อยากทราบเกี่ยวกับอัตราดอกเบี้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tiotiotio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบเกี่ยวกับอัตราดอกเบี้ยครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีช่วงนี้กำลังศึกษาเกี่ยวกับ ผลของอัตราดอกเบี้ยทั้งในและต่างประเทศ กับการไหลเข้าออกของเงิน (fund flow) และผลต่อตลาดหุ้น ฟังข่าวแล้วไม่ค่อยเข้าใจ คิดตามไม่ค่อยทันครับ ไม่ทราบว่าการขึ้นดอกเบี้ยตามข่าวที่พูดกันนี่คือ RP-1 ใช่ไหมครับ แล้วมันมีผลต่อ fund flow และ SET อย่างไรครับ

ล่าสุดมีข่าวว่า จีน ขึ้นดอกเบี้ย ในกรณีนี้จะมีผลอย่างไรครับ ไม่ทราบว่าเหตุใด ธนาคารไทยต้องขึ้นดอกเบี้ยตามด้วยหรือครับ รบกวนผู้รู้ช่วยสอนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์