Com visit Ofm เลือนเวลาเป็น 10.30น.วันศุกร์ 3/12/10 อ่อนนุช

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
kongkang
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

Com visit Ofm เลือนเวลาเป็น 10.30น.วันศุกร์ 3/12/10 อ่อนนุช

โพสต์ที่ 1

com visit Ofm เลื่อนเวลาเป็น10.30น. วันเดิม เจอกันที่สนงฺ.อ่อนนุชค่ะ คุณวรวุฒิไม่ว่างช่วงบ่ายจึงขอเลื่อนมาเป็นเวลาเช้า 10.30 น. และจะเลี้ยงอาหารกลางวัน ช่วงบ่ายจะไปคลังสินค้าโดยรถตู้ของบริษัท หรือจะขับรถไปคลังสินค้าเองก็ได้ ท่านใดไปได้หรือไม่ได้รบกวนแจ้งด้วย มีเพิ่มรายชื่อสำรองเป็นตัวจริงได้อีก 3 ที่ให้แล้ว รายละเอียดตามนี้

รายชื่อจอง
1. cheychenko
2-3. sai
4.jack_jack
5. tankhun
6-7. piratorn
8-10. blueblood
11. jazzman
12. Kao
13. jukrin
14 <<NEW>>
15-16. Vi.Jr
17. porpiangrich
18.
19. กาละมัง
20. nathapon-m
21. sukit2020
22.SunShine@Night
23. s.suriya

รายชื่อสำรอง
5. MaiFuen
6-7.sorathiwa
8. ซาลาเปา
9. zephyr
10.birthboro
11.tanapol
12. ake3004
13.JIRO
14.evergreen
jack_jack
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: Com visit Ofm เลือนเวลาเป็น 10.30น.

โพสต์ที่ 2

รับทราบครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mr.Children
ผู้ติดตาม: 1

Re: Com visit Ofm เลือนเวลาเป็น 10.30น.

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ :D
kongkang

โพสต์ที่ 4

เจอกันที่สำนักงานอ่อนนุชนะคะ ไม่ใช่คลังสินค้าแล้ว
nathapon_m
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

tankhun

โพสต์ที่ 6

ไปได้ครับ
เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง
birthboro

โพสต์ที่ 7

รอลุ้นตัวโก่งอยู่ครับว่าจะมีเพิ่มที่หรือเปล่า
ผมยังได้นะครับ พร้อมทุกวินาที :lol:
jukrin

โพสต์ที่ 8

ไปได้ครับ
choosak

โพสต์ที่ 9

ถ่ายรูปมาให้ดูบ้างนะครับ :D
ในการลงทุนระยะยาว ใครนิ่งได้มากกว่า คนนั้นชนะ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมากครับที่เพิ่มให้เป็นคนสุดท้ายพอดี

ช่วงบ่ายไปได้แน่นอนครับ เพราะลางานเรียบร้อยแล้ว

เดี๋ยวจะไปลางานช่วงเช้า แล้วจะกลับมายืนยันอีกครั้งนะครับ ^^
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
sai
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 11

รับทราบครับพี่หลิน
Small Details Make a Big Difference
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 12

ยังคอนเฟิร์มว่าไปได้เหมือนเดิมครับ ขอบคุณมากครับ ^^
It's earnings that count
sukit2020

โพสต์ที่ 13

Confirmed ด้วยคนครับ
---------------------------------------------------------------------------
สรุปเป็น วันศุกร์ที่ 3 ธ.ค.2553 เวลา 10.30 น.
สถานที่ บริษัท ออฟฟิศเมท จำกัด ( มหาชน )
อาคารอุ่นใจ เลขที่ 24 ซอยอ่อนนุช 66/1

แขวงสวนหลวง เขตสวนหลวง กรุงเทพฯ 10250
Tel: 02-739-5555

Link แผนที่ http://www.officemate.co.th/b2cv4/images/map1.jpg

ถูกต้องนะครับ
kongkang

โพสต์ที่ 14

ถูกต้องค่ะ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 15

SunShine@Night เขียน:ขอบคุณมากครับที่เพิ่มให้เป็นคนสุดท้ายพอดี

ช่วงบ่ายไปได้แน่นอนครับ เพราะลางานเรียบร้อยแล้ว

เดี๋ยวจะไปลางานช่วงเช้า แล้วจะกลับมายืนยันอีกครั้งนะครับ ^^
ยืนยันการเข้าร่วมทั้งเช้าและบ่ายครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
นพพร

Re: Com visit Ofm เลือนเวลาเป็น 10.30น.วันศุกร์ 3/12/10 อ่อน

โพสต์ที่ 16

ไม่ได้มีโอกาสไปแต่อยากเห็นภาพถ่ายบ้างนะครับผม :)
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
kongkang

Re: Com visit Ofm เลือนเวลาเป็น 10.30น.วันศุกร์ 3/12/10 อ่อน

โพสต์ที่ 17

มียกเลิก 1 ท่าน คุณ s.suriya ได้เป็นตัวจริงนะคะ ไปได้หรือไม่ช่วยแจ้งด้วยค่ะ
CONAN

โพสต์ที่ 18

หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 19

รออย่างใจจดใจจ่อครับ

ถ้ามีใครยกเลิก ผมไปแน่นอนครับ

:D :D :D
kongkang

โพสต์ที่ 20

MaiFuen เขียน:รออย่างใจจดใจจ่อครับ

ถ้ามีใครยกเลิก ผมไปแน่นอนครับ

ตามคำขอค่ะ :D มียกเลิก 1 ท่าน ช่วยแจ้งยืนยันไปแน่นอนด้วยนะคะ
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 21

ไปคร๊าฟฟฟฟฟ

เย้ๆๆๆๆๆ

ขอบคุณครับ
nathapon_m

โพสต์ที่ 22

พรุ่งนี้เจอกันนะครับ :D
birthboro

โพสต์ที่ 23

หมดหวังแล้วครับ โอกาสหน้าเอาใหม่ :8)
pongo

โพสต์ที่ 24

อยากฟังสรุปจัง ท่านใดจะกรุณาสรุปได้ไหมเอ่ย :bow: :bow: :bow:
sai
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 25

pongo เขียน:อยากฟังสรุปจัง ท่านใดจะกรุณาสรุปได้ไหมเอ่ย :bow: :bow: :bow:
ไม่ได้จดมาซะด้วยครับ ขอเล่าตามความจำนะครับ อาจจะตกหล่นมากหน่อยยังไงท่านใดนึกประเด็นใดได้ช่วยเสริมได้เลยนะครับ
ผมเดินทางไปถึงที่บริเวณซ.อ่อนนุช 66/1 เวลา 10.13 บอกได้คำเดียวว่าวันนี้รถติดมากมากครับ (ภรรยาดันให้ไปส่งของตอนเช้าแถวรามอินทราก่อนเสียอีกเกือบมาไม่ทัน) บรรยากาศซอยดังกล่าว ค่อนข้างขรุขระครับ แต่ในซอยนี้ตึกที่ดูดีสุดในซ.ก็เป็นของ OFM แน่นอนเลยทีเดียว เข้าไปในห้องประชุม พนังงานของ OFM ต้อนรับขับสู้อย่างดีทีเดียวครับ มีพี่พี่จากในไทยวีไอมาถึงก่อนแล้วพอสมควรครับ คุณวรวุฒิกำลังตอบข้อซักถามนอกรอบเพื่อรอเพื่อนสมาชิกที่เหลือให้เดินทางมาครบครับ เวลาราว 10.45 คุณวรวุฒิก็เริ่มเล่าที่มาที่ไปของ OFM รวมถึงอนาคตของธรุกิจ คล้ายกับที่หาฟังได้ตาม OPPDAY ครั้งล่าสุดครับ สาระสำคัญเท่าที่ผมจำได้มีประมาณเนี่ยครับ

รูปภาพ

1.รายได้ในปีนี้จะอยู่ที่ประมาณ 1100 ล้านบาท +-1%
2.โครงสร้างรายได้ในปัจจุบันมาจาก OFFLINE เป็นหลัก มาจาก ONLINE 160-170 ล้านบาท ผบห.ทราบดีว่าอยากเปลี่ยนพฤติกรรมผู้บริโภคให้ย้ายมาเป็นการซื้อขายแบบ ONLINE เพิ่มขึ้นเนื่องจากจะทำให้ต้นทุนลดลงครับ (ไม่ต้องใช้พนักงานคอลเซ็นเตอร์เพิ่มมากนัก แต่คุณวรวุฒิเคยเล่าว่าเตรียมขยาย call center เพิ่มคือเป็นการเพิ่มในแนวรุก แต่การย้ายลูกค้ามาเป็นการซื้อผ่านเน็ตเป็นสิ่งที่ต้องทำควบคู่กัน ผมฟังแล้วเข้าใจว่าการเพิ่ม call center เป็นการรุกสู่ตลาดใหม่และลูกค้าเดิมที่ไม่ active )
3.house brand บริษัทตั้งเป้าจะเพิ่มไปเป็นสัดส่วน 15% ของสินค้าทั้งหมด(ผบห.คาดว่าปีหน้านะครับ แต่ในปีนี้สินค้า house brand ประมาณ 10-12% สินค้าhouse brand มี gpm ที่ 30-35% และสินค้าที่มีตราชั้นนำมีมาร์จิ้นเพียง 20-25%)
4.trendy day ผู้บริหารไม่ได้นำมารวมกับยอดการเติบโตที่ผบห.คาดไว้ ยอดการเติบโตที่ปีละ 15-20% ผบห. คิดจากการเติบโตของ ออฟฟิศเมดเท่านั้น trendy day ให้คิดว่าเป็นของแถม
5.ตลาดของเครื่องเขียนใหญ่มาก ยังมีโอกาสโตด้วยกันทั้งกลุ่ม category killer โดยจะไปแย่งส่วนแบ่งการตลาดจากการค้าเครื่องเขียนแบบดั้งเดิม แถมตลาดรวมยังโตปีละราว 10%
6.สิทธิประโยชน์ทางภาษีของตลาด mai ยังไม่ได้ข้อสรุปครับ แต่ผบห.ก็มีนัดไปประชุมเรื่องนี้ในช่วงบ่ายวันนี้กับทางภาครัฐ
7.เรื่องคู่แข่ง ผบห. ไม่กลัวครับ อยากให้เข้ามามากมาก จะได้คล้ายกับลักษณะตอนโมเดิร์นเทรดเข้าไทยแรกแรก สุดท้ายแล้ว ทุกคนในกลุ่ม category killer จะแย่งแชร์จาก ร้านค้าแบบ traditional trade (ปัจจุบันมีมากกว่า 7 พันราย)
8. แค๊ตตาล็อคของ OFM อัตราค่าโฆษณาของ OFM อยู่ที่ราว 7 หมื่นบาทต่อหน้า บริษัทแจ้งว่ามีกำไรจากการพิมแคตตาล็อคทุกปี และ รายได้ส่วนนี้จะเพิ่มขึ้น โดยที่ผ่านมาเพิ่มขึ้นมาตลอด ปีปัจจุบันบริษัทคาดว่าจะมีรายได้จากการค่าโฆษณาประมาณ 40 ล้านบาท
9.ลูกค้าใหม่เพิ่มขึ้นวันละ 70-80 ราย มีอัตราเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องเมื่อเทียบกับในอดีต

หลังจากนั้นผู้บริหารก็เลี้ยงแมคโดนัลครับ หลังจากนั้นก็เยี่ยมชมคอลเซ็นเตอร์ของทางบริษัท เห็นในห้องฝึกอบรมมีพนักงานใหม่ที่ทางบริษัทกำลังเตรียมอบรมเพื่อไปขยายที่อาคารโมเดิรนฟอร์ม บรรยากาศชิวมากครับ พนักงานทำงานอย่างแข็งขัน
รูปภาพ

รูปภาพ

หลังจากนั้นก็ ไปเยี่ยมชมคลังสินค้าต่อครับ ถือเป็นคลังสินค้าที่ค่อนข้างทันสมัยครับ พื้นที่คลังสินค้าเป็นที่ดินของบริษัทเอง ซื้อมา 15 ไร่ปัจจุบันใช้ไปประมาณครึ่งหนึ่งมาสร้างคลังสินค้า อีกครึ่งนึงเตรียมไว้เพื่อขยายงานในอนาคต คลังสินค้าปัจจุบันสามารถรองรับยอดขายที่ระดับ 2 พันล้านบาท และหากมีการขยายคลังสินค้าทางผบห.มองว่าจะสร้างเป็นคลังระบบโรบ๊อตเลยทีเดียวครับ คงคล้ายกับ synex ครับ อันนี้ผมเดา ) ระบบของคลังสินค้าคล้ายกับที่ผมเคยไปเยี่ยมชมที่ SE-ED ครับ ทันสมัย มีกล้องวงจรปิดและ การตรวจเช็คทุกขั้นตอนการแพ๊คกิ้ง จบจากคลังสินค้าทาง OFM ก็พาไปเลี้ยงอาหารที่ ร้านอาหาร เกาะลันตา เป็นร้านอาหารที่เหมาะกับจะพาลูกเล็กเด็กแดงไปทานมาก เพราะจะมีเครื่องบินบินผ่านตลอดเวลา (อยู่ติดกับสนามบินเลย) เวลาผ่านทีก็หยุดคุยกันทีครับ แต่บรรยากาศดีมากมากเป็นกันเองมากมากครับ ขอถือโอกาสนี้ขอบคุณทางพี่ทีมงานผู้จัดงาน company visit OFM และ ทางบริษัทเป็นอย่างสูงครับ เต็ม 10 ผมต้องให้ 11 เลยทีเดียวครับ ได้ความรู้เต็มอิ่ม และ ประทับใจมากมากครับ
ปล.มีปัญหาเรื่องเดียวคือ กลับถึงบ้านตอน 5 ทุ่ม แล้วภรรยาไม่เชื่อว่าไป company visit กันจนถึงป่านนี้ ใครช่วยยืนยันทีครับว่าผมไม่ได้เหลวไหล

อันนี้ส่วนตัวผม ผมได้เจอฮีโร่ในใจผมด้วย อบอุ่มน่ารักเป็นคนดีมากมายครับ เชื่อว่าหลายท่านชื่นชอบพี่โจ ลูกอีสานเช่นกันครับ เลยเอารูปถ่ายมาฝากครับ พี่โจเดินทางมาจากหาดใหญ่โดยตรงครับ เก่งสมเป็นปีเตอร์ ลินซ์เมืองไทยเลยครับ จะไม่เหมือนตรงเดียวคือพี่โจของเรา หน้าอ่อนกว่าปีเตอร์ ลินซ์มากมาย (อ.ลินซ์คงคิดเรื่องหุ้นเยอะตัวกว่าครับ ตลาดทางโน้นหุ้นเยอะตัวอ่ะเนอะ ) ขอบคุณพี่โจมากมากครับ ที่แนะนำสิ่งดีดีในกระทู้มากมาย ผมว่าจะขอบคุณ เจอพี่ผมตื่นเต้นเลยลืมหมดเลยครับ :lol:

รูปภาพ
Small Details Make a Big Difference
น้ำฟ้า

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณครับ
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 27

sai เขียน:ปล.มีปัญหาเรื่องเดียวคือ กลับถึงบ้านตอน 5 ทุ่ม แล้วภรรยาไม่เชื่อว่าไป company visit กันจนถึงป่านนี้ ใครช่วยยืนยันทีครับว่าผมไม่ได้เหลวไหล
:lol: :lol: :lol:

555 มาช่วยยืนยันครับ รอบนี้เป็น company visit ที่ยาวสุดเท่าที่เคยไป visit มาครับ

ดีใจที่ได้เจอพี่โจด้วยครับ ถึงจะไม่ค่อยได้คุยกันก็ตาม

ขอบคุณที่shareให้ฟังนะครับพี่ Sai
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 28

ผมขอเสริมเล็กน้อยครับ

1. Housebrand ที่จะเพิ่มสัดส่วนนั้น ปีหน้าจะมีรายการที่เพิ่มมาอีก ซึ่งผมแอบไปกระแซะถามมา น่าจะเป็นส่วนที่เป็นสินค้าที่ใช้ประจำ แล้วต้องซื้อซืำแน่นอน นั่นก็คือ อุปกรณ์ทำความสะอาด และ น้ำยาที่เกี่ยวข้อง ถึงขยะ ถุงดำ ถังขยะ

ซึ่งผมว่างบพวกนี้ก็ไม่น้อย

ส่วนค่าโฆษณา ปีหน้าคงปรับเพิ่ม ผมอีกซึ่งก็เป็นรายได้ที่ดีของ OFM

2.มีการเพิ่มการขายกับ องค์การเภสัช ได้แก่รายการของ ยาสามัญประจำบ้าน และพวกอุปกรณ์ในตู้ยา

3.จะมีการส่งเสริมสินค้าการขายพวก OTOP ร่วมด้วย กำลังคุยกันอยู่ครับ

4.จะพยายามผลักดันให้ Web Trendyday เป็นศูนย์แลกเปลี่ยน ของกำนัล หรือ แลกแต้มของ บัตรเครดิตต่างๆ ครับ

ป.ล. ขออนุญาต น้อง Sai เอาข้อความที่เขียนไว้ไปแปะเพิ่มที่กระทู้ OFM นะครับ :D
CONAN

โพสต์ที่ 29

ขอเสริมเรื่องค่าโฆษณามี2แบบ
แบบรายปี
1.ส่วนที่จัดโชว์สินค้าราคา 70000บาท/หน้า
2.ส่วนที่เป็นโฆณษา ราคา 100000 บาท/หน้า
แบบรายเดือน
1.ส่วนที่เป็นโฆณษา ราคา 10000 บาท/หน้า

ระหว่างที่เยี่ยมชมมี call centerรับใหม่ แบบเชิงรุก ที่กำลัง training ประมาณ 50 คน

มายืนยันอีกคนครับว่าออกจากร้านประมาณ 10.00 กว่าจริงๆๆ หรือ 12 ชม.ในการเยี่ยมชม
ขอขอบคุณผบห.ทุกท่านครับ
ปล.ประชุม ผถห.เห็นว่าจะจัดที่ รร ดุสิตปริ้นเสด
หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 30

Sai wrote:
ปล.มีปัญหาเรื่องเดียวคือ กลับถึงบ้านตอน 5 ทุ่ม แล้วภรรยาไม่เชื่อว่าไป company visit กันจนถึงป่านนี้ ใครช่วยยืนยันทีครับว่าผมไม่ได้เหลวไหล
ถึงภรรยา คุณ Sai ครับ ผมช่วยยืนยันครับว่า เป็นจริงตามนั้นทุกประการครับ

ปล. ถึงแม้ จะไม่เชื่อ มี่ อย่างไร ให้เชื่อเครดิต ของผมก็ได้ครับ
:mrgreen:
โพสต์โพสต์