นักลงทุน VI ต่างแดน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

นักลงทุน VI ต่างแดน

โพสต์ที่ 1

สัปดาห์นี้ขอเปิดกระทู้เรียกเพื่อนนักลงทุนจากต่างแดนครับ

1.ขอเสียง เพื่อนที่ อาศัย ทำงาน หรือ กำลังเรียนต่อ อยู่ต่างแดน
ที่ลงทุนในหุ้นหน่อยครับ

2. อยากทราบว่าท่านทั้งหลาย แบ่งเวลาในการติดตามหุ้น
ตามเศรษฐกิจ ในเมืองไทยเรามากน้อยเท่าไหร่
และโดยช่องทางใดบ้าง

3.ท่านมีเวลากลับไปเยี่ยมชมกิจการ ไปสัมผัส
ไปใช้บริการ หรือซื้อสินค้าบริษัทที่ท่านลงทุนบ้างไหม

4.ท่านคิดว่าท่านเสียเปรียบนักลงทุนท่านอื่น ที่อาศัยอยู่ในประเทศไหม

เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นนะครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth

Re: นักลงทุน VI ต่างแดน

โพสต์ที่ 2

หว้า...มีแต่คนมาอ่านไม่มีใครมาแชร์เลย

ขอแก้ "แรก" เป็น "แลก" เปลี่ยนนะครับ (ตกภาษาไทย)

ผมแชร์กอ่นแล้วกัน

1. ผมอาศัย ทำงานหารายได้ อยู่ออสเตรเลียมา 10ปี แล้วครับ
ก็คิดว่าคงอยู่ที่นี่ไปเรื่อยๆ อยากให้ลูกได้การศึกษาที่นี่ครับ

2. ผมแบ่งเวลาให้กับการศึกษาหุ้น ปัจจุบันวันละ 3-4 ชั่วโมง
น้อยลงจากช่วงปีแรกๆที่ทุ่มเวลา อย่างน้อย 7-8 ชั่วโมง :lol:
อินเตอร์เนตแทบจะเป็นช่องทางเดียว ที่ผมจะได้รับข่าวสารจากเมืองไทย
แต่บางครั้งก็อาศัยการคุยทางโทรศัพท์ กับกลุ่มเพื่อนนักลงทุนด้วยกันบาง
สัปดาห์ละครั้งสองครั้ง

3. กลับเมืองไทยปีละครั้ง พยายามซื้อสินค้า
และบริการบริษัทที่เราลงทุน หรือบริษัทที่สนใจ

4. เรื่องเสียเปรียบนักลงทุนที่อยู่ในประเทศไหม.....
ผมว่ามีส่วนพอสมควรในการรับรู้ สัมผัส และ การได้ใช้บริการบ่อยๆ
คนที่อยู่ภายในประเทศ ได้เห็นและรับรู้การเปลี่ยนแปลงระดับลึกมากกว่า
ผมจึงต้องขยันมากกว่า เพื่อจะรับข่าวสารได้ทัน และครบถ้วน เท่าคนในประเทศ
แต่ในทางตรงกันข้ามผมคิดว่าผมได้เปรียบบางอย่าง
ผมถือว่าตัวเองอยู่ "นอกกรอบ"การลำเอียง(Bias) ในการเลือกหุ้น
โดยเฉพาะ ถ้าจะต้องเลือกหุ้นในกลุ่มอุตสาหกรรมเดียวกัน

เพื่อนๆที่อยู่เมืองอื่นๆ ปฏิบัติ กันอย่างไรบ้าง อยากให้เข้ามาแชร์ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
laohanant
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขออนุญาตินอกเรื่องนะครับพี่

ผมอยู่เมืองไทยคงไม่สามารถแสดงความเห็นได้ แต่อยากรู้เรื่องต่างแดนครับ ขออนุญาติสอบถามแทนนะครับ

1. หุ้นที่ ออสเตรเลีย นี่ น่าไปลงทุนไหมครับพี่

2. คุณภาพบริษัทจดทะเบียนส่วนใหญ่เมื่อเทียบกับเมืองไทยทั้งในเรื่องศักภาพของบริษัทและผู้บริหารนั้นจัดว่าเป็นยังไงบ้างครับ

3. การจะไปลงทุนมีขั้นตอนยุ่งยากไหมครับ (ไม่รู้ถามกว้างไปรึปล่าว :oops: รบกวนด้วยครับ )
Detect and Act on the market 's error.
dome@perth

โพสต์ที่ 4

laohanant เขียน:ขออนุญาตินอกเรื่องนะครับพี่

ผมอยู่เมืองไทยคงไม่สามารถแสดงความเห็นได้ แต่อยากรู้เรื่องต่างแดนครับ ขออนุญาติสอบถามแทนนะครับ

1. หุ้นที่ ออสเตรเลีย นี่ น่าไปลงทุนไหมครับพี่

2. คุณภาพบริษัทจดทะเบียนส่วนใหญ่เมื่อเทียบกับเมืองไทยทั้งในเรื่องศักภาพของบริษัทและผู้บริหารนั้นจัดว่าเป็นยังไงบ้างครับ

3. การจะไปลงทุนมีขั้นตอนยุ่งยากไหมครับ (ไม่รู้ถามกว้างไปรึปล่าว :oops: รบกวนด้วยครับ )
ผมยังไม่ได้ศึกษาหุ้นที่นี่อย่างจริงจังนะครับ
มีห้องลงทุนต่างประเทศให้ลองเข้าไปอ่านดูนะครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=36&t=38590

ผมขอตอบตามที่ผมเข้าใจก็แล้วกันครับ
1. หุ้นที่ ออสเตรเลีย นี่ น่าไปลงทุนไหม
คงมีแน่ๆครับ ตลาดใหญ่กว่าบ้านเราพอสมควร มีหุ้นให้เลือกมากว่า 2000 ตัว
2. คุณภาพบริษัทจดทะเบียนส่วนใหญ่เมื่อเทียบกับเมืองไทยทั้งในเรื่องศักภาพของบริษัทและผู้บริหารนั้นจัดว่าเป็นยังไง
เท่าทีได้รับรู้ มีทั้งดีไม่ดีเหมือนกันครับ ถ้าให้เทียบกับเมืองไทย นี่ ก็เทียบยากเหมือนกันนะ
บางบริษัท มาร์เก็ตแคป เขาระดับโลก ศักยภาพ และ การบริหารจัดการ ก็คงระดับโลกเหมือนกัน
บริษัทห่วย ก็ย่อมมีเช่นเดียวกันครับ

3. การจะไปลงทุนมีขั้นตอนยุ่งยากไหมครับ
ผมว่าไม่มีอะไรน่ายุ่งยากนะครับ ติดต่อโบรกเกอร์เลย หรือแม้แต่ขอเปิดพอร์ตออนไลน์ยังได้เลยครับ

ส่วนตัวผมยังไม่ลงทุนที่นี่ เพราะเหตุผลทาง ภาษีเงินได้+capital gain tax ครับ
"
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

อยู่ออสเตเลียไทไมไม่ซื้อหุ้นที่นั้นละครับ ไม่เสียเปรียบด้วย
dome@perth

โพสต์ที่ 6

MO101 เขียน:อยู่ออสเตเลียไทไมไม่ซื้อหุ้นที่นั้นละครับ ไม่เสียเปรียบด้วย
เพราะเหตุผลทางภาษีเงินได้+capital gain tax ครับ
"
dome@perth

โพสต์ที่ 7

dome@perth เขียน:
MO101 เขียน:อยู่ออสเตเลียไทไมไม่ซื้อหุ้นที่นั้นละครับ ไม่เสียเปรียบด้วย
เพราะเหตุผลทางภาษีเงินได้+capital gain tax ครับ
หลังจากรีไทร์งานประจำ คงเริ่มลงทุนที่นีต่อครับ :D
"
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ไอ้เรื่องภาษีหุ้นเนี่ย ผมว่าเมืองไทยมันแปลก ๆตรงที่ ไม่เก็บภาษี cap gain แต่เก็บภาษีปันผล :shock:

มันเหมือนเป็นการส่งเสริมการเก็งกำไรระยะสั้น มากกว่าการลงทุนระยะยาวเพราะแรงจูงใจเรื่องภาษีเป็นส่วนหนึ่ง
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
Green
ผู้ติดตาม: 231

โพสต์ที่ 9

dome@perth เขียน:สัปดาห์นี้ขอเปิดกระทู้เรียกเพื่อนนักลงทุนจากต่างแดนครับ

1.ขอเสียง เพื่อนที่ อาศัย ทำงาน หรือ กำลังเรียนต่อ อยู่ต่างแดน
ที่ลงทุนในหุ้นหน่อยครับ

- อยู่สิงคโปร์ครับ มาทำงานได้ซักพักแล้ว

2. อยากทราบว่าท่านทั้งหลาย แบ่งเวลาในการติดตามหุ้น
ตามเศรฐกิจ ในเมืองไทยเรามากน้อยเท่าไหร่
และโดยช่องทางใดบ้าง

ก็เช้าๆ ก่อนเริ่มงานก็อ่านข่าวเศรษฐกิจ แล้วก็ ดูเวปไทยวีไอหน่อย พอเลิกงานก็เข้าเวปไทยวีไอว่าเค้าพูดคุยอะไรกันไปถึงไหนแล้วบ้าง

3.ท่านมีเวลากลับไปเยี่ยมชมกิจการ ไปสัมผัส
ไปใช้บริการ หรือซื้อสินค้าบริษัทที่ท่านลงทุนบ้างไหม

- กลับเรื่อยๆ หล่ะครับ แต่ไม่ค่อยได้ไปเยี่ยมกิจการเท่าไหร่ ส่วนใหญ่หุ้นที่ผมถือมันไม่ได้ ให้เราสัมผัสไม่ได้โดยตรง ทำให้เราอาจจะต้องจินตนาการเยอะหน่อย ( ซึ่งไม่ค่อยดีเหมือนกันนะเนี้ย )

4.ท่านคิดว่าท่านเสียเปรียบนักลงทุนท่านอื่น ที่อาศัยอยู่ในประเทศไหม

ก็มีส่วนเหมือนกันนะครับ แต่ไม่มากเพราะกลับบ่อยๆ แต่ก็ยังรู้สึกว่าบางครั้งเราไม่รู้ว่าทัศนคติ ของลูกค้ามองผลิตภัณฑ์นั้นๆ อย่างไร มันฮิตมากมั้ย อะไรทำนองนั้น แต่เดี๋ยวนี้เราดู Oppday ทางเนตได้ พองาน seminar ของ ดร. ก็มีพี่ๆมาอัพเดท Clip ให้ในเวป ทำให้ชีวิตสะดวกมากมายเลยครับ อันนี้ต้องขอขอบคุณ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในเวปนี้เป็นอย่างมากเลย

เข้ามาแรกเปลี่ยนความคิดเห็นนะครับ
อีกอย่างข้อดีของอยู่ ตปท คือเหมือนเราจะใกล้ชิดกับข่าวเศรษฐกิจโลกมากขึ้น ว่าที่โน้นที่นี้ เค้าเป็นยังไงบ้าง ไม่ค่อยใช้เวลารับข่าวสารการเมือง หรือบันเทิงไทยมากนัก
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
เบื๊อก

โพสต์ที่ 10

อยู่มาเลเซียครับ ทำงานที่นี่มาได้ 4 ปีแล้ว

ช่องทางหาข้อมูลปกติก็ต้องอาศัย internet นี่แหละครับ แต่อยู่มาเลนี่ดีหน่อยตรงที่สามารถแอบติดจานดาวเทียมดูทีวีไทยได้ ช่อง money channel ก็ดูได้

การเยี่ยมชมกิจการนี่ แล้วแต่ดวงครับว่าจะตรงกับช่วงที่ได้กลับบ้านรึเปล่า ส่วนใหญ่ก็จะอดครับ รู้สึกเสียดายเหมือนกัน

เรื่องเสียเปรียบนี่ ผมว่าก็มีนิดหน่อยในการได้สัมผัสผลิตภัณฑ์และผู้บริหารโดยตรง แต่อย่างที่ปู่บัฟเฟตว่า การไม่ได้อยู่ wall street บางทีก็เป็นข้อดีนะครับ
The size of your dreams must always exceed your current capacity to achieve them.
Ellen Johnson Sirleaf
BOON GRAHAM(VI CLASSIC)

โพสต์ที่ 11

ทำงานอยู่เวียดนามจะ 10 ปีแล้วครับ เพิ่งเปิดพอร์ตได้2ปีนิดๆครับ

ติดตามทางช่องทางอินเตอร์เน็ต , tv moneychannel,อ่านหนังสือ
ติดตามและศึกษาวันละ 3-8 ชม

ไม่มีโอกาสไปเยี่ยมชมกิจการเลยครับ แต่ได้ใช้สินค้าและบริการของบริษัทที่เรามีหุ้นอยู่บ้าง

เสียเปรียบอยู่บ้างที่ไม่ได้ไปงานจิบเบียร์ แต่วีธีแบบแกรแฮมและห่านทองคำเพื่อขอคืนเครดิตภาษีจึงไม่คิดว่าเสียเปรียบเท่าไหร่ และผลตอบแทนที่ได้ก็น่าพอใจครับ :D
thaloengsak

โพสต์ที่ 12

ตอนนี้ผมสนใจ กัมพูชา กับ ลาว มากครับ
อยากได้รายละเอียดจังเลยครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
Chaoyang

โพสต์ที่ 13

1. อยู่ปักกิ่งมาได้ปีกว่าๆ
2. ตอนเย็นจะอ่านข่าวธุรกิจไทย และเว็บนี้ ส่วนเช้าจะอ่านข่าวจีน
3. ไม่มีโอกาสได้เยี่ยมชมเลย เพราะตอนอยู่เมืองไทยก็หมกมุ่นกับงานมากเกินไป น่าเสียดาย
4. เสียเปรียบบ้างที่ไม่ได้เจอหรือรู้จักเซียนๆทั้งหลาย แต่ก็ชดเชยกับภาพกว้างที่ได้รับจากผู้รู้ที่นี่
เพื่อไม่ให้ผมคิดเข้าข้างตลาดบ้านเรามากเกินไป
NoiSNC

โพสต์ที่ 14

คุณโดมคร๊าบ ผมมีข้อแนะนำครับ หากอยู่ต่างประเทศแล้วคิดว่าเสียเปรียบที่ไม่ค่อยได้ใช้ผลิตภัณฑ์ของบริษัทที่ลงทุน ให้โอนเงินมาให้กระผมช่วยใช้บริการแทนได้นะขอรับ ผมไม่คิดเพิ่มฮะ :D
SNC ท้ายชื่อผม มาจาก Speed Net Club ร้านอินเตอร์เน็ตที่ผมเคยเปิดครับ ^ ^ (ไม่ใช่ชื่อหุ้นนะ แหะๆ)

อนุญาต ... โอกาส ... สังเกต = [อยากให้คนไทยใช้ภาษาไทยถูกต้อง] :)
Huntington

โพสต์ที่ 15

อยู่อเมริกาครับ ก็ติดตามข่าวสารจากเวปนี้แล้วก็ห้องสินธรครับ ส่วนมากจะกลับเมืองไทยทุกปีช่วงตุลา ตรงกับงานสัปดาห์หนังสือพอดี กลับไปทีก็ซื้อหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนกลับมาทีละหลายๆเล่มทุกครั้ง ผมมือใหม่ครับ ยังอ่านหุ้นไม่ทะลุปรุโปร่งก็ได้ความรู้มากมายจากพี่ๆน้องๆเวปนี้แหละครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 16

คุณ Huntington อยู่ อเมริกา
คุณ Chaoyang อยู่ปักกิ่ง
คุณ BOON GRAHAM(VI CLASSIC) อยู่เวียดนาม
คุณ เบื๊อก อยู่มาเลเซีย
คุณ Green อยู่สิงคโปร์

ขอบคุณครับที่เข้ามาแชร์

อยากให้เพื่อนๆที่อยู่ต่างแดนมาชมนุมมากกว่านี้หน่อยครับ
แก้เหงา คิดถึงบ้านครับ :D
"
tok

โพสต์ที่ 17

เข้ามารายงานตัวด้วยคน อยู่อเมริกา ประมาณ 7 ปีแล้วครับ

ลงทุนในตลาดเมืองไทยมาหลายปี เพราะไม่ต้องเสีย capital gain tax แถมได้ภาษีคืน เพราะไม่มีรายได้ในเมืองไทย

ปีนี้เริ่มลงทุนในอเมริกา เพราะเจอหุ้นหลายตัวที่มี upside มากกว่า 100% ในปีหน้า ซึ่งหายากในตลาดเมืองไทยตอนนี้ ที่พอมีก็เป็นหุ้น commodity

ที่สำคัญตลาดอเมริกามีหุ้นมากกว่า 8,000 บริษัท เครื่องมือในการ screen หุ้นดีๆก็มีหลายตัว ทำให้สามารถกรองหุ้นดีๆ upside สูงๆได้ครับ :)
offshore-engineer
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 18

หลบหิมะมาตอบพี่โดมครับ

1. ผมมาทำงานที่ออสเตรเลียได้ประมาณ 2 ปีเศษๆ แล้วครับ ลงทุนทั้งในไทยและออสเตรเลีย แต่สัดส่วนในออสเตรเลียเป็นส่วนน้อยครับ

2. ติดตามข่าวสารทางอินเตอร์เน็ตเกือบจะทั้งหมดครับ ไม่ว่าจะเป็นข่าวจากหนังสือพิมพ์ presentationในแต่ละไตรมาสของบริษัท และ webcast จาก Opp Day บางครั้งก็email ถึง IR ถ้าต้องการข้อมูลเชิงลึกบางประการ ส่วนออสเตรเลียนั้น ติดตามข่าวจากหนังสือพิมพ์และเว็ปของบริษัท บริษัทใหญ่ๆที่ออสเตรเลียสร้างเว็ปไซต์ค่อนข้างดี ผู้ถือหุ้นและนักลงทุนสามารถเข้าถึงข่าวสารได้เกือบจะพร้อมๆกัน

3. ผมกลับไปเยี่ยมเมืองไทยค่อนข้างบ่อย แต่บางทีกิจการที่ถืออยู่เป็นสิ่งที่เราไม่ได้ใช้หรือซื้อสินค้าและบริการจากเขาครับ

4. ผมคิดว่าไม่น่าจะเสียเปรียบนะครับเพราะเป็นการลงทุนระยะยาว ผมเริ่มต้นจากแนวโน้มของอุตสาหกรรมหรือธุรกิจที่มีศักยภาพก่อน แล้วค่อยๆหาตัวบริษัท การลงทุนในต่างประเทศเปิดโอกาสให้ผมมีตัวเลือกในแต่ละ investment theme มากขึ้นครับ บางinvestment theme ไม่สามารถลงทุนในบริษัทที่จะทะเบียนในประเทศไทยได้ เช่น Mineral resources, Budget Airline เป็นต้นครับ
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 19

มารายงานตัวด้วยคนครับ

อยู่ที่ประเทศญี่ปุ่นครับ เพิ่งมาได้ 3 เดือนครับ จริงๆแล้วเคยอยู่ที่นี่มาประมาณ 5 ปี พอกลับไปทำงานที่ไทย บังเอิญถูกส่งให้มาทำงานที่ญี่ปุ่น เลยได้มาอยู่ที่นี่ต่อครับ

ตอนนี้ก็ลงทุนทั้งในตลาดไทยแล้วก็ญี่ปุ่นครับ ส่วนใหญ่ของญี่ปุ่นไม่ค่อยได้ตามเท่าไหร่ ซื้อแล้วก็ทิ้งเอาไว้ครับ เน้นกิจการที่โตเรื่อยๆ ช่วงที่ผ่านมาข่าวร้ายชุกชุมหุ้นญี่ปุ่นโดยเทกระจาดน่ะครับ ยังไงพอร์ตหลักก็อยู่ที่ไทยมากกว่ามาก ส่วนใหญ่ก็ได้ข่าวสารมาจากในเวป Thaivi นี่แหละครับ นอกจากนั้นก็อาศัยคุยกับลูกค้าตามอุตสาหกรรมต่างๆที่ไปเจอ ลูกค้าญี่ปุ่นมาปรึกษาเรื่องไปลงทุนในประเทศไทยเยอะครับ เลยได้ไอเดียเกี่ยวกับอุตสาหกรรมต่างๆบ้าง

โอกาสที่กลับไปเยี่ยมชมกิจการโดยละเอียดไม่ค่อยมีเลยครับ กลับไทยปีละ 5-6 ครั้ง แต่ก็ไม่ค่อยได้มีเวลาเท่าไหร่

ถามว่าเสียเปรียบนักลงทุนที่อยู่ที่ไทยมั้ย ก็มีส่วนนะครับ เพราะผมอดไปร่วมงาน หุ้นเด็ดกับ ThaiVi Party (คิดเอง ห่ะๆ)

ผมเพิ่งเริ่มลงทุนในตลาดไทยได้ประมาณ 2 ปี หลังจากกลับมาจากญี่ปุ่น ยังไงก็ฝากตัวด้วยนะครับ ^^
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
dome@perth

โพสต์ที่ 20

offshore-engineer เขียน:หลบหิมะมาตอบพี่โดมครับ
สวัสดีฮง รักษาสุขภาพด้วยนะ เห็นข่าวปิดสนามบินแล้ว
สงสัยจะได้ ฮอลิเดย์ยาว...ฮ่า

เจอกันก่อน ออสเตรเลียเดย์ ครับ
"
dome@perth

โพสต์ที่ 21

เมอร์รี่ คลิสต์มาส และ แฮปปี้นิวเยียร์ ครับ
พี่ kubu พี่ tok

อิจฉาคนได้บรรยากาศ "คริสต์มาสหนาว"
ผมเจอ"คริสต์มาสร้อน" มา 10 ปีแล้ว........เฮ้ย วันนี้ 33 องศา :cry:
"
Nongnon

โพสต์ที่ 22

ผมอยู่ ฟิลิปปินส์ ครับ ด้านข้อมูลข่าวสารการลงทุน จากเมืองไทย อาจเสียเปรียบเล็กน้อย แต่ ก็สามารถ หา ได้ จาก อินเตอร์เน็ต ครับ แต่มีข้อได้เปรียบคือ ผมเห็น ธุรกิจ ของประเทศไทยที่ลงทุน ที่นี้ มีแนวโน้มที่ดี ครับ ไม่ว่า จะเป็น SCC , PTT , CPF และ BH ..... แต่ก็เหงา เช่นกัน...
tech

โพสต์ที่ 23

Nongnon เขียน: ผมเห็น ธุรกิจ ของประเทศไทยที่ลงทุน ที่นี้ มีแนวโน้มที่ดี ครับ ไม่ว่า จะเป็น SCC , PTT , CPF และ BH ..... แต่ก็เหงา เช่นกัน...
รบกวนถามหน่อยนะครับคุณ Nongnon

BH CPF มีแนวโน้มที่ดีอย่างไรบ้างครับ ?
ขอบคุณครับ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 24

อยากสอบถามพี่โดมครับ ในส่วนของ Capital gain เสีย tax ในกรณี loss ละครับ สามารถเครดิตได้ไหมครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 25

o-bo-ja-ma เขียน:
อยากสอบถามพี่โดมครับ ในส่วนของ Capital gain เสีย tax ในกรณี loss ละครับ สามารถเครดิตได้ไหมครับ
ได้ครับ หากขาดทุนก็ไม่ต้องเสียครับ
net capital gain = total capital gains - total capital losses (including any unapplied net capital losses from previous years) - CGT discount and CGT small business concessions

ภาษีเงินได้โหดมากครับ เป็นขั้นบันได เหมือนบ้านเราครับ
ตนนี้ผมเสียภาษี อยู่ระดับ 35% หากผมมีรายได้จาก capital gains
ผมเสียภาษี แน่ 35%จากกำไรนั้น
เพราะ capital gains tax จะนับรวมไปคิดภาษีเงินได้
"
dome@perth

โพสต์ที่ 26

ได้ครับ หากขาดทุนก็ไม่ต้องเสียครับ
net capital gain = total capital gains - total capital losses (including any unapplied net capital losses from previous years) - CGT discount and CGT small business concessions

ภาษีเงินได้โหดมากครับ เป็นขั้นบันได เหมือนบ้านเราครับ
ตนนี้ผมเสียภาษี อยู่ระดับ 35% หากผมมีรายได้จาก capital gains
ผมเสียภาษี แน่ 35%จากกำไรนั้น
เพราะ capital gains tax จะนับรวมไปคิดภาษีเงินได้[/quote]

ขอโทษทีครับ total capital losses ไม่รวมการซื้อขายหุ้นครับ
ขาดทุนจากหุ้นเครดิตรไม่ได้ครับ
แต่ถ้าขาดทุนจากการลงทุนทรัพย์สินอื่น เคลมได้ครับ
"
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 27

ขอบคุณพี่โดมมากครับ ผมว่าประเด็นการเครดิตภาษีในกรณีขาดทุน ในประเทศไทศไทยที่ยังขัดแย้งกันอยู่ครับ ประเทศไทยเลยยังไม่เสียภาษีจาก capital gain ครับ ผมว่าใครนำมาใช้ต้องระวังจุดนี้ครับ
Nongnon

โพสต์ที่ 28

tech เขียน:
Nongnon เขียน: ผมเห็น ธุรกิจ ของประเทศไทยที่ลงทุน ที่นี้ มีแนวโน้มที่ดี ครับ ไม่ว่า จะเป็น SCC , PTT , CPF และ BH ..... แต่ก็เหงา เช่นกัน...
รบกวนถามหน่อยนะครับคุณ Nongnon

BH CPF มีแนวโน้มที่ดีอย่างไรบ้างครับ ?
ขอบคุณครับ
BH เป็นโรงพยาบาล ตั้งอยู่ แถบ มากาติ มะนิลา ครับ ลูกค้า ส่วนใหญ่ เกรด B ถึง B+ ครับ คนแน่น เฉพาะ เสาร์ อาทิตย์ แต่ ก็แค่ 60% ของ พื้นที่ โรงพยาบาล

CPF ผม ไม่เคย ไป ดู โรงงานครับ แต่ เคย เจอ พนักงาน CP ที่ บินกลับเมืองไทย ด้วย กัน ... เขา เล่าว่า ธุรกิจ CPF ใน ฟิลิปินส์ พึ่งจะเริ่ม แค่ธุรกิจ ต้นน้ำ (ฟาร์ม สุกร ส่วนใหญ่ ไม่ใช่ ไก่) และ กลาง น้ำ โรงงาน ปลาป่น อาหารสัตว์ และ ส่วนใหญ่ ตั้งอยู่ แถวเกาะ ตอนกลาง ฟิลิปปินส์ .... ฟิลิปปินส์ ยังไม่ ใช่ Priority ของ CP ครับ ความปลอดภัย ค่อนข้างต่ำ ตอนนี้ CP น่า จะ สนใจ รัสเซีย มากกว่า โอกาส ตัวเลขขาย กลับมา ง่ายกว่า

PTT ส่วนใหญ่ ที่เห็น ชัด เป็น ปั๊ม น้ำมัน ใน Key area ในมะนิลา และ ซูบิค ครับ จำนวนไม่มาก แต่ แผนการลงทุนน่าจะสูงอยู่ เพราะ เวลา มีงานเลี้ยงที่ สถานฑูต ระดับบริหาร PTT มากัน มากมายหลาย คน แต่ เขาไม่ยอมบอกว่า มีแผนงาน อะไร บ้าง....

SCC น่าสนใจที่สุด ธุรกิจกระดาษ ของ SCC ที่นี้ ใหญ่ มาก และ น่าจะเป็น เบอร์ หนึ่ง เท่าที่ เคย สัมผัส กับผู้บริหาร และ เท่าที่ รู้ แผนงาน ลงทุน ด้านพัฒนา เทคโนโลยี กระดาษ กำลังจะลงทุนใหญ่ ในปี 2554 ครับ

ดุสิตธานี ก็ แจ๋ว ครับ ทั้ง โรงแรม และ ร้านอาหารไทย คนเต็ม ตลอด

มีแบงค์ ไทย แบงค์เดียวครับ คือ BBL ส่วนใหญ่ ใช้ทำธุรกรรม โอนเงิน กัน

แต่ ที่ Surprize สุด ก็คือ บริษัท ที่ไม่ได้อยู่ ในตลาดหลักทรัพย์ ไทย คือ Dutch Mill กำลังรุกตลาด ที่นี้ อย่างรุนแรง และ น่า จะเป็น เบอร์ 1 เร็วๆ นี้ ชนะ แม้แต่ เจ้าตลาด ยาคูลท์ เลย

ว่างๆ มาเที่ยวหา ได้ ครับ ผม มีโอกาสจะได้ พาไป งานสถานฑูตไทย กรุงมะนิลา มีผู้บริหารระดับ สูง บริษัท ของไทยหลายท่าน เราสามารถรู้จัก และ หา ข้อมูลบางอย่างได้ครับ
StayHungryStayFoolish

โพสต์ที่ 29

อยู่ Birmingham UK เกือบสามปีแล้วครับผม ปีนี้หนาวมากๆ ครับ
เช้าๆ (เวลา UK นะครับ) ก็จะเข้าไปอ่านกระทู้ที่นี่กับที่โต๊ะสินธรเป็นประจำ
ส่วนเรื่องที่ว่ารู้สึกเสียเปรียบคนที่อยู่เมืองไทยมั้ย ผมไม่รู้สึกนะครับเพราะในร้อยคนร้อยหุ้นมีข้อมูลของหุ้นที่เราสนใจเยอะมากครับ ต้องขอบคุณเพื่อนๆ ที่คอย update ข้อมูลในร้อยคนร้อยหุ้น
tea_for_two

โพสต์ที่ 30

อยู่ญี่ปุ่่นมาสิบปีแล้วครับ ตั้งใจไว้ว่าจะกลับไทยปีหน้า

ไม่คิดว่าเสียเปรียบคนอยู่เมืองไทยครับ เพราะบางครั้งหลายๆปรากฏการณ์ที่กำลังเกิดในเมืองไทย พบว่าเป็นประวัติศาสตร์ไปแล้วสำหรับที่นี่ ได้ศึกษาหลายๆสิ่งเห็นหลายๆอย่างที่นี่เป็นประโยชน์ต่อการลงทุนมากครับ

เลือกลงทุนเมืองไทยเพราะเรื่องภาษีเช่นเดียวกันครับ
勝利は苦しさを越えて
โพสต์โพสต์