กระทู้ภาษีปี 53 (ยื่น ภงด90 ทาง Net มีปัญหา ใส่ปันผลไม่ได้)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
barcode
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ยื่น ภงด90 ทาง Net มีปัญหา ใส่ปันผลไม่ได้

โพสต์ที่ 61

porpiangrich เขียน:
MarcoPolo เขียน:ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ พอเป็นคณะบุคคลไม่สามารถกดปุ่มเพิ่มได้ พอโทรไปถาม call center เขาก็บอกว่า คณะบุคคลยื่นเครดิตภาษีไม่ได้ครับ ถ้าอยากยื่นให้ใส่ใน วงเล็บ 8

ถ้าไม่ได้ ก็อดเลยปีนี้ ยิ่งหลายบาทอยู่ :(
ผมก็โทรถามเหมือนกัน บอกว่า คณะบุคคลไม่ใช่ บุคคลธรรมดา รายได้จากปันผลให้ถือเป็นรายได้ ประเภท มาตรา 40(8)

แต่ลืมถามไปว่า มีการแก้กฏหมาย ตั้งแต่เมื่อไร ? :(
พรุ่งนี้จะลองโทรถามใหม่

ท่านใดมีข้อมูลกรุณา แจ้งด้วย

ขอบคุณครับ
40(4) กรอกไม่ได้เหมือนกันค่ะ โทรถาม Call Center สองสามวัน จนสุดท้ายพอเราบอกว่าคณะบุคคล เขาบอกเลยว่ายื่นไม่ได้ค่ะ แล้วก็อธิบายตามที่ท่านอื่นๆบอกว่าเครดิตไม่ได้ บลา บลา

ก็ถามเขาว่าทำไมไม่มีการแจ้งล่วงหน้า หรือว่าประกาศออกมาคะ?
เขาตอบว่าเราไม่จำเป็นต้องประกาศให้ทราบค่ะ
เป็นหน้าที่ของทางบริษัทต้องแจ้งให้คุณทราบ ไม่ใช่สรรพากร

เอ๋อไปเลยเรา

ตกลงต้องทำยังไงคะนี่?
porpiangrich
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: กระทู้ภาษีปี 53 (ยื่น ภงด90 ทาง Net มีปัญหา ใส่ปันผลไม่ไ

โพสต์ที่ 62

dome@perth เขียน:ค่าใช้จ่ายในการท่องเทียวในประเทศ
ใช้ค่าใช้จ่ายอะไรได้บ้าง
และเคลมสูงสุดได้เท่าไหร่ครับ

ค่าเครื่องบิน?
ค่าโรงแรม?
ค่าเช่ารถ?
ค่าเข้าชมสถานที่ต่างๆ?
ตามนี้ครับ
http://www.rd.go.th/publish/32417.0.html
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

Re: กระทู้ภาษีปี 53 (ยื่น ภงด90 ทาง Net มีปัญหา ใส่ปันผลไม่ไ

โพสต์ที่ 63

dome@perth เขียน:ค่าใช้จ่ายในการท่องเทียวในประเทศ

ค่าโรงแรม?
ค่าเช่ารถ?
ตามนี้ครับ
http://www.rd.go.th/publish/32417.0.html
ขอบคุณครับ

แสดงว่าผมเคลมค่าโรงแรมได้ตามจริงแต่ไม่เกิน 15000 บาท
:cheers:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth

โพสต์ที่ 64

dome@perth เขียน:

ค่าโรงแรม?
ค่าเช่ารถ?
ตามนี้ครับ
ขอบคุณครับ

แสดงว่าผมเคลมค่าโรงแรมได้ตามจริงแต่ไม่เกิน 15000 บาท
:cheers:
อ้าว..หมดกัน :evil: พึ่งเห็นใบเสร็จค่าโรงแรม ไปวันที่ 22 พค 2553

เคลมได้แต่ต้องจ่ายหลัง วันที่ 8 มิย จนถึง 31 ธค 2553 :cry: :wall:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
areliang
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 65

มาตรา 53 หุ้นนั้นจะแบ่งแยกมิได้
ถ้าบุคคลตั้งแต่สองคนขึ้นไปจองหุ้น หรือถือหุ้น หุ้นเดียวหรือหลายหุ้น ร่วมกัน บุคคลเหล่านั้นต้องรับผิดร่วมกันในการส่งใช้เงินค่าหุ้นและเงินที่สูง กว่ามูลค่าหุ้น และต้องแต่งตั้งให้บุคคลในจำนวนนั้นแต่เพียงคนเดียวเป็นผู้ใช้ สิทธิในฐานะเป็นผู้จองหุ้นหรือผู้ถือหุ้น แล้วแต่กรณี

มาตรา 1118 อันหุ้นนั้น ท่านว่าจะแบ่งแยกหาได้ไม่
ถ้าบุคคลมีจำนวนแต่สองคนขึ้นไปถือหุ้น ๆ เดียวร่วมกัน ท่านว่าต้องตั้ง ให้คนใดคนหนึ่งในจำนวนนั้นแต่คนเดียวเป็นผู้ใช้สิทธิในฐานเป็นผู้ถือหุ้น
อนึ่ง บุคคลทั้งหลายซึ่งถือหุ้น ๆ เดียวร่วมกัน ต้องร่วมกันรับผิดต่อบริษัท ในการส่งใช้มูลค่าของหุ้น

ส่วนที่ 1 สภาพบุคคล
มาตรา 15 สภาพบุคคลย่อมเริ่มแต่เมื่อคลอดแล้วอยู่รอดเป็น ทารกและสิ้นสุดลงเมื่อตาย
ทารกในครรภ์มารดาก็สามารถมีสิทธิต่าง ๆ ได้ หากว่าภายหลัง คลอดแล้วอยู่รอดเป็นทารก

หมวด 2 นิติบุคคล ส่วนที่ 1 บทเบ็ดเสร็จทั่วไป
มาตรา 65 นิติบุคคลจะมีขึ้นได้ก็แต่ด้วยอาศัยอำนาจแห่ง ประมวลกฎหมายนี้หรือกฎหมายอื่น

ลักษณะ 22 หุ้นส่วนและบริษัท หมวด 1 บทเบ็ดเสร็จทั่วไป

มาตรา 1012 อันว่าสัญญาจัดตั้งห้างหุ้นส่วนหรือบริษัทนั้น คือสัญญาซึ่งบุคคลตั้งแต่สองคนขึ้นไปตกลงเข้ากัน เพื่อกระทำกิจการร่วมกันด้วยประสงค์ จะแบ่งปันกำไรอันจะพึงได้แต่กิจการที่ทำนั้น

มาตรา 1013 อันห้างหุ้นส่วนหรือบริษัทนั้น ท่านกำหนดเป็นสามประเภท คือ
(1) ห้างหุ้นส่วนสามัญ
(2) ห้างหุ้นส่วนจำกัด
(3) บริษัทจำกัด

มาตรา 1014 บรรดาสำนักงานสำหรับจดทะเบียนห้างหุ้นส่วนและ บริษัททั้งหลายนั้น ให้เสนาบดีเจ้ากระทรวงซึ่งบัญชาการจดทะเบียน ห้างหุ้นส่วนและบริษัทเป็นผู้ออกกฎข้อบังคับจัดตั้งขึ้น

มาตรา 1015 ห้างหุ้นส่วนหรือบริษัทเมื่อได้จดทะเบียนตามบัญญัติ แห่งลักษณะนี้แล้ว ท่านจัดว่าเป็นนิติบุคคลต่างหากจากผู้เป็นหุ้นส่วน หรือผู้ถือหุ้นทั้งหลายซึ่งรวมเข้ากันเป็นหุ้นส่วน หรือบริษัทนั้น
aonanfield

โพสต์ที่ 66

ใครยังไม่ใช้ investor portal ของ บ.ศูนย์รับฝาก
http://www.tsd.co.th/
อยากแจ้งให้ ทราบ ว่า ปีนี้ load เอกสารปันผล ง่ายมาก
เลือกปีก่อน แล้ว เลือกทั้งหมด สั่ง load ออกมาเป็นไฟล์เดียวเลย

ปีที่แล้ว คลิก เลือกทีละไฟล์
2 ปีที่แล้ว ต้อง scan ทีละใบ
ขอบคุณพี่ teetotal ด้วยนะครับ

แนะนำเลยครับให้สมัคร สะดวกมากๆเลยครับในการใช้เครดิตภาษี ไม่ต้องเสียเวลามานั่งเก็บเอกสารที่จะส่งมาให้ทางไปรษณีย์เลยครับ
ekudom

โพสต์ที่ 67

ตกลง คณะบุคคลนี่ต้องทำยังไงบ้างครับ

1. เอาปันผลที่ได้ หาร 2 ?
2. เอาปันผลที่ได้ให้คนใดคนหนึ่งใช้สิทธิ ?
3. เครดิตไม่ได้เลย ?
4. ใช้สิทธิได้เหมือนเดิม กฎนี้เริ่มใช้ปี 54 ?
..Ekudom..
aonanfield

โพสต์ที่ 68

เช็คคืนภาษีของท่าน ส่งไปรษณีย์แล้ว ตามที่อยู่

เมื่อวันที่ 14/01/2554
หากยังไม่ได้รับ
โปรดติดต่อ
สำนักงานสรรพากรพื้นที่นนทบุรี
หมายเลขโทรศัพท์ 02-926-7330,02-926-7333 ต่อ 330-339

มาแชร์เพื่อนๆ พี่ๆ ครับ ของผมได้รับเช็คแล้ว รวดเร็ว สุดยอดมากครับ

ยื่นขอย้อนหลัง 3 ปี แถมไม่ต้องส่งเอกสารเพิ่มไปด้วยอะครับ (อาจจะเป็นเพราะจำนวนเงินที่ได้รับคืน ไม่เยอะเท่าไร)

ใครยังไม่เคยยื่นเลย ลองยื่นดูนะครับ
ekudom

โพสต์ที่ 69

คณะบุคคลปีนี้ เครดิตภาษี นี่น่าจะวืดแน่นอนครับ :(
ทาง call center สรรพากร บอกว่าไม่ได้ท่าเดียวเลย
TSD ก็ยังไม่ทราบเรื่อง
แต่อย่างไรสรรพากรถือไพ่เหนือกว่า เลยคิดว่าน่าจะอดครับ :cry:
..Ekudom..
topza

โพสต์ที่ 70

aonanfield เขียน:เช็คคืนภาษีของท่าน ส่งไปรษณีย์แล้ว ตามที่อยู่

เมื่อวันที่ 14/01/2554
หากยังไม่ได้รับ
โปรดติดต่อ
สำนักงานสรรพากรพื้นที่นนทบุรี
หมายเลขโทรศัพท์ 02-926-7330,02-926-7333 ต่อ 330-339

มาแชร์เพื่อนๆ พี่ๆ ครับ ของผมได้รับเช็คแล้ว รวดเร็ว สุดยอดมากครับ

ยื่นขอย้อนหลัง 3 ปี แถมไม่ต้องส่งเอกสารเพิ่มไปด้วยอะครับ (อาจจะเป็นเพราะจำนวนเงินที่ได้รับคืน ไม่เยอะเท่าไร)

ใครยังไม่เคยยื่นเลย ลองยื่นดูนะครับ

ขอถามคุณ aonanfield ยื่นทางเน็ตได้เลยหรือเปล่าครับ

แล้วกรอกข้อมูลยังไงครับ

ขอรบกวนด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ
aonanfield

โพสต์ที่ 71

คุณ topza ครับ ยื่นผ่านเนตที่เวป กรมสรรพากร www.rd.go.th ได้เลยครับ

โดยเลือกยื่นแบบ ภงด 90.

ส่วนที่ยุ่งยากนิดนึงสำหรับคนไม่เคยยื่นคือ การกรอกรายละเอียด ปันผลของหุ้นแต่ละตัว ที่เราได้รับครับ แนะนำให้สมัคร investor portal ของ บ.ศูนย์รับฝาก http://www.tsd.co.th/ ก่อนครับ จะได้ไม่ต้องไปเสียเวลาค้นหาเอกสารปันผลที่ได้รับมาของปีก่อนๆครับ

จากนั้นให้มาพิมพ์ใส่ไฟล์ excel ให้เรียบร้อยก่อน เพราะเวลากรอกจริงรู้สึกจะมีเวลาจำกัดอยู่ครับ จากนั้นก็กรอกทั้งรายได้ทั้งปีและปันผลได้เลยครับ

ลองทีละ step ก่อนและลองอ่านย้อนกระทู้ๆเก่าๆควบคู่ไปด้วยครับ ถ้าไม่ได้ยังไง เพื่อนๆพี่ๆ ที่นี่พร้อมช่วยตอบกันเสมอนะครับ

ขอบคุณครับ
blue house

โพสต์ที่ 72

ขอถามค่ะ...เงินปันผลจากกองทุนสนามบินสมุย และฟิวเจอร์พาร์ค
ลงใน 40(4) เงินปันผลทั่วไป
หรือ 40(8) เงินส่วนแบ่งกำไรจากกองทุนรวมตาม พรบ.หลักทรัพย์ฯ (กรณีไม่ยอมให้ผู้จ่ายเงินได้หักภาษี ณ ที่จ่ายในอัตราร้อยละ 10.0 แต่ขอคืน หรือขอเครดิตภาษีที่ถูกหักไว้นั้น)

เดาว่า จะลงใน 40(8) แต่งงข้อความในวงเล็บค่ะ
BLUE HOUSE IN THE BLUE SKY.
Kraingchai

โพสต์ที่ 73

blue house เขียน:ขอถามค่ะ...เงินปันผลจากกองทุนสนามบินสมุย และฟิวเจอร์พาร์ค
ลงใน 40(4) เงินปันผลทั่วไป
หรือ 40(8) เงินส่วนแบ่งกำไรจากกองทุนรวมตาม พรบ.หลักทรัพย์ฯ (กรณีไม่ยอมให้ผู้จ่ายเงินได้หักภาษี ณ ที่จ่ายในอัตราร้อยละ 10.0 แต่ขอคืน หรือขอเครดิตภาษีที่ถูกหักไว้นั้น)

เดาว่า จะลงใน 40(8) แต่งงข้อความในวงเล็บค่ะ

ผมว่าอยู่ในหมวด 40(8) ครับ ตอนแรกก็งงเหมือนคุณครับ ต้องดูให้ดีนะครับว่า ใส่แล้วได้คืนหรือเปล่านะครับ บางทีอัตราเสียภาษีอยู่ที่ 20% ก็ไม่ควรใส่นะครับเพราะจะทำให้รายได้เพิ่มขึ้นครับ
blue house

โพสต์ที่ 74

ขอบคุณค่ะ...ได้ย้ายเงินปันผลจาก SPF ไปที่ 40(8) แล้วค่ะ
ก็จะได้ "หักณที่จ่าย 10%" คืนค่ะ...
แน่นอน ไม่ได้เครดิตภาษี 10/90 จากตัวนี้
BLUE HOUSE IN THE BLUE SKY.
bevyma

โพสต์ที่ 75

รบกวนถามพี่ๆ ที่ยื่นขอคืนภาษีทางเนตไปครับ

ผมได้ยื่นขอคืนภาษีทางเนตไปแล้ว มีข้อความขอเอกสารตามนี้ ซึ่งข้อ 2 ในปีก่อนที่ผมยื่นนั้นไม่มีระบุไว้ครับ มีแต่ข้อ 1 เลยอยากทราบว่าพี่ๆที่ได้รับเช็คแล้วต้องส่งเอกสารตามข้อที่ 2 หรือเปล่าครับ แล้วเราจะต้องส่งเอกสารตัวไหนไปครับ :oops:

ขอให้ท่านส่ง
1. หนังสือรับรองการหัก ภาษี ณ. ที่จ่าย มาตรา 40(4) ดอกเบี้ย เงินปันผลส่วนแบ่งกำไร ฯลฯ
2. รายละเอียดการจ่ายเงินปันผลในแต่ละอัตราว่าจ่ายจากกำไรสุทธิในปีใด, รายงานการประชุมผู้ถือหุ้น
เบื๊อก

โพสต์ที่ 76

สำหรับข้อ 2 เข้าใจว่าเป็นเอกสารสำหรับเงินปันผลจาก บ. นอกตลท ถ้ามีครับ
The size of your dreams must always exceed your current capacity to achieve them.
Ellen Johnson Sirleaf
KNOD

โพสต์ที่ 77

เครดิตภาษีเงินปันผล ต้องนำเงินปันผลจากกองทุน หรือ LTF ที่หัก ณ ที่จ่ายแล้ว 10% ไปคิดรวมด้วยหรือไม่
dome@perth

โพสต์ที่ 78

เข้ามามาร์ค
ยื่นไปแล้ว 20-01-2010
"
long141

โพสต์ที่ 79

ปีนี้ช้าน่ะ ยื่น 3/1/54

กว่าจะพิมพิ์เช็ค 21/1/54
VI with CISA ระดับ 1
long141

โพสต์ที่ 80

ผมสงสัย จริงๆ ว่า พวกที่ จัดตั้ง คำว่า คณะบุคคล

เนี่ยะ จริงๆ แล้ว มี วัตถุประสงค์ อะไรกัน แน่??????

เหมือนพวกดารา หรือ พวกแพทย์ หรือ อาชีพอิสระที่มีรายได้มากๆ แต่ต้องการแบ่งรายได้เพื่อลดฐานภาษีหรือเปล่า

เพื่อ แสวงหากำไร หรือ "เพื่อ หลีกเลี่ยง ภาษีกัน แน่"

ดังนั้นผมของสนับสนุน สรรพภากร ในเรื่องนี้ ครับ

จะรวยกันไปถึงไหน ช่วยชาติกันบ้างเถิด

ประเทศไทยเราเก็บภาษี ต่อ GDP แล้วไม่ได้มากเลย ยังหาเรื่องมาหลีกเลี่ยงกันอีก
VI with CISA ระดับ 1
porpiangrich

โพสต์ที่ 81

การยื่นแบบ ภ.ง.ด.90/91 ผ่านอินเทอร์เน็ต ปีภาษี 2553
http://www.rd.go.th/publish/39807.0.html

16. คำถาม : คณะบุคคลมีเงินได้ ประเภทเงินปันผล ยื่นแบบ ภ.ง.ด.90 ผ่านอินเทอร์เน็ต ไม่สามารถกรอกรายการเงินปันผล จะต้องทำอย่างไร

คำตอบ : เนื่องจากห้างหุ้นส่วนสามัญ หรือคณะบุคคลที่มิใช่นิติบุคคล ไม่มีสภาพเป็นนิติบุคคล หรือบุคคลธรรมดา ตามมาตรา 15 หรือมาตรา 65 แห่งประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ เมื่อได้รับเงินปันผล ผู้ร่วมถือหุ้นทุกคนจะต้องนำเงินปันผลดังกล่าว มาถือเป็นเงินได้ของแต่ละคน และนำไปเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาในนามของตนเอง ดังนั้น เมื่อคณะบุคคลยื่นแบบ ภ.ง.ด.90 ผ่านอินเทอร์เน็ต ระบบจึงไม่เปิดช่องให้กรอกรายการเงินปันผล
Kraingchai

โพสต์ที่ 82

porpiangrich เขียน:การยื่นแบบ ภ.ง.ด.90/91 ผ่านอินเทอร์เน็ต ปีภาษี 2553
http://www.rd.go.th/publish/39807.0.html

16. คำถาม : คณะบุคคลมีเงินได้ ประเภทเงินปันผล ยื่นแบบ ภ.ง.ด.90 ผ่านอินเทอร์เน็ต ไม่สามารถกรอกรายการเงินปันผล จะต้องทำอย่างไร

คำตอบ : เนื่องจากห้างหุ้นส่วนสามัญ หรือคณะบุคคลที่มิใช่นิติบุคคล ไม่มีสภาพเป็นนิติบุคคล หรือบุคคลธรรมดา ตามมาตรา 15 หรือมาตรา 65 แห่งประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ เมื่อได้รับเงินปันผล ผู้ร่วมถือหุ้นทุกคนจะต้องนำเงินปันผลดังกล่าว มาถือเป็นเงินได้ของแต่ละคน และนำไปเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาในนามของตนเอง ดังนั้น เมื่อคณะบุคคลยื่นแบบ ภ.ง.ด.90 ผ่านอินเทอร์เน็ต ระบบจึงไม่เปิดช่องให้กรอกรายการเงินปันผล
การตีความของสรรพากรทำให้งงไปหมดแล้ว เพราะเงินปันผลจากมาตรา 40(8) ก็เรียกว่าเงินปันผลแต่สามารถยื่นขอคืนได้ เลยไม่รู้ว่าเอาอย่างไรกันแน่
dome@perth

โพสต์ที่ 83

วันนี้แจ้งให้ส่ง หลักฐานเบี้ยประกันชีวิต และ ค่าเบี้ยประกันสุขภาพบิดามารดา
แต่ไม่เห็นขอ ใบรับรองภาษีหัก ณ ที่จ่ายเงินปันผล เลย..... :?:

สังสัยมากๆว่า เขาจะรู้ได้ไงว่า ผมมีรายได้จากเงินปันผลเท่าที่กรอกในฟอร์มไปจริง :!:
หากไม่ขอหลักฐาน หรือเขามีวิธีตรวจสอบทางอื่น :roll:
"
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 84

ผมคิดว่า Database ของ server กรมสรรพากรกับ TSD คง link กันครับ สังเกต slip มีข้อความแสดงว่าบมจ.นั้นๆ เสียภาษีที่พื้นที่สรรพากรไหน ส่วนเบี้ยประกันเป็นเรื่องเอกชน จึงไม่มีข้อมูล (แต่ถ้าบังคับให้บริษัทประกันชีวิตทุกราย เชื่อมโยงข้อมูลมา ระบบไอทีทำได้หมดอยู่แล้ว)

และค่อนข้างแน่ใจว่า Link ไปกระทรวงมหาดไทย (กรมการปกครอง) ด้วย เพราะแค่กรอกเลขประจำตัวประชาชนเขารู้เลยว่าเราอยู่บ้านเลขที่อะไร และเลขที่เีราลงทะเบียนผู้เสียภาษีเลขอะไร โดยไม่ต้องกรอกซ้ำเหมือนยุคแรกๆ

นอกจากนี้ เท่าท่ี่าสังเกต กระทรวงการต่างประเทศ ก็เป็นอีหกหน่วยงาน ที่ Link มาหากรมการปกครอง เพราะไปทำ passport เดี๋ยวนี้ก็แจ้งแค่เลขประชาชนเหมือนกัน ผมย้ายสำมะโนครัวจากที่เคยทำ passport ฉบับเก่า เขาอ่านออกมาหมดว่าที่อยู่ใหม่ผมเป็นอะไร แล้วตรวจสอบข้อมูลลายมือว่าตรงกันหรือไม่ด้วย
dome@perth

โพสต์ที่ 85

Ii'8N เขียน:ผมคิดว่า Database ของ server กรมสรรพากรกับ TSD คง link กันครับ สังเกต slip มีข้อความแสดงว่าบมจ.นั้นๆ เสียภาษีที่พื้นที่สรรพากรไหน ส่วนเบี้ยประกันเป็นเรื่องเอกชน จึงไม่มีข้อมูล (แต่ถ้าบังคับให้บริษัทประกันชีวิตทุกราย เชื่อมโยงข้อมูลมา ระบบไอทีทำได้หมดอยู่แล้ว)

และค่อนข้างแน่ใจว่า Link ไปกระทรวงมหาดไทย (กรมการปกครอง) ด้วย เพราะแค่กรอกเลขประจำตัวประชาชนเขารู้เลยว่าเราอยู่บ้านเลขที่อะไร และเลขที่เีราลงทะเบียนผู้เสียภาษีเลขอะไร โดยไม่ต้องกรอกซ้ำเหมือนยุคแรกๆ

นอกจากนี้ เท่าท่ี่าสังเกต กระทรวงการต่างประเทศ ก็เป็นอีหกหน่วยงาน ที่ Link มาหากรมการปกครอง เพราะไปทำ passport เดี๋ยวนี้ก็แจ้งแค่เลขประชาชนเหมือนกัน ผมย้ายสำมะโนครัวจากที่เคยทำ passport ฉบับเก่า เขาอ่านออกมาหมดว่าที่อยู่ใหม่ผมเป็นอะไร แล้วตรวจสอบข้อมูลลายมือว่าตรงกันหรือไม่ด้วย
ส่วนดีก็คงเป็นการง่ายสะดวกรวดเร็วนะของหน่วยงานราชการ
แต่อีกส่วนคือ privacy คงเหลือน้อยเต็มทน ในยุกต์การสื่อสารปัจจุบัน

ออสเตรเลียไม่ยอม National ID Card หรือ Smart card เพราะเรื่อง privacy นี่แหละ
"
Ii'8N

โพสต์ที่ 86

ใช่เลยครับ....คุณโดม
นึกถึงตลกที่เพื่อนส่งมาใ้นานแล้ว เป็นแบบนั้นเลย

ณ ร้านพิซซ่า แห่งหนึ่ง
พนักงาน : สวัสดีค่ะ พิซซ่าเวิลด์ ดิฉันสายคนึง ยินดีรับใช้ค่ะ
บุญโฮม : ขอสั่งพิซซ่าหน่อยครับ
สายคนึง : กรุณาแจ้งเลขประจำตัวประชาชนของคุณหน่อยค่ะ
บุญโฮม : อืม์ม์ม์...เดี๋ยวๆ.. ถือสายรอสักครู่ อ้าาา...88971003542864
สายคนึง : คุณบุญโฮม ใช่ไหมคะ? คุณอยู่บ้านเลขที่ 39/7512 ซอยวิภาวี 47 แขวงทุ่งกาหลง เขตดอนกรุง หมายเลขโทรศัพท์บ้าน 0299765651 หมายเลขที่ทำงาน 0201184927 เบอร์มือถือ 0798052473 คุณโทรมาจากบ้านใช่ไหมคะ?
บุญโฮม : เอ๊ะ นี่คุณรู้ได้อย่างไร? รวมทั้งข้อมูลส่วนบุคคลของผมด้วย
สายคนึง : สายโทรศัพท์ของเราเชื่อมกับระบบฐานข้อมูลแห่งชาติค่ะ ขอโทษ คุณจะสั่งอะไรคะ?
บุญโฮม : ขอสั่งพิซซ่าทะเลสองถาด
สายคนึง : ไม่ได้ค่ะ นโยบายเราจะไม่ยอมให้ลูกค้าสั่งสิ่งที่อาจมีผลกระทบต่อสุขภาพขอ งลูกค้า ตามประวัติแล้ว คุณไม่เพียงแต่แพ้อาหารทะเล แต่คุณยังมีความดันโลหิตสูงและมีระดับคอเรสเตอรอลสูงเกินเกณฑ์อ ีกด้วย
บุญโฮม : อะไรนะ? แล้วผมจะกินอะไรได้นี่?
สายคนึง : ดิฉันขอเสนอพิซซ่าสมุนไพร ดิฉันเชื่อว่าคุณต้องชอบแน่ๆเลย
บุญโฮม : คุณรู้ได้อย่างไรว่าผมต้องชอบ?
สายคนึง : ก็เมื่ออาทิตย์ที่แล้วคุณยังไปยืมหนังสือ สมุนไพรไทย และ สมุนไพรยาอายุวัฒนะ จากหอสมุดแห่งชาติ นี่คะ
บุญโฮม : เอาล่ะๆ ผมยอมแพ้ ขอพิซซ่าสมุนไพรสองถาด เป็นเงินเท่าไหร่ครับ?
สายคนึง : สองถาดกำลังดีสำหรับคุณ ภรรยา และลูกสาวสองคน ทั้งหมด 540บาทค่ะ
บุญโฮม : คุณรับบัตรเครดิตหรือเปล่า?
สายคนึง : ปกติเรารับบัตรเครดิตค่ะ แต่วันนี้เราขอโทษที่รับบัตรเครดิตคุณไม่ได้ เพราะคุณใช้เต็มวงเงินแล้ว นอกจากนั้น คุณยังมียอดหนี้ค้างจ่ายตั้งแต่พฤศจิกายนปีที่แล้วอีก 24,754 บาท นี่ไม่รวมค่าผ่อนบ้านที่ยังค้างชำระ อีกสองเดือน ดังนั้นออร์เดอร์นี้คุณต้องชำระเป็นเงินสดค่ะ
บุญโฮม : อย่างนั้นผมจะไปกด เอทีเอ็ม เตรียมเงินสดไว้จ่ายตอนเด็กมาส่งพิซซ่า
สายคนึง : ดิฉันคิดว่าวันนี้คุณกดไม่ได้แล้วค่ะ เพราะคุณกดครบจำนวนเงินที่กำหนดแล้ว
บุญโฮม : เอาเถอะๆ คุณให้เด็กมาส่งเดี๋ยวนี้เลย ผมมีเงินสดจ่ายให้ก็แล้วกัน คาดว่าอีกนานเท่าไหร่?
สายคนึง : ประมาณ 40 นาทีค่ะ แต่ถ้าคุณรอไม่ไหวคุณจะขี่มอเตอร์ไซค์มารับเองก็ได้นะคะ
บุญโฮม : หา... คุณว่าอะไรนะ?
สายคนึง : ก็คุณมีมอเตอร์ไซค์ฮอนด้าอาร์เอฟ120 หมายเลขทะเบียน มยว 093 อยู่นี่คะ ถ้าคุณมารับเองจะเร็วกว่าค่ะ
บุญโฮม : โอเคๆ แล้วโค้ก สองกระป๋องที่จะแถมตามโปรโมชั่นยังมีอยู่หรือเปล่า?
สายคนึง : ตอนนี้เรายังแถมอยู่ แต่ขอโทษค่ะ เราคงแถมให้คุณไม่ได้ เพราะคุณมีประวัติเป็นเบาหวานเรื้อรัง
บุญโฮม : Rayum ที่สุด
สายคนึง : ขอโทษค่ะ คุณใช้คำไม่สุภาพอีกทั้งๆที่เคยถูกภาคทัณฑ์จากศาลเมื่อ 13 มิถุนายน 2547 ในคดีมีปากเสียงกับเพื่อน
dome@perth

โพสต์ที่ 87

ไม่คอยมีใครมีปัญหาทางภาษีเท่าไหร่นะครับปีนี้โพสต์กันน้อยจัง
เทียบกับปี สองปีที่แล้ว ว่ากันเป็นสิบๆหน้าเลย

ผมขอโพสต์เรื่องส่วนตัวไปเรื่อยๆนะ....ฮ่า

วันนี้ได้รับแจ้งว่า ทางหน้าเวปว่า

"-ได้รับเอกสารของท่านแล้ว อยู่ระหว่างการตรวจสอบความถูกต้อง-"

อยากได้เงินภาษีคืนเร็วๆอะ อยากซื้อหุ้นเต็มทนแล้ว.... :D
"
edd

โพสต์ที่ 88

ของผมมีปัญหาที่ 40(4)

เพิ่ม ในตารางได้ทุกอย่าง แต่พอ กด ตกลง ไม่เอามาคำนวณอะไรให้เลย

ลองกรอก แบบไม่ขอคืนภาษีปันผล กับแบบขอคืน

ปรากฏว่า ได้เท่ากันเป๊ะ ไม่รู้ทำไม มีใครเป็นมั่งมั้ยคับ

ทุกปีก็ไม่เคยมีปัญหา ไม่กล้าส่งเลย

ไม่รู้เกี่ยวกับเรื่องคณะบุคคลหรือเปล่า แต่ผมก็ติ๊กบุคคลธรรมดา

ช่วยชี้แนะด้วย
คนเราไม่เคยเดินสะดุดภูเขาล้ม สิ่งที่เราสะดุดก็คือเหล่ากอหญ้าและก้อนหินทั้งหลาย ดังนั้น ถ้าเราสามารถเดินผ่านพวกมันไปได้ เราก็สามารถเดินข้ามภูเขาได้
Ii'8N

โพสต์ที่ 89

ผมทดลองใช้ Browser ตัวอื่น
ตัวที่พบปัญหาเหมือนคุณ edd คือ Chrome
พอมาใช้ IE ก็เป็นปกติ
edd

โพสต์ที่ 90

ผมใช้ Chrome เหมือนกันคับ คุณ Ii'8N

พอดี IE พัง เลยลองใช้ Chrome ดู ก็ใช้ดีนะ

แต่ถ้าเป็นแบบนี้ สงสัยต้องไป load IE กลับมาใช้อีก

ขอบคุณมากคับ
คนเราไม่เคยเดินสะดุดภูเขาล้ม สิ่งที่เราสะดุดก็คือเหล่ากอหญ้าและก้อนหินทั้งหลาย ดังนั้น ถ้าเราสามารถเดินผ่านพวกมันไปได้ เราก็สามารถเดินข้ามภูเขาได้