จากหนังสือ ตีแตก รบกวนสอบถามนิดนึงคัีบ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

จากหนังสือ ตีแตก รบกวนสอบถามนิดนึงคัีบ

โพสต์ที่ 1

จากในหนังสือ
ผมกลับมาอ่านอีกรอบ

เรื่องของเวลา ดร. แกคำนวณ
เรื่อง รอบของการให้เครดิต
โดยใช้ ลูกหนี้ทางการค้า x 90 / ยอดขาย

หรือ รอบของการเก็บสตอค
โดยใช้ stock x90 /ต้นทุนขาย

ไม่ทราบว่า คิดคร่าวๆอย่างนี้ มันแม่นยำ
หรือพอเอาไปใช้ประเมินคร่าวๆได้ไหมคับ
show me money.
ภาพประจำตัวสมาชิก
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

Re: จากหนังสือ ตีแตก รบกวนสอบถามนิดนึงคัีบ

โพสต์ที่ 2

ถ้าเน้นเร็วคำนวณง่ายก็น่าจะเพียงพอนะครับ

เพราะยังไงตัวเลขพวกนี้ก็เป็นแค่อดีตเท่านั้น
ต่อให้คำนวณละเอียดขนาดไหน ก็ไม่ได้บอกว่าอนาคตจะได้เท่านี้หรือดีกว่านี้

ประหยัดเวลาคำนวณเอาเวลาไปวิเคราะห์ BIZ Model ดีกว่าครับ :D :D :D
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

Re: จากหนังสือ ตีแตก รบกวนสอบถามนิดนึงคัีบ

โพสต์ที่ 3

การให้ เครดิตรลูกหนี้การค้า มันขึ้นอยู่กับ ลักษณธุรกิจนั้นๆครับ

ตัวเลข 90 เป็นแค่การยกตัวอย่างบางธุรกิจ

ง่ายๆอย่างค้าปลีก กับ ค้าส่ง คงไม่ใช้ตัวเลข 90 เท่ากันหรอกครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
nut776

โพสต์ที่ 4

90 มันเปนตัวเลขที่ผมดัดแปลงมาแล้วคับ
nut776

โพสต์ที่ 5

มาจากเอาrevenue orต้นทุน ไปหาร3เพราะมันมาจากงบกำไรขาดทุน3เดือน
ทำให้เปนรายเดือนเดียว
nut776

โพสต์ที่ 6

จากนั้นค่าที่ได้ด้านบนเอาไปหารลูกหนี้การค้า หรือ สตอค
แล้วคูณ30 ทำเปนวัน
มันเลยได้ตัวเลข90

เพียงแต่ผมอยากรู้ว้่ ามันพอใช้อ้างอิงมีน้ำหนักมากน้อยแค่ไหน
nut776

โพสต์ที่ 7

sorawut เขียน:ถ้าเน้นเร็วคำนวณง่ายก็น่าจะเพียงพอนะครับ

เพราะยังไงตัวเลขพวกนี้ก็เป็นแค่อดีตเท่านั้น
ต่อให้คำนวณละเอียดขนาดไหน ก็ไม่ได้บอกว่าอนาคตจะได้เท่านี้หรือดีกว่านี้

ประหยัดเวลาคำนวณเอาเวลาไปวิเคราะห์ BIZ Model ดีกว่าครับ :D :D :D
คือถ้ามันใช้ได้พอควร
ผมว่ามันใช้ติดตามได้ว่ามีปัญหาการเวียนสตอค หรือเก็บเงินหรือไม่
ในแต่ละรอบบัญชีอะคับ
KGYF
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

ใช้ได้กับบางธุรกิจ เช่น ธุรกิจซื้อมา ขายไป แต่้ถ้าเป็นธุรกิจอุตสาหกรรมหรือผู้ผลิต สินค้าคงเหลือจะประกอบด้วย

-วัตถุดิบ
-สินค้าระหว่างผลิต
-วัสดุโรงงาน
-สินค้าสำเร็จรูป

ก็ต้องมาแยกย่อยอีก การคิดแบบที่ ดร. ทำให้ดูในหนังสือ เป็นแบบง่าย ๆ ใช้ได้แน่นอน และเหมาะกับมือใหม่และคนทั่วไปจะได้เข้าใจง่ายขึ้น

แต่้ถ้าลงรายละเอียดจริง ๆ ก็ต้องตามอีกครับ เพราะ ดร. คงไม่ได้อธิบาย ทุกธุรกิจ ที่ยกตัวอย่างในหนังสือ

ก็ธุรกิจขายกุ้ง ซึ่งซื้อมา ขายไป แค่นั้นเอง ไปหาเล่มอื่น ๆ มาอ่านเพิ่มด้วยครัับ

โชคดีในการลงทุนครับ:D :D
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
Akkapun

โพสต์ที่ 9

ตอบคุณ nut776

ตัวเลขนี้ใช้ได้แน่นอนครับ จากประสบการณ์ของผม(ถึงจะไม่เยอะเท่าไหร่ :D ) แต่มีข้อแม้ว่าต้องดูระยะยาวหน่อยนะครับ เช่น ดูในหลายๆ quarter หรือหลายๆปีครับ(เพราะว่าบางปีอาจจะมีสถานการณ์พิเศษครับ) เพราะว่าผมเคยคำนวนคร่าวๆแบบนี้เหมือนกัน แล้วหลังจากได้คุยกับคนในบริษัท ตัวเลขที่ได้ก็ออกมาใกล้เคียงครับ

อีกอย่างตัวเลขพวกนี้ไม่สามารถนำไปเปรียบเทียบข้ามอุตสาหกรรมได้ครับ บางอุตสาหกรรมตัวเลขก็ต่างกันราวฟ้ากับเหวเลย

แต่เราสามารถเทียบบริษัทในอุตสาหกรรมเดียวกันได้ หรือว่าเทียบกับในอดีตโดยใช้ข้อมูลหลายๆปีหน่อย ถ้าตัวเลขมีแนวโน้มเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ไม่ดีอย่างเห็นได้ชัดก็คงต้องรีบตรวจสอบครับ

วิธีดูง่ายๆอีกวิธี ใช้วิธีดูจากงบกระแสเงินสด(ซึ่งเป็นงบที่ใช้การประมาณการของนักบัญชีน้อยที่สุดในงบทั้ง 3 แบบ)ก็ได้ครับ ถ้าตราบใดกระแสเงินสดยังปกติ โอกาสเกิดปัญหาก็น้อยหน่อยครับ
nut776

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณทุก คห คับ
THAICHAINA

โพสต์ที่ 11

อ่านแล้วสงสัยเรื่องที่มีคนมาขายหุ้นนครหลวงให้ ดร.ในราคาต่ำกว่าตลาดค่ะ ทำไมเขาไม่ไปขายในตลาดเอง ซึ่งจะได้กำไรมากกว่า ทำไมเอากำไรทั้งหมดที่เขาควรจะได้เลยมาให้ ดร. งงมากๆ ค่ะ :wall:
nut776

โพสต์ที่ 12

THAICHAINA เขียน:อ่านแล้วสงสัยเรื่องที่มีคนมาขายหุ้นนครหลวงให้ ดร.ในราคาต่ำกว่าตลาดค่ะ ทำไมเขาไม่ไปขายในตลาดเอง ซึ่งจะได้กำไรมากกว่า ทำไมเอากำไรทั้งหมดที่เขาควรจะได้เลยมาให้ ดร. งงมากๆ ค่ะ :wall:
เงินด่วนไงคับ
ขายในตลาดกว่าจะได้เงินอาจจะต้องรอตัดรอบ3 วัน

ปล เดาล้วนๆคับ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 13

ใช้ได้ครับ
งบไตรมาตร ก็ใช้ 90 งบครึ่งปีก็ 180 งบปีก็ใช้ 365
โพสต์โพสต์