รบกวนถาม เรื่องค่า เบต้าของหุ้นแต่ละตัว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

รบกวนถาม เรื่องค่า เบต้าของหุ้นแต่ละตัว

โพสต์ที่ 1

รบกวนถาม เรื่องค่า เบต้าของหุ้นแต่ละตัว ครับ
เห็นว่าในเวบ set.or.th มี แต่หาไม่เจอไม่ทราบอยู่ในหัวข้อไหน ท่านใดทราบช่วยเฉลยหน่อยนะคร้าบบ
หรือ หาดูได้จากเวบใดบ้างครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Hisoka
ผู้ติดตาม: 0

Re: รบกวนถาม เรื่องค่า เบต้าของหุ้นแต่ละตัว

โพสต์ที่ 2

ลองดูที่นี่ครับเผื่อจะช่วยได้บ้าง
https://www.trinityquicktrade.com/Quick ... /tools.jsp
jo7393

Re: รบกวนถาม เรื่องค่า เบต้าของหุ้นแต่ละตัว

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ มีที่อื่นให้เปรียบเทียบอีกไหมครับ ค่าเบต้านี่หากแต่ละที่คำนวณมาในแต่ละหุ้นจะต้องเท่ากันใช่ไหมครับ
แปลกใจว่า ของ eastw ค่าเบต้าต่ำจัง แค่ 0.5421 อยากได้หลายๆที่ไว้เปรียบเทียบด้วยครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 4

มันก็ต่างกันเล็กน้อย ตาม ความห่างของระยะเวลาข้อมูล จำนวนช่วงข้อมูล ที่นำมาคิดเปรียบเทียบกัน

อย่างที่ผมทำไว้ ในรูปข้างล่าง EASTW เปรียบเทียบกับ ตลาด ใช้
รูปที่ 1 .ความห่างของระยะเวลา ทุก 10 วันทำการ (สามารถเปลี่ยน ความห่างของระยะเวลา ที่เซล G5)
จำนวนช่วงข้อมูล 80 ช่วง เท่ากับย้อนหลัง 800 วัน ได้ค่า BETA = 0.68
รูปที่ 2 .ความห่างของระยะเวลา ทุก 2 วันทำการ (สามารถเปลี่ยน ความห่างของระยะเวลา ที่เซล G5)
จำนวนช่วงข้อมูล 80 ช่วง เท่ากับย้อนหลัง 160 วัน ได้ค่า BETA = 0.65

รูปภาพ

รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
jo7393

โพสต์ที่ 5

อ้าวไฟล์ของพี่ครรชิตก็มีหรือเนี่ย ใช้ได้ไม่เต็มฟังก์ชั่นสักที พี่ทำมาประโยชน์มากจริงๆ
ขอบคุณมากครับพี่ เดวเปิดดูครับ

เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 6

คนสอนการเงินในมหาวิทยาลัยจะเตือนตลอดนะครับว่า
ค่า เบด้า เอามาใช้ต้องระวังเต็มที อย่าเอามาใช้ตรงๆครับ
สาเหตุหลักๆก็
ค่านี้มาจากสมมุติฐานว่า ตลาดหุ้นต้องมีประสิทธิภาพ ซึ่งผิดแต่ต้นเลยครับ
ที่สำคัญอีกอย่างคือ เอาค่าที่หาในอดีต มาใช้กับอนาคต
ค่ามันไม่คงที่ครับ
รวมอื่นๆอีกหลายอย่างครับ
สนใจอ่านที่นี่เลยครับ

ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา. “CAPM และ BETA และการนำไปใช้ในเมืองไทย.” วารสารพัฒนบริ
หารศาสตร์. ปีที่ 45 ฉบับ 1-2 (2548): 1-22
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
jo7393

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับที่เตือน ผมเอามาประกอบการme DCF ครับ ตามที่ คุณพี่สุมาอี้ สอนครับ
ลองหลายๆวิีธีดูครับ เผื่อจะเจออะไรที่เราไม่เคยรู้ครับ (ใช้ในส่วนต้นทุนเงินทุนของ ผถห กับต้นทุนเงินทุนของเจ้าหนี้ ครับ) ไม่ได้เอามาใช้แบบนักเก็งกำไรครับ

miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

ค่าเบต้า มันบอกถึงความเสี่ยงด้วย
เป็น + คือทิศทางไปตามดัชนีของตลาดที่เปลี่ยนแปลงไป
เป็น - คือทิศทางตรงข้ามกับตลาด
ค่าระหว่าง 0 ถึง 1 คือ การเปลี่ยนแปลงน้อยกว่าดัชนี
ค่ามากกว่า 1 คือเปลีี่ยนแปลงมากกว่าดัชนี

ผลตอบแทนของการลงทุนในหลักทรัพย์นั้น
มาจากผลตอบแทนของหลักทรัพย์เทียบกับดัชนีของตลาดหลักทรัพย์เพียงอย่างเดียวหรือเปล่า
ค่าที่อธิบายคือ R^2
มันบอกว่า Model ที่เราคิดนั้น อธิบายได้ดีแค่ไหน
แล้วค่าที่ได้นั้นสามารถทดสอบผ่านในระดับความเชื่อมั่นที่ระบุไว้ได้หรือไม่

by the way
ค่า Beta ระยะเวลาในการใช้ข้อมูลถ้าหากไม่เท่ากัน
ค่า Beta ได้ไม่เท่ากันด้วย

"การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดศึกษาก่อนการลงทุน"
:)
jo7393

โพสต์ที่ 9

มาจากผลตอบแทนของหลักทรัพย์เทียบกับดัชนีของตลาดหลักทรัพย์เพียงอย่างเดียวหรือเปล่า
มันบอกว่า Model ที่เราคิดนั้น อธิบายได้ดีแค่ไหน
แล้วค่าที่ได้นั้นสามารถทดสอบผ่านในระดับความเชื่อมั่นที่ระบุไว้ได้หรือไม่
ช่วยอธิบายตรงนี้เพิ่มเติมอีกนิดสิครับ ตรงนี้ยังไม่เคยทราบมาก่อนครับ พอดีไม่ได้เรียนไฟแนนซ์มาครับ

ผมจะเอาค่าเบต้าของหุ้นมาคูณกับ risk premium ของ set เพื่อหา risk premiumของหุ้นตัวนั้นครับ

Hisoka

โพสต์ที่ 10

กำลังจะหา Ke เพื่อเอาไปหา WACC หรือเปล่าครับ
ถ้าเช่นนั้น ไม่ต้องไปยุ่งยากหรอกครับ ประมาณไปเลยครับว่าเราควรจะได้ผลตอบแทนเท่าไรจากการถือหุ้น บ. นี้
ใช้ต้นทุนค่าเสียโอกาสของเราก็ได้ครับ เช่น ถ้าเราเอาเงินไปทำอย่างอื่นเราน่าจะได้ผลตอบแทนค่อนข้างแน่นอน 10% ต่อปี
ก็ใช้ Ke = 10% ก็ได้ครับ
"Beta เป็นเพียงความกระหายของนักสถิติที่จะวัดความเสี่ยงของหุ้น" จำไม่ได้แล้วว่าใครพูด
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 11

jo7393 เขียน:
ช่วยอธิบายตรงนี้เพิ่มเติมอีกนิดสิครับ ตรงนี้ยังไม่เคยทราบมาก่อนครับ พอดีไม่ได้เรียนไฟแนนซ์มาครับ

ผมจะเอาค่าเบต้าของหุ้นมาคูณกับ risk premium ของ set เพื่อหา risk premiumของหุ้นตัวนั้นครับ
เป็น stat นะครับ

การทำ regression หาความสัมพันธ์ของ independent ต่อ dependent varible

R square บอกความแข็งแรงของ predictive power ของ model ครับ

ค่า R square ยิ่งสูงแปลว่า independent varible ที่อยู่ใน assumption ทั้งหมด เกี่ยวข้องกับ dependent varible ได้ดีครับ

ต้องดูค่า significance ซึ่งโดย default อยู่ระดับ confidence level 95% ครับ

มันยังมีปัจจัยอื่นอีก เช่น ค่า sig โดยตัว ของ independent varible (นอกจาก ค่า beta ของมัน) และ multicollinearity และอื่นๆ

ผมอธิบายโดยรวมนะครับ ไม่ได้ดู context ว่า independent varible คืออะไร และ dependent คืออะไร

ผมคิดว่าที่คุณ miracle กำลังบอกคือ ดู relationship ระหว่าง movement หุ้นรายตัวเทียบกับ SET มัน mislead ครับ มันมีปัจจัยอื่นอีกมากมาย

ถ้า INPUT ของคุณไม่มี quality OUTPUT ก็ใช้งานไม่ได้ครับ ไปใช้ก็ mislead ครับ
value trap
รูปภาพ
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 12

risk premium ผมแนะนำ ทำ qualitative assessment และ assign quantitative values ให้มันดีกว่านะครับ .................... อย่า assume LINEAR RELATIONSHIP เด็ดขาด
value trap
รูปภาพ
miracle

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณK.วรันศ์ บัฟเฟต ครับที่อธิบายเพิ่มเติมให้คำตอบของผมครับ

ขอเพิ่มเติมนิดหน่อย
บริษัีทที่จดทะเบียนภายใต้ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยนั้นมีความเสี่ยงอยู่สองประเภทคือ
1. Systemic Risk อันนี้ทุกบริษัทที่จดทะเบียนได้รับเหมือนกันหมด
ดูตอนที่เกิดวิกฤติแฮมเบอร์เกอร์ หรือ วิกฤติต้มยำกุ้งก็ได้ ว่าทั้งระบบลดลงกันทั่วหน้า
2. ความเสี่ยงของตัวกิจการเอง อันนี้ตัวใครตัวเขา
ตัวนี้กำจัดออกได้คือ กระจายไปหลายกิจการ เท่านั้นเอง

แนวคิดนี้เป็นแนวคิดหลักของเรื่องการเงินทั้งหมด
jo7393

โพสต์ที่ 14

กำลังจะหา Ke เพื่อเอาไปหา WACC หรือเปล่าครับ
ถ้าเช่นนั้น ไม่ต้องไปยุ่งยากหรอกครับ ประมาณไปเลยครับว่าเราควรจะได้ผลตอบแทนเท่าไรจากการถือหุ้น บ. นี้
ใช้ต้นทุนค่าเสียโอกาสของเราก็ได้ครับ
ขอบคุณครับช่วยให้ง่ายขึ้นครับ
บริษัีทที่จดทะเบียนภายใต้ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยนั้นมีความเสี่ยงอยู่สองประเภทคือ
1. Systemic Risk อันนี้ทุกบริษัทที่จดทะเบียนได้รับเหมือนกันหมด
ดูตอนที่เกิดวิกฤติแฮมเบอร์เกอร์ หรือ วิกฤติต้มยำกุ้งก็ได้ ว่าทั้งระบบลดลงกันทั่วหน้า
2. ความเสี่ยงของตัวกิจการเอง อันนี้ตัวใครตัวเขา
ตัวนี้กำจัดออกได้คือ กระจายไปหลายกิจการ เท่านั้นเอง
เท่าที่ได้ฟังมา ค่าเบต้า ไม่ได้ประเมินความเสี่ยงของ ข้อ2. รวมไว้ใช่ไหมครับ

miracle

โพสต์ที่ 15

ข้อ 2 มันต้องทำ การกระจายความเสี่ยงเอาเองครับ
ในรูปของ portfilio management ครับ
ว่าลงทุนในบริษัทไหนดี หรือ เอาบริษัทไหนออกจาก portfilio

สิ่งที่ทำให้เกิดแบบนี้ได้คือ ผลตอบแทนที่คาดหวังไว้
เพราะยิ่งผลตอบแทนสูงได้นั้น สิ่งที่ลงทุนไปนั้นก็มีความเสี่ยงสูงไปด้วย

นึกภาพ
ถ้าคุณต้องการความคาดหวังแค่ 1% ต่อปีเท่านั้น
คุณสามารถมีทางเลือกได้ หลายวิธีการเช่น
การฝากประจำธนาคาร ซื้อพันธบัตร เป็นต้น

แต่ถ้าต้องการ 10% ต่อปี
อันนี้เริ่มต้องมองหาหุ้นสามัญ พันธบัตรต่างประเทศ กองทุนในทองคำ พวกนี้แทน

ถ้าเจอความต้อง 100% ต่อปี
แบบนี้ก็ถือว่า หาความเสี่ยงแบบไม่จำกัดผลตอบแทนแต่จำกัดขาดทุนคือ
พวกอนุพันธ์ (ในแง่ของการเกร็งกำไร)

ประมาณนี้ละครับ
พอเห็นภาพหรือยังครับ
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณมากครับ หัดประเมินมูลค่าหุ้นอยู่ ThaiVIมีครบจริงๆ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
โพสต์โพสต์