1เด้ง 2เด้ง 3เด้ง 5เด้ง 10เด้ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
DeepTVI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

1เด้ง 2เด้ง 3เด้ง 5เด้ง 10เด้ง

โพสต์ที่ 1

1เด้ง 2เด้ง 3เด้ง 5เด้ง 10เด้ง ใน1-3ปี:shock:

ผมอ่านกระทู้หลายๆกระทู้ เห็นมีคนคาดหวังผลตอบแทนกันสูงมากเลย

โอกาสที่หุ้นจะขึ้นถึง 10เด้งใน 1ปี 2ปี หรือ 3ปี ผมว่าค่อนข้างยากนะครับ

ไม่ใช่ว่าไม่เคยเกิดขึ้น ที่มันเป็นไปได้ น่าจะมาจากที่หุ้นตกจนเกินความเป็นจริงอย่างเมื่อ 2ปีที่ผ่านมา

หรือมีจุดเปลื่ยนที่สำคัญ ของบริษัทหรืออุตสาหกรรมนั้นๆ ถ้าหากเราหาเจอก็เป็นโอกาส แต่ไม่ใช่ว่าจะเกิดขึ้นได้บ่อยๆ

ผมอยากให้พวกเราระมัดระวังตัวกันให้มากๆนะครับ

หวังผลตอบแทนปีละ 10-15% น่าจะเพียงพอ

(10-15% ทบต้น ก็เยอะมากพอที่จะเปลี่ยนชีวิตคนๆหนึ่งได้ ถ้าหากเรามีความอดทน อดกลั้น และ อดออมครับ)
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: 1เด้ง 2เด้ง 3เด้ง 5เด้ง 10เด้ง

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่า ผมขับรถได้ดีกว่าคนทั่วไปโดยเฉลี่ย
ผมคิดว่า ผมคำนวณตัวเลขได้เก่งกว่าคนทั่วไปโดยเฉลี่ย
ผมคิดว่า ผมเล่นกีฬาได้ดีกว่าคนทั่วไปโดยเฉลี่ย
ผมคิดว่า ผมดูงบการเงินมากกว่าคนเล่นหุ้นทั่วไปโดยเฉลี่ย
ผมคิดว่า ผมคำนวณมูลค่าหุ้นได้เก่งกว่านักลงทุนทั่วไปโดยเฉลี่ย
ผมคิดว่า ผมได้ผลตอบแทนมากกว่านักลงทุนทั่วไปโดยเฉลี่ย

สุดท้าย ผมเชื่อว่า ผมคิดเข้าข้างตัวเองมากเกินไป (ใครมันจะเก่งไปซะทุกอย่างว่ะ)

ขอบคุณครับที่คอยมาเตือนสติ
geeg
ผู้ติดตาม: 0

Re: 1เด้ง 2เด้ง 3เด้ง 5เด้ง 10เด้ง

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับสำหรับคำเตือน
^_^
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับเฮีย :mrgreen:
รักในหลวงครับ
tradtrae

โพสต์ที่ 5

ตั้งแต่เริ่มลงทุนมา ยังไม่เคยคิดว่าหุ้นที่ตัวเองลงทุนจะต้องติด ceiling เลย

พอไปเจอ UAC ชน ceiling ไป 2 ครั้ง แล้วหล่นวูบ กลายเป็นคนโง่ไปเลย :lovl:

ลงทุนแบบไม่สนใจเด้งดีกว่า ราคาจะไปอยู่ที่ไหน ก็ไปเถอะ ขอแค่อย่ามากินทุน และขอให้มันให้เงินปันผลเยอะๆ ก็พอแล้ว :mrgreen:
j2methai

โพสต์ที่ 6

เห็นด้วยมากๆเลยครับ

ผมว่าการลงทุนที่ดีที่สุดคือไม่ขาดทุนครับ แล้วจะกำไรเยอะ หรือน้อยผมก็พอใจแล้วครับ
แมงเม่าไฟ

โพสต์ที่ 7

มีใครในนี้ ที่ลงทุนแล้วหวังผลตอบแทน 10-15% บ้างไหมครับ

เอาจากใจจริงๆ เลยนะครับ ไม่ขอสร้างภาพ

เม่าอยากนับดูว่า มีสักกี่คน
แมงเม่าไฟ

โพสต์ที่ 8

อ่อ สำหรับเม่า

ตอนแรก ช่วงฝากเงินกินดอก ก่อนลงหุ้นเต็มตัว ก็หวัง 10-15%

แต่หลังๆ เริ่มขยับเป็น 30%

พอปีนี้ โลภ หวังมันไปเลย 100%

ถึงตอนนี้ เริ่มปรับ กลับมา

เลยหวังอย่างต่ำ 30% กำลังดี
Town

โพสต์ที่ 9

ผมตั้งเป้าไว้ 15% นะครับ เป็นมือใหม่ เพิ่งศึกษา ซึ่งจากความรู้ที่ได้มา 15% มันก้พอ ก็เลยตั้งไว้แค่นั้น ปรากฏว่าดันอยู่ในตลาดที่ดี 15% ได้มาแล้วอย่างรวดเร้ว ก็เลยสบายใจ ไอ้ที่เกินมาเท่าไหร่ก็ว่ากัน แต่ยืน 15% ได้ ผมว่าผมก็ประสบความสำเร้จตามเป้าแล้ว (วัดผล ณ ตอนครบ1ปี)
My House
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 10

ผมเคยอ่านหนังสือของคุณสุมาอี้ เงินลงทุน 1 ล้านไม่ใส่เพิ่มเลย ถ้าทำผลตอบแทนทบต้นปีละ 22% เป็นเวลา 40 ปี คุณจะมีเป็น พันล้าน!!! คิดเลขง่ายๆแต่ไม่เคยคิด (ลองคิดดูนะครับ)
ไม่จำเป็นต้องถือหุ้นยาวๆๆๆ ขอแค่คุณอยู่ในตลาดได้ยาวนานพอหรือตลอดชีวิตเลยยิ่งดี คุณน่าจะมีผลการลงทุนที่น่าพอใจได้ ผมคิดอย่างนี้แหละครับ
ปล. ขอลบความเป็นนักเก็งกำไรของตัวเองออกบ้างน่าจะดี หุหุ
izicado

โพสต์ที่ 11

สำหรับการลงทุนเราต้องมองเป็นแบบระยะยาวให้ได้ครับ ต้องมีความอดทน มีความขยัน และ มีสติ เราเพียงแต่มีความมุ่งมั่นในการเรียนรู้และมีวินัยก็พอครับ

การคาดหวังว่าจะได้ผลตอบแทนสูงๆ โดยเฉพาะในช่วงเวลาสั้นๆ ใครทำได้ผมขอแสดงความยินดีด้วย แต่โดยมากความคิดนี้มักจะเป็นอุปสรรคต่อการได้รับผลตอบแทนที่ดี หรืออาจเรียกว่ามันแปรผกผันกัน :)

ในทางธรรม ครูบาอาจารย์ของผมสอนว่า "คนเรามักจะไม่พอใจ และคิดว่าผลที่ได้นั้นไม่สมควรแก่เรา แต่ในความจริง ผลที่ได้จะสมควรกับเหตุเสมอ"
navapon

โพสต์ที่ 12

ดร.เคยบอกว่าบางปีเราก็อาจได้มาก แต่จงอย่าประมาทเพราะคงไม่ได้อย่างนี้ทุกปี แค่ปีนั้นเป็นจังหวะหุ้นขึ้นมากๆ เราควรถือว่าปีนั้นเป็นเสบียงตุนเอาไว้สำหรับบางปีที่เศรษฐกิจไม่ค่อยดีและหุ้นขึ้นน้อยๆ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

แมงเม่าไฟ เขียน:มีใครในนี้ ที่ลงทุนแล้วหวังผลตอบแทน 10-15% บ้างไหมครับ

เอาจากใจจริงๆ เลยนะครับ ไม่ขอสร้างภาพ

คุณเม่าอาจไม่เชื่อว่ามี
แต่ผมกล้าตอบได้เต็มปากเต็มคำเลยครับว่าผมคือหนึ่งในนั้น
นี่ตอบแบบไม่แอ๊บไม่สร้างภาพจริงๆนะครับ

ตั้งแตวันแรกที่่เริ่มลงทุน ผมหวัง 15%ทบต้นเป็นเป้าหมาย
มาจนวันนี้ผมก็หวังเท่าเดิม (ถึงแม้ผลตอบแทนทบต้นปัจจุบันจะมากกว่านั้น)
เวลาคิดว่าอีกกี่ปีจะรวยผมก็ใช้ 15%คิดมาตลอด
(เวลาพูดกับคนอื่นเรื่องนี้ผมจะใช้สูตรพอร์ทโต 2เท่าทุกๆ 5ปี)

และผมก็ยังคิดเสมอว่าเดี๋ยวผมต้องเจอตลาดแครชหนักๆแน่
ที่ผ่านมา 7 ปีที่ลงทุนมาีผมไม่อยากนับว่าเจอตลาดแครชเลยแม้แต่ครั้งเดียว
เพราะถึงแม้ปี 51 จะหนักหนา แต่มันกลับมาเร็็ว

ตลาดหมีจริงในความคิดผม ต้องเดี้ยงแล้วซึมๆไปอีก 3-4 ปีอย่างต่ำ

ดังนั้นถ้าได้ 15% ทบต้น สำหรับผม ผมโอเคเลยครับ
nut776

โพสต์ที่ 14

แมงเม่าไฟ เขียน:มีใครในนี้ ที่ลงทุนแล้วหวังผลตอบแทน 10-15% บ้างไหมครับ

ผมคับ เมื่อก่อนนะ
แต่ตอนนี้ โลภเกินความรู้
อย่างรู้ตัวเลยคับว่า มักมากเกิน
เลยต้องหาความรู้ให้ลดความเสี่ยงของความโลภตัีวเอง

ผมแค่ เด้งเดียวก็หรูแล้วคับ
show me money.
simplelife

โพสต์ที่ 15

แมงเม่าไฟ เขียน:มีใครในนี้ ที่ลงทุนแล้วหวังผลตอบแทน 10-15% บ้างไหมครับ เอาจากใจจริงๆ เลยนะครับ ไม่ขอสร้างภาพ เม่าอยากนับดูว่า มีสักกี่คน
เริ่มนับเลยครับ

1. nut776
2. simplelife

อธิบาย ผมเวลาคำนวณ ถ้ามีผลตอบแทน 15% ต่อปีขึ้นไป ผมก็โอเคแล้วครับ เยอะกว่านั้นก็ดี แต่ถ้าแถวๆ 15% ก็โอเคแล้ว ผมว่าอีกหลายๆท่านก็คงคิดเช่นเดียวกันครับ อ้อ.. หวังแค่ 15% ไม่ได้แปลว่าได้แค่นั้นนะครับ อย่างตอนสองปีก่อนที่หุ้นถูกๆ ซื้อเพิ่มแล้วถือมาถึงตรงนี้ผลตอบแทนก็ไม่ใช่ 15% แน่ๆครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
schwartz_IR

โพสต์ที่ 16

15% ด้วย
ช่วงปี 46-51
มี WG เป็น hero ของ port ก่อนขายไปตอนก่อน hamburger เล็กน้อย
แต่ตัวอื่นๆ โดยรวมทั้ง port ก็ไม่เคยโตถึง 15% เลย T_T

ปี 51-53 เป็นปีแห่งความโชคดี ทั้ง กระสุน และ จังหวะเวลา
แต่นับจากนี้ไป คงไม่ใช่
15% ทบต้นก็หรูมากแล้ว
แต่ผมเชื่อว่ายังมีบริษัทที่ผลกำไรจะโตมากกว่า 15% เพียงแต่ว่าราคาหุ้นมันก็ดักรอไปแล้ว

ดร. เก่ง ขนาดนั้น ยังมีช่วงติดลบเลย
growth mindset
Boyadvance

โพสต์ที่ 17

ผมก็หวัง 15 % ทบต้นนะครับ
แต่ผมเริ่มลงทุนมาก็ 2 ปีพอดี
เนื่องจากเงินยังน้อยมากอยู่
ในทางปฏิบัติ ผมจึงยังเป็น active portfolio อยู่
คือถ้าราคาเกินที่คาดคิดไว้ในระยะ 3 ปี ก็ขายแล้วครับแล้ว หาโอกาสเข้าตัวใหม่

โดยส่วนตัวอยากได้ passive income มากพอที่จะ ไม่ต้องทำงานนนะครับ
เลยต้องลงทุนแบบ active ไปก่อนเพื่อให้พอร์ตโตเท่าที่จะทำได้
ก่อนที่ตลาดจะซึมๆ หรือ มีเหตุอะไรทำให้ลงกันหมดอีกครั้งนึง

ตอนนี้ก็เรียน ปริญญาโทแบบเต็มเวลา(ต่อจาก ตรีเลย)
ดีที่เป็นนักศึกษาทุน ที่มีเงินเดือนให้ แต่มันแค่พอใช้ไม่เหลือเก็บเลยครับ
เพราะเงินเก็บที่มีผมใส่เข้าไปในหุ้นทั้ง 100%
ถ้าไม่ขายตัวที่ถืออยู่เวลาที่มันแพงๆออกมา ผมจะไม่มีเงินมาซื้อหุ้นเพิ่ม เวลาหุ้นตก
การทบต้นด้วยเงินปันผลก็ไม่ได้อยู่ดีเพราะ ส่่วนใหญ่ในพอร์ตผมได้ปันผลไม่เกิน 6-7%
โดยรวมเลยทำให้พอร์ตผมโตได้แค่เท่ากับตลาดเอง 2.5 เท่าใน 2 ปีจากวันแรกที่แรกลงทุน
ถ้าเรียนจบมีเงินเดือน พอใช้ เหลือเก็บ แล้วคงจะถึงเวลาที่ เป็น passive portfolio จริงๆ

ในมุมมองผมแล้ว การจะได้ 1เด้งหรือ 2 เด้ง ทั้งพอร์ต นี้แปลวว่า
คุณต้องถือหุ้นเพียง 1-2 ตัวเท่านั้น ถ้าเกิดว่าเราคิดถูก ก็ดีไป แต่ถ้าผิดก็อาจจะเสียหายได้นะครับ
แต่ถ้ากระจายความเสี่ยงในแบบที่สมควรทำ ถือหลายหุ้น โอกาสที่พอร์ตจะ 1เด้ง 2 เด้ง ก็ลดลงตามไปด้วย
นอกจากจะเลือกหุ้นที่ดีมาก ถูกเวลา มันขึ้นไปพร้อมๆกันหมดเลย ถือว่าทำบุญมาเยอะครับ
kopoko

โพสต์ที่ 18

บอกตามตรงถ้าผมรู้ ผมก็ไม่บอก :shock:

ป.ล. ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
laemwade
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 19

อาจมากหรือน้อย แต่โดยเฉลี่ยแล้ว 15% พอเพียงแล้วสำหรับผม
tradtrae

โพสต์ที่ 20

ผมครับ ตั้งแต่ผมคิดจะลงทุนในหุ้น ผมลืมคิดครับว่าจะได้ผลตอบแทนกี่เปอร์เซ็นต์ :B

คิดอย่างเดียวคือ ขอเงินปันผลมากกว่าดอกเบี้ยเงินฝากออมทรัพย์

ลืมไปคว้าหุ้น Advanc และ Shin ตอนราคาสูง พอขึ้นชื่อว่าได้เงินปันผล ก็รู้จักดอยเป็นครั้งแรก

ตอนนั้นต้องจำใจตัด Advanc ทิ้งไปก่อน หักลบเงินปันผล เหลือเงินนิดเดียว แล้วกลับมาซื้อใหม่

IHL ก็ซื้อมา ติดดอยอยู่นาน จนราคามันขยับ ก็เลยตัดใจขายทิ้งบางส่วน แต่ราคามันดันสวนขึ้นมาเลยรีบหยุดขายได้ทันเหลือไว้ก้นถุงหน่อยนึง

โดยรวมปีนี้ได้เงินปันผลแล้ว 9% ได้เกินดอกเบี้ยเงินฝาก ก็ดีใจแล้วครับ

แต่ตอนนี้เริ่มโลภแล้ว อยากได้เงินปันผล 100% มั้ง เห็นพี่ๆ บางคนได้มาแล้ว อิจฉา :twisted:
DeepTVI

โพสต์ที่ 21

ผมว่ามีหลายคนนะครับที่หวังผลตอบแทนไม่เกิน 15%
thaloengsak

โพสต์ที่ 22

ผมซื้อหุ้นโดยประเมินอย่างอนุรักษ์เพื่อให้downsideต่ำ
upside ขั้นต่ำ 30 %
หวังผลกำไรเพียงปีละ 10 % ที่เหลือคือน้ำจิ้ม
ลงทุนเพื่อชีวิต
เทียน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

สำหรับผลนะ ผมคิดว่าถ้าเราอยู่กับมานานพอ อาจจะ 10 20 ปี เราจะเข้าใจมันมากขึ้นเองครับ
โอ@

โพสต์ที่ 24

เราจะนับยังไงครับว่าเราหวังผลตอบแทนเท่าไหร่
สำหรับผมผมว่าวิธีการคิดคงจะต้องเป็น

สมมติว่าเรามองว่าหนึ่งปีข้างหน้าราคาหุ้นตัวนึงจะเป็น 11.50 บาท
หากเราหวัง 15% นั่นแปลว่าตอนนี้ถ้าราคาหุ้นอยู่ 10 บาท เราต้องซื้อ
หากเราหวัง 30% เราจะซื้อที่ 8.85 บาท
หากเราหวัง 50% เราจะซื้อที่ 7.67 บาท
_________
bnakorn

โพสต์ที่ 25

สำหรับคนไกลกรุงเทพฯเกือบเหนือสุดอย่างผม ขอแค่ให้มีเงินปันผล + เครดิตภาษีสักเดือนละ 15,000 บาท ก็นับว่าเป็นที่พอใจในแต่ละปีครับ เพราะส่วนใหญ่ก็ซื้อแล้วเก็บไว้เฉยๆ นานๆทีถึงจะปรับพอร์ทสักครั้งหนึ่ง
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 26

พี่ DeepDown ครับ

พี่ขอ share ด้วยคนนะครับ

หุ้นเด้งนั้นมีจริงในตลาดหุ้นครับ
และที่พูดนี่ไม่ใช่ผมพูดเองครับ หลาย ๆ ท่านยกตัวอย่าง เช่น ลินซ์ เอง ก็ว่าไว้ในหนังสือครับ

ทีนี้กลับมาเรื่องความคาดหวัง

เราควรจะคาดหวังในสิ่งที่ไม่เกินตัวครับ และคาดหวังในสิ่งที่มีความสุข

บัฟเฟตต์เองพูดเรื่อง Circle of Competance อยู่บ่อยมากครับ ในปีที่ Dot Com บูม เค้าไม่ได้ไล่หุ้นพวกนั้น

แต่ไม่ได้แปลว่าหุ้นเหล่านั้นไม่ดีนะครับ และ บัฟเฟตต์เองก็แซว เกตต์ อยู่บ่อย ๆ เรื่องหุ้นไมโครซอฟต์

..........................................

ส่วนความเห็นของผมนั้น ผมคิดว่าเราควรคาดหวังสิ่งที่เราทำแล้วมีความสุข

เช่น หากเราพบว่า การที่เราซื้อหุ้นกู้ 100 ปี ปตท. แล้วได้ดอกเบี้ย 5.xx เป็นสิ่งที่เราทำแล้วเรามีความสุข เราควรทำครับ

หรือแม้แต่หลายคนรวมทั้งญาติผู้ใหญ่ของผมที่ฝากเงินในแบงค์แล้วมีความสุข มากกว่านั่งลุ้นในตลาดหุ้น นั่นคือสิ่งที่เราควรทำครับ

..........................................

หากเราคาดหวังหุ้น 1 เด้ง หรือ 100%

แต่วิธีการของเราทำยังไง ๆ ก็ไม่เคยได้ 1 เด้งกับเค้าเลย ไม่เคยเลย ไม่เคยสักครั้ง

ลดความคาดหวังลงมาหน่อย ปรับวิธีการนิด ถ้าเราทำได้ ครึ่งเด้ง หรือ หนึ่งในสี่เด้ง แล้วเราตะโกนว่า

"ทำได้แล้วว้อยยยยยยยยยยยยย" ค่อยปรับขึ้นอีกนิดก็ได้ไม่ว่ากัน

หรือหากพอใจเท่าเดิมนั่นทำให้มีความสุขก็ดีสิครับ

...........................................

หากเราคาดหวังในสิ่งที่ผิด เช่น เข้ามาเล่นหุ้น แต่หวังว่าจะได้ผลตอบแทนน้อยกว่า ดอกเบี้ยพันธบัตร หรือน้อยกว่า ดอกเบี้ยแบงค์

ผมคิดว่าเราเริ่มต้นผิด เพราะหากเป็นเช่นนั้นจริงทางเลือกที่ดีกว่าคือการลงทุนในพันธบัตร หุ้นกู้ ตราสาร ฝากแบงค์ ฝากสหกรณ์ ฯลฯ เพราะนั่นจะทำให้ชีวิตเราจับต้องได้มากกว่า

............................................

อีกอย่างหนึ่ง หากเราขาดทุนเพราะวิธีการของเราผิด เราเข้า ๆ ออก ๆ เราขาดความรู้ ขาดประสบการณ์
เป็นเหยื่อของนายตลาดอยู่ร่ำไป

นั่นเป็นเพราะวิธีการของเราผิด

หากเป็นเช่นนั้นจะโทษว่า เอ๊ะ คนอื่นหวังไว้เยอะ แต่เราทำไม่ได้ เพราะฉะนั้นทุกคนควรหวังน้อย ๆ

อันนี้ก็เป็นสิ่งที่ไม่ควรทำเช่นกัน

.............................................

Plan -> Do -> Check -> Action วนลูป

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ฟังดูเหมือนง่าย และทุกคนก็รู้ แต่ทำยาก

Plan -> อยากได้กี่เด้ง กี่เปอร์เซนต์ ต้องทำอย่างไร วางแผนการเล่น ควบคุมอารมณ์ กลัว และ โลภ ทำตามแผน

Do -> ทำในสิ่งที่วางไว้ สิ่งหนึ่งที่ผมไม่ฟังเลย คือเซียนกำมะลอ เซียนตามเวปบอร์ด นักวิเคราะห์ตามสื่อวิทยุตอนเช้า การอ่านรายงานประจำปีมีประโยชน์กว่าการนั่งฟัง เบน เบอร์นันเก้ หรือตามข่าววิกฤต ไอร์แลนด์เสียอีก

Check -> สิ่งที่เราทำไปนั้น ผลกระทบเป็นไปตามที่เราคิดหรือไม่? ถ้าใช่ ใช่เพราะอะไร ไม่ใช่ ไม่ใช่เพราะอะไร ถ้าเราวิเคราะห์ตามพื้นฐาน A, B, C, D พื้นฐานของเราเปลี่ยนไปใช่หรือไม่ ดีขึ้นหรือแย่ลง estimate แล้ว ราวกี่เปอร์เซนต์

Action -> ผมเชื่อนะครับว่าสิ่งที่ยากที่สุด และกล้ำกลืนที่สุดของลูกผู้ชาย คือ การรู้ว่าเราทำอะไรผิด และยอมรับมัน และปรับปรุงแก้ไข และทำในสิ่งที่ถูกต้องมากยิ่งขึ้นในครั้งต่อไป

หากเราเข้มงวดกับวิถีดังกล่าวนี้ แบบเข้มงวดกับตัวเราเอง

ผมขอ (พยายาม) อธิบายเท่านี้ครับ

ส่วนตัวไม่อยากให้น้อง ๆ หวังกันเยอะเกินไป

แต่ก็ไม่อยากสร้างความคาดหวังที่ผิด

หาวิธีการลงทุนของตัวเองที่มีความสุขให้เจอ

แล้วหลังจากนี้

จะหนึ่งเด้ง สองเด้ง ห้าเด้ง สิบเด้ง ครึ่งเด้ง เด้งนิดนึง หรือบอลแฟบ ก็คงมีความสุขกันได้แล้วครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
นพพร

โพสต์ที่ 27

ปกติผมจะป๊อกเก้าสองเด้งประจำ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
luangrit

โพสต์ที่ 28

ผมนี่แหละครับ หวังผลตอบแทนที่ 10-15%.....

ที่คุณอยากจะนับดูเพราะอะไร....เพราะคิดว่าคนที่ VI นั้นสร้างภาพเหรอครับ

ที่จริง 10-15% ในสภาวะปกติ....เป็นผลตอบแทนที่ VI ฝีมือปานกลางคาดหวังอยู่แล้วครับ

แต่ปีนี้ เพียงแค่มันเป็นปีที่ดีของตลาดหุ้น ผลก็เลยทำให้ราคาหุ้นขึ้นสูงไปอย่างรวดเร็ว.....

ตามหลักการของ VI ราคามันต้องตามผลประกอบการ จะช้าจะเร็วเท่านั้นเอง

ดังนั้น ส่วนใหญ่แล้วก็คาดหวังกันในระดับนี้กันเป็นส่วนใหญ่ครับ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 29

หวังผลตอบแทนในความเข้าใจผม. คือ คาดหวัง+ยอมรับผลของมัน
เอาเรื่องคาดหวังก่อน
เมื่อก่อนผมซื้อหุ้นด้วยความคาดหวังกำไร 10%ต่อปี
แต่หลายอย่างไม่เป็นไปตามคาด. ผลคือขาดทุนยับ
ต่อมาผมเรียนรู้ใหม่ ผมคาดหวังหลายๆเด้งต่อปี
จึงไปมองในกลุ่มหุ้นวัฎจักรตามที่ปีเตอร์ ลินช์สอนไว้
แน่นอนว่าถ้าไม่ไปหา ก็คงไม่เจอ
แต่ถ้าหา เชื่อว่าวันหนึ่งก็ต้องเจอ
แล้วก็หาเจอตัวหนึ่ง
ประเมินด้วยปัจจัยพื้นฐานแล้วน่าจะได้หลายเด้ง ก็เลยซื้อไปเต็มที่
แต่แล้วเหตุการณ์ก็ไม่เป็นไปตามคาด ซึ่งเป็นเรื่องบกพร่องของผู้บริหาร ภายหลังผู้บริหารคนนี้ก็ถูกปลดออก
ราคาหุ้นไม่ได้หลายเด้งอย่างที่คาดไว้
แต่ก็ได้หนึ่งเด้งนิดๆซึ่งก็แฮปปี้สุดๆ

ผมว่า magian of safety เป็นเรื่องสำคัญมาก เพราะเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้นได้เสมอ
หลังจากนั้น
ผมไม่เคยซื้อหุ้นที่คาดหวังไว้ว่าจะได้กำไร 15%อีกเลย เพราะผมกลัว
50% ผมก็ยังไม่ค่อยอยากซื้อถ้าไม่จนแต้ม จริงๆ

ทีนี้มาเรื่องการยอมรับ
เรื่องความคาดหวังเป็นต้นเรื่อง เรื่องผลลัพภ์เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
ผลลัพภ์ออกมาว่าได้ผลตอบแทนสัก 15%ต่อปี ผมก็ happy แล้ว ก็มันชนะดอกเบี้ยเงินฝาก ชนะพันธบัตร
แถมโตทบต้นที่15% ก็ไม่ใช่ตัวเลขน้อยๆ
แต่ถ้ามันจะได้มากกว่านี้ก็โอเค
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
densin

โพสต์ที่ 30

นักลงทุนคุยกัน

เมื่อก่อน - พี่ถือตัวไหนครับ (ผมจะซื้อด้วย)
เดี๋ยวนี้ - พี่เล็งๆตัวไหนครับ (ผมจะซื้อตัดหน้า)

เมื่อก่อน - ตัวนี้พี่รอเก็บราคาเท่าไหร่ครับ (ขอMOS ปลอดภัย)
เดี๋ยวนี้ - ตัวนี้พี่ตั้งเป้าราคาเท่าไหร่ครับ (โลภอยากรวยด้วย)

เมื่อก่อน - พี่ว่าตัวไหนธุรกิจดี ราคาไม่แพงครับ
เดี๋ยวนี้ - พี่ตัวไหนกำลังจะวิ่งครับ...
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
โพสต์โพสต์