หุ้นเงินสดเยอะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
tooyen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นเงินสดเยอะ

โพสต์ที่ 1

อยากถามเพื่อนๆน้องๆว่าในปัจจุบันยังมีหุ้นที่มีเงินสด+เงินลงทุนชั่วคราวหักหนี้สินทั้งหมดแล้วยังเหลือมากกว่าราคาหุ้นในกระดานเหลืออยู่ไหม?
tooyen ,air conditioner, electric fan
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 49

Re: หุ้นเงินสดเยอะ

โพสต์ที่ 2

bsec ใกล้เคียงไหมครับ
วีไอลองลงขันเข้าไปเทคทำแบบเบิร์กไชด์ดูสิครับ

แต่เจ้าของคงไม่ขายให้
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Paul VI
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 3

สามัญชน เขียน:bsec ใกล้เคียงไหมครับ
วีไอลองลงขันเข้าไปเทคทำแบบเบิร์กไชด์ดูสิครับ

แต่เจ้าของคงไม่ขายให้
:lol:
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ืน่าจะมี tender แบบที่จะซื้อหุ้น 50% ถ้าได้ไม่ถึงไม่ซื้อเลยสักหุ้นน่าจะดี
tooyen

โพสต์ที่ 5

bsecก็เป็นตัวหนึ่ง ยังมีอีกไหมครับพวกหุ้นนอกกระแสที่ไม่ค่อยมีคนมอง
tooyen ,air conditioner, electric fan
Notelio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 6

ดูจากงบ bsec นี่เงินสดน่าจะมากสุดถ้าเทียบกับราคาหุ้นครับ ตัวอื่นที่ผมเห็นก็มี TIW อีกตัวครับ งบล่าสุดมีเงินสดอยู่ 84 บาทต่อหุ้น เทียบกับราคาในกระดานอยู่ 100 ต้นๆ แล้วก็ไม่มีหนี้ด้วยครับ
wasan_yu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ขอเดาครับพี่tooyen ใช่ spg หรือเปล่าครับ :roll:
เด็กสระบุรี
tooyen

โพสต์ที่ 8

ตัวนี้เซียนviหลายคนเคยลงทุนในอดีตตอนนั้นเงินเทียบเท่าเงินสดน้อยกว่าปัจจุบัน ราคาที่ดินและโรงงานน้อยกว่าปัจจุบันมีอย่างเดียวที่มากกว่าคือราคาหุ้น แต่ไม่รู้ว่ามันจะถูกเรื้อรังเหมือนอดีตหรือเปล่า? ผมว่าหลายคนต้องรู้แล้วว่าตัวไหน
stock77

โพสต์ที่ 9

bsec ถ้าช่วยกันซื้อสงสัยกระโดดเป็นเด้ง
no
underdog
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

MFC พอจะเขาข่ายไม่ครับ แม้เงินสดจะน้อยกว่าbsec แต่กำไรเพิ่ม และจ่ายปันผลมาตลอด
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 11

นอกเรื่องนิดนะครับ ผมแนะนำลงทุนให้หุ้น performance ดี ดีกว่าครับ

asset ไม่ = performance

บริษัทที่คุณต้องหาอย่างเดวคือ ability to continuously exponentially maximize sharesholder wealth ;)
value trap
รูปภาพ
สามัญชน

โพสต์ที่ 12

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:นอกเรื่องนิดนะครับ ผมแนะนำลงทุนให้หุ้น performance ดี ดีกว่าครับ

asset ไม่ = performance

บริษัทที่คุณต้องหาอย่างเดวคือ ability to continuously exponentially maximize sharesholder wealth ;)
:cool: :cool: :cool:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
tooyen

โพสต์ที่ 13

การลงทุนมีหลากหลายแบบ อันนี้เป็นแบบปรมาจารย์เกรแฮมครับ ช่วงนี้หุ้นเข้าใหม่วิ่งกันอุตลุด หุ้นประเภทสินทรัพย์สูงมากจนล้นเป็นหลายเท่าแบบนี้อาจจะยังไม่เหมาะก็ได้ แต่สำหรับผมถือเป็นหุ้นที่ไม่มีความเสี่ยง เดี๋ยวรอประชุมผู้ถือหุ้นปลายเดือนม.ค.นี้ให้มั่นใจก่อน ผมจะมาบอกจุดกลับตัวของมันครับ แต่ไม่ได้แนะให้ซื้อนะครับ
wasan_yu

โพสต์ที่ 14

หรือจะเป็น M_T_O ครับพี่tooyen :ohno:
เด็กสระบุรี
สามัญชน

โพสต์ที่ 15

หุ้นสินทรัพย์มากบางตัวน่าลงทุน
หลายๆตัวไม่น่าลงทุน
เพราะสินทรัพย์ที่ว่านั้นไม่ได้สร้างคุณประโยชน์ใดให้กับผู้ถือหุ้น
อาจจะด้วยสาเหตุหลายๆอย่าง หนึ่งในนั้นคือเป็นจากตัวผู้บริหารหรือจากผู้ถือหุ้นใหญ่
เรียกว่าทรัพย์สินนั้นถูกล็อคไว้
ทำให้หุ้นเหล่านี้นอกจากไม่สร้างผลตอบแทนให้ผู้ถือหุ้นแล้ว ยังทำให้ขาดทุนยับได้ด้วยซ้ำ
ตัวอย่างหุ้น Bxxxxxxxxx ที่ฮิตกันเมื่ิ4-5 ปีก่อน วันนี้หลายคนยังติดอยู่เลย ขายตอนนี้ก็ขาดทุนยับ

หุ้น Txxxxxxxxxxxในอดีตขายตอนนี้ก็ขาดทุนอีกเหมือนกัน
หุ้นตัวนี้เมื่อก่อนเอาเฉพาะสินทรัพย์หมุนเวียนลบด้วยหนี้สินทั้งหมด
(โดยไม่เอาทรัพย์สินไม่หมุนเวียนมาคิด ซึ่งก็มีอีกเยอะ)
มูลค่าที่ได้. ก็ยังมากกว่าราคาหุ้นตอนนั้นเยอะ
หลายคนก็ซื้อเข้าไป เพราะตรงตามสูตรเกรแฮมเป๊ะ
แต่ราคาหุ้นก็สาละวันเตี้ยลง. สินทรัพย์ที่มากในวันนั้นก็กลายเป็นไม่มากแล้วในวันนี้
เพราะกิจการแย่ลงเรื่อยๆ พอขาดทุนเรื่อยๆ
ก็เหมือนเราไปแต่งงานกับลูกสาวเศรษฐีที่ทำงานไม่เป็น. เป็นแต่ใข้จ่ายอย่างเดียว
ที่สำคัญที่สุดคือไม่ยอมให้เราไปแตะต้องทรัพย์เหล่านั้นแม้เท่าปลายก้อย. แล้วจะไปแต่งทำไม
จุดจบเป็นอย่างไรเราคงพอจะเดาออกไม่ยาก

หุ้น Sxxxxxxxxxxxxx ก็เป็นอีกตัวอย่างที่มีทรัพย์สินเยอะ
แต่ก็เหมือนเดิม คือเจ้าของไม่ยอมทำอะไรกับทรัพย์นั้น และล็อคไว้ไม่ให้ใครๆไปทำอะไรๆได้
เขาเก็บไว้ให้ลูกหลานเขาเสพประโยชน์ตามเท่านั้น เขาเข้าตลาดก็ด้วยจุดประสงค์อื่นซึ่งไม่ใช่การระดมทุน
ราคาหุ้นก็ไม่ได้ไปไหนไกล. อาจจะขึ้นไปบ้างเพราะมีวีไอมองเห็นเหมือนที่เกรแฮมสอนไว้
แต่นานวันเข้าเมื่อไม่มีอะไรดีขึ้นวีไอก็ถอนตัวออกมา ยอมขายในราคาเท่าทุน(ดีที่ไม่ขาดทุน)
แล้วก็มีวีไอรุ่นถัดไปหลงเข้าไปอีก. และก็ซ้ำรอยเดิม แล้วก็หมุนเวียนไปไม่จบไม่สิ้น
แต่ตัวนี้ยังดีหน่อยตรงที่บริษัทไม่ได้แย่ถึงขั้นขาดทุน

หุ้นทรัพย์สินมากที่ว่ามีบางตัวน่าซื้อนั้น
จะต้องมีปัจจัยที่สำคัญอย่างหนึ่งที่ขาดไม่ได้เลย
คือกำลังจะเกิดเหตุการณ์ปลดล็อคทรัพย์สินนั้นจะด้วยวิธีใดก็ตาม
ถ้าเรารู้ก็น่าซื้อ. ถ้าไม่รู้ก็ปล่อยไป
หรือถ้าไม่รู้ก็จะต้องซื้อหุ้นแบบนี้ไว้ในพอร์ทหลายๆตัว
เกรแฮมแนะนำว่าไม่ควรจะน้อยกว่า 20 ตัว ไม่ใช่ซื้อแค่ตัวเดียวหรือ 4-5 ตัว
เพราะโอกาสที่ทรัพย์สินจะถูกปลดล็อค. ไม่ได้มากเลย
tooyen

โพสต์ที่ 16

m_t_oเป็นหุ้นที่ดีมีเงินสดมากพอดูแต่ไม่มากกว่าราคาหุ้นครับ น้อง wasan_yu
BLACK-NINJA

โพสต์ที่ 17

ณ.Q4'53
LRH ที่เฮียมีอยู่ก็อาจเข้าข่าย DTC จ่ายเงินแล้ว
แต่หุ้นน้องใหม่อย่าง SYMC ก็น่าสนใจและมีโอกาสครับเฮียตู้....ฮิๆ
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 18

เรื่อง Assets Play ฝนมองว่า องค์ประกอบหลัก ของต่างประเทศ เทียบกับประเทศไทยต่างกันพอสมควรค่ะ

Graham หลักการเลือกคือหุ้น Net - Net
ส่วน Buffet ก็เคยลงทุนหุ้น Net - Net และ หุ้นที่มีความสามารถในการสร้างกระแสเงินสดมากๆ
เช่นกลุ่มประกัน โดย Buffet เอาเงินส่วนนั้นมาลงทุนต่อ

องค์ประกอบหลัก ของทั้ง Graham และ Buffet
คือความสามารถในการควบคุมบริษัท หรือ การมี Hostile takeover แล้วเอามาหั่นเป็นชิ้นๆแจกผู้ถือหุ้น

ซึ่งต่างกับนักลงทุนรายย่อย ในประเทศไทย
ที่การซื้อหุ้นนั้นไม่ทำให้มีอำนาจควบคุมบริษัท และ การ Hostile takeover ยังไม่เป็นที่ยอมรับเท่าใหร่นักค่ะ
รวมทั้งผู้บริหารมีช่องทางในการถ่ายเทความมั่งคั่งของบริษัท ก่อนที่จะมาถึงมีรายย่อยไม่ยากนักค่ะ

แต่ถ้าพี่หมอสามัญชน กับ พี่หมอมุขลงขันกันซื้อเกิน 50%
อย่าลืมส่งเสียงมาถึงฝนด้วยนะคะ :mrgreen:
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 19

ลองมาดูประเด็นที่ทำให้ BSEC น่าสนในห้องร้อยคนร้อยหุ้นดูนะครับ พี่ chaitorn และพี่ๆหลายคนสรุปไว้ดีมากเลย เงินสดล้นถึงแม้ว่าธุรกิจหลักจะเพิ่งเริ่มกลับมาทำกำไร แต่ยังไม่ได้อยู่ในระดับที่น่าสนใจ เรียกว่าดูแต่ PE คงไม่ได้ แต่ ณ จุดนี้เรียกว่า downside risk ต่ำมากๆแล้ว ที่นี้ถ้าเป็นแค่หุ้น assets play ทั่วๆไปผมว่าก็ยังไม่ถือว่าน่าสนใจ แต่ประเด็นของ BSEC คือการเปิดเสรีในระยะเวลาอันใกล้จะเป็นตัวเร่งว่าจะมีการปลดปล่อยมูลค่ากันอย่างไรครับ ลองเชิญท่านที่สนใจเข้าไปศึกษาได้ครับ ข้อมูลแน่นทีเดียว ไม่ค่อยมีคนพูดถึงเรื่องราคาหุ้นกันเท่าไหร่ด้วยครับ :mrgreen:
maninvest

โพสต์ที่ 20

AFC กลุ่มสิ่งทอ แต่กำไรไม่ค่อยสม่ำเสมอเท่าไหร่นะ
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 21

หุ้นเงินสดเยอะ และสินทรัพย์ที่เป็น Current Asset

เหมาะที่จะใช้ประเมิน downside risk ของ วาณิชธนกิจ บรรษัทบริหารสินทรัพย์ บริษัทประกันภัย

เนื่องจากสินทรัพย์ที่มีสามารถประเมินได้ตรงตัว

นั่นเป็นสาเหตุที่ วอร์เรน บัฟเฟตต์ ใช้ในการประเ้มิน เช่นธนาคาร เช่นเวลล์ฟาร์เกอร์

การใช้ ROA จะดีกว่า ROE ในกรณีนี้

.......................................................

ส่วนการที่บริษัทที่เป็นอุตสาหกรรมนั้นจะใช้ CA มาเป็นตัวประเมิน ต้องดูว่า CA นั้นเพิ่มมูลค่าต่อยอดหรือไม่ หรือ CA นั้นเป็นเพียง sunk อยู่ในกระเป๋าแต่เพียงอย่างเดียว

ปริมาณ CA ที่มีควรดูจาก liquidity ประกอบ

แต่ถ้าจะให้ง่ายใช้ DCF ก็จะเห็นภาพง่ายขึ้น

ดังที่หมอฝนกล่าวมา

บัฟเฟตต์นั้นใช้วิธีดูกระแสเงินสดที่เกิดในอนาคต

ถ้าเราจะพูดเป็นภาษาง่าย ๆ

เราควร convert cash flow โดย ซัมเงินในอนาคตเป็นหนึ่งที่เวลาปัจจุบัน ใช้ MARR = i%

แล้วกำหนด present worth (i%) = sum i=0 ถึง n At (1+i) ยกกำลัง -t

อันนี้จะง่ายขึ้นครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
unnop.t

โพสต์ที่ 22

ในความคิดเห็นส่วนตัวของผม บริษัทที่นั่งทับเงินสดไว้มาก ๆ ผมไม่ค่อยชอบเพราะมองว่าบริหารสินทรัพย์ไม่ดี ถ้าไม่เอาเงินไปลงทุนธุรกิจต่อ ก็ควรต้องจ่ายปันผลออกมา ไม่อย่างนั้นผบห.ต้องมีเหตุผลที่ดีมาก ๆในการเก็บเงินสดไว้เยอะ ๆ อันนี้ผมว่าเป็นฝีมือการบริหารของผบห. เพราะผมถือว่าบริษัทฯไม่ใช่ธนาคาร

หรือบริษัทที่มีสินทรัพย์เยอะ แต่ไม่ก่อประโยชน์อันใดต่อธุรกิจเหมือนปู่โสมเฝ้าทรัพย์ เพราะไม่รู้ว่าเมื่อไหร่มันจะปลดปล่อยมูลค่าออกมา

ถ้าเป็นในอเมริกาสมัยที่ LBO ฮิต ๆกัน หุ้นที่มีเงินสดเยอะมีโอกาสโดนเทคโอเวอร์สูงมาก ถ้าอย่างนี้ยังพอมีโอกาสได้อะไรบ้างสำหรับผู้ถือหุ้น :)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
tiger5555

โพสต์ที่ 23

HANA เข้าข่ายมั้ยครับ
"Connection is more important than knowledge"
chowbe76

โพสต์ที่ 24

Fon^^ เขียน:
แต่ถ้าพี่หมอสามัญชน กับ พี่หมอมุขลงขันกันซื้อเกิน 50%
อย่าลืมส่งเสียงมาถึงฝนด้วยนะคะ :mrgreen:
หมอฝนอย่าลืมกระซิบบอกผมด้วยนะครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 25

ประเ็ด็นที่น่าถามคือ
เงินสดมากเพราะมีความเสี่ยงในการดำเนินธุรกิจมากหรือเปล่า
:)
tooyen

โพสต์ที่ 26

ขอขอบคุณ คุณหมอสามัญชน คุณหมอฝน น้องNevercry.boyและทุกๆท่านที่ช่วยเติมเต็มกระทู้ให้มีมุมมองครบสมบูรณ์ขึ้นครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 27

ผมมาเพิ่มมุมมองอีกตัวหนึ่งล่ะกัน

เงินสดถืออยู่มาก แสดงว่า
ผู้บริหารมองเห็นว่า ต้องการใช้เงินไปทำอะไรซักอย่างหรือเปล่า
เช่น เงินทุนหมุนเวียนของกิจการ นำเงินไปลงทุนอะไรเพิ่มเติม เป็นแบงค์ค้ำประกันในอนาคตเพื่อเปิดงานใหม่ต่อไป
เป็นต้น

สิ่งเหล่านี้ หากเงินถือไว้แล้วไม่ใช่ประโยชน์มันก็ค่าเสียโอกาสที่ไม่นำเงินนั้นไปใช้งาน
หากมองว่า ถือเงินไว้ในรูปของบัญชีเงินฝากแ้ล้ว มันก็มีดอกเบี้ย แต่ดอกเบี้ยมันก็ต่ำติดติดในตอนนี้อยู่ดี
เป็นการเสียโอกาสหรือไม่

คำถามต่อไปคือ ทำไมกิจการเหล่านั้นต้องการถือเงินสดมากขนาดนั้นด้วย
บ้างกิจการเป็นกิจการที่เสี่ยงมากๆ เช่น การลงทุนในหลักทรัพย์ประเภทต่างๆที่ซื้อขายตลอดเวลา เป็นต้น
ความเสี่ยงที่มีนั้นสะท้อนไปถึงผลตอบแทนด้วย
Risk -> Return ถึงเสี่ยงสูงยิ่งได้ผลตอบแทนที่ดีไปด้วย
อันนี้ ตอนวิกฤติช่วงที่แล้ว PE ของหุ้น ต่ำติดดิน แต่รู้ไหมว่า ตอนนั้นคือ ทุกคนกลัวว่า บริษัทกำลังหายไปหรือเปล่า
Risk มันสูง ทำให้ นักลงทุนเรียกร้อง Return สูงไปด้วย

แค่นั้นเอง

เปิดประเด็นอีกด้านหนึ่งเรื่องการถือครองแล้วเสียโอกาส
และ เรื่องของความเสี่ยงให้ได้ผลตอบแทนที่คุ้มค่าหรือเปล่า
py106

โพสต์ที่ 28

อืม..... น่าสนใจครับ น่าสนใจ.....
กระซิบบอกผมด้วยคนนะ ฮิฮิฮิ :D :D
แวะไปเยี่ยมเยียนกันได้ครับ ^^
http://py106travel.blogspot.com
TOM98

โพสต์ที่ 29

ดูจาก signature คุณ tooyen น่าจะเป็นหุ้น "electric fan" ครับ

เป็นบริษัทที่เคยทำพัดลมเพดาน แต่ตอนนี้อยู่ในช่วงหาธุรกิจใหม่ ผมก็ยังไม่รู้ว่า บริษัทจะทำอะไรต่อไปในอนาคต ?
tooyen

โพสต์ที่ 30

ไม่ใช่บ.ทำพัดลมเพดานครับคุณTOM98
โพสต์โพสต์