ถ้าฟองสบู่อสังหาแตกปี 54จริง บ.ไหนที่จะรอด หรือยังปันผลได้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

ถ้าฟองสบู่อสังหาแตกปี 54จริง บ.ไหนที่จะรอด หรือยังปันผลได้

โพสต์ที่ 1

เพืิ่อนผมคนนึงไม่ได้เกี่ยวกับอสังหา
แต่ทำธุรกิจโรงงาน ไม่รู้ว่ามีพายกระซิบ จากผู้หลักผู้ใหญ่
หรืออะไรก็ไม่รู้ แต่เหมือนพี่ท่านมั่นใจเหลือเกินว่า
ปี54 ฟองสบู่อสังหาแตกแน่ โดยเฉพาะพวกคอนโด

ผมเลยอยากลองถามเล่นๆว่าถ้าแตกจริงๆ

บริษัทไหน ที่ท่านคิดว่าจะรอด หรือ ยืนหยัดแม้กระทั่งปันผลได้
บอกเหตุผลด้วยก็ดีครับ
show me money.
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

Re: ถ้าฟองสบู่อสังหาแตกปี 54จริง บ.ไหนที่จะรอด หรือยังปันผลไ

โพสต์ที่ 2

รอดเกือบทุกบริษัท
ขนาด หนักหนาสาหัสในปี 2540 อสังยังรอด
แต่คงไม่มีใครจ่ายปันผล
Blueplanet
nut776

Re: ถ้าฟองสบู่อสังหาแตกปี 54จริง บ.ไหนที่จะรอด หรือยังปันผลไ

โพสต์ที่ 3

nut776 เขียน:เพืิ่อนผมคนนึงไม่ได้เกี่ยวกับอสังหา
แต่ทำธุรกิจโรงงาน ไม่รู้ว่ามีพายกระซิบ จากผู้หลักผู้ใหญ่
หรืออะไรก็ไม่รู้ แต่เหมือนพี่ท่านมั่นใจเหลือเกินว่า
ปี54 ฟองสบู่อสังหาแตกแน่ โดยเฉพาะพวกคอนโด

ผมเลยอยากลองถามเล่นๆว่าถ้าแตกจริงๆ

บริษัทไหน ที่ท่านคิดว่าจะรอด หรือ ยืนหยัดแม้กระทั่งปันผลได้
ลืมบอกไปว่าบริษัท อสังหาครับ
ไม่ใช่บริษัท กลุ่มอื่น
ขอโทษทีครับ บอกไม่ละเีอียด
leksmile

โพสต์ที่ 4

ไม่มีครับ เพราะมันไม่มีฟองสบู่ ถ้าจะมีก็คงแค่ฟองแห่งความเฟ้อฝันว่าจะเกิดฟองสบู่เท่านั้นครับ

รอดูล่ะกันครับ :lol:
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

พวกบริษัทใหญ่ๆในตลาดรอดหมดครับ เงินทุนหนากว่า ไฟแนนซ์ด้วยหุ้นกู้ดอกเบี้ยต่ำ ที่ลำบากจะเป็นพวกบริษัทเล็กๆนอกตลาดที่การเงินไม่แข็งครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ช่วงนี้เห็นเปิดโครงการกันเยอะก็เป็นพวกคอนโด ผมว่าไม่เชิงจะฟองสบู่ เพียงแต่ว่ากำไรอาจไม่อู้ฟู่เหมือนเดิม เด๋วนี้ไลฟ์สไตล์คนก็เปลี่ยนไป บางคนมีบ้านแล้วก็อยากซื้อคอนโดไว้สักห้อง บางคนก็อยากมีไว้เช่าสักห้อง บางคนก็เอาไว้ให้อีหนูอยู่สักห้อง :mrgreen: บางคนเอาไว้หนีเมีย :B จะฟองสบู่มันต้องเก็งกำไรกันอย่างมโหฬาร ทิ้งเงินดาวน์กันให้อุตลุด ซื้อขายเปลี่ยนมือปั่นราคาเป็นว่าเล่น

พวก บมจ ต่างๆเขามีบทเรียนกันมาหมด จะทำอะไรเขาก็ดูดีมานด์กัน ผมว่าให้ถึงขั้นฟองสบู่แบบเมื่อก่อนที่ บริษัท อสังหา เจ้งกันเป็นแถบๆ คงยากครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
Green
ผู้ติดตาม: 235

โพสต์ที่ 7

Suysak เขียน:ช่วงนี้เห็นเปิดโครงการกันเยอะก็เป็นพวกคอนโด ผมว่าไม่เชิงจะฟองสบู่ เพียงแต่ว่ากำไรอาจไม่อู้ฟู่เหมือนเดิม เด๋วนี้ไลฟ์สไตล์คนก็เปลี่ยนไป บางคนมีบ้านแล้วก็อยากซื้อคอนโดไว้สักห้อง บางคนก็อยากมีไว้เช่าสักห้อง บางคนก็เอาไว้ให้อีหนูอยู่สักห้อง :mrgreen: บางคนเอาไว้หนีเมีย :B จะฟองสบู่มันต้องเก็งกำไรกันอย่างมโหฬาร ทิ้งเงินดาวน์กันให้อุตลุด ซื้อขายเปลี่ยนมือปั่นราคาเป็นว่าเล่น

พวก บมจ ต่างๆเขามีบทเรียนกันมาหมด จะทำอะไรเขาก็ดูดีมานด์กัน ผมว่าให้ถึงขั้นฟองสบู่แบบเมื่อก่อนที่ บริษัท อสังหา เจ้งกันเป็นแถบๆ คงยากครับ
เห็นด้วยครับ เดี๋ยวนี้ เค้าไม่ค่อยเก็บสะสมที่ดินเปล่าๆ เยอะๆ อย่างแต่ก่อนแล้วมั้งครับ มีเงินมีโครงการค่อยไปกู้ไปซื้อที่เพิ่ม บริษัทที่มีเงินกู้ไม่เยอะ เงินจมไม่มาก ก็น่าจะอยู่ได้สบายๆ เพราะอะไรๆ ก็จ้างเป็นซับคอนแทรคกันหมด ค่าใช้จ่ายในยามที่ไม่มี คนซื้อ ก็จะไม่เยอะมาก

ฟองสบู่อันนี้ อาจจะเป็นแค่จากที่บริษัทอสังหากำไรเยอะแยะกันหมด เป็นกำไรหด
แต่จะเอาให้ราคาที่ดิน ลดลงฮวบฮาบ แบบแต่ก่อนตอนวิกฤต 40 ก็น่าจะเป็นไปได้ยาก
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 8

ผมไม่คิดว่าปีหน้าฟองสบู่จะแตกครับ เพราะยังไม่มีฟองเลยด้วย
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
scg

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วยกับคุณ OutOfMyMind ครับ
การลงทุนในหุ้น
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

nut776 เขียน:เพืิ่อนผมคนนึงไม่ได้เกี่ยวกับอสังหา

อ่านแล้วไม่รู้ว่าพี่ท่านเป็นเพื่อนหรือผู้หลักผู้ใหญ่

ถ้าเป็นเพื่อน เพียงพรายกระซิบก็ปักใจเชื่อเลยหรือ

ถ้าเป็นผู้หลักผู้ใหญ่ น่าจะถามเขานะครับว่า มีเหตุผลอะไรบ้างอะไรสนับสนุน จะได้มีมุมมองที่กว้างขึ้น

เพราะมันน่าคิดว่า การจั่วข้อความว่า "พี่ท่านมั่นใจเหลือเกินว่า ปี54 ฟองสบู่อสังหาแตกแน่ โดยเฉพาะพวกคอนโด" นั้น ไม่ได้สอดคล้องกับตัวแปรใด ๆในขณะนี้ แล้วเขาคิดอย่างนั้นได้อย่างไร ?? แล้วเราจะให้ความสนใจกับผู้กล่าวลอย ๆ เพื่ออะไร ??
TheHee

โพสต์ที่ 11

ต้องแยกแยะก่อนนะครับว่า คำว่าฟองสบู่ กับ supplyล้น ไม่ใช่อันเดียวกัน

ถ้ามีคนบอกว่า supplyล้น อันนี้ผมเชื่อจริงจังครับ เพราะว่าสังเกตว่าเดี๋ยวนี้โครงการใหม่เกิดการลด แลก แจก แถม กันกระหน่ำเลยทีเดียว

แต่ถ้าฟองสบู่ คงยังไม่ใช่ เพราะว่าถ้ามีเหตุฟองสบู่จริง โครงการใหม่คงไม่ลดแลกแจกแถม และโครงการคงเกลื่อนกว่านี้ (มีคนบอกว่า ตอนปี40 แค่ขึ้นชื่อโครงการโดยยังไม่ลงเสาเข็มแค่นั้นแหละ คนจองก็เต็มแล้วครับ อันนั้นdemandการเก็งกำไรคงแรงมากจริงๆจนเกิดฟองสบู่)
nut776

โพสต์ที่ 12

พี่ท่านหมายถึง สรรพนามเรียก เพื่อนผม
ส่วนรายละเอียดผมจะลองถามที่มาที่ไปอีกที
พอดีเพื่อนเป็นเจ้าของโรงงานใหญ่อยู่เหมือนกัน
cashcycle

โพสต์ที่ 13

ดูจากดัชนีชี้วัดหลายๆตัว ผมคิดว่าน่าจะยังไม่แตกในปี 54 ครับ แต่ก็เชื่อว่าเราอยู่ในช่วงต้นๆของยุคฟองสบู่อสังหาส่วนที่จะแตกตอนปลายนั้นปีไหนยังไม่ทราบได้แต่ผมว่าภายใน 2-3 ปีนี้น่าจะยังไม่มีครับ
"One good day out of 365 does not make a champion - It takes a lifetime of dedication." - Adam Copeland
ZhugeLiangVI

โพสต์ที่ 14

babyface เขียน:ดูจากดัชนีชี้วัดหลายๆตัว ผมคิดว่าน่าจะยังไม่แตกในปี 54 ครับ แต่ก็เชื่อว่าเราอยู่ในช่วงต้นๆของยุคฟองสบู่อสังหาส่วนที่จะแตกตอนปลายนั้นปีไหนยังไม่ทราบได้แต่ผมว่าภายใน 2-3 ปีนี้น่าจะยังไม่มีครับ
ขออนุญาติเรียนถามพี่ babyface ใช้ดัชนีอะไรเป็นตัวชี้วัดบ้างครับ
densin

โพสต์ที่ 15

nut776 เขียน: ผมเลยอยากลองถามเล่นๆว่าถ้าแตกจริงๆ

เวลาอสังหาฟองสบู่แตก ตอนแตกไม่น่าบริษัทไหนอยู่แบบปันผลได้สักบริษัท
เพราะเวลาแตก ความมั่นใจของลูกค้าจะหดตัวอย่างรุนแรง ยากที่จะซื้อขายกัน
ต้นทุนที่ดิน เงินกู้ ก็ต้องรับรู้ขาดทุนกันไป
ต้องรอให้ถึงรอบธุรกิจของมันใหม่อย่างเดียว

ดังนั้นถ้ามั่นใจมากว่าแตกจริงๆ ให้ไปลงทุนธุรกิจอื่นดีกว่าครับ
แลกกับถ้ามันไม่แตกอย่างที่คิด ก็ต้องยอมตกรถไป

LH อาจจะมีโอกาสปันผล เพราะมีบริษัทลูกที่ไม่ใช่เกี่ยวกับอสังหา
คือโรงพยาบาลKHครอบครองอยู่
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
Undertaker

โพสต์ที่ 16

ถ้าปีหน้าฟองสบู่แตก แปลว่าปีนี้ฟองสบู่ก็กำลังลอยตัวอยู่นะสิ
ทำไมผมไม่รู้สึกเลย ไม่เห็นมีใครมาเก็งกำไรมากเหมือนก่อนปี 40 เลย
Undertaker

โพสต์ที่ 17

แต่ก็ นานาจิตตัง ครับ ไม่อย่างนั้นจะมี Bid , Offer เหรอ
nanoVI

โพสต์ที่ 18

:D :D สบายๆครับ คอนโดที่ดูเหมือนว่าจะเกินในปีนี้ เดี๋ยวปีหน้า ปีนู้นก็ขายหมด :D :D

:D :D ปี'54 รายใหญ่ๆ จะเน้นบ้านเดี่ยว และทาวน์เฮ้าส์มากขึ้นเพื่อหนุนรายได้และกำไรในปีหน้า เพราะคอนโดที่ขายเยอะๆในปีนี้กว่าจะรับรู้รายได้ก็อีก 2-3ปี ฉะนั้นเทรนด์ปีหน้าบ้านเดี่ยว ทาวน์เฮ้าส์แรงงงง :D :D
simplelife

โพสต์ที่ 19

blueplanet เขียน:รอดเกือบทุกบริษัท
ขนาด หนักหนาสาหัสในปี 2540 อสังยังรอด
แต่คงไม่มีใครจ่ายปันผล
KMC, RAIMON, N-PARK, TYONG (BTS) ถึงมันรอดมาจนถึงทุกวันนี้ แต่มันก็จะไม่ได้กลับไปในมีฐานะดีๆเหมือนเดิมแน่ๆครับ ให้ถือพวกนี้ก่อนปี 40 จนมาถึงทุกวันนี้ ก็ใช่ว่าจะไม่เจ๊งครับ แต่จริงๆถ้ามี crash ครั้งนี้ก็คงไม่แย่เหมือนครั้งนั้นแน่ๆ เพราะบริษัทอสังหาสมัยนั้นพัวพันกับพวกไฟแนนซ์อย่างมาก อย่าง KMC โดนปิดไฟแนนซ์ (ITF?) แล้วยังเจอบ้านขายไม่ได้ราคาอีกต่อ อยู่รอดมาจนถึงทุกวันนี้ก็จริง แต่แทบจะเหลือมาแต่ซากเลยครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
OnlyRead

โพสต์ที่ 20

หรือว่า ฟองสบู่ ของคุณ nut776 คือหมายความว่า อุตสาหกรรมนี้จะผ่านจุด peak ไป ผมว่าก็อาจเป็นไปได้เพราะปีที่แล้ว รัฐ มีมาตรการกระตุ้นเยอะ และราคาวัสดุก็ไม่แพง คนที่อยากซื้อบ้านก็ชลอการซื้อมาจากปีก่อนๆ ผมว่าบริษัทอสังหาทั่วไปที่จ่ายปันผลสม่ำเสมอก็ยังคงน่าจะยังจ่ายปันผลได้ต่อไปอยู่แล้ว
j2methai

โพสต์ที่ 21

บ.ที่ผ่านปี 40 มาได้นี่ร่าจะมีภูมิคุ้มกันมาแล้ว น่าจะปลอดภัยในการลงทุนน่ะครับ
ผมชอบ LH AP น่ะครับ เขามีทั้ง LH bank, homepro น่าจะไม่มีปัญหาอะไร

ปล.ผมไม่ถนัดกลุ่มอสังหา
benz145

โพสต์ที่ 22

ถ้าในความหมาย คำว่า "ล้ม" เนี่ย
อยากให้ยกตัวอย่างครับ

สำหรับนิยามของผมส่วนตัว อย่าง syntec ช่วงก่อนหน้านี้หลายปี ก็เรียกว่า "ล้ม"

อนาคตคิดว่า LPN ล้ม ครับ
ถ้าราคาเหล็กร่วงบวกกับอสังหา ฟองสบู่
อันนี้น่าจะ "ล้ม" แบบ syntec ได้ครับ

LH แข็งแกร่งตลอดกาล เพราะมี AP QH LHbank etc. แต่ราคาไม่ถูกแล้วสำหรับตอนนี้

ถึงพวกนี้จะล้ม ก็ลุกได้นะครับ ถ้าถึงรอบของมัน
thaloengsak

โพสต์ที่ 23

หุ้นที่ผมถือไงครับ อิอิ :lol:
ลงทุนเพื่อชีวิต
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 24

บริษัทที่หนี้น้อย ต้นทุนต่ำ คุณภาพ Backlog สูง
เมื่อปี 2008 ผมก็ใช้โจทย์ข้อนี้ในการหาหุ้นอสังหาลงทุนเหมือนกันครับ
ผลลัพธ์ยอดเยี่ยมเกินคาด
ถ้ามันเกิดขึ้นมาจริงๆอีกครั้ง คงเป็นโอกาสได้รวยกันอีกรอบ :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
madam

โพสต์ที่ 25

yoyo เขียน:บริษัทที่หนี้น้อย ต้นทุนต่ำ คุณภาพ Backlog สูง
เมื่อปี 2008 ผมก็ใช้โจทย์ข้อนี้ในการหาหุ้นอสังหาลงทุนเหมือนกันครับ
ผลลัพธ์ยอดเยี่ยมเกินคาด
ถ้ามันเกิดขึ้นมาจริงๆอีกครั้ง คงเป็นโอกาสได้รวยกันอีกรอบ :lol:
สิบเด้งถึงหรือป่าวคะ
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 26

ถ้าฟองสบู่อสังหาแตกจริงๆ กลุ่มแบงค์คงโดนไปด้วย ถ้ากลุ่มแบงค์โดน หุ้น(เกือบ)ทุกตัวในกระดาน ไม่น่ารอด
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
sunrise

โพสต์ที่ 27

ผมว่ารอดได้เยอะแยะ
แต่จะดีขนาดไหนอีกเรื่องนึง

ฟองสบู่ ผมว่าคนวงนอกคิดเหมือนกัน
แต่ที่คุยกับคนในอสังหา ไม่เห็นมีใครคิดว่าจะสบู่เลยสักคน

นอกเรื่องหน่อย
เดี๋ยวนี้เห็นคำว่าสิบเด้งประจำ
ความคาดหวังของนักลงทุนน่าสนใจมากในช่วงนี้
ดูแลตัวเองด้วยนะครับ บริษัทกำไรได้เติบโตได้ แต่ไม่รู้ว่าจะเท่าความคาดหวังของคนหรือเปล่า :P
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
petro-expert

โพสต์ที่ 28

ผมว่ามันยังไม่ทันโต เลยยังไม่น่าแตก อิอิ จะโดนลบปะเนี่ย ขำขำนะครับ
ถ้าไม่เคยผิดพลาด คงยังเรียกตัวเอง ว่านักลงทุนมืออาชีพ ไม่ได้
extraordinary

โพสต์ที่ 29

ลักษณะของฟองสบู่เนี่ย จะมากับการปั่นราคา เก็งกำไร ซึ่งเป็นดีมาน เทียม
มีleverage สูงๆทั้งด้านดีมานและซัพพลาย
ราคาพุ่งทะยานจนเลยพื้นฐานของมูลค่า
ก่อนที่จะสรุปว่าฟองสบู่อสังหาจะแตกในปีไหนๆเนี่ย
ผมว่าเราลองมาดูภายในโครงสร้างอุตสาหกรรมกันก่อนดีมั้ย
ภาวะโอเวอซัพพลาย กับฟองสบู่ไม่เหมือนกันนะครับ
ผมเองคิดว่า อสังหาตอนนี้มีโอเวอซัพพลายอยู่บ้างในบางจุด
แต่d/eรวมในอุตสหกรรมยังต่ำอยุ่เลยนะครับ
ขายกันไม่ออกก็รอไป คงไม่ถึงกะเจ๊งกันหรอก

สิ่งที่จะเกิดกับบริษัทพัฒนาอสังหาในภาวะแบบนี้
ก็คงวัดกันที่ ใครมีประสิทธิภาพการบริหารและการวิเคราะห์ตลาดมากกว่ากัน
เข้าถึงกลุ่มเป้าหมายได้มากกว่ากัน คนที่ด้อยกว่าธุรกิจก็จะหดตัวลง
ผุ้ล่นรายใหม่หรือ รายย่อย พอเจ็บตัวกันเข้าสักพัก ก็คงเพลาๆชะลอโครงการใหม่ๆกัน
ไอ้ที่ค้างๆอยุ่ ขายไม่ออกก็ต้องลดราคาไปอะไรไป
แล้วมันจะฟองสบู่ตรงไหนกันนี่
พอซัพพลายเริ่มหดสักพัก ก็คงเริ่มเข้าจุดสมดุลย์
ถ้าจะให้ตอบว่าอสังหาตัวไหนเวิร์ค ผมว่าปีหน้าหรือปีต่อๆไป คงเหลือแต่รายใหญ่
เพราะความได้เปรียบหลายๆด้าน ทั้งการเงิน แบรนด์ ประสิทธิภาพการบริหารจัดการ
เล่นหุ้นอย่ามักง่ายเดี๋ยวจะกลายเป็นปลาติดเบ็ด
kbob

โพสต์ที่ 30

ผมมองว่ายังไกลมากๆ เพราะปัจจัยที่นำไปสู่เริ่มปรากฏเท่านั้น ฟองสบู่ปี40 มันเริ่มตั้งแต่ 30 ต้นๆ ช่วงนี้สภาพคล่องไหลเข้ามาก แม้จะมีเงินร้อนอยู่บ้างแต่ไม่มากพอ เพราะขนาดเศรษฐกิจของเราตอนนี้ใหญ่กว่าปี 40มาก เราอยู่ในช่วงปรับตัวกับมัน และมีบทเรียนแล้ว ช่วง 40 สถาบันการเงินให้สินเชื่ออย่างไม่ระมัดระวังจึงมีการนำเงินไปเก็งกำไรหุ้นและอสังหาริมทรัพย์มากและยังมีการกู้ยืมตรงจากต่างประเทศของเอกชนจำนวนมากอีกด้วย ปัญหาของคอนโด คือ ราคามันสูงขึ้นเร็วกว่ารายได้คนซื้อ ทำให้กำลังซื้อถูกจำกัด เมื่อซัพพลายมากจึงอั้น ดังนั้นจึงจำเป็นต้องลดแลกแจกแถมเป็นธรรมดา :B
โพสต์โพสต์