แผนการลงทุนปี54 เพื่อนๆมีหุ้นUpsideเท่าไหร่กันบ้างครับ^^

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์

แผนการลงทุนปี54มีหุ้นUpsideเท่าไหร่กันบ้างครับ

โพลจบเมื่อ ศุกร์ ม.ค. 07, 2011 9:01 pm

ไม่มีไม่ลง ไม่กล้าลงแล้วน่ากัว
2
1%
0-10%
7
5%
10-20%
25
18%
20-30%
28
21%
30-40%
19
14%
40-50%
15
11%
50-60%
10
7%
60-80%
8
6%
80-100%
5
4%
100%ขึ้นไป
17
13%

โหวตทั้งหมด: 136

ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

แผนการลงทุนปี54 เพื่อนๆมีหุ้นUpsideเท่าไหร่กันบ้างครับ^^

โพสต์ที่ 1

ลงมาร่วมโหวตกันดูซักคนละ1-3ตัวครับ ว่าตอนนี้หุ้นในมือUpsideเท่าไหร่กันบ้าง แล้วสิ้นปีหน้ามาดูผลตอบแทนชาวVIกัน ว่าเทียบกับแผนตอนนี้เป็นไงบ้าง ทะลุ หรือตามแผน หรือแง๊ว 5555+
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
ซุนเซ็ก
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: แผนการลงทุนปี54 เพื่อนๆมีหุ้นUpsideเท่าไหร่กันบ้างครับ^^

โพสต์ที่ 2

20-30%
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
comrade
ผู้ติดตาม: 6

Re: แผนการลงทุนปี54 เพื่อนๆมีหุ้นUpsideเท่าไหร่กันบ้างครับ^^

โพสต์ที่ 3

ยังไม่มีหุ้นในมือเลยครับ พอร์ตว่าง ทำไงดีครับ :)
Sure I am of this that you have only to endure to conquer
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 4

ผมว่า Upside ของหุ้น กับ อัตราผลตอบแทนที่ึคาดหวังทำได้นี่มันคนละเรื่องกันนะครับ...

- การที่เรามีหุ้นที่ Upside เกิน 100% แต่ผลตอบแทนปีหน้าอาจจะติดลบก็ได้ ถ้าตลาดไม่เอื้ออำนวย และส่วนใหญ่แล้ว หุ้นของเรามักจะไม่เคยไปถึงมูลค่าที่เราประเมินได้

- ในขณะที่ หุ้นที่เราลงทุน upside 30% แต่ timing มันใช่ เรา switch เปลี่ยนตัวไปเรื่อยๆ อัตราผลตอบแทนของปีนั้นอาจจะเป็น 100% ก็ได้ โดยไม่ต้องใช้มาร์จิ้น

ดังนั้นผลตอบแทนระยะสั้น ผมว่าคาดเดากันได้ยาก แต่อัตราผลตอบแทนในระยะยาวนั้นพอที่จะคำนวณได้คร่าวๆ อยู่บ้าง ถ้าเราเจอธุรกิจที่ประเมินอนาคตได้จริงๆ

อย่างของผมตอนนี้ ผมว่าผมมีหุ้น Upside 200% อัตราผลตอบแทนระยะยาวผมว่าน่าจะได้สัก 30-40% แต่ผมหวังผลตอบแทนปีหน้าว่าถ้าได้สัก 15% ก็บุญแล้วครับ...

ดังนั้น ผลตอบแทนระยะสั้น ผมว่าเป็นเรื่องของบุญกรรม ... แต่อัตราผลตอบแทนในระยะยาวเป็นเรื่องของฝีมือ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
picklife

โพสต์ที่ 5

picatos เขียน:ผมว่า Upside ของหุ้น กับ อัตราผลตอบแทนที่ึคาดหวังทำได้นี่มันคนละเรื่องกันนะครับ...

- การที่เรามีหุ้นที่ Upside เกิน 100% แต่ผลตอบแทนปีหน้าอาจจะติดลบก็ได้ ถ้าตลาดไม่เอื้ออำนวย และส่วนใหญ่แล้ว หุ้นของเรามักจะไม่เคยไปถึงมูลค่าที่เราประเมินได้

- ในขณะที่ หุ้นที่เราลงทุน upside 30% แต่ timing มันใช่ เรา switch เปลี่ยนตัวไปเรื่อยๆ อัตราผลตอบแทนของปีนั้นอาจจะเป็น 100% ก็ได้ โดยไม่ต้องใช้มาร์จิ้น

ดังนั้นผลตอบแทนระยะสั้น ผมว่าคาดเดากันได้ยาก แต่อัตราผลตอบแทนในระยะยาวนั้นพอที่จะคำนวณได้คร่าวๆ อยู่บ้าง ถ้าเราเจอธุรกิจที่ประเมินอนาคตได้จริงๆ

อย่างของผมตอนนี้ ผมว่าผมมีหุ้น Upside 200% อัตราผลตอบแทนระยะยาวผมว่าน่าจะได้สัก 30-40% แต่ผมหวังผลตอบแทนปีหน้าว่าถ้าได้สัก 15% ก็บุญแล้วครับ...

ดังนั้น ผลตอบแทนระยะสั้น ผมว่าเป็นเรื่องของบุญกรรม ... แต่อัตราผลตอบแทนในระยะยาวเป็นเรื่องของฝีมือ
:cool: จริงเลยครับคุณpicatos ถึงต้องมี2กระทู้ที่คล้ายแต่ไม่เหมือนกัน หุ้นUpsideเท่าไหร่บ้างของผม กับคาดผลตอบแทนของพี่โดม โดยส่วนตัวตั้งเพราะหาหุ้นเด็ดๆมะค่อยได้เลยอยากรู็เพื่อนหาอะไรกันเจอบ้าง อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Vassili Zaitsev

โพสต์ที่ 6

picatos เขียน:ผมว่า Upside ของหุ้น กับ อัตราผลตอบแทนที่ึคาดหวังทำได้นี่มันคนละเรื่องกันนะครับ...

บอกไบ้หน่อยสิครับพี่ :D ผมพยายามหาหุ้นที่ under value มาสักพักแล้ว ยังหาไม่เจอเลยครับ :oops:
ในที่สุด ราคาจะวิ่งเข้าหา มูลค่าที่แท้จริง
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

Margin of Safety 50 % UP
และถืออย่างมาก 3 ตัว
ลงทุนเพื่อชีวิต
always_the_blues

โพสต์ที่ 8

ปีแรกหวัง10-20%ครับ อย่าลบเป็นพอ :D
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

10% ต่อปีก็พอใจแล้ว
ไม่เอามากมาย
ของให้มัน เสถียร
ไม่ผันผวน
:)
:)
โพสต์โพสต์