Company visit: GUNKUL โรงไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
maneela
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: Company visit: GUNKUL โรงไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์

โพสต์ที่ 31

รับทราบ&ขอบคุณค่ะ แต่ไปรถอะไรค้า หวังว่า ไม่ใช่รถตู้นะ
คือ อยากเห็นโรงไฟฟ้าฯ จริงๆอ่ะ :lol:
evergreen

Re: Company visit: GUNKUL โรงไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์

โพสต์ที่ 32

maneela เขียน:รับทราบ&ขอบคุณค่ะ แต่ไปรถอะไรค้า หวังว่า ไม่ใช่รถตู้นะ
คือ อยากเห็นโรงไฟฟ้าฯ จริงๆอ่ะ :lol:
Quote มาอีกที่ครับ

"จะเป็นรถทัวร์ 50 ที่นั่ง โดยจุดนัดพบที่ตลาดหลักทรัพย์นะคะ รถจะออกตรงเวลา
7.30 น. คะ (ถ้าแขกมาถึงประมาณ 7.00 น. ก็จะดีคะ)"
The investor of today does not profit from yesterday's growth.
ภาพประจำตัวสมาชิก
พระพาย

โพสต์ที่ 33

ผมได้รับ e-mail แล้วครับ

แล้วพบกันครับปีหน้า 7.10 น. (4/1/2554)
นิ่ง.....สยบเคลื่อนไหว
dino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 34

:cry: :cry: :cry:
ไปมะได้แย้ว หมอนัดอะครับ
อยากไป อยากไป อยากไป

ขอสละสิทธิ์ให้ลำดับต่อมาครับ
เสียดายมากมายเลย แงแง :cry: :cry:
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
austin_bd

โพสต์ที่ 35

นั่งรอ พี่ๆ ใจดี แบ่งปันข้อมูล ขอบคุณ

ล่วงหน้าเลยนะคับ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 36

austin_bd เขียน:นั่งรอ พี่ๆ ใจดี แบ่งปันข้อมูล ขอบคุณ

ผมลงรูปไว้ใน FB ผม ถ้าเพื่อนๆสนใจเข้าไปดูได้ครับ
เนื่องจากผมลงรูปในนี้ไม่เป็น :D
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
แมงเม่าไฟ

โพสต์ที่ 37

RONNAPUM เขียน:
austin_bd เขียน:นั่งรอ พี่ๆ ใจดี แบ่งปันข้อมูล ขอบคุณ

ผมลงรูปไว้ใน FB ผม ถ้าเพื่อนๆสนใจเข้าไปดูได้ครับ
เนื่องจากผมลงรูปในนี้ไม่เป็น :D

พี่ RONNAPUM นี่แผนสูงนะครับ

จะให้สาวๆ เข้าไป Add FB ล่ะสิ อิอิ

ล้อเล่นนะคับ 555
RONNAPUM

โพสต์ที่ 38

เบื่อคนรู้ทันจริงๆ :twisted: :D
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
Mr. Boo
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 39

จากคุณsattaya กระทู้GUNKULห้องร้อยคนร้อยหุ้น
เมื่อวานมีโอกาสไปพิธีเปิดโรงไฟฟ้าพลังแสงอาทิตย์ของบริษัท กันกุล พาวเวอร์เจน จำกัด ซึ่งเป็นบริษัทลูกของกันกุล

ก่อนอื่นขอขอบคุณ
- พี่บู บริษัท TISCO ที่เป็นผู้ประสานงาน
- ขอบคุณผู้บริหารและทีมงานของกันกุลมากที่ให้โอกาสพวกเราได้ไปร่วมพิธีเปิดและยังให้ข้อมูลเกี่ยวกับบริษัทอีกมากมาย แถมยังเลี้ยงอาหารกลางวันกับคณะอีกด้วย

ข้อมูลคร่าวๆเกี่ยวกับโรงไฟฟ้าพลังแสงอาทิตย์
- โรงไฟฟ้าที่ไปดูครั้งนี้มีกำลังผลิตประมาณ 3.9 เมกกะวัตต์ เฟสนี้เป็นเฟสแรก หลังจากนี้บริษัทยังเหลือที่ดินอีกประมาณ 70 ไร่จาก 120 ไร่ เพื่อสร้างเฟส 2 ที่มีกำลังผลิตประมาณ 4 เมกกะวัตต์
- แผงโซล่าเซลที่ใช้เป็นเทคโนโลยีใหม่ เป็นแผงแบบ Thin ซึ่งมีต้นทุนค่าก่อสร้างถูกกว่าแบบเดิมประมาณ 40% คือเดิมใช้ต้นทุนต่อ 1 MW ประมาณ 200 ลบ. เหลือประมาณ 120 ลบ.
- บริษัทผู้ผลิตแผงรับประกันรายได้จากการขายไฟฟ้า 5 ปี คือหากมีเหตุที่ต้องปิดซ่อมหรือกำลังไฟฟ้าที่ผลิตได้ไม่ถึงเกณฑ์ที่คำนวณไว้คือประมาณ 5 ล้านหน่วยต่อปี บริษัทผู้ผลิตจะจ่ายชดเชยให้บริษัท
- ค่าบำรุงรักษาอุปกรณ์ รวมประมาณ 2 ล้านบาทต่อปี
- ราคาขายไฟให้กับ กฟผ. หน่วยละ ประมาณ 3 บาท + Adder 8 บาท = 11 บาท
- รายได้ทั้งปีจะได้ประมาณ 5 ล้านหน่วย x 11 = ประมาณ 55 ล้านบาท
- บริษัทมีการรับเหมาติดตั้ง ขายแผงโซล่าเซลล์ (ราคาแผงอยู่ที่ประมาณ 60 ลบ.ต่อ 1 MW) และเป็นที่ปรึกษาโรงไฟฟ้าพลังแสงอาทิตย์ กับผู้สนใจ เนื่องจากรัฐบาลสนับสนุนให้ผลิตไฟฟ้าจากแสงอาทิตย์โดยมีแผนว่า ภายในปี 2013 จะต้องมีโรงไฟฟ้าพลังแสงอาทิตย์ประมาณ 500 MW โดยการไฟฟ้ารับซื้อในราคาบวก Adder (ปัจจุบันอยู่ที่ประมาณ 6 บาทต่อหน่วย)

โพสต์ที่ 40

company visit GUNKUL
เป็นการร่วมพิธีเปิดsite ฟาร์มพลังงานไฟฟ้าแสงอาทิตย์ที่เพชรบูรณ์ ทางบริษัทได้จัดการต้อนรับเราอย่างดี
มีการเตรียมรถบัส๒ชั้น ทั้งนุ่มทั้งเย็นสบาย มีน้ำและอาหารว่างตลอดทาง มีเลี้ยงโต๊ะจีนมื้อกลางวัน
นอกจากนี้ยังมีของที่ระลึกให้กลับบ้าน ทั้งของกินและของที่ระลึกจริงๆอีก๒-๓ชิ้น
โดยเฉพาะการมีโอกาสได้พบกับกรรมการทั้งคณะ ผู้บริหารและเจ้าหน้าที่บริษัททุกระดับ ผู้ถือหุ้นใหญ่อื่นๆ
รวมทั้ง ผู้บริหารจากภายนอก ตั้งแต่ผู้ว่าฯจังหวัด ผู้บริหารการไฟฟ้าทุกแห่ง ผู้บริหารท้องถิ่น
ผบห.ตลาดหลักทรัพย์ ธนาคารหลายแห่ง ผู้สื่อข่าว กทม ตจว

ในส่วนของThai VI ภายใต้การจัดและประสานงานของTiSCO รวมตัวกันได้ยี่สิบกว่าคน
ผมก็เกรงว่าเปิดทำงานหลังปีใหม่วันแรกและไปเช้าตรู่อย่างนั้นด้วย กลัวจะไม่มาตามนัดกันหลายคน
แต่ความจริงมากันครบ รวมบุคคลภายนอกอื่นๆ รถคันใหญ่นั่งกันได้พอดีๆ ไม่โหรงเหรง ไม่มีใครหน้าแตก
ทางGUNKULถึงขนาดจัดExecutive Directorและเจ้าหน้าที่มาสนทนาให้ความรู้
รวมทั้ง บริการด้วยในรถตลอดทางไปกลับ ชาวVIก็ถามไถ่อย่างสนใจยืดยาว
ในระหว่างทานอาหารและเยี่ยมชมก็มีกิริยามารยาทที่เรียบร้อยและยังคงสอบถามอย่างกระตือรือร้น
จนเลยเวลา แต่ทั้งคนถามคนตอบก็คุยกันอย่างออกรส
โดยท้ายสุด ทั้ง๒ฝ่ายต่างพอใจกับการเยี่ยมชมครั้งนี้อย่างมาก
Rabbit VS. Turtle
Lu Xun

โพสต์ที่ 41

ภาพบรรยากาศพร้อมซับไทยจาก facebook ของพี่ Ronnapum ครับ
http://www.facebook.com/profile.php?id= ... 47&sk=info
(สาวๆเข้าไป Add friend ได้เลยครับ พี่เค้าใจดี :mrgreen: )

รูปภาพ
1.เริ่มออกเดินทาง 08.00 น จากตลาดหลักทรัพย์โดยมีเจ้าที่ทางกันกุลมาแนะนำบริษัท

รูปภาพ
2.เดินทางมาถึงโรงไฟฟ้า GUNKUL ตอน 12.30 น. พักรับประทานอาหารเที่ยงก่อน โดยจัดเป็นโต๊ะจีน

รูปภาพ
3.หลังจากนั้นก็เป็นการกล่าวเปิดงาน และเปิด โรงผลิตไฟฟ้าพลังงงานแสงอาทิตย์ 3 M

รูปภาพ
4.มีรำไทยจากน้องๆมาให้ชมด้วย ไม่รู้เท้าจะพองไหมเนี้ย ^__^

รูปภาพ
5.หลังจากนั้นก็เปิด โรงผลิตไฟฟ้าพลังงงานแสงอาทิตย์ 3 M

รูปภาพ
6.ผู้บริหารก็พาเข้าเยี่ยมชมโรงผลิตและอธิบายภารวมของโรงผลิตไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ ที่สาขานี้

รูปภาพ
7.เป็นระบบการทำงานและการทำงานของโรงงานพลังงานไฟฟ้าแสงอาทิตย์ทั้งหมด

รูปภาพ
8.เป็นกราฟแสดงช่วงเวลาการผลิตไฟฟ้าจากแงอาทิตย์ ว่าช่วงไหนผลิตได้เท่าไหร่ ( ช่วงที่ดีที่สุดก็เป็น เพลถึงเที่ยง

รูปภาพ
9.เป็นกราฟแสดงกำลังผลิตไฟฟ้าแต่ล่ะช่วงเวลา

รูปภาพ
รูปภาพ
10.ผู้บริหารพาเยี่ยมชม ตู้ควบคุมการทำงานของโรงไฟฟ้า

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
11.ผู้บริหารพาเยี่ยมชม จุกติดตั้งแผ่นรับแสงอาทิตย์ เพื่อใช้ในการผลิตไฟฟ้าครับ

รูปภาพ
12.รุ่นของแผ่นพลังงาน

รูปภาพ
13.อันนี้ ขากลับแวะซื้อของฝากก 555 ^เป็นอะไรกับ SENA ป่ะเนี่ย

รูปภาพ
14.ดูมาด เสี่ยๆทั้งหลายซิครับ

รูปภาพ
15.มาดดีจริงๆ

รูปภาพ
16.เดินชมสถานที่ติดตั้งแผ่นรับแสง (สงสารพี่เสื้ยลายจัง 5555)

รูปภาพ
17.ซักถามข้อมูลจาก CFO อย่างเมามันเลย ^_^

รูปภาพ

หมดแล้วครับ :mrgreen:
รูปภาพ
Lu Xun

โพสต์ที่ 42

ลืมครับมีอีกภาพ

รูปภาพ
ขากลับ พี่ Boo กล่าวขอบคุณเจ้าที่บริษัทกันกุลและทางหลักทรัพย์ทิสโก้
รูปภาพ
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 43

เบื่อคนรู้ทันจริงๆ :twisted: :D
:D อ้าว เหรอครับ
อิอิ รู้วิธีละ ขอบคุณนะครับ :bow:
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
RONNAPUM

โพสต์ที่ 44

เรียน ท่านประธาน Thai Value Investor, ท่านสมาชิก Thai Value Investor และ ท่านนักลงทุนทุกท่าน

ตามที่ บริษัท กันกุล พาวเวอร์เจน จำกัด ซึ่งเป็นบริษัทย่อยของ บริษัท กันกุลเอ็นจิเนียริ่ง จำกัด (มหาชน) ได้จัดให้มีพิธีเปิดดำเนินการโรงไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ ขนาด 3 เมกกะวัตต์ ที่อำเภอชนแดน จังหวัดเพชรบูรณ์ สาขาบ้านกล้วย ในวันที่ 4 มกราคม 2554 ที่ผ่านมานั้น โดยได้รับเกียรติจากทุกท่านมาร่วมพิธีเปิดดำเนินการและเยี่ยมชมโรงไฟฟ้าของงบริษัทฯ ทางทีมผู้บริหารและพนักงานทุกคนรู้สึกซาบซึ้งเป็นอย่างยิ่งที่ได้รับเกียรติจากทุกท่านมาร่วมงานในครั้งนี้ จึงขอเรียนนำส่งหนังสือแสดงความขอบคุณจาก คุณโศภชา ดำรงปิยวุฒิ์ กรรมการผู้จัดการ ของ บริษัท กันกุลเอ็นจิเนียริ่ง จำกัด (มหาชน) มาตามเอกสารแนบนี้

ขอแสดงความนับถือ

จันทรา จงจามรีสีทอง

ส่วนงานนักลงทุนสัมพันธ์

บริษัท กันกุลเอ็นจิเนียริ่ง จำกัด (มหาชน)

โทรศัพท์ 02 242-5867

โทรสาร 02 242-5878

อีเมล์ [email protected]

ปล..เอกสารทางการ ส่งถึงพี่ Boo เป็น pdf เลยเอาลงให้อ่านไม่เป็น :D
Mr. Boo

โพสต์ที่ 45

เพิ่งโพสต์เป็นครับ
แนบไฟล์

Rabbit VS. Turtle