เงิน 10,000 บาท กับ internet trading ????

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
mrdew
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เงิน 10,000 บาท กับ internet trading ????

โพสต์ที่ 1

มีเพื่อนมาถามผมว่ามีเงินอยู่ 10,000 บาท อยากจะเปิดเทรดผ่านเน็ตกับซีมิโก้

ลักษณะของเพื่อน
-เป็นผู้หญิง
-ยังเรียนมหาลัยอยู่
-มีความรู้เรื่องการลงทุนพอสมควรแต่ขาดประสบการณ์
-ผมดูแล้วคุณสมบัติครบ เปิดได้แน่นอน

แต่...
ผมควรจะแนะนำเพื่อนแบบไหนดีครับ ผมก็ไม่มีประสบการณ์การลงทุน มีแต่ทฤษฎี เกรงว่าจะแนะนำผิด ๆ

ถ้าผมจะแนะนำให้เค้าเลือกซื้อหุ้นพื้นฐานดี ๆ แบบราคาไม่กี่สิบบาท ปันผลสม่ำเสมอ และให้ถือยาว สัก 2-3 ตัว แบบนี้จะดีไม๊ครับ???? แล้วถ้าเค้าให้ผมแนะนำหุ้นสัก 2-3 ตัวที่ว่านี้ ผมจะแนะนำตัวไหนดีล่ะครับ ????????? เซียนหุ้นช่วยชี้แนะหน่อยครับ ถ้าจะให้ดีก็บอกชื่อหุ้นมาเลยก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 2

ผมก็เริ่มด้วยเงินประมาณนี้แหละครับ แนะนำว่าให้หาหนังสือมาอ่าน ศึกษาข้อมูลหุ้นแต่ละตัวที่สนใจก่อน จากนั้นก็ไปเปิดกับซีมิโก้นี่แหละครับ ผมก็ใช้ที่นี่ เหมาะกับคนเงินน้อย จะซื้อหุ้นก็ซื้อตอนไหนก็ได้ ที่มั่นใจแล้วว่าเราเข้าใจธุรกิจนั้นดีพอ และประเมินมาเป็นราคาหุ้นแล้ว ราคาตลาดเป็นที่พอใจ ก็ซื้อครับ จากนั้นก็ตามข่าวดูผลประกอบการต่างๆ ครับ
Expecto Patronum!!!!!!
harry

โพสต์ที่ 3

ผมว่าอย่าไปแนะนำครับ แต่ไปบอกเค้าว่าอยากเล่น หรือลงทุนแนวไหน ก็ซึกษาเพิ่มเติมแนวนั้นครับ เพราะว่าคนเราคิดไม่เหมือนกัน

ถ้าจำไม่ผิดต้องอายุ 20 ปีขึ้นไปก่อนครับ และก็บัญชีทางเน็ต ต้องฝากเงินเข้าไปก่อน ซื้อได้ตามเงินที่ฝากเข้าไปแล้วเหลืออยู่
Expecto Patronum!!!!!!
someOne

โพสต์ที่ 4

ผมก็ยังเรียนอยู่ขอรับ เงินเริ่มต้นก็ประมาณนี้ แต่สิ่งที่สำคัญที่คิดว่าควรจะมีก่อนการเริ่มเล่นคือ ศึกษาสไตล์ของตัวเองครับว่าอยากจะลงทุนในหุ้นแบบไหน มันสำคัญพอๆ กับวินัยในการลงทุนในหุ้นเลยครับ
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
someOne

โพสต์ที่ 5

ผมก็มีเพื่อนที่อยากจะให้ผมแนะนำหุ้นครับ แต่ผมไม่แนะนำเนื่องจากสไตล์การลงทุนแตกต่างกัน มุมมองแตกต่างกัน มันจะมีผลกระทบอย่างใหญ่หลวงเลยครับ ทางที่ดีควรอ่านตีแตกของ ดร. นิเวศน์ก่อนครับ :lol: (การโฆษณานี้ไม่ได้ค่าโฆษณาแต่อย่างใด :lol: )
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 6

นับถือครับ เด็กสมัยนี้ ต้องยอมรับว่าก้าวหน้ามากครับ เริ่มจากน้อยไปมาก

อิอิ อยากย้อนเวลาจังเลย
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ผมว่าดูว่าหมื่นนึงสำหรับเขามากหรือเปล่าละ
ถ้ามากนะ
น่าจะให้ลองเล่นพอร์ตปลอมไปก่อน
ให้เจอช่วงเวลาที่หุ้นขึ้นและร่วงอย่างแรงๆก่อน
แต่ถ้ามันน้อยนิด สำหรับเขา
เล่นไปก็ไม่เห็นเสียหายอะไรแต่อย่าพึ่งเพิ่ม
จะได้มีความรู้สึกในอารมณ์การเสียหายด้วย
_________
Chachacha

โพสต์ที่ 8

ถ้ามีหมื่นนึงอย่าเล่นดีกว่าครับ ในแง่ของการหวังผลกำไรระยะสั้นนะ เพราะว่าได้ไม่คุ้มเสียครับ ถึงแม้ว่า จะได้ return ถึง 20% ต่อปี ซึ่งถือว่ามาก ก็ยังแค่ 2,000 บาท เทียบกับเวลาที่เสียไปในการติดตามหุ้น รวมถึงอื่น ๆ แล้ว ไม่คุ้มอย่างยิ่งครับ แม้ว่ามี 100,000 ผมยังมองว่า return 20,000 ต่อปีนั้น (มากแล้วนะ) ยังไม่คุ้มค่าเหนี่อยเลย สู้เอาเวลาที่เสียให้หุ้น ไปทุ่มให้กับการทำงานดีกว่าครับ

เว้นเสียแต่ว่าต้องการหาความรู้ เป็นเกณฑ์หลักเผื่อภายภาคหน้ามีเงินลงทุนเยอะกว่านี้ ก็อีกเรื่องหนึ่งครับ

แต่ตลาดหุ้น ไม่มีคำว่าสายสำหรับการลงทุน แต่มีคำว่าเสีย รอคนที่ใจร้อน อยู่ตลอดเวลาครับ
เดี๋ยวเจอกัน
วันพีส

โพสต์ที่ 9

คำพูดของใครหลายๆ คนพูดว่า

"จงลงทุนในธุรกิจ ที่ตนเองเข้าใจ"

คำพูดคำนี่ดีนะครับ

และก็สนับสนุนให้หาข้อมูลมากๆ ก่อน ตัดสินใจ
เพราะเสียใจภายหลังก็สายไปเสียแล้ว

หากเงินน้อยๆ ก้อนแรกมาเสียไปง่ายๆ
อาจจะหมดกำลังใจและทำอะไรไม่ถูก ได้เลยนะ
ผมรู้น้อย แต่จะค่อยๆ ทำความเข้าใจครับ
ล็อคหัวข้อ