ขอรบกวนนิดนึงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Factor_9
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ขอรบกวนนิดนึงครับ

โพสต์ที่ 1

ลูกหุ้นเข้า นี่หมายถึงอะไรครับ

ได้เมลล์จากโบรก มีบอกรายละเอียดเกี่ยวหุ้นที่ขึ้นXD

และมีคำนึงว่า

หุ้นAAA ลูกหุ้นเข้า 6,300,000 หุ้น แบบนี้หมายความว่าไงอ่ะครับ :?:
stay calm stay invest
send
ผู้ติดตาม: 3

Re: ขอรบกวนนิดนึงครับ

โพสต์ที่ 2

เค้าีมีอธิบายเพิ่มมั้ยครับว่า พอลูกหุ้นเข้าแล้วมีผลยังไงต่อ
ถ้าบอกว่่าทำให้ จำนวนหุ้นเพิ่มขึ้น หรือ EPS ลดลง

แสดงว่า ลูกหุ้นที่พูดถึง คือ การที่บริษัทมีจำนวนหุ้นมากขึ้น
ซึ่งอาจเป็นผลมาจาก การแจกหุ้นเพิ่มทุน,การขายหุ้นเพิ่มทุน
การแปลงหุ้นของ Warrant หรือ การใช้สิทธซื้อหุ้นของพนักงาน(ESOP)

หรือคำว่า ลูกหุ้นเข้า อาจหมายถึงการออก Warrant
เพราะบางครั้งเค้าก็มักเรียน Warrant ว่า หุ้นลูก
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
Factor_9
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอรบกวนนิดนึงครับ

โพสต์ที่ 3

send เขียน:เค้าีมีอธิบายเพิ่มมั้ยครับว่า พอลูกหุ้นเข้าแล้วมีผลยังไงต่อ
ถ้าบอกว่่าทำให้ จำนวนหุ้นเพิ่มขึ้น หรือ EPS ลดลง

แสดงว่า ลูกหุ้นที่พูดถึง คือ การที่บริษัทมีจำนวนหุ้นมากขึ้น
ซึ่งอาจเป็นผลมาจาก การแจกหุ้นเพิ่มทุน,การขายหุ้นเพิ่มทุน
การแปลงหุ้นของ Warrant หรือ การใช้สิทธซื้อหุ้นของพนักงาน(ESOP)

หรือคำว่า ลูกหุ้นเข้า อาจหมายถึงการออก Warrant
เพราะบางครั้งเค้าก็มักเรียน Warrant ว่า หุ้นลูก

ใช่จริงด้วยครับหุ้นที่ผมพูดถึงพอไปดูในเวปSET
บริษัทกำลังจะขายหุ้นเพิ่มทุนครับ
stay calm stay invest
โพสต์โพสต์