คิดว่าเสี่ยเจริญ แกเหมือนบัฟเฟตมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 109

คิดว่าเสี่ยเจริญ แกเหมือนบัฟเฟตมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

ในด้านการซื้อกิจการธุรกิจๆนึงนะครับ และเท่าที่เห็นเสี่ยเจริญก็ให้ CEO รายเดิมๆนั้นบริหารงานต่อไปโดยที่ไม่ค่อยได้ไปแทรกแซงกิจการเดิมเท่าไร... :?:
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
Jazzman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: คิดว่าเสี่ยเจริญ แกเหมือนบัฟเฟตมั้ยครับ

โพสต์ที่ 2

แนวคิดเรื่องการ บริหารคน น่าจะเหมือนกันนะคับ เพราะ องค์กร ใหญ่ๆ นั้น ทรัพยากร มนุษย์ สำคัญมาก องค์กร ที่ประสบความสำเร็จ โดย ที่มีหัวเรือ เป็นคนเก่ง มีความสามารถ
คุณเจริญ ก็คงไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเปลี่ยน ถ้าธุรกิจ นั้นดี ผู้บริหารเก่ง การที่ซ์้อ บริษัทที่ดี แล้วได้ คนเก่งมาช่วยบริหาร นั้น ถือเป็นกำไรจริงๆคับ
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
Jazzman

Re: คิดว่าเสี่ยเจริญ แกเหมือนบัฟเฟตมั้ยครับ

โพสต์ที่ 3

ยิ่งถ้า บริษัทที่ เข้าไปซื้อ สามารถ นำมาต่อยอดธุรกิจ หรือ synergy ได้อีก ก็จะทำให้ เกิดการขยายตัว ไปได้มาก เช่น เครื่องดื่มน้ำดำ มีระบบ logistic ที่ครอบครุมทั่วประเทศ สามารถเอามาช่วยต่อยอดธุรกิจ ขนส่งสินค้าอื่นๆ เพิ่มเติมได้ อีกเยอะคับ ขนขนม ขนชาเชียว ขนเบียร์ ส่วนธุรกิจหลักก็ดำเนินงานปกติต่อไป
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

Jazzman เขียน:ยิ่งถ้า บริษัทที่ เข้าไปซื้อ สามารถ นำมาต่อยอดธุรกิจ หรือ synergy ได้อีก ก็จะทำให้ เกิดการขยายตัว ไปได้มาก เช่น เครื่องดื่มน้ำดำ มีระบบ logistic ที่ครอบครุมทั่วประเทศ สามารถเอามาช่วยต่อยอดธุรกิจ ขนส่งสินค้าอื่นๆ เพิ่มเติมได้ อีกเยอะคับ ขนขนม ขนชาเชียว ขนเบียร์ ส่วนธุรกิจหลักก็ดำเนินงานปกติต่อไป

ตรงนี้ผมว่าสำคัญมากเพราะน้ำดำ ได้สิทธิ์วิ่งรถขนส่งในชั่วโมงเร่งด่วนได้
ลิขสิทธิ์สุดๆเลย ไม่มีใครทำได้แน่
show me money.
nut776

โพสต์ที่ 5

ปกติก็แทบจะผูกขาด (ขวด)
ถ้ากระจายสืิค้าได้มากกว่าชาวบ้านอีก
คุมกำเนิดคู่แข่งไปในตัวเลย

เสียดายไปจดทะิบียนต่างเมือง
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 6

nut776 เขียน:
Jazzman เขียน:ยิ่งถ้า บริษัทที่ เข้าไปซื้อ สามารถ นำมาต่อยอดธุรกิจ หรือ synergy ได้อีก ก็จะทำให้ เกิดการขยายตัว ไปได้มาก เช่น เครื่องดื่มน้ำดำ มีระบบ logistic ที่ครอบครุมทั่วประเทศ สามารถเอามาช่วยต่อยอดธุรกิจ ขนส่งสินค้าอื่นๆ เพิ่มเติมได้ อีกเยอะคับ ขนขนม ขนชาเชียว ขนเบียร์ ส่วนธุรกิจหลักก็ดำเนินงานปกติต่อไป

ตรงนี้ผมว่าสำคัญมากเพราะน้ำดำ ได้สิทธิ์วิ่งรถขนส่งในชั่วโมงเร่งด่วนได้
ลิขสิทธิ์สุดๆเลย ไม่มีใครทำได้แน่
คุณเจริญเกี่ยวอะไรกับน้ำดำครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Jazzman

โพสต์ที่ 7

พี่ chatchai คิดว่าตัวอย่างไม่เหมาะสม ก็ลบได้คับ
nut776

โพสต์ที่ 8

มันก็แค่ข่าวลือคับ ว่าเสี่ยแก อยากได้น้ำดำอะคับ

ที่ตั้งบริษัทมาเปิด tender offer

แต่แกปฏิเสธคับ
pat4310
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ก็เสี่ยเขาชอบขายน้ำดื่มนี้ครับ อะไรที่เกี่ยวกันและช่วยเสริมธุรกิจเขาก็ซื้อไว้

แต่บัฟเฟตต่างกันตรงที่เขาเป็นนักลงทุน ถ้าไปเจอสุดยอดธุรกิจในราคาส่วนลด :ep: เขาก็ซื้อ

จุดต่างอีกจุดคือเสี่ยแกยังไม่กล้าบริจากทรัพย์สินส่วนใหญ่เข้าการกุศล
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ส่วนที่เหมือนอีกอย่างคือชอบ low profile ตัวเอง ไม่ชอบเป็นข่าว ไม่ค่อยออกงานสังคม และรวยเงียบ ๆ :lol:

ผมคิดว่าถ้าจัดอันดับเศรษฐีเงินสด คุณเจริญไม่ติดอันดับ 1 ก็ 2
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
nut776

โพสต์ที่ 11

จิงแกก็บริจาคแบบโลว โปรไฟล์ แต่เปนหลีีัลายล้านเหมือนกัน
อย่างตึกสัตวแพทย์ที่จุฬา
แต่ยังไงก็ไม่เท่าบัฟเฟต
CHOOKY

โพสต์ที่ 12

ตอนเรียน ป.ตรี ผมได้ทุนจาก BJC ครับ
ขอบคุณ คุณเจริญ และคุณหญิง วรรณา ครับ :D
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
โพสต์โพสต์