นิยามคำว่า "หุ้นวีไอ"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

Re: นิยามคำว่า "หุ้นวีไอ"

โพสต์ที่ 31

สามัญชน เขียน: ปล.คุณ NB ก็เป็นคนที่ผมชื่นชมมากๆเลยครับ. ขอ(อณุญาต)บอก :D
เป็นเกียรติอย่างสูงครับพี่หมอ

ขออนุญาตเรียนถามต่อครับ

ทราบมาว่าพี่ศรัทธาในวิธีการของลินซ์ครับ แต่พี่คงทราบดีว่าลินซ์นั้นถือหุ้นกระจายเยอะมาก แต่เท่าที่อ่านสัมภาษณ์ของพี่ ผมเข้าใจว่าพี่ค่อนข้าง Focus มากกว่า (หรือผมอาจเข้าใจผิดครับ)

ลินซ์เค้ายังสรรพยอกในหนังสือว่า "ก็หุ้นที่เค้าชอบมันเยอะ"

1. พี่มีความเห็นกับการกระจายหุ้นอย่างไรครับ (ผมทราบมาว่าพี่มีเต็มที่ก็ 4-5 ตัว อันนี้มันเป็น Magic Number รึเปล่าครับ?)

2. ในภาวะแบบไหนควรกระจายครับ และในภาวะแบบไหนควร Focus หรือไม่เกี่ยวกับภาวะตลาด แต่เกี่ยวกับ odd ของพอร์ต หรืออื่น ๆ ครับ

3. ถ้าให้ผมเดา พี่ใช้วิธีการเลือกหุ้นแบบลินซ์ แต่จัดพอร์ตแบบ บัฟเฟตต์ คือโฟกัส อันนี้คือหมอสามัญชนสไตล์รึเปล่าครับ แต่ผมชอบนะครับวิธีนี้ ผมก็มี Max 4 ตัวเหมือนกันครับปัจจุบัน (สมัยก่อน 30 ครับ ก็จริง ๆ ก็เป็นอย่างที่ลินซ์พูด หุ้นที่ผมชอบมันเยอะ)

ขอความกรุณาแนะนำด้วยครับพี่

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 32

18. ทั้งหมดที่เขียนมานี้ก็เป็นเพียงส่วนหนึ่งที่จะนำเราไปสู่ความสำเร็จ ยังมีอีกส่วนหนึ่งที่สำคัญไม่น้อยกว่ากันหรืออาจจะสำคัญมากกว่านี้เสียด้วยซ้ำ. ส่วนที่เหลือคือเรื่องของทัศนคติมุมมองอารมณ์และพฤติกรรม

ซึ่งถ้าทำได้ทั้งสองส่วนก็น่าจะทำให้ประสบผลสำเร็จในการลงทุนได้. แต่ก็น่าจะเป็นเรื่องยาวอีกเรื่องหนึ่ง. รอฟังจากสมาชิกท่านอื่นบ้างดีกว่า
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณ พี่หมอสามัญชน มากมายค่ะ :bow: :bow: :bow:
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
สามัญชน

โพสต์ที่ 34

ตอบคุณ NB ครับ
เกี่ยวกับข้อจำกัดส่วนตัวครับ
1. พอร์ทผมเล็กครับ ซื้อไม่กี่ตัวตังค์ก็หมดแล้วครับ แฮ่ :D
2. ความรู้ผมมีจำกัดครับ รู้จักอยู่ไม่กี่ตัว
3. ลินช์มีคนมาพรีเซนต์หุ้นให้ฟังมากมาย. ถึงขั้นจำกัดให้พูดได้คนละไม่กี่นาที. แต่ผมต้องหาเองเป็นส่วนใหญ่ ปีหนึ่งเจอตัวหนึ่งก็บุญแล้ว.ยังดีที่ปีนี้น้องๆมีเมตตา ได้หุ้นจากน้องๆสองตัว พอร์ทเลยผิดหูผิดตาไปหน่อย

อันนี้เกี่ยวกับข้อไม่จำกัด
1. ไม่มีกฎระเบียบอะไรห้ามผมซื้อหุ้นตัวใดตัวหนึ่งเกินกี่%ของพอร์ท. แต่ลินช์โดนห้ามและเป็นกฎที่เข้มงวดด้วย
2. ถ้าผมเล่นไม่กี่ตัวก็ไม่มีใครมาตำหนิผม แต่ถ้าลินช์ทำแบบผมแล้วขาดทุน อันนี้ผู้ถือหุ้นเอาเรื่องแน่เลย

ปล. ทำไมเอาผมไปเทียบกับลินช์ล่ะครับ ลินช์เขาระดับโลก ส่วนผมระดับหมู่บ้านก็ยังไม่ติดเลย :D
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณหมอสามัญชนมากครับ

ปล.ถล่มตัว จริงๆครับ

ถ้าพอร์ตหมอ ขนาดเล็ก ของผม นี่ จิ๋วไปเลย :lol:

ถ้าความรู้ของคุณหมอ มีน้อย ผมก็เรียกว่า แทบไม่มีเลย :lol:

โพสต์ที่ 36

คราวนี้กลับมาตอบคำถามที่เป็น Theme ของกระทู้ดีกว่า ไม่แน่ใจว่าผิดหรือถูก

แต่จะตั้งใจตอบแบบนี้นะครับ

มูลค่าของหุ้นนั้น = มูลค่าของเงินสดที่บริษัทจะสามารถสร้างได้ในอนาคต

เริ่มต้นจาก

1. สินทรัพย์ ผมจะแยกออกเป็นประเภท ดังนี้
1.1 เงินสดและสินทรัพย์ที่เทียบเท่าเงินสด
1.2 สินทรัพย์ด้อยค่า ที่จริง ๆ แล้วไม่ด้อยค่า เช่น ที่ดิน
1.3 สินทรัพย์ที่มีค่าเสื่อม แต่ยังใช้งานได้ เช่น อาคาร เครื่องจักร ที่แม้ตัดจนมูลค่าซากไม่เหลือแล้ว แต่ยังผลิตได้

แยกสินทรัพย์ออกมาเป็นสามส่วน แล้วตีว่ามูลค่าเท่าไร ให้ = Ao

2. กำไร แยกออกเป็นดังนี้
2.1 กำไรที่เกิดขึ้นครั้งเดียวเลิก เช่นการขายสินทรัพย์ หรือ Fixed Asset ต่าง ๆ
2.2 กำไรตามสภาวะ เช่น ค่าเงินแข็ง/อ่อน
2.3 กำไรที่เกิดจากการขายสินค้า (บริการ) จริง ๆ
2.4 กำไรจากกิจกรรมทางการเงินการลงทุน

ผมจะนำกำไรจากข้อ 2.3 มาคิด เป็นรายปี ปีปัจจุบัน = A1

แล้ว Estimate A2,A3,A4,A5,A6,A7,A8,A9,A10

การ Estimate A2 เป็นต้นไปนั้นเป็นเรื่องที่ยาก เป็นเรื่องที่ต้องใช้ ศาสตร์, ศิลป และกึ๋น อย่างมาก

เพราะตัวแปรนั้นมีหลายปัจจัย แต่สิ่งที่ต้องทำคือ

ประมาณเงินลงทุนเพื่อที่จะให้เกิดกำไร A สมมติ = Capex หลายคนจะเรียกส่วนนี้ว่า Capital Expenditure นั่นหมายถึงธุรกิจอาจมีการลงทุนหรือทำเพื่อรักษาสภาพ เช่นรักษา Market Share หรือประมูลเพิ่ม หรืออื่น ๆ ซึ่งแต่ละปีไม่ควรมีเท่ากัน และการลงทุนทุกปีโดยไม่ลืมหูลืมตาก็ไม่ใช่สิ่งที่ดีนัก

ผมชอบบริษัทที่ลงทุนแล้วเห็นผล แล้วเก็บดอกเก็บผล ก่อนลงทุนใหม่โดยใช้กำไรสะสม คือ เงินต่อเงินมากกว่า

เราได้ A1 แต่เราลงทุน = Capex1

ถ้า Capex1 มันมากกว่า A1+A2+...+A10 อันนี้การลงทุนก็ทำลายมูลค่า

ในระยะยาวแล้วลงทุนอย่างเดียวไม่พอ

ต้องดูแลมันด้วย เช่นเครื่องจักรก็ต้องหยอดน้ำมัน เปลี่ยนอะไหล่ อาคารก็ต้องบำรุงรักษา (อันนี้พูดให้ง่าย) เค้าเรียกว่า Maintenance Capex ซึ่งก็ต้องเดาอีกเราเรียกว่า MA1,MA2,...,MA10

คราวนี้เราเอามาใส่สมการ

Cash Before Depreciation ที่เราจะได้มาต่อปี ในปีแรก CbDA1 (Cash before Depreciation) = A1 - Capex1 - MA1

หลายคนชอบบวกกลับค่าเสื่อม ซึ่งผมก็ชอบ แต่ผมจะไม่ทำตอนแรก ผมมักจะเก็บไว้ทำตอนหลังมันจะเป็น Safety factor ของผมอย่างหนึ่ง

Cash หลังบวกกลับค่าเสื่อม = C1 = A1 - Capex1 - MA1 + DA1

ผมชอบที่จะใช้ CbDA มากกว่า C เฉย ๆ

แล้วผมก็จะใช้สมการ

มูลค่ากิจการในปัจจุบัน = Ao (จากงบการเงิน) + sum (CbDA) 1 to 10

อันนี้ผมมักจะใช้วิธีนี้แล้วคิดลด <sum(CbDA) 1 to 10> ด้วย i = อัตราดอกเบี้ยพันธบัตร

แล้วใช้ pair-test ของหุ้น

เช่นผมมีหุ้นอยู่ 4 ตัว

มี PV1, PV2, PV3, PV4

ผมเกิดเตะตาหุ้น ตัวที่ 5 แล้วมี PV5 มากกว่า PV4 อันนี้อยู่ใน watch list ที่ผมพิจารณาจะนำเข้าพอร์ต แล้วปรับตัวที่ 4 ออก

.................................................

อืมม์อ่านจากที่ตัวเองเขียนแล้ว ผมคงเป็น PVI (Present value investing) มากกว่า VI แฮะ

นั่นคือจากหุ้นทั้งตลาดทุกตัว และเงินสดในมือ

ตัวไหนมี PV มากสุด 5 ตัวก็คงอยู่ในพอร์ตผมนั่นแหละครับ

นี่ผมใช้ภาษาอะไรกันนี่ ตั้งใจเขียน แต่ไหงมีแต่สมการ

เอาเป็นว่าผมตั้งใจจะบอกว่า

"หุ้นที่สามารถสร้างมูลค่าของเงินสดที่บริษัทจะสามารถสร้างได้ในอนาคต ได้มากกว่าราคาที่ผมซื้อในปัจจุบันอย่างมากหรืออย่างมหาศาล นั่นคือนิยามของผมครับ"
http://nevercry-boy.blogspot.com/
aquagust
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณพี่หมอและทุกคนมากคับสำหรับความรู้ดีๆที่แบ่งปันกัน
ได้อ่านทีไรได้ความรู้ใหม่ทุกที มีประโยชน์มากๆเลย

ถ้าให้นิยามหุ้นVI ผมขอแค่ "ถึก ทน ผลงานดี มีกำไร ไม่โกงเรา" ก็พอคับ
dantedragon007

โพสต์ที่ 38

วีไอ มีนิยามว่า หุ้นที่พี่หมอถืออยู่และกำลังจะถือครับ :P
ilovemom
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 39

Nevercry.boy เขียน:คราวนี้กลับมาตอบคำถามที่เป็น Theme ของกระทู้ดีกว่า ไม่แน่ใจว่าผิดหรือถูก

แต่จะตั้งใจตอบแบบนี้นะครับ

มูลค่าของหุ้นนั้น = มูลค่าของเงินสดที่บริษัทจะสามารถสร้างได้ในอนาคต

เริ่มต้นจาก

1. สินทรัพย์ ผมจะแยกออกเป็นประเภท ดังนี้
1.1 เงินสดและสินทรัพย์ที่เทียบเท่าเงินสด
1.2 สินทรัพย์ด้อยค่า ที่จริง ๆ แล้วไม่ด้อยค่า เช่น ที่ดิน
1.3 สินทรัพย์ที่มีค่าเสื่อม แต่ยังใช้งานได้ เช่น อาคาร เครื่องจักร ที่แม้ตัดจนมูลค่าซากไม่เหลือแล้ว แต่ยังผลิตได้

แยกสินทรัพย์ออกมาเป็นสามส่วน แล้วตีว่ามูลค่าเท่าไร ให้ = Ao

...................
หืมมม อ่านความคิดเห็นคุณ NB แล้ว คิดว่ากำลังอยู่ใน finance class เลย :D

รบกวนขอความรู้คุณ NB ค่ะ

1. มูลค่าที่ดินใน Ao คือมูลค่าที่ปรากฏในงบดุลเลย หรือประเมินมูลค่าราคาตลาดคะ?
2. Fixed Asset ที่ตัดค่าเสื่อมหมดแล้ว แต่ยังผลิตได้ จะประเมินมูลค่าได้อย่างไร (based on อะไร)?

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

โพสต์ที่ 40

ilovemom เขียน:

หืมมม อ่านความคิดเห็นคุณ NB แล้ว คิดว่ากำลังอยู่ใน finance class เลย

รบกวนขอความรู้คุณ NB ค่ะ

1. มูลค่าที่ดินใน Ao คือมูลค่าที่ปรากฏในงบดุลเลย หรือประเมินมูลค่าราคาตลาดคะ?
2. Fixed Asset ที่ตัดค่าเสื่อมหมดแล้ว แต่ยังผลิตได้ จะประเมินมูลค่าได้อย่างไร (based on อะไร)?

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ผมเคยตรวจสอบงบการเงินของบริษัทแห่งหนึ่งอยู่แถวสมุทรปราการ เห็นมูลค่าที่ดินตามบัญชีแล้วต๊กใจ เพราะไม่ได้ update มานานมาก ๆ ๆ ๆ ๆ

ผมแนะนำแบบนี้ครับ

การตีมูลค่าใช้ค่าที่เห็นตามหน้างบ
แต่ การคิด MOS ให้ใช้ราคาประเมิน เราจะเห็นได้ว่าราคาตลาดนั้นต่ำกว่าเท่าไร ถือเป็น MOS ของเราครับ

การด้อยค่าทางบัญชีเนื่องจากค่าเสื่อมราคา กับ การใช้งานจริง

เครื่องจักรหรือแม้แต่อุปกรณ์โรงงาน บางครั้งตัดค่าเสื่อมหมดแล้วแต่ยังใช้งานได้ดีอยู่มาก

เพราะฉะนั้น A ในปีนั้นไม่ต้องบวกกลับ DA แต่ต้องลบกับ Cpex และ Maintenance Capex

บัฟเฟตต์นิยมที่จะบวก DA กลับ

เคล็ดลับคือ

แต่ผมมักจะเริ่มต้นจาก "การไม่บวก DA กลับ" ดังที่บอกว่าผมชอบใช้ CbDA (Cash before Depreciation) มากกว่า Cash เฉย ๆ

เพราะผมเก็บ DA ไว้เป็น MOS ของผมครับ

ส่วน Ao, A1,...,A10

ผมบอกเคล็ดลับให้เลย

ถ้าคุณเดาถูกแค่ Ao, A1, A2 สักแค่ 50% นะครับ คุณรวยแล้วครับ

ถ้าคุณเดา Ao, A1, A2,...,A10 ถูกหมด 100% คุณรวยกว่าบัฟเฟตต์อีกครับ

โพสต์ที่ 41

ภรรยาผมฝากบอกว่า

หุ้น VI เหมือนกับ ลอออร ในเรื่อง "มาลัยสามชาย" ที่พึ่งจบไปครับ

ตัวนางเอก เผชิญ วิกฤต หลายหน แต่เธอไม่ยอมเสื่อมเกียรติ ไม่ยอมเสื่อมคุณค่าในตนเอง

เมื่อเวลาผ่านไปย่อมฉายคุณค่าในตัวตนที่แท้จริง

และย่อมต้องมีคนเห็นคุณค่านั้นอย่างแน่นอน

*อันนี้สำหรับคนที่ไม่ดูละครอาจไม่เข้าใจ ต้องขออภัยด้วยครับ
apisit_da

โพสต์ที่ 42

Nevercry.boy เขียน:ภรรยาผมฝากบอกว่า

หุ้น VI เหมือนกับ ลอออร ในเรื่อง "มาลัยสามชาย" ที่พึ่งจบไปครับ

ตัวนางเอก เผชิญ วิกฤต หลายหน แต่เธอไม่ยอมเสื่อมเกียรติ ไม่ยอมเสื่อมคุณค่าในตนเอง

เมื่อเวลาผ่านไปย่อมฉายคุณค่าในตัวตนที่แท้จริง

และย่อมต้องมีคนเห็นคุณค่านั้นอย่างแน่นอน

*อันนี้สำหรับคนที่ไม่ดูละครอาจไม่เข้าใจ ต้องขออภัยด้วยครับ
พี่ NB. อ่านโพสท์เรื่องการประเมินแล้ว นับถือ นับถือ :bow: , สมการนี้คล้าย ๆ กับ ค่าที่ได้ คล้าย ๆ กับส่วนของเจ้าของหรือ
เปล่าครับ พอดีเคยอ่านแต่จำไม่ได้ว่าจากเล่มไหน , ผมสงสัยว่า M0,M1 นี่ประเมินอย่างไรหรือครับ รบกวนด้วยครับ
มาลัยสามชาย ไม่ได้ดูครับ ดูแต่ พจมาน สว่างวงษ์ พอแทนได้ไหมครับ :8)

เรียน พี่หมอสามัญชน
บทสรุปของพี่ ขออนุญาติ ต้องจดลงสมุดบันทึกหนังวัวของผมเรื่องหลักการลงทุนแล้วครับ :bow: :bow: :oops:
All we are is dust in the wind
credit : kmphol @ thaivi
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 43

ผมได้แต่อาจเก็บความรู้
ไม่กล้าตอบคำถามพี่หมอสามัญชน หรือออกความเห็น
เพราะมีแต่เซียนๆ :oops: กลัวผิด

เลยได้ความคิดที่ต้องเสนอให้ทีมงาน
เอาไปเตรียมการงาน เสวนา "สุดยอดแนวคิดVI"
ซึ่งจะรวมพลในวันอาทิตย์ที่ 27 มีนาคม ช่วงบ่าย ที่ห้องประชุมตลาดหลักทรัพย์

พี่ๆน้องๆอย่าลืมนะครับ
ชุมนุมสิงห์เหนือเสือใต้กระทิงอิสานและช้างกทม.ครบถ้วนครับ

พี่หมอสามัญชน พี่วิบูลย์ พี่ฉัตร พี่โจลูกอิสาน พี่นริศ และ ดร.นิเวศน์
อ.ไพบูลย์ ดำเนินรายการ

รายการฟรี จองได้เฉพาะคนใน thaivi
รายละเอียดการจอง รอพี่ mr.boo กับ หมอเค ครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 44

โห...แต่ละท่านให้นิยามกันอย่างงี้เลยหรือ
ผมต้องถอยกลับมา...อ่านอย่างเดียวแล้วหละ
ไม่กล้า สะ-เออะ ให้ความเห็นแน่ๆ.... :D :D

---------------------------------------------
ขอบคุณพี่น้องใหม่ 27 มีนาคม 54 เจอกันครับ
ผมจะลางาน ซื้อตั๋วบินไปให้ได้ครับ งานนี้ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 45

พี่หมอ ลงจากตำแหน่งแล้ว มีเวลามากขึ้น
แล้วมาให้ความรู้น้องๆ ในกระทู้ต่างๆบ่อยขึ้น

เป็นบุคคลตัวอย่าง ที่ยอดเยี่ยมจริงๆครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับผม :bow: :bow: :bow:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
jek ae

โพสต์ที่ 46

นวีไอ ถ้าแปลแบบกล้อมแกล้มสำหรับผมเองก็คือ หุ้นดีราคาถูก

แต่คงต้องมาหาคำจำกัดความเพิ่มเติมสำหรับ "หุ้นดี" และ "ราคาถูก"

หุ้นดี ต้องเข้าใจว่าหุ้น = ธุรกิจ หุ้นดีก็คือธุรกิจที่เรามองว่าดี ในตลาดมีหุ้นอยู่ร่วม 500ตัว 26ประเภทธุรกิจ การจะตัดสินใจเลือกธุรกิจตัวไหนก็คงแล้วแต่มุมมองของแต่ละคน ส่วนตัวผมชอบธุรกิจที่จะเติบโตคู่กันไปกับการเติบโตของเศรษฐกิจ สังคม การขยายตัวของประชากร

ราคาถูก ตรงนี้ต้องอาศัยความรู้ความเข้าใจในศาสตร์และศิลป์เพื่อประเมินหามูลค่าของธุรกิจที่เรามองว่าเป็นหุ้นดี ใครจะประเมินอย่างไรก็แล้วแต่สูตรสำเร็จของแต่ละคน ถ้าซื้อหุ้นได้ต่ำกว่ามูลค่าที่เราประเมินไว้ก็คือ ราคาถูก ถูกมากถูกน้อยก็แล้วแต่จังหวะโอกาส และโชคชะตา
เหลือขุนเขาแมกไม้ มิต้องวิตกไร้ฟืนไฟ
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 47

ขอบคุณพี่น้องใหม่ 27 มีนาคม 54 เจอกันครับ
ผมจะลางาน ซื้อตั๋วบินไปให้ได้ครับ งานนี้
พี่โดมจองที่ให้ทันนะครับ :lol: :lol:
เพราะผมเดาว่าเปิดจองวันไหน เต็มวันนั้นแน่ครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
kotaro
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 48

ขออนุญาตออกความเห็นครับ

หุ้น ก็คือ ความเป็นหุ้นส่วน

ทุกวันนี้ซื้อหุ้น ก็คิดแต่เรื่อง การซื้อความเป็นหุ้นส่วนทางธุรกิจ
เหมือนเราซื้อบ้าน ถ้าเราซื้อเพราะต้องการเป็นเจ้าของมัน เราก็ต้องดูตั้งหลายอย่าง
ตั้งแต่ทำเล คุณภาพบ้าน ราคาบ้าน ชื่อเสียงเจ้าของโครงการ ราคาบ้านในแหล่งใกล้เคียง

ถ้าคิดว่า คุ้มราคา ก็ซื้อ ไม่คุ้มราคาที่จ่าย ก็ไม่ซื้อ
เข้าตำรา " Price is what you pay. Value is what you get."

ราคามีคนบอกเราบนกระดาน
แต่มูลค่าต้องหาเอง

หุ้นวีไอ นิยามอาจไม่ชัดเจน แต่ แนวทางวีไอนั้นชัดเจนกว่า ถ้าไม่มีแนวทางวีไอ ก็ไม่มี หุ้นวีไอ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
นกน้อย
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 49

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:ผมได้แต่อาจเก็บความรู้
ไม่กล้าตอบคำถามพี่หมอสามัญชน หรือออกความเห็น
เพราะมีแต่เซียนๆ :oops: กลัวผิด

เลยได้ความคิดที่ต้องเสนอให้ทีมงาน
เอาไปเตรียมการงาน เสวนา "สุดยอดแนวคิดVI"
ซึ่งจะรวมพลในวันอาทิตย์ที่ 27 มีนาคม ช่วงบ่าย ที่ห้องประชุมตลาดหลักทรัพย์

พี่ๆน้องๆอย่าลืมนะครับ
ชุมนุมสิงห์เหนือเสือใต้กระทิงอิสานและช้างกทม.ครบถ้วนครับ

พี่หมอสามัญชน พี่วิบูลย์ พี่ฉัตร พี่โจลูกอิสาน พี่นริศ และ ดร.นิเวศน์
อ.ไพบูลย์ ดำเนินรายการ

รายการฟรี จองได้เฉพาะคนใน thaivi
รายละเอียดการจอง รอพี่ mr.boo กับ หมอเค ครับ
อื้อหือ...
พี่เด็กใหม่ไฟแรง
แล้วงี้เด็กต่างจังหวัดจะมีโอกาสดูในช่องทางไหนมั้ยครับ
:cry:
แสวงหาเสรีอิสระ
ก็ใช่จะมีใครไปหวงห้าม
แต่อย่าเพิ่งล้าละพยายาม
ก่อนจะข้ามสู่เสรีที่จินตนา
Worapot

โพสต์ที่ 50

สามัญชน เขียน: หุ้นวีไอวันนี้ อาจจะไม่ใช่หุ้นวีไอในวันหน้าถ้าราคาหรือปัจจัยอื่น(ที่สำคัญ)เปลี่ยนไป
เมื่อต้นๆ ปี ไปซื้อหุ้นที่ (น่าจะเป็น) วีไอ

แต่วันนี้ ราคาแรงเกินคาด

ถ้าให้ซื้อเพิ่มตอนนี้ ก็ยังทำใจไม่ได้

แต่ถ้าจะขาย บริษัทก็ยังดีอยู่นี่นา

แล้วก็ยังหาหุ้นที่ (น่าจะเป็น) วีไอ ตัวใหม่ยังไม่ได้

แต่ถ้าไม่ขาย ราคาตกลงมาก็เสียดาย.....

คงเป็นเรื่องน่าขำ ปนๆ กับความน่าสงสาร ของคน (ที่อยากจะเป็น) วีไอ ละมั๊งครับ
สามัญชน

โพสต์ที่ 51

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:ผมได้แต่อาจเก็บความรู้

ผู้รู้ไม่พูด ผู้พูดๆๆไม่รู้
สามัญชน

โพสต์ที่ 52

dome@perth เขียน:พี่หมอ ลงจากตำแหน่งแล้ว มีเวลามากขึ้น
แล้วมาให้ความรู้น้องๆ ในกระทู้ต่างๆบ่อยขึ้น
ถ้าโดมสังเกตุดีๆจะพบว่า
พี่เริ่มโพสท์ซ้ำๆแล้วครับ
เพราะหมดไส้หมดพุงแล้ว ขืนโพสท์ไปอีกเรื่อยๆ คนอ่านจะเบื่อเอา
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 53

โดม. นิสัยพี่หมอเขาจะให้แต่แก่น. เหมือนใบไม้กำมือเดียวที่พระพุทธเจ้าของกล่าวถึงพุทธศาสนาและสิ่งที่ต้องเรียนรู้ และความรู้ดีๆที่หมอเขากล่าวนี่เป็นสัจจธรรม ไม่เปลี่ยนไปตามกาลเวลา ให้พี่เขาพูดอีกร้อยปี ถ้าอายุถึงนะ :P ก็ยังพูดเหมือนเดิมอยู่วันยังค่ำ

จุดแข็งของพี่หมอมีอยู่อย่างหนึ่งที่ชัดเจนมากคือการเรียงลำดับข้อมูลที่เป็นก้อนกลมๆมาตีแผ่เป็นเส้นๆให้เราได้เห็น หลายๆคนเป็นคนที่มีความสามารถในการจัดการแต่ไม่สามารถในเชิงการสอนสั่งอธิบายที่มาที่ไปของการปฎิบัติ หวังว่าพี่คงจะสร้างบุญกุศลต่อไปเรื่อยๆจากการเอาเรื่องเดิมๆมาตีแผ่ให้น้องๆได้เห็นมุมมองของพี่ เพื่อเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ :bow:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 54

มารอจองตั๋ววันงานชุมนุมเสือสิงห์กระทิง (แร่ด ไม่มี :lovl: )

ห้ามพลาดด้วยประการทั้งปวง :D
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
kmphol

โพสต์ที่ 55

สำหรับผม หุ้น VI คือ

หุ้นอนาคตธุรกิจดี ในราคาที่ลงทุนได้

หุ้นอนาคตธุรกิจดี คือหุ้นที่เรามีความเข้าใจในตัวธุรกิจ ว่าอนาคตมันจะดีขึ้นได้อย่างไร กำไรมันจะเพิ่มขึ้นได้อย่างไร มันเปนไปได้แค่ไหนที่ธุรกิจมันจะดีขึ้นอย่างที่เราคิด
ในราคาที่ลงทุนได้ คือ เราต้องรู้ว่าเราคาดหวังผลตอบแทนจากการลงทุนนี้แค่ไหน ราคาปัจจุบันเปนเท่าไร มันคุ้มค่าที่จะลงทุนหรือไม่ที่ราคาเท่าไร
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 56

จะจองให้ได้เลยครับงานครั้งนี้ :D :D :D
Tihdnab

โพสต์ที่ 57

อ่าน อิทัปฯ ไล่เรียง A ถึง E ของคุณ naris ใน นริศสอนน้อง
ประกอบกับคำบรรยายลักษณะ 18 ประการ ของคุณหมอสามัญชน
บังเกิดความกลมกล่อม ลุ่มลึก เหนือคำบรรยาย แลเบิกบานใจยิ่งนัก