หลานอยากเป็นนักลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
รถถัง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หลานอยากเป็นนักลงทุน

โพสต์ที่ 1

เมื่อวาน หลานมาให้สอนให้เล่นหุ้น บอกว่าอยากเป็นนักลงทุน ทำยังไง ผมเลยเอาหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนให้เล่นหนึ่ง เอาไปอ่านก่อน ตอนนี้เขามีหุ้น ปตท ที่พ่อซื้อไว้ให้เมื่อหลายปีก่อน ประมาณสองแสนกว่าบาท (พ่อเขาไม่ใช่นักลงทุนครับ แต่ทำงาน อยู่ ปตท เลยซื้อไว้ให้ลูก) อยากขอความคิดเห็นครับ ว่าจะสอนไงดี ถึงจะเป็นนักลงทุนที่ดี หลานเป็นผู้หญิง อายุ เกือบจะ 16 ปีแล้ว เพิ่งจะอยู่ ม 4 ทำให้ผมนึกถึงตัวเอง ตอนอยู่ ม สี่ มีเงินไปโรงเรียนยังไม่ถึงร้อยเลย นี่หลานมีหุ้นจะเป็นล้านแล้ว :wall:
o-bo-ja-ma

Re: หลานอยากเป็นนักลงทุน

โพสต์ที่ 2

ตามความคิดผมเลยนะครับ ไม่ต้องสอนเล่นหุ้นจนกว่าจะทำตามนี้
1. สอนให้มีวินัยทางการเงิน เช่นการออม การใช้จ่าย
2. สอนให้อ่านหนังสือที่เกี่ยวข้องเริ่มจากง่ายไปยาก เช่น เริ่มจาก richest man in babylon ไปจนยากเช่น intelligent investor
3. สอนให้เข้า website ที่เกี่ยวข้องและมีประโยชน์
4. สอนให้ท่องเที่ยว สอนให้มองภาพรวมให้ได้ สอนให้มองผู้คน จิตวิทยามวลชน
5. สอนธรรมะ ปล่อยวาง สอนให้รู้จักตัวเองความโลภ ความกลัว

เมื่อทำได้ดังนี้ ให้นำเงินส่วนน้อยเท่าที่จะเสียได้เริ่มลงทุนในตลาด จากนั้นตลาดจะทำหน้าที่เป็นครูที่เราต้องศึกษาและเรียนรู้

ผมคิดว่าน่าจะพอได้นะครับ ผมมาย้อนคิดดูทำไมหลักสูตรการศึกษาบ้านเราไม่สอนให้บวกลบเลข ที่คูณหารไปเลย ทำไมต้องสอนให้รู้จักตัวหนังสือ ก ไก่ ก่อน สอนให้รู้จักตัวเลข แถมสอนวิชาธรรมะ สอนการเข้ากิจกรรม เพราะทุกอย่างมันประกอบกันในสังคมที่ต้องอยู่

ฉันใดก็ฉันนั้น เราไม่สามารถสอนเด็กให้รู้จักการคูณ หรือหารได้ ถ้าเราไม่สอนว่าเลข 0-9 เป็นอย่างไรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ดีเลยครับ :mrgreen: เริ่มเร็วประสบการณ์สูงรอบจัด ได้เปรียบครับ

ผมว่าเล่มนี้เลย EARN CONCEPT ชอบอ่านง่ายดีครับ เหมาะกับผู้เริ่มต้น
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 4

พาหลานไปเที่ยวดอยครับ ความสูงเท่าไหน แล้วแต่คุณ ประสบการณ์ตรงสร้างคนได้ดีกว่า คำสอนใดๆ :rofl:
value trap
รูปภาพ
nathapon_m

โพสต์ที่ 5

ลองทำพอร์ตทดลองดูก่อนดีมั้ยครับ เกมส์หุ้นอะไรอย่างนี้ เอาไว้มั่นใจ พอมีความรู้ประสบการณ์ก็ลองของจริง ดีกว่าไปเจ็บตัวในตลาดมันจะเป็นประสบการณ์ไม่ดีครับ อาจจะพาลเกลียดตลาดไปเลยก็ได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 6

อายุเท่าผมตอนเริ่มลงทุนเลยอะครับ :lol:

งั้นขอโอกาสประชาสัมพันธ์ รายการ Money Talk
ตอนนักลงทุนรุ่นใหม่ ด้วยนะครับ :mrgreen:
ออกอากาศทางรายการ moneytalk
ช่อง TNN ๒ (รีโมทหมายเลข ๘ ของทีวีจานแดง)
วันพฤหัสที่ ๙ ธันวาคม เวลา ๒๒.๐๐ น. - ๒๓.๐๐ น.
และฉายซ้ำในวันที่ ๑๐ ธันวาคม เวลา ๑๐.๐๐ น - ๑๑.๐๐ น.

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=45384

น่าจะเป็นการตอบคำถามนี้ไปในตัวเลย :roll:
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

แนะนำให้รู้จักกับผม
ผมช่วยคุยให้
แหะๆ

:mrgreen: :mrgreen:
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
โพสต์โพสต์