pbv/roeนี่บอกอะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sphere
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

pbv/roeนี่บอกอะไรครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นในบทวิเคราะห์บางเอันเ้ค้าเอาpb/roeครับ สงสัยว่าบอกอะไร
chowbe76
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: pbv/roeนี่บอกอะไรครับ

โพสต์ที่ 2

PBคือ ราคาตั้งหารด้วยมูลค่าตามบัญชี
ROE คือ กำไรสุทธิตั้ง หารด้วยส่วนของผู้ถือหุ้น(มูลค่าตามบัญชี*จำนวนหุ้น)

เมื่อเราแทนค่าสูตร จะได้ผลลัพธ์ดังนี้

(Price/Book) / ((Return*Stock/Book*Stock)*100)

ขี้เกียจแกะละครับ
ไปทำต่อเอาละกัน
ผมไม่ค่อยแม่นคณิตศาสตร์ 555
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
tradtrae
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

chowbe76 เขียน:PBคือ ราคาตั้งหารด้วยมูลค่าตามบัญชี
ROE คือ กำไรสุทธิตั้ง หารด้วยส่วนของผู้ถือหุ้น(มูลค่าตามบัญชี*จำนวนหุ้น)

เมื่อเราแทนค่าสูตร จะได้ผลลัพธ์ดังนี้

(Price/Book) / ((Return*Stock/Book*Stock)*100)

ขี้เกียจแกะละครับ
ไปทำต่อเอาละกัน
ผมไม่ค่อยแม่นคณิตศาสตร์ 555
ต่อยอดครับ

PB = Price / Book

ROE = Profit / Equity = (EPS x Stock) / (Book x Stock) = EPS / Book [ใช่ไหมครับพี่ chowbe]

PB/ROE = Price / Book / EPS / Book = Price / EPS = PE

มันคือ PE เหรอครับ
Warantact

โพสต์ที่ 4

ถูก
ตอนนั้นผมนึกว่าเจอสูตรมหัศจรรย์เลยทีเดียวในการหาหุ้นถูก

ผมเอา ROE มาหารด้วย Pb
โอ้ววววว แค่นี้เราก็เห็นทุกอย่างทั้งการโตทั้งบุ้คทั้งราคา

ไปๆมาๆมันคือ earning yieldนี่หว่า 5555
densin

โพสต์ที่ 5

Warantact เขียน:ถูก
ตอนนั้นผมนึกว่าเจอสูตรมหัศจรรย์เลยทีเดียวในการหาหุ้นถูก

ผมเอา ROE มาหารด้วย Pb
โอ้ววววว แค่นี้เราก็เห็นทุกอย่างทั้งการโตทั้งบุ้คทั้งราคา

ไปๆมาๆมันคือ earning yieldนี่หว่า 5555
แก้สมการ
ROE / Pb = (Return / Equity ) / ( Price / Book )
= (Return * Book ) / (Equity * Price )
แต่ Book ก็คือ Equity นี่แหละ
= ( Return * Book ) / ( Book * Price )
= Return / Price
= 1/ PE

สรุปว่าสิ่งที่ท่านดูคือส่วนกลับPEเท่านั้น Bookหรือ Equity จะโดนหักล้างกันไปจากสมการ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
densin

โพสต์ที่ 6

บางทียิ่งยุบสูตรเพื่อหาทางลัด ทำให้เห็นภาพไม่ละเอียด
บางครั้งเราต้องแยกแยะให้ลึกกว่าเดิม เช่นวิธี Dupont
จาก http://en.wikipedia.org/wiki/DuPont_analysis

ROE = (Net profit/Sales)*(Sales/Assets)*(Assets/Equity)
แล้วดูแต่ละส่วนของROE ว่ามาาจากไหน
marginที่ดี การหมุนสินค้า หรือleverafeจากหนี้ที่สูง
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
vittawas

โพสต์ที่ 7

บางทียิ่งยุบสูตรเพื่อหาทางลัด ทำให้เห็นภาพไม่ละเอียด
บางครั้งเราต้องแยกแยะให้ลึกกว่าเดิม เช่นวิธี Dupont
จาก http://en.wikipedia.org/wiki/DuPont_analysis

ROE = (Net profit/Sales)*(Sales/Assets)*(Assets/Equity)
แล้วดูแต่ละส่วนของROE ว่ามาาจากไหน
marginที่ดี การหมุนสินค้า หรือleverafeจากหนี้ที่สูง
บทความของคุณ Yoyo เพื่อขยายความครับ เผื่อเป็นประโยชน์(หัวข็อ "P/E P/BV และ ROE : สันติ สิงหวังชา" )

http://sarut-homesite.net/pe-pbv-%E0%B9 ... %E0%B8%B2/
อย่า”ตั้งเป้า”ว่าต้อง”ดีที่สุด” แต่จง”ตั้งใจ”ว่าจะทำให้”ดีกว่าเดิม” !!!
โพสต์โพสต์