อยากให้มีบริษัทอะไรให้ลงทุนในประเทศไทย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากให้มีบริษัทอะไรให้ลงทุนในประเทศไทย

โพสต์ที่ 1

การลงทุนไม่ใช่แค่สร้างความมั้งคั่งแด่ผู้ถือหุ้นเพียงอย่างเดียว
ยังหมายถึงการสนับสนุนการเจริญเติบโตของประเทศด้วย
ประเทศที่นักลงทุนนิยมธุรกิจไหน ธุรกิจนั้นของประเทศนั้นๆก็จะเจริญ
เช่นอเมริกามีการลงทุนด้านICTมาก ก็จะมีนักพัฒนาและventure capมาทำICTมาก
ทำให้อเมริการเป็นผู้นำด้านICTได้

เลยอยากจะถามนักลงทุนไทย ว่าอยากจะให้ประเทศไทยมีธุรกิจไหนเกิดขึ้นมากๆ
และยอมซื้อได้แม้PEจะค่อนข้างสูง
อาจจะเป็นธุรกิจที่มีในตลาดอยู่แล้ว หรือธุรกิจที่ไม่มีในตลาด หรือแม้ธุรกิจที่ยังไม่เกิดเลยไม่เมืองไทยก้ได้
แต่ไม่ต้องระบุชื่อบริษัทนะครับ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
jek ae

Re: อยากให้มีบริษัทอะไรให้ลงทุนในประเทศไทย

โพสต์ที่ 2

ผมอยากเห็นธุรกิจแฟรนไชส์ร้านอาหารไทยที่ go inter ได้ เสียดายไม่มีใครทำ หรือเอาง่ายๆ ให้ mk suki เข้าระดมทุนในตลาด พร้อมกับมีนโยบายขยายสาขาในต่างประเทศมากขึ้น แถมบวกเมนูไทยๆอย่าง ผัดกะเพรา ผัดไท ต้มยำกุ้ง ต้มข่าไก่ ลงไปด้วย
เหลือขุนเขาแมกไม้ มิต้องวิตกไร้ฟืนไฟ
reiter
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

Re: อยากให้มีบริษัทอะไรให้ลงทุนในประเทศไทย

โพสต์ที่ 3

อยากให้มียานยนต์สัญชาติไทยครับ ไม่ใช่แค่ auto part แบบปัจจุบัน
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
ming1714
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

reiter เขียน:อยากให้มียานยนต์สัญชาติไทยครับ ไม่ใช่แค่ auto part แบบปัจจุบัน
ไม่รู้เมื่อไหร่จะมีวันนั้นนะครับ ...
ปล.คิดว่าถ้าเราผลิตมาแข่งเค้าขายเองได้ จะกระทบกับการลงทุนอุตสาหกรรมยานยนต์ของญี่ห้อต่างชาติในบ้านเราไหมครับ
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
terati20

โพสต์ที่ 5

อยากเห็น บริษัทไทย ที่โต ไปลงทุนทั่วโลกมากกว่า ครับ
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ไทยเบฟ, เบียร์ช้าง
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 7

อยากเป็นเจ้าของ Walt Disney ครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 8

ผมไม่แน่ใจว่ามีธุรกิจด้านการศึกษาที่เป็นมหาชนรึป่าว se-ed ก็อาจจะเกือบๆ ใช่ แต่อยากให้ธุรกิจการศึกษาเข้ามาีระดมทุนเพื่อให้เกิดการพัฒนาและการแข่งขันที่เข้มข้นกว่านี้ครับ โดยอาจจะเป็นการส่วนการศึกษาภาคบังคับ สื่อการศึกษา หรือการศึกษาทางเลือกก็ได้ครับ
อย่ายอมแพ้
Hisoka

โพสต์ที่ 9

อยากให้มีบริษัททางด้านการศึกษา เพื่อคุณภาพคน เพื่อคุณภาพสังคม (ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า) อย่างเช่น
บริษัท โรงเรียนเอกชน จำกัด (มหาชน) โรงเรียนกวดวิชาคุณภาพแต่ราคาถูกมากเหมือนได้เรียนฟรี ใครๆก็เรียนได้
จากประสบการณ์ที่เคยเรียนในโรงเรียนกวดวิชาแล้วเข้าใจได้ดีกว่าเรียนในห้องเรียนปกติ
rayvi

โพสต์ที่ 10

เขียนเป็น wish list เลยนะครับ

1. อยากเห็นการกำกับดูแลจากภาครัฐที่มีประสิทธิภาพมากขึ้นจนสามารถสนับสนุนภาคธุรกิจได้
โดยเฉพาะมิติของความโปร่งใส เป็นธรรม และความต่อเนื่อง
เชื่อแน่ว่าธุรกิจดีๆ อีกมากมายจะผุดเป็นดอกเห็ด ไม่ว่าจะทุนไทย หรือทุนนอกก็ตาม

2. ไทยไม่มีข้อได้เปรียบเรื่องต้นทุนต่ำด้านแรงงานที่ไม่ใช่แรงงานที่มีฝีมืออีกแล้ว
การมาลงทุนเพื่อใช้ประโยชน์เป็นฐานการผลิตต้นทุนต่ำคงจะหมดไป
เสถียรภาพที่เคยเป็นข้อดี(เชิงเปรียบเทียบ) ก็หมดไป
consumption ในประเทศก็ไม่ใช่อะไรที่จะดึงดูดได้นัก

ข้อนี้เลยคิดว่าถ้าเราอยากคงอยากไม่ได้ เพราะบริษัทอาจไม่ได้อยาก
แต่คิดไปว่าบริษัทไหนน้า..ที่(ยัง)อยากจะมาลงทุน

เลยเอาเป็นว่า "บริษัทอะไรก็ได้ครับ" ฮ่าๆ
ตอนนี้รับหมดเลย

3. ข้อนี้ส่วนตัวหน่อย
ปกติเป็นคนชอบกินอาหารญี่ปุ่น ก็เลยอยากให้มีของกินญี่ปุ่นอร่อยๆ ในราคายุติธรรมที่อาจเอื้อมถึง
ในขณะเดียวกันก็อยากให้ธุรกิจไทยไปลุยญี่ปุ่น ไม่ให้เสียดุลย์การค้าด้วย

ไว้นึกออกจะมาเพิ่มเติมนะครับ
Suysak

โพสต์ที่ 11

ถึงบอลไทยจะไปมวยโลก แต่ผมก็ยังอยากเห็น เมืองทองยูไนเต็ด มาลิสต์ใน set นะ จิงๆ :8)
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
canuseeme

โพสต์ที่ 12

jek ae เขียน:ผมอยากเห็นธุรกิจแฟรนไชส์ร้านอาหารไทยที่ go inter ได้ เสียดายไม่มีใครทำ หรือเอาง่ายๆ ให้ mk suki เข้าระดมทุนในตลาด พร้อมกับมีนโยบายขยายสาขาในต่างประเทศมากขึ้น แถมบวกเมนูไทยๆอย่าง ผัดกะเพรา ผัดไท ต้มยำกุ้ง ต้มข่าไก่ ลงไปด้วย
เห็นด้วย สุดๆครับ

และก็ขอแถม พวก อุตสาหกรรมบันเทิง หนัง หรือ สถานที่ถ่ายทำ ก็ได้

ไม่มี hollywood ก็เกาะเค้ารวยด้วย สถานที่ดีๆ สะดวกๆ
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

เอาที่อยากให้เข้าตลาดนะ
davis group
philip morris
mk
kfc
fuji
lotus
วุฒิศักดิ์ คลินิก
show me money.
ถุงเงินเก่า

โพสต์ที่ 14

อุตสาหกรรมป้องกันประเทศ กับอุตสาหกรรมการบินและอวกาศ
ming1714 เขียน:
reiter เขียน:อยากให้มียานยนต์สัญชาติไทยครับ ไม่ใช่แค่ auto part แบบปัจจุบัน
ไม่รู้เมื่อไหร่จะมีวันนั้นนะครับ ...
ปล.คิดว่าถ้าเราผลิตมาแข่งเค้าขายเองได้ จะกระทบกับการลงทุนอุตสาหกรรมยานยนต์ของญี่ห้อต่างชาติในบ้านเราไหมครับ
แล้วแต่นโยบายว่าจะให้การสนับสนุนเป็นพิเศษกับบริษัทสัญชาติไทยไหม ถ้าเท่าเทียมกัน คิดว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ

nut776 เขียน: วุฒิศักดิ์ คลินิก
เพิ่งขอถอนข้อมูลไฟลิ่งไปในเดือนมิถุนายนปีนี้ครับ โดยให้เหตุผลด้านเศรษฐกิจกับการเมืองไม่ดี ข้อมูล
kopoko

โพสต์ที่ 15

ที่อยากให้เข้ามีบานแต่มันไม่เข้า
ของกิน
1. mister donut
2. coke
3. mk

พวกเกมส์
1. nintendo
2. sony

หนังสือ
1. วิบูลย์กิจ
2. siam inter
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
SunShine@Night

โพสต์ที่ 16

kopoko เขียน:ที่อยากให้เข้ามีบานแต่มันไม่เข้า
ของกิน
1. mister donut
2. coke
3. mk

พวกเกมส์
1. nintendo
2. sony

หนังสือ
1. วิบูลย์กิจ
2. siam inter
mister donut ลงทุนผ่าน CENTEL ได้เลยครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
ssaran

โพสต์ที่ 17

บริษัท กลุ่ม Healthcare
margin of safety
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 18

KFC ก็เป็นของ Centel ครับ

พวกร้านอาหารในไทยก็มี MINT กับ CENTEL น่ะครับ จำไม่ได้เหมือนกันว่ามีร้านอะไรกันบ้าง ใครสนใจพวกร้านอาหารลองศึกษาดูครับ

เสริมคุณ Suysak ผมกลับอยากให้ค่ายมวยมาระดมทุนในตลาดมากกว่านะครับ เพราะเป็นจุดแข็งของบ้านเรา :B
อย่ายอมแพ้
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

ยาสูบ น้ำเมา และธุรกิจที่ผิดศีลธรรมทั่วๆไปครับ
รวมทั้งพวกธุรกิจของรัฐทั้งหมดครับ เอาออกมาเป็นของเอกชนให้หมด
ทุกวันนี้ที่การรถไฟ การบินไทย ขสมก. อะไรต่างๆมันห่วยก็เพราะการที่รัฐบาลเป็นผู้บริหารครับ
เป็นมานานแล้ว เมื่อผู้บริหารไม่ได้มีส่วนได้เสียกับกำไรของบริษัท ก็จะไม่มีการพัฒนาให้ดีขึ้นครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
nut776

โพสต์ที่ 20

nut776 เขียน: วุฒิศักดิ์ คลินิก
เพิ่งขอถอนข้อมูลไฟลิ่งไปในเดือนมิถุนายนปีนี้ครับ โดยให้เหตุผลด้านเศรษฐกิจกับการเมืองไม่ดี ข้อมูล[/quote]

ผมโทรถาม โกลเบก แล้วคับ
ไม่มีวี่แวว ว่าจะกลับมาอีกเลย
nut776

โพสต์ที่ 21

Anti-Aircraft เขียน:KFC ก็เป็นของ Centel ครับ

พวกร้านอาหารในไทยก็มี MINT กับ CENTEL น่ะครับ จำไม่ได้เหมือนกันว่ามีร้านอะไรกันบ้าง ใครสนใจพวกร้านอาหารลองศึกษาดูครับ

เสริมคุณ Suysak ผมกลับอยากให้ค่ายมวยมาระดมทุนในตลาดมากกว่านะครับ เพราะเป็นจุดแข็งของบ้านเรา :B
จริงหรือคับ เพิ่งรู้นะครับเนี่ย เป็นเจ้าของแบบรับลิขสิทธิ์มาทำ กำไรหารกัน หรือจ่ายแต่ค่าลิขสิทธื์ครับ ไม่ทราบใน ร้อยคนร้อยหุ้นมีบอกโครงสร้างตรงนี้ไหมคับ

เสียดายไม่น่าพ่วง mister donut มาด้วยเลย
ผมว่ามันขายไม่ดีเท่า
โพสต์โพสต์