กำไรปีละ 20% ก็ดีมากแล้ว (สืบเนื่องจากกระทู้ 5 เด้ง)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
จางซาหลาง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กำไรปีละ 20% ก็ดีมากแล้ว (สืบเนื่องจากกระทู้ 5 เด้ง)

โพสต์ที่ 1

หลังจากที่ปี 53-54 ที่ผ่านมาตลาดปรับขึ้นมาจาก 380-1050 จุด นักลงทุนทั้งที่เป็น VI และไม่ใช่ VI ทำกำไรได้มากกว่า 100-300% ใน 1 ปี เลยมีคนคิดว่าทำยังไงให้ได้ปีละ 2 เด้ง 3เด้ง 4 เด้ง ดังกระทู้ที่มีคนตั้ง ซึ่งในความเป็นจริง 2 ปีนี้เป็นปีที่ไม่ปรกติ
และในความเป็นจริงได้กำไรปีละ 20% ทบต้นทุกปี ก็ถือว่าดีมากแล้ว
ลองคิดดูเล่น ๆ นะครับ มีกี่บริษัทในตลาด ที่มี Net margin ปีละ 20% ทุกปี
แค่นั้นยังไม่พอ ยังต้องมีการเติบโตของกำไรทุกปี ปีละ 20% ด้วย
นั่นหมายถึงการทำธุรกิจด้วยตนเองก็เช่นกัน จะหาธุรกิจอะไรที่มี Net margin 20% และกำไรเติบโตทุกปี โดยไม่ต้องขยายกำลังการผลิตหรือลงทุนเพิ่ม

แต่ถ้าเป็นการลงทุนในหุ้น เพียงหาหุ้นให้ได้ Dividend 10% รวมกับ capital gain อีก 10% เท่านี้ก็ได้ผลตอบแทนปีละ 20% แล้ว ซึ่งง่ายกว่ามากเมื่อเทียบกับการทำธุรกิจเอง ลองคิดดูว่าถ้าท่านได้ผลตอบแทนในอัตรานี้ทบต้น 10 ปี ก็ได้กำไร 519% ของเงินต้นแล้ว ตัวเลขนี้ สามารถเปลี่ยนชีวิตคนได้ ผมคิดว่าหลายท่านในบอร์ดนี้ก็ประสบกับตนเองมาแล้ว

ผมไม่อยากให้ท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ กำไร 3 - 5 เด้งแล้วหลงประเด็น เพราะอย่าลืมนะครับ High risk High return หลักการพื้นฐานของวิชาการเงินตัวแรกเลย
นอกจากนี้การมุ่งเน้น หาแต่หุ้น 3-5 เด้ง ทำให้เราเสียโอกาสดี ๆ ในการศึกษาบริษัทที่มีการเติบโตสม่ำเสมอ และมี Biz model ที่ดี ผมว่านักศึกษาที่เรียน MBA ถ้ามาศึกษาบริษัทต่าง ๆ ในตลาดหลักทรัพย์อย่างจริงจัง หรือ case study ต่าง ๆ เช่น BIGC ซื้อ คาร์ฟูร์ หรือ การ M&A ของบริษัทต่าง ๆในตลาด รวมทั้งการลดต้นทุนและการขยายกิจการ น่าจะให้ความรู้ดีกว่า การอ่าน cAse ต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นไปแล้ว เพราะการศึกษาเรื่องเหล่านี้ ถึงแม้จะไม่ได้เรียน MBA แต่ก็สามารถเอาความรู้เหล่านี้มาประยุกต์ใช้ได้กับการทำงานรวมทั้งการทำธุรกิจ
ขอบคุณครับที่ให้พล่ามมาตั้งนาน ถ้า ทางทีมงานคิดว่ารก ก็รบกวนลบทิ้งด้วยครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
CHOOKY

Re: กำไรปีละ 20% ก็ดีมากแล้ว (สืบเนื่องจากกระทู้ 5 เด้ง)

โพสต์ที่ 2

ธุรกิจปกติแล้ว ยอดขายเติบโต กำไรเติบโต ปีละ 15-20% แบบ ต่อเนื่องนี่ก็สุดยอดแล้วครับ การลงทุนก้คือการลงทุน และมันเป้นธุรกิจ ไม่ใช่การเสี่ยงโชค
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

Re: กำไรปีละ 20% ก็ดีมากแล้ว (สืบเนื่องจากกระทู้ 5 เด้ง)

โพสต์ที่ 3

คิด พูด ทำ

ในสิ่งที่ไม่หลอกตัวเอง

ไม่ว่าจะเป็น 1% 2% 5% 20% 100% 200% 1,000%

ไม่มีใครเค้าแย้ง

มีแต่จิตใต้สำนึกตัวเองเท่านั้นที่จะบอกว่าใช่หรือไม่?
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
c

โพสต์ที่ 4

จางซาหลาง เขียน: ขอบคุณครับที่ให้พล่ามมาตั้งนาน ถ้า ทางทีมงานคิดว่ารก ก็รบกวนลบทิ้งด้วยครับ ขอบคุณครับ
ผมไม่ใช่ทีมงาน ไม่รกครับ มีประโยชน์มากๆครับ
[email protected]

โพสต์ที่ 5

ผมเห็นด้วยกับกระทู้นี้ครับว่า 20% ต่อปี หรูมากแล้ว สองปีที่ผ่านมามันผิดปกติ

นานๆ เข้ามาโพสต์ครับ เพราะ ผมตาม Thaivi มาตั้งแต่ปี 47
สองปีมานี้ ชักเห็นกระทู้ใน Thaivi เปลี่ยนแปลงไปเยอะมาก กลายเป็นเก็งกำไร ไปเยอะเลย

คนที่เข้ามาอ่าน ก็โปรดใช้วิจารณาณส่วนตัว ในการวิเคราะห์นะครับ
peerasak_off

โพสต์ที่ 6

ถ้าจะทำได้มากกว่า 20 % โดยเล่นกับหุ้นเติบโตคงยาก ต้องไปหาหุ้นวัฐจักร หรือ หุ้นฟื้นตัว ยิ่งยากไปใหญ่เลย หากข้อมูลไม่แน้นพอ เสี่ยงสูงผลตอบแทนสูง
tutinglee

โพสต์ที่ 7

CHOOKY เขียน:ธุรกิจปกติแล้ว ยอดขายเติบโต กำไรเติบโต ปีละ 15-20% แบบ ต่อเนื่องนี่ก็สุดยอดแล้วครับ การลงทุนก้คือการลงทุน และมันเป้นธุรกิจ ไม่ใช่การเสี่ยงโชค
มีหุ้นอยู่ตัวหนึ่งชื่อ ( ข้าวหอมมะลิ ) ทำเกี่ยวกับ Internet Broadband น่าจะมี กำไรเติบโต ปีละ 15-20% แบบ ต่อเนื่องได้ครับ ลองวิเคราะห์ดูครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 8

การมองหาหุ้น 5 เด้ง มองอีกด้านหนึง คือการหา "MOS ที่มากขึ้น"
แต่มองอีกด้านหนึงเหมือน"ความโลภ"

แล้วแต่จะมอง แต่ไม่ควรเลือกมองแต่มุมที่อยากมอง สรุปมองหลายๆมุมครับ
:D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 9

เล่นหุ้นแล้วได้กำไรดี ในช่วงนี้ เคยมีเสี้ยวหนึ่งคิดกันบ้างไม๊คะ ว่าสาเหตุมาจากอะไรกันนะ
บางทีกล้วยทอดคิดนะ ความรู้สึกเหมือนถูกล็อตเตอรี่จัง เกรงๆ อยู่ว่า ถ้าไม่พยายาม
ขยันปรับตัวให้ดูแลตัวเองให้ได้บ้างเลย กลัวจะเหมือนคนถูกล็อตเตอรี่หลายๆ คนในข่าว
ว่า พอมีตังค์เพิ่มขึ้นแต่ความสามารถจริงๆ ไม่มี เริ่มใช้จ่ายเกินตัว และตามมาด้วยหมดตัวภายหลัง
มันก็ยากที่จะเก่งลงทุน ภายในระยะเวลาไม่กี่วันนะคะ แต่จะพยายามไม่ประมาทแทนค่ะ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
tradtrae

โพสต์ที่ 10

คิดเพียงแค่หาอัตราดอกเบี้ยที่มากกว่าฝากธนาคารครับ เลยลืมคิดถึงเด้งหน้าเลยว่าควรจะเด้งซะเท่าไหร่ดี

ตอนนี้ได้เงินปันผล 9% ของเงินที่ลงในพอร์ต (ส่วนที่ซื้อหุ้น + ส่วนที่ยังเหลือ) ก็ ok แล้วครับ

ขอแค่ อย่าขาดทุนเงินต้นก็พอใจแล้ว
icomkung

โพสต์ที่ 11

หุ้นบางบริษัทมันจะเป็นห้าเด้ง สิบเด้ง อันนั้นไม่แน่ แต่ถ้าผ่านมาแล้วมันขึ้นมาหลายๆเด้ง เช่น IVL หรือ NINE นี่มีแนวให้คิดว่าบริษัทอันเดอร์ไรทเตอร์วิเคราะห์ราคา IPO ผิดหรือว่าบริษัทมันฟลุ๊กกับผลการประกอบการภายในระยะเวลาอันนั้นนิดเดียว
มึน กะ งง มากๆๆ ฮ่าๆๆ
^^

โพสต์ที่ 12

ตั้งเป้าสูง แสดงว่าขยันมากขึ้น ผมว่าเป็นสิ่งที่ดี
แต่อย่าให้ความขยันมาปนกับความมั่นใจเกินร้อย มันจะหน้ามืดเอาง่ายๆ
ต้องmanageให้ดี ความรู้ที่หาได้ กับความโลภที่จะจ่ายทำให้สมดุล
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 13

ผมว่า ผลตอบแทน 0% หรือติดลบ
ก็อาจเป็นผลตอบแทนที่ดีได้เลย
ประเด็นคือ เราเอาผลตอบแทนที่ได้
ไป benchmark กะใคร ? และเมื่อไหร่ ? :)
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

เป้าหมายระยะยาวนั้นสำคัญ
process ในการไปให้ถึงเป้านั้นนั้นเป็นสิ่งที่สำคัญมากกว่า

ตอนนี้ภาพลวงตามันเต็มตลาด
การที่คุณจะมองเห็นกำไร 2เด้ง นั้นในปกติก็ยากมากแล้ว
ต้องหาเป้าระยะยาวที่เหมาะสมมากกว่า

อย่าเห็นเพื่อนๆ คนนั้น คนนี้ กำไร หลายเด้ง เยอะกว่าเรา
แล้วรู้สึกว่าต้องซื้อ ต้องตามให้ทัน
มันอาจจะเป็นงูแว้งกัดเราได้

ระวังมาร์จิ้นและใส่เงินเพิ่มจากส่วนที่ไม่ควรเอามาเช่นเงินดาวน์บ้าน เอารถไปจำนอง
ควบคุมอารมณ์ให้ดี อย่าให้ความโลภเข้ามาครอบงำ
เพราะเป็นวิธีที่ดูง่ายที่เราจะเร่งผลตอบแทน แต่มันมาด้วยความเสี่ยงที่นึกไม่ถึง

สองปีนี้สั้นมาก ในระยะเวลาทั้งหมดของของการลงทุน
ระวังภาพลวงตาจากช่วงสั้น ทำลายภาพใหญ่ในการลงทุนนะครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 15

ปีนี้เป็นกำไรพิเศษจริงๆ
กำไรแบบนี้ไม่สามารถทำได้ทุกปีครับ
และต้องมีบางปีที่ขาดทุนแน่ๆ แม้แต่นักลงทุนระดับโลก
ต้องเผื่อกำไรปีที่ดีไว้ชดเชยการขาดทุนในปีต่อๆ ไปที่ตลาดแย่ในการคิดกำไรทบต้นด้วยครับ
iluckyhappy

โพสต์ที่ 16

เห็นด้วยครับ ช่วง 2 ปี ที่ผ่านมา ตลาดหุ้น ดูสดใสจนมองข้ามอะไรหลายอย่าง
และถ้าจะหวังให้ได้ 2-5 เด้ง ณ ตอนนี้ ก็ไม่ง่ายครับ เพราะ โดยส่วนใหญ่
ราคาหุ้นค่อนข้างจะสูง...
...โดยความคิดส่วนตัว ถ้าใครยังไม่มีหุ้น ก็อาจจะชะลอการลงทุนไว้บ้างก็ดี
หรือ หาหุ้นที่ บริษัทดี จ่ายเงินปันผลสูง และสม่ำเสมอในอัตราที่เราพอใจ
(ซึ่งมีอยู่พอสมควร เพียงแต่ว่าจะทน ความอึด ของมันได้หรือเปล่า เพราะ
ราคามันไม่ขยับเลย ผมว่าก็มีหลายบริษัทอยู่) ไว้เป็นที่พักใจไว้ก่อน
...ผมว่าสำหรับผม ปีหน้าถ้าได้ ผลตอบแทน สัก 9-13% ก็พอใจ แล้วครับ
----------------------------------------------
การลงทุนมีความเสี่ยงสูง โปรดศึกษาและใช้วิจารณญาณในการลงทุนด้วยตัวท่านเอง
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 17

sunrise เขียน:เป้าหมายระยะยาวนั้นสำคัญ
process ในการไปให้ถึงเป้านั้นนั้นเป็นสิ่งที่สำคัญมากกว่า

ตอนนี้ภาพลวงตามันเต็มตลาด
การที่คุณจะมองเห็นกำไร 2เด้ง นั้นในปกติก็ยากมากแล้ว
ต้องหาเป้าระยะยาวที่เหมาะสมมากกว่า

อย่าเห็นเพื่อนๆ คนนั้น คนนี้ กำไร หลายเด้ง เยอะกว่าเรา
แล้วรู้สึกว่าต้องซื้อ ต้องตามให้ทัน
มันอาจจะเป็นงูแว้งกัดเราได้

ระวังมาร์จิ้นและใส่เงินเพิ่มจากส่วนที่ไม่ควรเอามาเช่นเงินดาวน์บ้าน เอารถไปจำนอง
ควบคุมอารมณ์ให้ดี อย่าให้ความโลภเข้ามาครอบงำ
เพราะเป็นวิธีที่ดูง่ายที่เราจะเร่งผลตอบแทน แต่มันมาด้วยความเสี่ยงที่นึกไม่ถึง

สองปีนี้สั้นมาก ในระยะเวลาทั้งหมดของของการลงทุน
ระวังภาพลวงตาจากช่วงสั้น ทำลายภาพใหญ่ในการลงทุนนะครับ
+1 ครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 18

ไม่เน้นกระบวนการ
เน้นผลมากกว่า

เหมือนผลบอล
เมื่อสิ้นสุดเสียงนกหวีด ประตูที่ทำได้นั้นคือ ชนะ เสมอ แพ้
ไม่เน้นว่า ครองบอลเท่าไร ใบแดงเท่าไร ใบเหลืองเท่าไร
ยิงเข้ากรอบเท่าไร เตะมุมเท่าไร

ตามกฏ 80/20 แล้ว
20 คนกำไรกับเท่าทุน
อีก 80 คนคือ ขาดทุน
คุณเป็นคนกลุ่มไหน
:)
:)
TheViZ

โพสต์ที่ 19

ภาษิตก้นหีบ...

ที่ยอดฝีมือรุ่นเก่าก่อน ฝากไว้ในศิลาจารึกตลาดทุน

ในยามลมแรง...

แม้แต่ไก่งวงยังบินได้

แต่เมื่อยามลมพัดหวน...

ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือ พญาอินทรี

เมื่อเวลาผ่านไป ความจริงจะสอนทุกคนเองครับ

วันก่อนไปเจอเลยเอามาฝากครับ :)
Stay present, One step at a time, One breath at a time.
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 20

เห็นด้วยครับ

สำหรับผมแล้ว...
"แค่รักษาเงินต้นไว้ได้ ก็คือ ความสำเร็จขั้นที่ 1 แล้วนะ"
ถ้ามีกำไรได้ซักปีละ 20% นั่นก็คือ ความสำเร็จขั้นที่ 2

แต่ความสำเร็จจริงๆ...
สำหรับผมแล้ว อยู่ที่บริษัทฯ(ที่เราเข้าไปร่วมลงทุนด้วย) มีผลประกอบการที่ดี
เป็นไปตามที่เราคาดหมายเอาไว้
นั่นแหล่ะครับ ความสำเร็จสำหรับนักลงทุนพอร์ตเล็กๆคนนึง

(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 21

นักลงทุนที่ชาญฉลาด มองหา low risk high gain
นักเก็งกําไรมองหา hight risk high gain
แมงเม่าคิดถึงแต่hight gain ไม่เคยคํานวนrisk
tooyen

โพสต์ที่ 22

drsp เขียน:นักลงทุนที่ชาญฉลาด มองหา low risk high gain
นักเก็งกําไรมองหา hight risk high gain
แมงเม่าคิดถึงแต่hight gain ไม่เคยคํานวนrisk
คมจริงๆ
tooyen ,air conditioner, electric fan
luangrit

โพสต์ที่ 23

ผมคิดว่านักลงทุนทุกคนต้องพยายามหาหุ้นที่มีเด้งครับ

เหตุผลคือ " จน.เด้ง = MOS "

ยิ่งมีเด้งมาก MOS ก็มากตาม.....

เพียงแต่คำว่าเด้ง มันอาจจะฟังแล้วเป็นเชิงลบหน่อยๆ

สำหรับผมยิ่งเด้งมากยิ่งดี.....แต่ผมไม่แคร์ว่ามันจะใช้เวลาเท่าไหร่ ในการเด้งจนไปถึงเป้าหมาย

10-15% หรือมากกว่านั้นต่อปีก็ได้(ภาวะกระทิง)

ติดลบ หรือราคาไม่ไปไหนก็ได้(ภาวะหมี)

....เพราะผมพร้อมจะรอจนกว่ามันจะถึงเป้าหมาย
picklife

โพสต์ที่ 24

ผมมีประสบการณ์การลงทุนไม่นาน

แต่ก็เห็นด้วยกับจขกทในเรื่องอย่าหวังสูงไปเพราะที่ผ่านมามันช่วงโอกาสปีมีครั้ง จากนี้ไปตลาดคงไม่สวยงามเหมือนเดิม แต่ก็

เห็นต่างจากจขกทนิดหนึ่งในเรื่องที่ว่า20%ก็หรูแล้วผมมองว่าไม่ได้หรูนะครับ ผมมองว่ามันปกติมากกว่าครับ คือผมก็ไม่เก่งนักนะครับ แต่ไม่อยากให้คนมองว่าวิ่ง100เมตรใน20วินาทีได้ก็หรูแล้ว เพราะถ้ามองแบบนี้แล้วจะทำให้เราไม่เกิดการพัฒนาตัวเองครับ โดยส่วนตัวผมมองผลตอบแทนที่น่าจะได้อยู่ที่26%หากได้มากกว่านี้ถือว่าสูงกว่าปกติ ต่ำกว่านี้ถือว่าต่ำกว่าปกติ ครับ

ตัวเลขมีที่มาที่ไปนะครับ ไม่ได้มั่วจนเกินจริง อยากให้จขกทลองหาหุ้นที่ดูแล้วพื้นฐานมั่นคง และมีROEมากกว่า30%ต่อเนื่องหลายๆปี และทำธุรกิจที่มีรายได้เสถียรหน่อยไม่วัฐจักรหรือCommoมากเกินไป แล้วลองดูว่า5ปีมานี้ราคา+ปันผล โตมากกว่า26%หรือปล่าว ซึ่งเท่าที่ผมทำการบ้านมา เจอเยอะมากๆๆๆ ที่เกิน26% ดังนั้นผมจึงตั้งเป้าไว้ที่26%มากกว่า และหากได้จริงก็ไม่ได้มองว่ามันหรูแต่อย่างใด

ซึ่งความคิดเห็นแบบนี้อาจจะฟังแล้วขัดหูใครหลายคนก็ขออภัยไว้ณที่นี้ด้วยครับแต่ผมมองแบบนี้ในตอนนี้จริงๆ ผมไม่อยากให้เกิดการโอบอุ้มกันมากเกินไปนะครับ เพราะเราหวังดีแต่อาจจะทำให้เขาไม่พัฒนาตัวเองก็ได้ อย่างหลายๆคนที่ทำได้10กว่า%ระยะยาวมา หลายคนก็มักจะมองโอเคแล้ว ดีแล้ว ผมมองว่าไม่เกิดประโยชน์ในระยะยาวกับคนนั้นเท่าไหร่นะครับ ผมอยากให้วิจารณ์ไปตรงๆแบบรักวัวให้ผูกรักลูกให้ตีมากกว่าครับ:bow:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
oonngg51

โพสต์ที่ 25

ขอแสดงความเห็นต่างนะครับ

ผมมองว่ากำไรปีละ 20% ต่อเนื่องเป็นไปไม่ได้ครับ ต่อให้ปรมาจารย์ท่านไหนก็ทำไม่ได้

แต่อาจมีปรมาจารย์หลายๆท่านสามารถทำกำไร "เฉลี่ย" ได้ปีละ 20%

ซึ่งแปลง่ายๆเลยว่า

"ปี 52-53 คุณต้องคาดหวังทำกำไรเกิน 100%เป็นอย่างน้อย" เพื่อมาไว้ชดเชยสำหรับปีอื่นๆ ที่หุ้นตก และน่าจะปีหน้านี้ด้วยที่ภาวะตลาดไม่เป็นใจ ผลงานประจำปีคงจะไม่รุ่งเรืองเท่าเดิมแน่ๆ
เงินทองหน่ะมายา ข้าวปลาสิของจริง
ข้าวของเครื่องใช้ก็มายา สุขีใจกายถึงดีจริง
picklife

โพสต์ที่ 26

oonngg51 เขียน:ขอแสดงความเห็นต่างนะครับ

ผมมองว่ากำไรปีละ 20% ต่อเนื่องเป็นไปไม่ได้ครับ ต่อให้ปรมาจารย์ท่านไหนก็ทำไม่ได้

แต่อาจมีปรมาจารย์หลายๆท่านสามารถทำกำไร "เฉลี่ย" ได้ปีละ 20%

ซึ่งแปลง่ายๆเลยว่า

"ปี 52-53 คุณต้องคาดหวังทำกำไรเกิน 100%เป็นอย่างน้อย" เพื่อมาไว้ชดเชยสำหรับปีอื่นๆ ที่หุ้นตก และน่าจะปีหน้านี้ด้วยที่ภาวะตลาดไม่เป็นใจ ผลงานประจำปีคงจะไม่รุ่งเรืองเท่าเดิมแน่ๆ
:o อ่าว นึกว่ากำไรปีละ20%ที่จขกทว่า หมายถึงเฉลี่ยทบต้นซะอีก :D
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 27

ผมชอบคิดแบบอะไรง่ายๆครับ

ถ้าหุ้น PE 10 เท่า Growth 0%
จะแปลงเป็น return = 10%

และทุก Growth ที่เพิ่ม 1% (ใน long term) จะเพิ่ม return ได้ 1%
(เป็นการประมาณ จากการถอดสูตร Gordon Growth Model)
long term ในที่นี้ คือมองที่ 10ปี ขึ้นไป แต่ถ้ายาวไปอาจจะยาก ก็มองง่ายว่าอีก 10-20ปี เป็นอย่างไร
จะได้ค่าประมาณๆ (คิดจริงคือต้องมองไปที่อินฟินิตี้)

หุ้นที่ทำกำไร 20%
ก็มาจากส่วนผสมของ ราคา(PE) กับ คุณภาพ (การเติบโต)

คือ หุ้น PE 5 เท่า Growth 0%

หรือ หุ้น PE 10 เท่า Growth 10%

ลองหาดูนะครับ เพราะใช้วิธีนี้ ในการ scan หุ้นที่จะลงทุนในเบื้องต้น อะครับ
แต่ผมมองหา return ที่ 25% เป็นขึ้นต่ำ :roll:
picklife

โพสต์ที่ 28

leaderinshadow เขียน:ผมชอบคิดแบบอะไรง่ายๆครับ

ถ้าหุ้น PE 10 เท่า Growth 0%
จะแปลงเป็น return = 10%

และทุก Growth ที่เพิ่ม 1% (ใน long term) จะเพิ่ม return ได้ 1%
(เป็นการประมาณ จากการถอดสูตร Gordon Growth Model)
long term ในที่นี้ คือมองที่ 10ปี ขึ้นไป แต่ถ้ายาวไปอาจจะยาก ก็มองง่ายว่าอีก 10-20ปี เป็นอย่างไร
จะได้ค่าประมาณๆ (คิดจริงคือต้องมองไปที่อินฟินิตี้)

หุ้นที่ทำกำไร 20%
ก็มาจากส่วนผสมของ ราคา(PE) กับ คุณภาพ (การเติบโต)

คือ หุ้น PE 5 เท่า Growth 0%

หรือ หุ้น PE 10 เท่า Growth 10%

ลองหาดูนะครับ เพราะใช้วิธีนี้ ในการ scan หุ้นที่จะลงทุนในเบื้องต้น อะครับ
แต่ผมมองหา return ที่ 25% เป็นขึ้นต่ำ :roll:
ขอบคุณครับพี่:bow:เปิดมุมมองมากๆเลยครับ
แต่ตัวนี้จะมีจุดอ่อนที่ บริษัทที่ปันผล80%ของรายได้ และปันผล20%ของรายได้ เราจะแยกความแตกต่างไม่ค่อยได้ปะครับ แล้วยิ่งถ้ามี PBVต่างกันมาก DivYก็ต่างกันอีก ดังนั้นก็จะมีผลกับกำไรของเรา
ดังนั้นสูตรดังกล่าวน่าจะรวม PBVและDPR(อัตราส่วนจ่ายเงินปันผลจากกำไร)
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 29

บริษัทที่ปันผล80%ของรายได้ และปันผล20%ของรายได้
เราจะแยกความแตกต่างไม่ค่อยได้ปะครับ

สองตัวนี้จะสะท้อนใน Growth ครับ
ยิ่งปันผลมาก Growth ก็จะต่ำ

ส่วน PBV ผมไม่ได้นำเข้ามามองใน Model นี้ครับ
เพราะ PBV มองแค่ทรัพย์สิน ซึ่งถ้าบริษัทมีกำไรมากขึ้น ทรัพย์สินก็จะมีมากขึ้นตาม
ที่สำคัญ BV มีจุดอ่อนหลายอย่าง เช่น การบันทึกในราคาทุน ทำให้ไม่สะท้อนมูลค่าที่แท้จริง
เช่นซื้อที่ดิน 1 ล้าน เมื่อ 20 ปี ก่อน ใน BV ก็จะบันทึก เป็น 1 ล้าน ทั้งๆที่ราคาปัจจุบัน ราคาที่ดินอาจจะเป็น 20 ล้าน

หรืออย่างเช่นบริษัทเช่าที่ดิน เปิดร้านอย่าง CPALL ก็จะไม่มีทรัพย์สิน แต่จะมีความสามารถในการทำกำไร

สูตรที่ผมใช้ เป็นตัววัดความสามารถในการสร้างกำไรครับ
เหมือนผมกำลังซื้อเครื่องจักรผลิตเงิน

ประมาณว่า
ผมจะเลือกเครื่องจักร ที่มีความสามารถในการผลิตสูงครับ :mrgreen:

แต่จะไม่มองที่เครื่องจักรที่มีมูลค่าสูง (BV) เพราะเครื่องที่ BV สูง แต่ความสามารถในการผลิตต่ำ
จะทำเงินได้ดี คือการเอาไปขายเป็นเศษเหล็ก แล้วเอาไปซื้อเครื่องจักรใหม่ครับ :lol:
Peyton

โพสต์ที่ 30

ถ้าเฉลี่ยระยะยาว หลายๆปี กำไรแบบทบต้น 20 % ก็ดีมากๆหละครับ ... แต่มิได้หมายความว่าจะต้องตั้งเป้าว่า 20 % ทุกปี เพราะบางปีอาจจะทำได้มากกว่านั้นมากๆ บางปีได้น้อยลงมา (ตามภาวะเศรษฐกิจ ) แต่เฉลี่ยระยะยาวแบบทบต้น ยังกำไรทบต้น 20 % ก็โอเค
โพสต์โพสต์