอ... ไม่แน่ใจว่าถูกรึเปล่า :?
Ii'8N

โพสต์ที่ 19

ตรงนี้ผมก็ cancel ไป
ความเข้าใจส่วนตัว ผมเข้าใจว่าหมายถึงถ้าเราประกอบธุรกิจส่วนตัว แล้วแจ้งให้เขาทราบด้วย คือข้อมูลส่วนตัวของเรานอกจากมีที่อยู่บนภูมิศาสตร์แล้ว บอกที่อยู่บนโลกอินเตอร์เนตด้วย เพราะยื่นภาษี ถ้าเรามีรายได้ทางอื่นหลายๆ ทาง เขาอาจดูธุรกิจส่วนตัวประกอบด้วย (แฮ่ๆ เผื่อเรียกภาษีเพิ่ม) :twisted:

กรณีของพี่ครรชิตนี่บังเอิญไปเจอพื้นที่ที่สรรพากรเคี่ยว+เขี้ยวหรือว่างงานมากรึเปล่า เพราะปกติบนหนังสือรับรองก็มีชื่อสนง.สรรพากรเสร็จว่าบริษัทแต่ละบริษัทเสียภาษีที่เขตไหน เช่น DRT เสียที่สระบุรี SGP เสียที่เขตป้อมปราบฯ MBK เสียที่ปทุมวัน ยุคไอเขาโยงข้อมูลไปกับกรมสรรพากรส่วนกลางและ TSD (ศูนย์หลักทรัพย์ฯ) อยู่แล้ว

ของผม แม้แต่เรื่องเงินประกัน ที่ลดหย่อนภาษีได้ ปีแรกเขาขอหลักฐานให้ส่งทาง mail ปีต่อมาไม่ขออีกเลย ไม่ขอแม้แต่ใบเสร็จ แค่ใส่ตัวเลข ซึ่งเขาคงอนุมานว่า เมื่อตรวจสอบหลักฐานปีแรกชัดเจนแล้ว ปีต่อไปคงไม่เสียเวลา เราไม่ได้โกหก เอาเวลาไปเช็คพวกหลบภาษีดีกว่าอะไรทำนองนี้
Ii'8N

โพสต์ที่ 20

พิมพ์ตกครับ
Ii'8N เขียน:
กรณีของพี่ครรชิตนี่บังเอิญไปเจอพื้นที่ที่สรรพากรเคี่ยว+เขี้ยวหรือว่างงานมากรึเปล่า เพราะปกติบนหนังสือรับรองก็มีชื่อสนง.สรรพากรเสร็จว่าบริษัทแต่ละบริษัทเสียภาษีที่เขตไหน เช่น DRT เสียที่สระบุรี SGP เสียที่เขตป้อมปราบฯ MBK เสียที่ปทุมวัน ยุคไอทีเขาโยงข้อมูลไปกับกรมสรรพากรส่วนกลางและ TSD (ศูนย์หลักทรัพย์ฯ) อยู่แล้ว

โพสต์ที่ 21

porpiangrich เขียน:ในแบบ Form บอกว่า

กรณีมีเงินได้ประเภทเงินปันผล โปรดกรอกเงินได้ในกระดาษทำการ

ผมลองใหม่ ปรากฏว่า สำหรับบุคคลธรรมดาไม่มีปัญหา
มีปัญหาเฉพาะ คณะบุคคล ครับ
Ii'8N

โพสต์ที่ 22

หรือมีอีกอย่าง ปันผลพี่ครรชิตท่วมท้นมาก จนเขาสงสัย

เพราะแถวนั้นไม่มีใครได้ปันผลมากขนาดนั้น :D

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆครับ
ลองถูกไถๆ ในที่สุดเสร็จจนได้ :B
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณที่ช่วยเตือนนะครับ
ปีนึงก็มางงกันทีนึง
:roll:
:oops:
tum_H

โพสต์ที่ 25

ของผมตอนแรกใช้ firefox ก็กดเพิ่มไม่ได้เหมือนกัน
แต่ปิดและเปลี่ยนมาใช้ IE ก็ใช้ได้ครับ

ปีนี้โดน rate ภาษีใหม่ เครดิตปันผลที่ได้เลยไม่คลอบคลุม ภาษี
ที่จ่ายไป เซ็งเป็ด เสียดายจิงๆ

ปีหน้าจัดใหม่ :'O
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
setmaker

โพสต์ที่ 26

porpiangrich เขียน:
porpiangrich เขียน:ในแบบ Form บอกว่า

ผมลองใหม่ ปรากฏว่า สำหรับบุคคลธรรมดาไม่มีปัญหา
มีปัญหาเฉพาะ คณะบุคคล ครับ
ของผมก็อาการเดียวกันเลย สงสัย webmaster ลืมแปะลิงก์ไว้ให้
miracle

โพสต์ที่ 27

เอกสารเก็บเป็นตัวจริง 3 ปี
เก็บเป็น digital 5 ปี
แต่อายุความของภาษี 10 ปี
terati20

โพสต์ที่ 28

ผมยื่นเรียบร้อยเเล้วไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ
ภงด 90 นะ
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
niyom_value

โพสต์ที่ 29

เอ แล้วปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี ต้องยื่นรวมไปด้วยใช่ไหมครับ
ซากคน

โพสต์ที่ 30

niyom_value เขียน:เอ แล้วปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี ต้องยื่นรวมไปด้วยใช่ไหมครับ
ยื่นครับ ถ้ายังอยู่ในช่วง BOI กดเลือกช่อง ยกเว้นภาษีครับ ภาษีหัก ณ ที่จ่าย = 0
และเงินปันผลส่วนนี้ไม่ได้ถูกนำมาคิดเป็นรายได้
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
โพสต์โพสต์