ตารางหาค่า PERG% = PE Ratio + Growth

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

ตารางหาค่า PERG% = PE Ratio + Growth

โพสต์ที่ 1

P/E (Price/Earning Per Share) อัตราส่วนระหว่างราคาหุ้นและกำไรต่อหุ้น
โดยสมมติให้กำไรของบริษัทคงที่ตลอดหรือไม่มีการเติบโตเลย ค่า P/E จะหมายถึงระยะเวลาที่ใช้ในการคืนทุน
เช่น ถ้าเราซื้อหุ้นราคา 10 บาท โดยหุ้นนั้นมีค่า P/E อยู่ที่ 5 เท่า หมายความว่ากำไรต่อหุ้นเท่ากับ 2 บาท
เมื่อเราถือหุ้นนี้ไป 5 ปี กำไรต่อหุ้นจะเท่ากับ 2 x 5 คือ 10 บาท ซึ่งเท่ากับราคาต้นทุนที่เราซื้อนั่นเอง

แต่โดยความเป็นจริงแล้ว กำไรของบริษัทไม่ได้คงที่ อย่างนี้ทุกปี จริงไหม
มันมี ความเจริญเติบโต และ ถดถอย อยู่ด้วย
จำนวนปี ที่เราคิดว่า กำไรจะรวมกันแล้วเท่ากับราคาที่ซื้อ จึงผันแปรไป

เราซื้อหุ้นที่ PER = 29 ไม่ใช่ว่าต้องใช้เวลาถึง 29 ปี ที่บริษัทจะทำกำไรรวมกันแล้วเท่าราคาที่ซื้อ ณ.วันนี้
จริงๆแล้ว มันอาจจะสั้นลง หรือ ยาวกว่า ขึ้นอยู่กับอัตราการเติบโตหรือถดถอยของกำไร

ดังนั้นผมจึงคิดว่า เราควรต้องเอา Growth ของบริษัท เข้ามาพิจารณา
ว่ากี้ปีที่ผลรวมของกำไร จะเท่ากับราคาที่ซื้อ ณ วันนี้
จึงเป็นที่มาของตาราง PERG% ในชีต PRICE CHART ของ EPS16YEAR

จากรูป ผมหาค่าฉลี่ยของการเติบโตของกำไรของ CPALL
โดยตัดค่าต่ำสุดและสูงสุดออก เพื่อให้ได้ค่ากลางๆ เหมือนเขาให้คะแนน กิฬายิมนาสติก ได้ออกมา 21.03%
ที่ราคาปัจจุบัน 42 บาท จากที่คิดแบบตายตัว Static PER = 29.693 ปี
ลองมาคิดแบบ Dynamic PER กันดู ว่าเป็นอย่างไร บ้าง

รูปที่ 1. ผมใส่ค่าอัตราการเติบโตประมาณของเราที่ D92 = 20 จะได้ค่า PERG% = 10 ปี PDRG% = 12 ปี
รูปภาพ

รูปที่ 2. ผมใส่ค่าอัตราการเติบโตประมาณของเราที่ D92 = 15 จะได้ค่า PERG% = 12 ปี PDRG% = 14 ปี
รูปภาพ

รูปที่ 2. ผมใส่ค่าอัตราการเติบโตประมาณของเราที่ D92 = 10 จะได้ค่า PERG% = 14 ปี PDRG% = 17 ปี
รูปภาพ

ใน Column A94:A116 จะเป็นราคาที่ค่า PER เท่าปัจจุบัน ในขณะที่ EPS เติบโตขึ้นตาม สมมุติฐาน ของผู้ใช้ EPS16YEAR
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
laemwade
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: ตารางหาค่า PERG% = PE Ratio + Growth

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มากเลยครับ
b4solid
ผู้ติดตาม: 72

Re: ตารางหาค่า PERG% = PE Ratio + Growth

โพสต์ที่ 3

เยี่ยมเลยครับ
SW27
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

D92 = 10 จะได้ค่า PERG% = 14 ปี PDRG% = 17 ปี
รบกวนสอบถาม แสดงว่า ถ้าประเมินว่า บริษัทฯมีอัตรากำไรโต 10% เราจะต้องใช้เวลาคืนทุนประมาณ 14 ปี หรือหากมองเป็นDynamic ก็ 17 ปี อย่างนี้ เข้าใจถูกต้องมั๊ยครับ :?
ความดี สามารถส่งต่อกันได้
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 5

PERG%10 นั้นเป็น Dynamic Price / EPS (PER) ที่นำเอา Growth 10% ที่เพิ่มขึ้นแต่ละปี มาคิดแล้ว
เป็นจำนวนปีที่บริษัททำกำไรรวมกัน คุ้มกับราคาที่เราซื้อหุ้นนั้นมา

ส่วน

PDRG%10 นั้นเป็น Dynamic Price / Dividen (PDR) ที่นำเอา Growth 10% ที่เพิ่มขึ้นแต่ละปี มาคิดแล้ว
เป็นจำนวนปีที่บริษัทปันผลมาให้เรารวมกัน คุ้มกับราคาที่เราซื้อหุ้นนั้นมา
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
SW27

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับ :bow: :bow: :bow:
ความดี สามารถส่งต่อกันได้
TheViZ

โพสต์ที่ 7

ขอบพระคุณพี่ครรชิตอีกครั้งครับ ได้เรียนรู้มากมายจากพี่ครรชิตครับ
Stay present, One step at a time, One breath at a time.
peedcheee

โพสต์ที่ 8

ความรู้เน้นๆ มาอีกแล้ว ขอบคุณพี่ครรชิตมากครับ
Serm

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณพี่ครรชิตมากมายครับ จะลองคิดกับ Coka Cola ดูครับ
THE WINNER ALWAYS SEE AN ANSWER IN THE PROBLEM__THE LOOSER ALWAYS SEE THE PROBLEM IN AN ANSWER.
THE WINNER ALWAYS SAY DIFFICULT BUT POSSIBLE __THE LOOSER ALWAYS SAY IT POSSIBLE BUT DIFFICULT.
bushino

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ใหม่ของผม
คนควน

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับพี่ครรชิต
softman

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณมากๆ เลยครับผม เป็นประโยชน์แต่พวกเรามากๆ เลยครับ
ความฉลาดอาจจะหลอกคนได้ แต่ความจริงใจต่างหากที่ชนะใจคนได้
โพสต์โพสต์