วิธีใช้ประโยชน์สูงสุดจากเว็บ thaivi

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 45

วิธีใช้ประโยชน์สูงสุดจากเว็บ thaivi

โพสต์ที่ 1

ถ้าทำได้จะทำให้
1. พอร์ทการลงทุนเติบโตอย่างยั่งยืนและมีอิสรภาพทางการเงินในที่สุด ไม่ว่าจะเริ่มต้นด้วยเงินมากหรือน้อยเพียงใด ด้วยอานุภาพของการทบต้นเพียงแต่อาจจะใช้เวลาแตกต่างกันบ้างตามความมากน้อยของเงินเริ่มต้น. และความมากหรือน้อยของการพอ
2. อานิสงค์ของอิสรภาพทางการเงินนี้สามารถเผื่อแผ่ไปถึงคนใกล้ตัวได้ด้วย ไม่ว่าจะเป็นญาติพี่น้องหรือผองเพื่อน

3. จะทำให้มีมิตรที่ดี มีน้ำใจเอื้อเฟื้อต่อกัน ไม่เอาเปรียบกัน และได้สังคมทีดีมีสุข
4. ชีวิตที่ยึดหลักการวีไอจะพบความสำเร็จและความสงบได้ง่ายกว่าวิธีอื่น
5. เบื้องปลายชีวิตจะเรียบง่าย. อยู่กับสิ่งที่เป็นแก่นของชีวิตมากกว่าสิ่งปรุงแต่งที่ไร้สาระ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
KGYF
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: วิธีใช้ประโยชน์สูงสุดจากเว็บ thaivi

โพสต์ที่ 2

กำลังพยายามปฏิบัติ ให้ไปถึงจุดหมายอย่างพี่หมอ ให้ได้นะครับ

ตอนนี้ไฟยังแรงอยู่ครับพี่ แต่คงยังอีกนาน กว่าจะบรรลุเหมือนพี่ :wink: :wink:
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

Re: วิธีใช้ประโยชน์สูงสุดจากเว็บ thaivi

โพสต์ที่ 3

สามัญชน เขียน:...
5. เบื้องปลายชีวิตจะเรียบง่าย. อยู่กับสิ่งที่เป็นแก่นของชีวิตมากกว่าสิ่งปรุงแต่งที่ไร้สาระ
อยากจะถามพี่หมอว่า... สิ่งที่เป็นแก่นของชีวิตของพี่หมอคืออะไร?

เพราะ ผมรู้สึกว่า หลังๆ นี่ ทุกสิ่งทุกอย่างช่างไร้สาระเหลือเกิน... สิ่งที่มีสาระมีอยู่น้อยนิด... เลยอยากจะทราบความเห็นของพี่หมอว่าอะไรคือ "แก่นของชีวิต" เผื่อจะได้เอาเป็นตัวอย่าง เป็นแรงบันดาลใจในการใช้ชีวิตของผมต่อไปบ้างครับ...

ขอบคุณล่วงหน้่าครับพี่

:bow: :bow: :bow:
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
สามัญชน

โพสต์ที่ 4

วิธีทำอาจจะยุ่งยากในกรณีที่เราไม่คุ้นเคย. แต่เมื่อทำบ่อยๆจนเคยชินก็จะไม่ยากแล้ว.
เหมือนหัดขับรถใหม่ๆย่อมต้องติดขัด. แต่เมื่อเคยชินแล้วก็ไม่ใช่เรื่องยาก

เราสามารถเริ่มต้นด้วยวิธีง่ายๆดังต่อไปนี้
1. มองเว็บ thaivi เป็น "แหล่งแลกเปลี่ยนความรู้
แค่มองแค่นี้ก็มีอานุภาพที่จะช่วยเราได้มากมายแล้ว. เพราะที่นี่เป็นแหล่งรวมของผู้มีปัญญามากมาย. การไปตกปลาในที่ๆมีปลา. ย่อมมีโอกาสได้ปลาตามที่น้องลูกอิสานว่าไว้
2. อย่ามองเว็บ thaivi เป็นแหล่งที่จะสร้างชื่อเสียงของตนเองให้โด่งดัง ถ้าทำอย่างนี้หมายถึงมีจุดประสงค์อื่นแอบแฝงอาจก่อให้เกิดพฤติกรรมยกตนข่มท่าน อาจจะถูกเขม่นได้ง่าย เมื่อถูกเขม่นก็จะเกิดความขัดเคืองแล้วทะเลาะเบาะแว้งกันในที่สุด. แทนที่จะได้กัลยาณมิตรกลับได้ศัตรู
อีกทั้งความโด่งดังนั้นไม่ใช่สิ่งที่จะทำเอาเองได้ แต่ได้มาเพราะผู้อื่นมอบให้. ระฆังที่ดีนั้นเมื่อมีผู้มาตีระฆังถึงค่อยดัง. ระฆังที่ดังขึ้นเองโดยไม่มีใครตี คุณเสนาะ เทียนทองบอกว่าเป็น "ระฆังจัญไร"

3. มีความถ่อมตน ไม่โอ้อวด ที่จริงในการวิเคราะห์หุ้นนั้น ความถ่อมตัวจัดเป็น bias อย่างหนึ่งเช่นเดียวกับความโอ้อวด ซึ่งมีผลทำให้การวิเคราะห์ผิดเพี้ยนไปจากความจริง และผลที่เกิดจากอคติ ย่อมไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องและไม่ควรทำ
แต่ประเพณีไทยนั้น การถ่อมตัวได้รับการยอมรับว่าดี เพราะจะช่วยลดปัญหาได้มากมายทำให้ชีวิตสงบสุขได้ง่ายกว่า และสมควรนำมาใช้ในการแลกเปลี่ยนความรู้กัน

4. มีเจตนาดี. เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ต่อกันและกัน อำนาจของข้อนี้ถ้ามีอยู่แค่ไม่กี่คนอาจจะมีอานิสงค์จำกัด แต่ถ้ามีอยู่ในหลายๆคน อานิสงค์จะเพิ่มขึ้นทวีคูณ
5. แลกเปลี่ยนไม่ใช่ทะเลาะ. สองอย่างนี้ต่างกันอย่างไรเราดูง่ายๆว่ามีอ้ตตาเจือปนไหม. ถ้ามีอัตตาเมื่อไหร เมื่อนั้นความถูกต้องจะถูกผลักไปอยู่ท้ายๆ. ตัวตนจะถูกยกมาอยู่หน้าๆ ซึ่งไม่ใช่วิธีเรียงลำดับที่ฉลาดเลย
6. สุดท้ายสังเกตุตนเองดูว่า เราเป็นชาที่ว่างเปล่าหรือชาเต็มถ้วย

กระบวนการเหล่านี้เป็นบันไดขั้นต้นที่จะนำไปสู่อานิสงค์ที่กล่าวไว้ในตอนต้น
ถ้าผิดเพี้ยนไปจากนี้. หนทางที่ลำบากยากเข็ญนั่นเองที่รออยู่
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 5

ชอบมุมมอง หมอสามัญชน ครับ

ระยะนี้ เวปเราโชคดี ที่ หมอมีเวลามาโพสต์ข้อความดีๆ ให้พวกเราได้อ่าน และ ปรับแนวความคิดกัน

ส่วนผม ถึงมีเวลาเท่าหมอ ก็คงโพสต์ไม่ได้สาระ เท่าหมอ :oops:

ขอบคุณครับ :bow:
สามัญชน

โพสต์ที่ 6

picatos เขียน:
สามัญชน เขียน:...
อยากจะถามพี่หมอว่า... สิ่งที่เป็นแก่นของชีวิตของพี่หมอคืออะไร?

เพราะ ผมรู้สึกว่า หลังๆ นี่ ทุกสิ่งทุกอย่างช่างไร้สาระเหลือเกิน... สิ่งที่มีสาระมีอยู่น้อยนิด... เลยอยากจะทราบความเห็นของพี่หมอว่าอะไรคือ "แก่นของชีวิต" เผื่อจะได้เอาเป็นตัวอย่าง เป็นแรงบันดาลใจในการใช้ชีวิตของผมต่อไปบ้างครับ...

ขอบคุณล่วงหน้่าครับพี่

ผมเองก็กำลังตามหาเหมือนกันครับ
เห็นผู้รู้บอกว่า แก่นของชีวิตนั้น คือความไม่มีแก่นสาร. เพราะล้วนเป็นไตรลักษณ์
potato
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ :bow:
วอน นอน ดอย
นพพร

โพสต์ที่ 8

สุดท้ายก็บ้าหอบฟาง
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
jek ae

โพสต์ที่ 9

เว็บ thaivi เปรียบเสมือนมหาวิทยาลัยแห่งที่ 2 ของตัวผม ความรู้พื้นฐานทางการลงทุนส่วนหนึ่งมาจากตำรา แต่กว่า 80%ผมยอมรับว่าได้มาจากการอ่านข้อมูลในเว็บนี้

จนถึงขณะนี้ผมเองยังอยู่ในสถานะผู้รับ(ข้อมูล,องค์ความรู้)เสียเป็นส่วนใหญ่ วันหนึ่งวันใดข้างหน้าถ้าตัวผมจะมีความสามารถตกผลึกแนวทางความคิดในการลงทุนแนววีไอและสามารถถ่ายทอดกลับมาแก่นักลงทุนรุ่นใหม่ๆในเว็บบอร์ดนี้ได้ถึงวันนั้นผมคงรู้สึกดีใจและภูมิใจเป็นอย่างยิ่ง
เหลือขุนเขาแมกไม้ มิต้องวิตกไร้ฟืนไฟ
naijan

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณพี่หมอสามัญชน ให้ข้อคิดดีๆเสมอ
นักลงทุนรุ่นพี่ๆหร่อยหรอลงไปเรื่อยๆนะครับ(รุ่น03-05)
ที่เห็นโพสท์สม่ำเสมอไม่กี่คน ที่เหลือหายไปไหนกัน
หรือขี้เกียจโพสท์กันก็ไม่รู้ หรือว่ากลายเป็นเซียนปลีกวิเวกกันหมด
เหลือให้มือใหม่ๆเช่นพวกผม โพสท์กันกระหน่ำ น้ำท่วมทุ่งเลย
เรียกร้องรุ่นพี่ๆมาโพสท์ให้ความรู้ หรือข้อคิด หรือเตือนสติรุ่นน้องกันเยอะๆหน่อยก็ดี
ขอบคุณพี่หมออีกครั้ง
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 11

พี่หมอครับ...
ผมไม่เห็นโพสต์ไหน ที่พี่หมอบอกว่าโพสต์ซ้ำๆแล้ว
ทุกกระทู้ทุกโพสต์ ใหม่สำหรับผมเสมอ ผมชอบติดตามอ่าน
ช่วยเปิดโลกทัศน์ ของผมได้หลายแง่หลายมุมมากๆครับ

ผมเข้ามาใช้บริการ ห้องสมุด Thaivi แห่งนี้ 4 ปีกว่าๆ
สมัครเป็นสมาชิกกว่า 3ปีแล้ว ผมยังเห็นว่ามีอะไรใหม่ทุกครั้งที่เข้ามา

ขอบคุณอีกครับสำหรับ

1. แหล่งความรู้ ชี้ปัญญา
2. เสริมปัญญา หาขุมทรัพย์
3. ตักตวงขุมทรัพย์ สู่อิสรภาพทางการเงิน
4. อิสรภาพทางการ นำไปสู่การแบ่งปัน
5. การแบ่งปันคืนสู่สังคม เป็นความสูขแก่แก่นการใช้ชีวิตในสังคม

ผมชื่นชม พี่หมอ พี่ๆ เพื่อนๆ หลายๆท่านในเวปแห่งนี้ด้วยประการนี้แล.....
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
r_men

โพสต์ที่ 12

ถูกใจคำพูดคุณหมอ อยากให้หลายๆท่านได้อ่าน
ขอบคุณครับ
unnop.t

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณสำหรับแนวคิดของพี่หมอครับ :D

อยากให้รุ่นเก่า ๆออกมาโพสให้ความรู้ และเตือนสติรุ่นน้องบ่อย ๆ

ผมอยากให้แนวทาง VI ที่ถูกต้องอยู่กับเวปเรานาน ๆ
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
topgun

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับ พี่หมอ

ผมคิดว่า ระยะเวลาและความมุ่งมั่น จะทำให้เราได้เรียนรู้ อย่างน้อยก็ เป็นการเตรียมความพร้อมสำหรับโอกาสดีๆ ความผิดพลาด จะทำให้เรามีโอกาสวิเคราะห์ประเด็นที่เกิดขึ้น เพื่อความสำเร็จต่อไป

เงินมากหรือน้อย ถ้าเริ่มอย่างถูกแนวทาง เชื่อว่าจะทำให้อิสระภาพทางการเงิน จะเป็นของทุก ๆ ท่านครับ
ชีวิตต้องสู้ ถึงจะมีความหมาย และประสบความสำเร็จ
navapon

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณมากครับพี่หมอ ผู้ที่เจริญสูงสุดจริงๆ มักจะเป็นคนดีซื่งจะนำมาทั้งความสุขใจและความสุขกาย(รํ่ารวย)ด้วย
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 16

สามัญชน เขียน: ผมเองก็กำลังตามหาเหมือนกันครับ
เห็นผู้รู้บอกว่า แก่นของชีวิตนั้น คือความไม่มีแก่นสาร. เพราะล้วนเป็นไตรลักษณ์
อ่านแล้วขนลุกซู่ น้ำตาซึมเลยครับพี่...

ขอบคุณพี่หมอมากๆ เลยครับ...

วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
charun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

ขอบพระคุณ คุณหมอมากครับ
จะพยายามทำตามที่คุณหมอแนะนำครับ
itnas

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่หมอ ผมก็หวังเหมือนกันว่า
วันนึงผมจะสามารถตกผลึกแนวความคิดและสามารถให้คำแนะนำที่ดีๆกับคนอื่นได้เหมือนพี่หมอ
Lu Xun

โพสต์ที่ 19

มาแล้ว "วรรคทอง" ของ "ของจริง"
รูปภาพ
Marcusonefour

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณครับ
จงเลือกทำสิ่งที่สำคัญที่สุด...ในชีวิตก่อน
TWT

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณครับพี่หมอ...

:lol: :lol: :lol:
zen000

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณสำหรับข้อคิดที่ดีครับ
อยากหาโอกาศเจอเพื่อนๆพี่ๆน้องๆหลานๆ
ที่มีแนวคิดคล้ายๆกัน แต่ยังจัดเวลาไม่ลงตัวเลย
ขอติดตามอ่านไปก่อนละกันนะครับ
ที่จริง motto ประจำตัวของเพื่อนๆแนว vi ก็เยี่ยมนะครับ
รวมๆกันแล้วก็น่าจะเป็นแนวคิดที่ดีทีเดียว :D
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ
nathapon_m

โพสต์ที่ 24

โพสท์บ่อยๆนะครับพี่ ผมชอบอ่าน
benjamin

โพสต์ที่ 25

like
kasinbua

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณสำหรับแนวคิดดีๆครับคุณหมอ
Saran
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 27

ขอบคุณครับ
vi2800

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณด้วยใจจริงครับ คุณหมอ :D
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณครับพี่

ผมได้รับคำแนะนำจากพี่มากมายจนนับไม่ถ้วน
ยังไงช่วยเคาะกระโหลกผมเรื่อยๆนะคับ :P
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Java The Boy

โพสต์ที่ 30

สามัญชน เขียน:ถ้าทำได้จะทำให้
1. พอร์ทการลงทุนเติบโตอย่างยั่งยืนและมีอิสรภาพทางการเงินในที่สุด ไม่ว่าจะเริ่มต้นด้วยเงินมากหรือน้อยเพียงใด ด้วยอานุภาพของการทบต้นเพียงแต่อาจจะใช้เวลาแตกต่างกันบ้างตามความมากน้อยของเงินเริ่มต้น. และความมากหรือน้อยของการพอ
2. อานิสงค์ของอิสรภาพทางการเงินนี้สามารถเผื่อแผ่ไปถึงคนใกล้ตัวได้ด้วย ไม่ว่าจะเป็นญาติพี่น้องหรือผองเพื่อน

3. จะทำให้มีมิตรที่ดี มีน้ำใจเอื้อเฟื้อต่อกัน ไม่เอาเปรียบกัน และได้สังคมทีดีมีสุข
4. ชีวิตที่ยึดหลักการวีไอจะพบความสำเร็จและความสงบได้ง่ายกว่าวิธีอื่น
ผมก็คิดคล้ายๆ คุณหมอศรรามแต่ว่าสรุปไม่ได้ดีเท่านี้ครับ ชอบข้อ 4 และ ข้อ 5 มากครับ +1
ความสุขที่แท้จริงของมนุษย์มีอยู่ 4 ข้อคือ...
ได้อยู่ในที่อากาศปลอดโปร่ง
พ้นจากความทะเยอทะยาน
ทำงานสร้างสรรค์
และรักใครสักคน ...

"อัลแบร์ กามูส์"
โพสต์โพสต์