การถือหุ้นหลายตัวถือเป็นข้อผิดพลาดของ VI ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nuaythebest
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

การถือหุ้นหลายตัวถือเป็นข้อผิดพลาดของ VI ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเริ่มเล่นหุ้นตั้งแต่ราวๆ ตอนต้นปี 52 ได้ครับ ในสมัยแรกๆ ผมเล่นมั่วๆ ซื้อแต่ตระกูล ptt ได้กำไรตามรอบบ้างแต่ต้องกังวลมาดูหุ้นทุกวัน รู้สึกไม่สบายใจเลย จนกระทั่งได้ลองอ่านวิธีการซื้อหุ้นจาก little book และมาพบกับ Web Thaivi ผมได้เริ่มศึกษาแนวทาง VI และพบว่าน่าจะเหมาะกับผมมากที่สุด ผมเริ่มศึกษาหุ้นตามที่เซียนหลายๆ คนใน thaivi ถือและมีการพูดถึงบ่อยๆ และเริ่มคอยเก็บและซื้อ ผมยังไม่เก่งมากนักแต่ก็พออ่านงบดุลเป็น เวลาผมพบหุ้นตัวไหนน่าสนใจผมจะค่อยๆ เอาเงินเดือน รวมถึงเงินสะสมที่พ่อแม่ให้มาไปซื้อเก็บสะสมไว้ ผมทำแบบนี้เรื่อยๆ จนมีหุ้นอยุ่ในพอร์ตเกือบ 20 ตัว ตั้งแต่ hmpro,htech, ihl, spali,kiat,stpi,moong,jas,irp(ivl),ptl,lanna เป็นต้น ส่วนใหญ่มีตอนต้นทุนต่ำมากๆ แทบทุกตัว ตามตำราของ little book ที่ให้ซื้อของถูกเฉลี่ยไว้ ปัญหาที่ผมเจอคือผมพบว่า port ผมมันโตมากก็จริง แต่สู้หลายคนที่ถือ port ตัวเดียว หรือ 2 ตัวไม่ได้ กลายเป็นว่าผมมีหุ้นถือที่ performance ระดับเทพ แต่สัดส่วนแค่ 5-10 percent ของ port ต้องมาถูกถ่วงด้วยตัวอื่นๆ ที่ยังวิ่งตามไม่ทัน

อาจจะดูเหมือนคำถามบวกกึ่งบ่นๆ แต่ผมอยากถามท่านผู้รู้ว่าในกรณีนี้ผมควรปรับพอร์ตหรือยังครับ และควรมีซํกกี่ตัวดีในพอร์ตถึงกำลังพอดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
tradtrae
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: การถือหุ้นหลายตัวถือเป็นข้อผิดพลาดของ VI ไหมครับ

โพสต์ที่ 2

ผมมองว่า คนที่มีหุ้นในพอร์ตเยอะ เวลาตลาดเหวี่ยงขึ้นหรือลง จะมีผลกับพอร์ตเราไม่มากเท่าไหร่ เช่น ดัชนีเพิ่มขึ้น 2% ของเราอาจจะเพิ่มเพียง 1.5% หรือดัชนีลดลง 2% ของเราก็ลดไป 1.5% เช่นกัน

ในขณะที่คนที่ถือหุ้นเพียง 1-2 ตัวในพอร์ต จะไม่อิงดัชนีเท่าไหร่แล้ว แต่จะอยู่ที่ตัวหุ้นเอง บางทีก็ขึ้นไปดื้อๆ 10-20% บางทีก็ไหลลง 5-15% ก็มี

ดังนั้น อยู่ที่เรา
1. มีนิสัยชอบความเสี่ยงระดับใด
ถ้ากล้าได้กล้าเสีย ลงทุน 1-2 ตัวจะเหมาะสมกว่า แต่ผมรักที่จะเก็บกินปันผล ผมก็มี 10 หว่าตัวครับ

2. มีเวลาศึกษาข้อมูลของหุ้นแต่ละตัวแค่ไหน
ถ้ามีเวลาไม่มาก ก็ลงทุนแค่ 1-2 ตัวก็พอ แต่ถ้ามีเวลามากพอ จะมีหลายตัว แล้วคิดว่าดูทั่วถึง ก็ทำไป
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

Re: การถือหุ้นหลายตัวถือเป็นข้อผิดพลาดของ VI ไหมครับ

โพสต์ที่ 3

แล้วแต่การรับความเสี่ยงได้ของแต่ละคนครับ ผมก็มีสิบกว่าตัวเหมือนกันครับ บางตัวถือปันผล บางตัวเป็น growth ปล่อยให้มันค่อยๆโต บางตัวเป็น commodity ที่ต้องติดตามใกล้ชิด ผสมๆกันไปครับ
j2methai

โพสต์ที่ 4

การลงทุนแบบโฟกัสถือหุ้นน้อยตัวก็เป็นดาบสองคมน่ะครับ ถ้าได้ก็ได้มาก ถ้าเสียก็อาจจะขาดทุนมากเช่นกัน
หลักการ VI ไม่ได้บอกว่าให้ถือมากหรือน้อยตัว ถ้าตามข้อมูลดูแลไหวก็ถือเถอะครับ ถ้ามั่นใจตัวไหนมากก็เทหนักๆตัวนั้นไป ขึ้นอยู่กับขอบเขตความรู้เรามากกว่าครับ ส่วนใหญ่ก็ถือกัน หลักๆก็ 3-6 ตัวน่ะครับ อันนี้แล้วแต่คน บ้างคนถือตัวเดียวเลยก็มี ก่อนซื้อจะมีราคา fair price ในใจก่อนน่ะครับ อันไหน mos เยอะมั่นใจมากก็ซื้อเยอะ หลักๆก็ประมาณนี้ล่ะครับ
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 5

จำนวนหุ้น ถือตาม ความมั่นใจและความรู้ ครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

1.หลายตัวในความหมายของคุณเป็นเช่นใด?
2.รู้จัก ปีเตอร์ ลินช์ไหม?
3.ปีเตอร์ลินช์ทำผิดพลาดหรือ?
ลงทุนเพื่อชีวิต
Boyadvance

โพสต์ที่ 7

มันแค่ยังไม่ถึงเวลา ที่คนจะเห็นคุณค่า ที่ีถือ ทั้งหมดก็ได้นะครับ
ต้องรอมันโต ถ้าคิดว่าบริษัทจะโตนะครับ
วันนึง อาจจะพบว่า โอโห มัน โตมาเท่ากันหมดเลยก็ได้

ปล. ผมไม่ได้ศึกษา บริษัท ที่ คุณnuaythebest ถือเลยนะครับ
เพราะฉนั้น ผมก็ไม่รู้ว่ามันจะโตอีกนาน รึป่าว
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 8

ผมตอบเหมือนพี่ ๆ ที่เขาให้ความเห็นครับ แต่ในส่วนตัวของผมเองผมก็เคยเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันถือหลายตัว แล้วกลายเป็นผลตอบแทนเฉลี่ย ไม่ชนะตลาด เมื่อก่อนผมเห็นพี่ในเว็บ ทุกคนต่างโอโห ทำไมกล้าถือตัวเดียว ในต่างประเทศก็ต้อง Buffett (เอ่ยชื่อหวังว่าไม่โดนลบนะครับ) ละครับที่ถือหุ้นค่อนข้างโฟกัส ผมก็เลยมาคิดว่า โอโหทำไมพวกเขาช่างกล้าเหลือเกิน จากที่ผมเขียนมาข้างต้นตอนนี้ผมคิดว่า การถือหุ้นน้อยตัว และถือแบบโฟกัส ผมเชื่อว่าได้ผลตอบแทนดีกว่าครับ แต่ต้องแลกด้วยเวลาที่สูญเสียไปกับการที่ต้องได้ศึกษาหุ้นหลาย ๆ ตัว และก็ต้องแลกกับความเสี่ยงที่ได้มา คือการถือหุ้นตัวเดียว ท้ายสุดโดยส่วนตัวผมคิดว่าการถือหุ้นน้อยตัว และศึกษาโดยการลดความเสี่ยงให้มากที่สุด ผมว่าเป็นวิธีที่น่าจะชนะตลาดได้ง่ายที่สุด (ในขณะเดี่ยวกันก็ยากที่สุดเหมือนกันนะครับ) โชคดีในการลงทุนครับ
navapon

โพสต์ที่ 9

ผมถือหุ้นอยู๋ 9 ตัว อย่าคิดมากแค่ 10%ต่อปีเราก็ควรพอใจแล้ว
แต่เห็นด้วยที่ว่าถือหุ้นน้อยตัวก็มีโอกาสเพิ่มมูลค่าเร็วกว่า แต่มันก็เสี่ยงกว่านะครับ
เรื่องใส่ไข่ในตะกร้าใบเดียวใครรับได้และเก่งพอ ก็ต้องบริหารความเสี่ยงกันเอาเอง
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

nuaythebest เขียน:...ปัญหาที่ผมเจอคือผมพบว่า port ผมมันโตมากก็จริง แต่สู้หลายคนที่ถือ port ตัวเดียว หรือ 2 ตัวไม่ได้ กลายเป็นว่าผมมีหุ้นถือที่ performance ระดับเทพ แต่สัดส่วนแค่ 5-10 percent ของ port ต้องมาถูกถ่วงด้วยตัวอื่นๆ ที่ยังวิ่งตามไม่ทัน...
ที่ว่าวิ่งนี่ อะไรวิ่งครับ
กิจการ หรือว่า ราคาหุ้น ?

ผมว่า...
ถ้าริจะลงทุน
เราควรโฟกัสไปที่ตัวกิจการดีกว่า

หุ้นที่พี่ว่า performance ระดับเทพ
เทพจริงหรือเทพหลอก
แต่ถ้าพี่ดูออก
วันนี้มันไม่วิ่ง
พรุ่งนี้มันก็ต้องวิ่ง
หรือถ้าพรุ่งนี้มันไม่วิ่ง
สักวันมันก็ต้องวิ่งครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
นพพร

โพสต์ที่ 11

ณ.ตอนนี้ ผมรู้ตัวว่าผมรู้น้อย ผมก็จะกระจายมาก เพราะผมก็ไม่ค่อยชอบเสี่ยงมาก
ถ้าผมรู้มากขึ้น ผมอาจจะกระจายน้อยลง เพราะความเสี่ยงมันแปรผกผันกับความรู้ของผม
ดังนั้นผมมองว่า ไม่ผิดที่จะถือมากและก็ไม่แปลกเช่นกันที่จะถือน้อย เพราะแต่ละคนรู้ไม่เท่ากันแม้จะบอกว่าตัวเองพร้อมจะเป็น VI เหมือนๆกัน :)

สุดยอดเลยเรา คิดได้ไง..
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

nuaythebest เขียน:มีหุ้นอยุ่ในพอร์ตเกือบ 20 ตัว ตั้งแต่ hmpro,htech, ihl, spali,kiat,stpi,moong,jas,irp(ivl),ptl,lanna เป็นต้น ส่วนใหญ่มีตอนต้นทุนต่ำมากๆ แทบทุกตัว
แค่พวกนี้ก็ + หลายร้อย % แล้วน่ะครับ โห... :oops:
nuaythebest
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณทุกความเห็นครับ รู้สึกได้ความรู้อะไรเพิ่มมาเยอะ จะนำลองไปปรับปรุงแนวคิดในการลงทุนหน่อยครับ
iceberg

โพสต์ที่ 14

คำถาม ทำไมบางคนถือหุ้นหลายตัว และทำไมบางคนถือหุ้นน้อยตัว

ถือหุ้นหลายตัว ==> กระจายความเสี่ยงในการขาดทุนและกำไร (ขาดทุนน้อยและกำไรน้อย)
ถือหุ้นน้อยตัว ==> ขาดทุนมากและกำไรมาก

คนที่ถือหุ้นน้อยตัว จะต้องมีความเข้าใจในธุรกิจที่ตัวเองลงทุนเป็นอย่างดี เพื่อว่า เมื่อเกิดเหตุการณ์บางอย่าง
จะสามารถแก้ไขสถานการณ์ได้ (จะซื้อเพิ่มหรือขายทิ้ง)

อย่างไรก็ตาม การลงทุนแบบโฟกัส จะไปส่งเสริมข้อบกพร่องบางอย่างของเรา คือ นิสัย over confident (พฤติกรรม over confident หาอ่านได้จาก
หนังสือ "จิตวิทยาการลงทุน" แปลโดย พี่ WEB) ซึ่งอาจทำให้เกิดความเสียหายร้ายแรงอย่างไม่อาจคาดเดาได้
ตัวอย่าง เช่น กองทุน LTCM ที่เจ๊งไป (กองทุนนี้บริหารโดย ทีม trader ชั้นแนวหน้าจาก Wall Street
นักคณิตศาสตร์ระดับปริญญาเอกหลายสิบคน รวมถึง ศาสตราจารย์รางวัลโนเบล 2 คน)

การลงทุนแบบโฟกัส แม้จะให้ผลตอบแทนที่สูงกว่าโดยเฉลี่ยหาก bet ถูกด้าน แต่ถ้ากลับกันจะขาดทุนมากกว่าเฉลี่ยเช่นกันหาก bet ผิดด้าน

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ครับ
jinyong

โพสต์ที่ 15

สงสัยที่ว่ามา

hmpro,htech, ihl, spali,kiat,stpi,moong,jas,irp(ivl),ptl,lanna

ถ้าถือมานาน ตัวไหนที่มันไม่วิ่งครับ แค่ปีกว่า ก็เห็นวิ่งกระฉูดกันเกือบหมด

hmpro spali kiat stpi jas ivl ptl พวกนี้เกินสามสี่เด้งทั้งนั้น

htech moong นี่ก็เกินค่าเฉลี่ยตลาดอีก

ihl lanna ก็ผลตอบแทนพอใช้ได้

lynch (กองทุน) ถือเป็นร้อยตัว ผลตอบแทนก็ดีมากอยู่ แต่ก็แนะนำ นลท. ทั่วๆ ไปว่า 5 ตัว กำลังดี :D
เด็กฝึกงาน...
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 16

ผมเคยถือหุ้นมากที่สุดก็ 8 ตัวครับ เมื่อปี 51 ที่ผ่านมา
เหตุผลง่ายๆ ครับ คือ ตอนนั้นผมรู้สึกรักพี่เสียดายน้องขึ้นมา
และที่ทำไปก็ไม่ได้คิดว่าต้องกระจายความเสี่ยงแต่อย่างใดครับ

สำหรับเรื่องจำนวนตัวหุ้นที่ถืออยู่ ผมคิดว่ามันไม่ได้เป็นตัวกำหนด
ว่าผลตอบแทนในอนาคตจะดีหรือไม่ ซึ่งผมเห็นว่า สิ่งที่สำคัญ คือ
กิจการที่เราเลือกลงทุนนั้น เป็นกิจการที่คุ้มค่ามากพอที่จะลงทุน
ให้คุ้มกับความเสี่ยง ที่เรารับได้มากกว่า

ส่วนผลตอบแทนจะมากหรือน้อย อยู่ที่ความรู้ และข้อมูลที่เรามีครับ
ว่าการลงทุนที่เลือกนั้น น่าสนใจมากน้อยเพียงใด และที่สำคัญ
คุ้มที่จะเสี่ยงหรือไม่

เพราะการเลือกว่าเราจะไม่ทำอะไรนั้น สำคัญกว่า...
การที่เราเลือกว่าจะทำอะไร

การกระจายความเสี่ยงโดยไปเลือกลงทุนในกิจการที่ตัวเราเอง
ไม่มีข้อมูล ไม่มีความรู้ และเข้าใจมากพอ ถึงแม้ว่าวันนี้
จะสร้างผลตอบแทนที่น่าพอใจได้ แต่ในระยะยาว ผมมองว่า
เป็นการบ่มเพาะนิสัยที่ไม่ดีครับ

อันตรายครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
โพสต์โพสต์