นักลงทุน VI ต่างแดน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
OutOfMyMind
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 30

Re: นักลงทุน VI ต่างแดน

โพสต์ที่ 31

ผมนั่งเล่นอยู่เมืองไทยรู้สึกอิจฉาท่านๆ ที่เลือกลงทุนได้ทั้งในประเทศที่อยู่และประเทศไทย ยังงัยที่นี่ก็บ้านเกิดเรา การหาข้อมูลมันค่อนข้างง่ายอยู่แล้ว ขอบคุณร้อยคนร้อยเสี่ยครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
catty
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

สวัสดีค่ะไม่เชิงอยู่ต่างแดนน่ะค่ะ ขออนุญาตเข้ามาตอบค่ะ อยู่อินเดียค่ะพี่ไปๆๆมาๆๆระหว่างไทยกะอินเดียเกือบสองปีแล้วค่ะ ส่วนใหญ่จะอยู่ที่อินเดียมากกว่าไทยอีกค่ะ พึงเปิดพอร์ตที่ไทยเมื่อเดือนมีนาคมปีนี่เองค่ะ ส่วนที่อินเดียยังไม่ได้เปิดน่ะค่ะเนื่องจากขาดหลักฐานสองสามอย่างกะลังลังเลอยู่น่ะค่ะแต่ถ้าสัญญาคอนแทคของงานต้องมาที่นี่อีก คงเปิดพอร์ตที่อินเดียด้วยค่ะ
Let it be, It shall pass..

catty
TheViZ

โพสต์ที่ 33

ผม ไปๆ มาๆ ระหว่างน่านน้ำไทย กับน่านน้ำพม่า นับว่าอยู่ต่างแดนได้ไหมครับ :D
Stay present, One step at a time, One breath at a time.
eskimo

โพสต์ที่ 34

อยู่เยอรมันครับ ประมาณแปดปีได้

ลงทุนส่วนใหญ่อยู่ในไทย เพราะเหตุผลเหมือนพี่ๆท่านอื่นๆ คือผลประโยชน์ด้านภาษี

ข้อเสียเปรียบ คือไม่ค่อยมีโอกาสไปคอมพานีวิสิทบ่อยนัก

แต่มีข้อได้เปรียบ ตรงที่ได้มุมมองการลงทุนจากต่างชาติ และไม่ค่อยว่อกแว่กไปกับอารมณ์ตลาดครับ
Mote_VI

โพสต์ที่ 35

ผมทำงานอยู่ไต้หวัน 3 ปีกว่าแล้วครับ แต่จะกลับเมืองไทยประมาณสี่เดือนต่อครั้ง
ลงทุนหุ้นโดยซื้อขายผ่านอินเทอร์เนต และส่วนใหญ่หาข้อมูลจากอินเทอเน็ต
ผมว่าข้อมูลในอินเทอเน็ตค่อนข้างครบถ้วน มีเว็ปไซด์ต่างๆมากมายให้เราศึกษา
หาข้อมูล ที่ผมคิดว่าเสียเปรียบคนที่อยู่เมืองไทยอยู่บ้างคือ
1. การเรียนคอร์สพิเศษต่างๆที่ทางเว็ปจัดขึ้น
2. meeting ต่างๆที่ทางเว็ปจัดขึ้น
3. company visit
แล้วเพื่อนๆพี่ๆ คนไหนอยู่ไต้หวันบ้างครับ ว่างๆจะได้นัด meeting กัน
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 36

สวัสดีปีใหม่ชาววีไอต่างแดนทุกท่านครับ

sheers! sheers! :D :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 37

Mote_VI เขียน:ผมทำงานอยู่ไต้หวัน 3 ปีกว่าแล้วครับ แต่จะกลับเมืองไทยประมาณสี่เดือนต่อครั้ง
ลงทุนหุ้นโดยซื้อขายผ่านอินเทอร์เนต และส่วนใหญ่หาข้อมูลจากอินเทอเน็ต
ผมว่าข้อมูลในอินเทอเน็ตค่อนข้างครบถ้วน มีเว็ปไซด์ต่างๆมากมายให้เราศึกษา
หาข้อมูล ที่ผมคิดว่าเสียเปรียบคนที่อยู่เมืองไทยอยู่บ้างคือ
1. การเรียนคอร์สพิเศษต่างๆที่ทางเว็ปจัดขึ้น
2. meeting ต่างๆที่ทางเว็ปจัดขึ้น
3. company visit
แล้วเพื่อนๆพี่ๆ คนไหนอยู่ไต้หวันบ้างครับ ว่างๆจะได้นัด meeting กัน
เห็นด้วยครับ
ที่เสียเปรียบที่สุดคงเป็น การที่ไม่มีโอกาสเข้าร่วมงานต่างๆเกี่ยวกับ ThaiVI ที่จัดน่ะครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 38

dome@perth เขียน:สวัสดีปีใหม่ชาววีไอต่างแดนทุกท่านครับ

sheers! sheers! :D :D
สวัสดีปีใหม่ด้วยครับ
ขอให้ปี 2554 เป็นปีที่ดีของชาว ThaiVI ทั้งในแดนและต่างแดนอีกปีนะครับ

สำหรับผมปี 2554 ผมเพิ่มกองหลังแล้วทิ้งกองหน้าตัวเป้าไว้ตัวเดียวครับ >_<
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
madpenguin

โพสต์ที่ 39

1. ทำงานประจำอยู่ที่เกาะไต้หวันได้ประมาณสองปีแล้วครับ ก่อนหน้านี้ประจำอยู่แถวปลายแหลมญวณ
2. ถ้าไม่ติดภาระกิจจากงานประจำก็มีเวลาเข้ามาอัพเดทข้อมูลในเว็บนะครับ
3. กลับไทยค่อนข้างบ่อย แต่ไม่มีโอกาสเหมาะที่จะไปเยี่ยมชมกิจการที่สนใจซักที ว่างไม่ตรงกันเลยซะทีเดียว
4. เสียเปรียบหรือไม่นั้น ผมมองว่ามีเสียเปรียบบ้างเล็กน้อยแต่ทุกวันนี้เทคโนโลยีมันช่วยให้เราเข้าถึงข้อมูลได้ง่ายกว่าแต่ก่อนมาก

คิดถึงก็แค่ยกหูกริ๊งเดียว :roll:
Not pretty much but pretty good
คุณชายเก้า

โพสต์ที่ 40

1. สวัสดีครับ ผมอยู่ลอนดอน UK ครับ อยู่มาเกือบ4ปี แล้วครับ มาศึกษาต่อและก็ทำงานนะครับ แต่จะลงทุนที่ประเทศไทย100%
2. ส่วนมากพวกข้อมูลต่างๆก็ได้มาจาก internet ,แล้วก็ข้อมูลจากพี่ๆใน ThaiVi นี่แหละครับ ศึกษาวันล่ะประมาณ1-2ชั่วโมง
3. ข้อเสียก็ เสียดายที่ไม่เคยไป company visit เลยครับ เพราะผม นานๆจะกลับที 2ปีครั้ง
4. ข้อดีสำหรับผม ก็คือ เวลาไม่ตรงกะประเทศไทย อังกฤษ ตี3 ประเทศไทยก็10โมงเช้า เวลาตลาดเปิด ผมก็นอนแล้วทำให้ผมไม่สนใจราคาที่เปลี่ยนแปลงเลย จนชิวไปโดยอัตโนมัติ อีกอย่างเพราะเราเลือกหุ้นพื้นฐานด้วยครับ ก็ไม่ต้องไปดูอะไรมาก เป็นการฝึกจิตใจไปในตัว.
dome@perth

โพสต์ที่ 41

ยินดีอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเป็นส่วนหนึ่ง ในการสร้างสรรค์กลุ่มนักลงทุนคุณค่า
แม้ว่าจะอยู่ต่างแดนก็ตาม การแลกเปลี่ยนข้อมูล การให้ความเห็น มุมมอง
ระหว่างกันเป็น มันเป็นประโยชน์แน่นอนครับ

เราอยู่ไกล ต้อง stay awake ตลอดเวลา
โดยใช้หลักการทศกัณฐ์ ของพี่หมอสามัญชนครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
chrisac118

โพสต์ที่ 42

ผมมาทำงานในสิงคโปร์ได้ซักพักแล้วครับ รู้สึกว่ามาทำงานที่สิงคโปร์สิ่งที่ได้เปรียบอย่างชัดเจนคือได้เงินเดือนสูงกว่าไทย ถ้าดูแลค่าใช้จ่ายดีๆ สามารถนำเงินออมไปใส่portได้มากกว่าทำงานที่ไทยเยอะเลยครับ

ข้อเสียชัดๆเลยคือ งานเลิกดึกมาก น่าจะเป็นวัฒนธรรมการทำงานของสายงาน และ officeที่ผมทำงานอยู่ เลยมีเวลาตามข่าวได้แค่เสาร์อาทิตย์เท่านั้น

ผมเป็น VIมือใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 43

อยากถามเพื่อนๆที่พำนักอยู่เมืองนอกว่า

เราจำเป็นที่ต้องเสียภาษีเงินได้อยู่ไหม
ผมได้ยินมาว่า หากเราอาศัยในประเทศน้อยกว่า
90 วันเราได้สิทธิ์ยกเว้นการเสียภาษีเงินได้ ผมไม่รู้ว่าจริงไหม
ถ้าจริงผมต้องทำอย่างไรในการขอเคลมเครติดภาษีคืน

ผมยื่นภาษีมา 3 ปีแล้ว ผมก็ยังต้องเสียภาษีเหมือนท่านอื่นๆที่พำนักในประเทศ

ผมก็หักค่าใช้จ่ายได้แค่
1. 60,000 บาทแรกไม่ต้องเสีย
2. ค่าเบี้ยประกันชีวิต
3. ค่าเบี้ยประกันสุขภาพมารดา
4. ค่าเลี้ยงดูมารดา
5. ปีนี้มี ค่าท่องเที่ยวในประเทศ (คิดว่าจะเอาค่าโรงแรมมาเคลม หาใบเสร็จไม่เจอ :wall: :wall: )
"
Saitthasak

โพสต์ที่ 44

1.อยู่แคนนาดาครับ 2ปีกว่าแล้ว เรียนไปทำงานไป
2.ใช้เวลาติดตามหุ้น1-2ชม.ต่อวัน Mr.Market บอกอะไรเราทุกวัน เลือกเฉพาะที่สำคัญครับ
ข้อมูลบางทีรู้มากไปแล้วทำให้เราสับสนก็ไม่จำเป็นต้องไปรู้ครับ
3.ไม่มีเวลาไปเยี่ยมชมกิจการครับ
4.ไม่คิดว่าเสียเปรียบครับ ข้อมูลที่จำเป็นทุกคนรู้เท่ากัน ไม่ว่าอยู่ที่ไหน สำคัญที่การinterpretเอาข้อมูลมาใช้มากกว่า

:wink:
เบื๊อก
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 45

ตามความเข้าใจของผมนะครับคุณโดม

สำหรับรายได้ที่มาจากกิจการในประเทศไทย ต้องยื่นเสียภาษีตามปกติครับ

สำหรับรายได้นอกประเทศ จะเสียภาษีก็ต่อเมื่อ อยู่ในประเทศไทยเกิน 180 วัน และ นำเงินได้เข้ามาในประเทศไทยในปีภาษีนั้น
The size of your dreams must always exceed your current capacity to achieve them.
Ellen Johnson Sirleaf
dome@perth

โพสต์ที่ 46

เบื๊อก เขียน:ตามความเข้าใจของผมนะครับคุณโดม

สำหรับรายได้ที่มาจากกิจการในประเทศไทย ต้องยื่นเสียภาษีตามปกติครับ

สำหรับรายได้นอกประเทศ จะเสียภาษีก็ต่อเมื่อ อยู่ในประเทศไทยเกิน 180 วัน และ นำเงินได้เข้ามาในประเทศไทยในปีภาษีนั้น
มันมีข้อหนึง ที่บอกว่า
3. การหักลดหย่อนในกรณีผู้มีเงินได้มิได้เป็นผู้อยู่ในประเทศไทย การหักลดหย่อนผู้มีเงินได้และสามีหรือภริยาของผู้มีเงินได้ บุตร และการศึกษาของบุตรของผู้มีเงินได้
ผมไม่รู้ว่าหักลดหย่อนยังไงและเท่าไหร่ ไม่เห็นมีอธิบายเลย
"
dome@perth

โพสต์ที่ 47

ตามลิ้งค์นี้ครับ

http://www.rd.go.th/publish/557.0.html
"
madpenguin

โพสต์ที่ 48

ต้องดูว่าแหล่งเงินได้นั้นมาจากที่ไหน ถ้ามาจากกิจการที่จดทะเบียนในในประเทศไทย ก็ถือว่าแหล่งเงินได้เกิดขึ้นในประเทศไทย ก็ต้องยื่นภาษีตามปรกติครับ

http://tax.bugnoms.com/tax/source-of-income/ เขียนอธิบายได้เข้าใจง่ายดีครับ :lol:
Not pretty much but pretty good
เบื๊อก

โพสต์ที่ 49

Quote:
3. การหักลดหย่อนในกรณีผู้มีเงินได้มิได้เป็นผู้อยู่ในประเทศไทย การหักลดหย่อนผู้มีเงินได้และสามีหรือภริยาของผู้มีเงินได้ บุตร และการศึกษาของบุตรของผู้มีเงินได้

ผมไม่รู้ว่าหักลดหย่อนยังไงและเท่าไหร่ ไม่เห็นมีอธิบายเลย
คนละ 15,000 บาท ถ้ายื่นทาง internet ก็ใส่เฉพาะจำนวนบุตร มันก็จะคำนวณลดหย่อนให้เองครับ
The size of your dreams must always exceed your current capacity to achieve them.
dome@perth

โพสต์ที่ 50

madpenguin เขียน:ต้องดูว่าแหล่งเงินได้นั้นมาจากที่ไหน ถ้ามาจากกิจการที่จดทะเบียนในในประเทศไทย ก็ถือว่าแหล่งเงินได้เกิดขึ้นในประเทศไทย ก็ต้องยื่นภาษีตามปรกติครับ

http://tax.bugnoms.com/tax/source-of-income/ เขียนอธิบายได้เข้าใจง่ายดีครับ :lol:
ขอบคุณครับ

ในกรณีของผม (ตัวผมไม่ได้อยู่ในไทย ถึง 180 วันในปีภาษีนั้น)

ก) มองจากผมเป็นบุคคลธรรมดาในประเทศไทย

รายได้ของผมแบ่งออกเป็น 2 ส่วน
1. แหล่งเงินได้ประจำของผมมาจากบริษัทต่างประเทศ
ตัวผมก็อาศัยในต่างประเทศด้วย
ถึงแม้ผมจะส่งเิงินกลับไปเมืองไทย ส่วนนี้ถือว่าไม่เสียภาษี
เพราะผมต้องเสียภาษีจากประเทศที่ผมมีรายได้แล้ว

2. แหล่งเงินได้จากการลงทุนในบริษัทในประเทศไทย
ส่วนนี้ผมต้องเสียภาษีเงินได้ แม้ว่าตัวผมไม่ได้อยู่ในประเทศเลย
แต่ยึดหลักแหล่งของรายได้ก่อน

ข) หากมองจาก ผมเป็นพลเมืองของต่างประเทศ

การคำนวณรายได้พึงประเมินของผมในประเทศที่ทำงานอยู่(เมืองนอก)
ก็คำนวนขากรายได้จากประเทศนั้นๆ
สว่นเงินที่ลงทุนในไว้ในเมืองไทย
หากผมไม่ดึงเงินกลับมาภาในปีภาษีนั้น
ก็ไม่ถือเป็นรายได้จากต่างประเทศที่จะนำมาคำนวนภาษี

ข้อนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับกฏหมายของประเทศนั้นๆ
เข้าใจว่าส่วนใหญ่แล้ว เป็นข้อตกลงทางภาษีระหว่างประเทศ
เพื่อไม่ให้เกิดการเก็บซ้ำซ้อน

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกต้องไหม
"
madpenguin

โพสต์ที่ 51

ขอแชร์ข้อมูลส่วนของผมนะครับ ของผมก็คล้าย ๆ กับของพี่ dome@perth ครับมีแหล่งเงินได้แบ่งเป็นสองส่วน พำนักอยู่ต่างประเทศและไม่ได้อยู่ในประเทศไทยเกิน 180 วัน แต่ประเทศที่ผมอยู่ไม่มีอนุสัญญาภาษีซ้อน ซึ่งถ้าทำตามระเบียบ เงินได้จากต่างประเทศที่นำเข้ามาภายในปีภาษีเดียวกันผมต้องนำไปรวมกับแหล่งเงินได้ในประเทศเพื่อคำนวณภาษีเงินได้ส่วนบุคคลประจำปี แต่ในความเป็นจริงก็เลี่ยงบาลี เอาเหมือนกัน
catty

โพสต์ที่ 52

สวัสดีปีใหม่ค่ะพี่ๆๆ น้องรบกวนสอบถามว่าถ้าเราอยู่ต่างประเทศนี่และจะเปิดพอตที่นั่น ต้องเป็นบันชี นอมินี เท่านั้นเหรอค่ะ :wall: :wall: :wall:

................................................................................................................

Let it be, It shall pass.
Let it be, It shall pass..

catty
เบื๊อก

โพสต์ที่ 53

ขอแชร์ข้อมูลส่วนของผมนะครับ ของผมก็คล้าย ๆ กับของพี่ dome@perth ครับมีแหล่งเงินได้แบ่งเป็นสองส่วน พำนักอยู่ต่างประเทศและไม่ได้อยู่ในประเทศไทยเกิน 180 วัน แต่ประเทศที่ผมอยู่ไม่มีอนุสัญญาภาษีซ้อน ซึ่งถ้าทำตามระเบียบ เงินได้จากต่างประเทศที่นำเข้ามาภายในปีภาษีเดียวกันผมต้องนำไปรวมกับแหล่งเงินได้ในประเทศเพื่อคำนวณภาษีเงินได้ส่วนบุคคลประจำปี แต่ในความเป็นจริงก็เลี่ยงบาลี เอาเหมือนกัน
ประมวลรัษฎากร มาตรา 41 เขียนไว้อย่างนี้ครับ
ผู้อยู่ในประเทศไทยมีเงินได้พึงประเมินตามมาตรา 40 ในปีภาษีที่ล่วงมาแล้ว เนื่องจากหน้าที่งานหรือกิจการที่ทำในต่างประเทศ หรือเนื่องจากทรัพย์สินที่อยู่ในต่างประเทศ ต้องเสียภาษีเงินได้ตามบทบัญญัติในส่วนนี้เมื่อนำเงินได้พึงประเมินนั้นเข้ามาในประเทศไทย
ผู้ใดอยู่ในประเทศไทยชั่วระยะเวลาหนึ่งหรือหลายระยะ รวมเวลาทั้งหมดถึงหนึ่งร้อยแปดสิบวันในปีภาษีใด ให้ถือว่าผู้นั้นเป็นผู้อยู่ในประเทศไทย
ถ้าอ่านดูก็จะตีความได้ว่า รายได้ที่เกิดในต่างประเทศ จะต้องเสียภาษีก็ต่อเมื่อ อยู่ในประเทศไทย > 180 วัน และ นำเงินเข้ามาในปีภาษีนั้น

คือต้องเข้าเงื่อนไขทั้ง 2 ข้อ ถึงจะต้องเสียภาษีครับ ซึ่งอย่างคุณโดม หรือ คุณ madpenguin ถ้าอยู่ในไทยไม่ถึง 180 วัน ก็จะไม่ต้องเสียภาษีอยู่แล้ว จะเอาเงินเข้ามาในปีภาษีนั้นรึเปล่าไม่สำคัญนะครับ ไม่น่าเกี่ยวกับสนธิสัญญาภาษีซ้อนแต่อย่างใด
เบื๊อก

โพสต์ที่ 54

แต่มีข้อสงสัย อยากถามเป็นความรู้หน่อยครับ

อย่างคุณโดมอยู่ที่ออสเตรเลีย เข้าใจว่าเป็น PR หรือ citizen อยู่ที่นั่น ตามที่ผมเคยทราบมา ทางออสเตรเลียเขาเก็บภาษีจากรายได้ทั่วโลก ซึ่งเขามีการเก็บ capital gain tax ของหุ้นด้วย ซึ่งหมายความว่าถ้าทำตามกฏเป๊ะๆ กำไรหุ้นในไทยก็ต้องรายงานเป็นรายได้ที่โน่นด้วยใช้มั้ยครับ

เคยสนใจจะไปทำงานที่โน่นเหมือนกัน แต่พอเจอข้อนี้เลยไม่แน่ใจ :?
เบื๊อก

โพสต์ที่ 55

ฝาก link มาให้ดูด้วย

http://www.ato.gov.au/taxprofessionals/ ... /64144.htm
madpenguin

โพสต์ที่ 56

ขอบคุณครับคุณเบื้อก ที่ให้ความกระจ่าง :D
dome@perth

โพสต์ที่ 57

เบื๊อก เขียน:แต่มีข้อสงสัย อยากถามเป็นความรู้หน่อยครับ

อย่างคุณโดมอยู่ที่ออสเตรเลีย เข้าใจว่าเป็น PR หรือ citizen อยู่ที่นั่น ตามที่ผมเคยทราบมา ทางออสเตรเลียเขาเก็บภาษีจากรายได้ทั่วโลก :?
ใช่ครับ แต่รายได้ต้องมาจากการจ้างงานเกิน 91 วัน และสามารถ off set กับภาษีเงินได้ของประเทสนั้นๆได้ครับ เพื่อไม่ให้ double tax
เขามีการเก็บ capital gain tax ของหุ้นด้วย
อันนี้ก็ใช่ครับสำหรับการซื้อขายหุ้นที่นี่
แต่การลงทุนในหุ้นในต่างประเทศ มันซับซ้อนมากเรื่องภาษีผมเองยังไม่ค่อยเข้าใจ

ผมเคยตอบคำถามใครซักแห่งในเวปนี้ เรื่อง capital gain
แล้วถ้า capital loss จาก share เคลมได้ไหม ผมพึ่งอ่านเจอ ตามข้างล่าง
What are the capital gains tax consequences?

A capital gains tax (CGT) event happens on the day that you accept the offer to purchase your shares.

You will make a capital gain if the capital proceeds are more than the cost base of the shares.
You will make a capital loss if the reduced cost base of the shares is more than the capital proceeds.

If you acquired the shares before 20 September 1985, you disregard the capital gain or capital loss.

The capital proceeds are the total amount you receive and are entitled to receive.
This means all the instalments payable to you under the arrangement are included in
working out your capital gain or capital loss.

You cannot delay declaring the capital gain (or capital loss) until you actually receive payment.

You can recalculate the capital gain or capital loss on the shares if all the instalments owed
to you are not received (but not because of something you did or omitted to do).
This may happen if the person or entity that acquired them from you becomes bankrupt or insolvent.
You recalculate the capital gain or capital loss by reducing the capital proceeds
by the amount that was not received. In this situation, there is no time limit for
amending an assessment affected by the change in the amount of your capital gain or capital loss.
In which income year do you declare the capital gain?

You make the capital gain or capital loss in the income year in which you enter
into the contract to sell them.

This happens on the day that you accept the offer to purchase your shares – that is,
the day you post your acceptance.

Example: Capital gain

Jane acquired 400 shares in February 2000. She paid $2.35 per share and a total of $80 for brokerage.

Jane receives an offer of $5.10 per share in June 2010, payable in annual instalments of $136 over the next 15 years.

Jane posts her acceptance of the offer on 25 June 2010 and receives a cheque for $136 on 5 July 2010.

A CGT event happened to Jane's shares on the day that she posted her acceptance of the offer.
As Jane posted her acceptance before 30 June 2010, she must include any capital gain in the 2009–10 income year.

Calculating the capital gain

Jane did not make any other capital gains or capital losses in the 2009–10 income year
and does not have any unapplied net capital losses from earlier years.

She works out her capital gain from the sale of the 400 shares as follows.
As she acquired the shares after 21 September 1999 and owned them for more than 12 months,
she uses the discount method:

Capital proceeds (400 x $5.10) = $2,040

Less: cost base: (400 x $2.35) $940 Brokerage $80 = $1,020

Capital gain = $1,020

Less: capital losses = Nil

Less: 50% discount ($1,020 x 50%) = $ 510

Net capital gain = $ 510
"
dome@perth

โพสต์ที่ 58

dome@perth เขียน:
เบื๊อก เขียน:แต่มีข้อสงสัย อยากถามเป็นความรู้หน่อยครับ

อย่างคุณโดมอยู่ที่ออสเตรเลีย เข้าใจว่าเป็น PR หรือ citizen อยู่ที่นั่น ตามที่ผมเคยทราบมา ทางออสเตรเลียเขาเก็บภาษีจากรายได้ทั่วโลก :?
ใช่ครับ แต่รายได้ต้องมาจากการจ้างงานเกิน 91 วัน และสามารถ off set กับภาษีเงินได้ของประเทสนั้นๆได้ครับ เพื่อไม่ให้ double tax
ขอโทษครับ ไม่เกิน 91 วัน ถ้าเกิน 91 วัน จากการจ้างงานอย่างต่อเนื่องจากนายจ้างคนเดียว ได้รับ exemption ครับ
Is your foreign employment income exempt from tax?

Your foreign employment income is exempt from tax if all of the following apply:

* you are a resident of Australia
* you are engaged in continuous foreign service as an employee for 91 days or more
* your foreign service is directly attributable to any of the following
o delivery of Australian official development assistance by your employer
o activities of your employer in operating a public fund declared by the Treasurer to be a developing country relief fund
o activities of your employer in operating a public fund established and maintained to provide monetary relief to people in a developing foreign country who are distressed as a result of a disaster (a public disaster relief fund)
o activities of your employer as a prescribed charitable or religious institution exempt from Australian income tax because it is located outside Australia or the institution is pursuing objectives outside Australia
o deployment outside Australia by an Australian government (or an authority thereof) as a member of a disciplined force
* your foreign earnings are not excluded from exemption by the non-exemption conditions.

If your foreign service is not directly attributable to these activities, it will not be exempt under the foreign employment exemption. You will need to include the foreign employment income in your tax return as assessable income.

You may be entitled to a foreign income tax offset for amounts of foreign tax you have paid.
"
เบื๊อก

โพสต์ที่ 59

ขอบคุณครับคุณโดม เข้าไป search ดูในอินเตอเน็ทเจออันนี้
Australia taxes its residents on all income worldwide, while non-residents are taxed only on income or assets that are derived from within Australia.
Residents of Australia will be taxed on any worldwide assets to which the capital gains tax law may apply. Non-residents are only held accountable to this taxation if their assets have a particular tie to Australia, such as Australian land or businesses.
http://www.workingin-australia.com/mone ... gains.aspx

ซึ่งถ้าเป็นตามนี้ดูเหมือนว่ากำไรจากหุ้นในเมืองไทยต้อง declare เป็นรายได้ที่โน่นด้วย ในขณะที่เป็น resident อยู่ ถูกไหมครับ
lipton

โพสต์ที่ 60

รบกวนถาม พี่ tea_for_two
อยู่ญี่ปุ่นมาสิบปีแล้วครับ ตั้งใจไว้ว่าจะกลับไทยปีหน้า
7-11 ญี่ปุ่น นี้เป็นอย่างไร บ้างคับ เมื่อเทียบกับเมืองไทย