จองหุ้น IPO ทำยังไง มีขั้นตอนยังไงคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Croyoty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 30

จองหุ้น IPO ทำยังไง มีขั้นตอนยังไงคับ

โพสต์ที่ 1

ต้องไปดูว่าบริษัทนั้น ให้โบรคอะไร จัดสรรรึเปล่าครับ
หรือว่าเราติดต่อโบรคเราแล้วให้เค้าไปเอาหุ้นมาให้
หรือยังไง ต้องไปเปิดดักไว้หลายโบรคหรือเปล่า แล้วหุ้นที่เราสนใจจะเข้าตลาดอยู่โบรคไหน เราถึงจะจองซื้อได้แบบนั้นปะครับ

ใครรู้แจ้งเรื่องการจองซื้อหุ้น IPO ช่วยกระจ่างทีครับ ขอบคุณคับ
thaloengsak
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: จองหุ้น IPO ทำยังไง มีขั้นตอนยังไงคับ

โพสต์ที่ 2

ผมก็สงสัยครับ
รบกวนชี้แนะด้วยครับ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

Re: จองหุ้น IPO ทำยังไง มีขั้นตอนยังไงคับ

โพสต์ที่ 3

อยากรวย IPO ด้วยคน :lovl:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
BIRDeyeView
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

มันเป็นของเฉพาะบุคคลครับ
จบข่าว
งานที่ทำแบบลวกๆ
เป็นหลักฐานที่ดี
ที่จะบอกว่า
คนที่ทำเป็นคนแบบไหน
DemonInvesting

โพสต์ที่ 5

ปกติการจำหน่ายหุ้น IPO จะมีโบรกหลักๆที่เรียกว่า Lead Underwrite อยู่รายเดียวโดยทั่วไปก็มักจะเป็นรายเดียวกับที่เป็นที่ปรึกษาทางการเงิน ยกเว้นบางกรณีที่ใช้ที่ปรึกษาทางการเงินที่ไม่มีไลเซนท์โบรกเกอร์ ต้องลองไปดูใน Filing ว่าโบรกไหนเป็น ... บางเคสใหญ่จริงๆก็จะมี Co-Lead ด้วย ซึ่งรายที่เป็น Lead ก็จะมีหุ้นให้จำหน่ายเยอะกว่าค่อนของหุ้นที่กระจายทั้งหมด ดังนั้นส่วนใหญ่ลูกค้าของโบรกเหล่านั้นก็ัมักจะได้จัดสรรกันไปตามสัดส่วนปริมาณการซื้อขาย หรือ ตามคอนเนคชั่นกับมาร์เกตติ้ง ... แต่้ถ้าจะไปหวังกับพวก Co-Underwriter นั้นค่อนข้างยาก เพราะส่วนใหญ่จะได้หุ้นมาน้อยมาก ... ถ้าเราไม่ใช่ลูกค้ารายใหญ่แล้วโบรกเราที่เป็น Co-Underwriter โทรมาจะให้หุ้นให้สงสัยไว้ก่อนเลยว่ามีอะไรไม่ชอบมาพากล ...

เมื่อก่อนผมเทรดผ่านมาร์ที่ ASP และ กิมเอ็ง ไม่ได้เทรดมาก แต่เนื่องจากสองโบรกนี้สมัยก่อนมี IPO เยอะ เลยได้หุ้นมาบ่อยๆ แต่ปริมาณก็น้อยๆพอเป็นน้ำจิ้ม ... แต่ตอนหลังพอเปลี่ยนมาเทรดกับ Tisco ผ่าน Internet แม้แต่บริษัทที่ Tisco เป็น Lead เอง ไม่เคยได้รับการติดต่อมาเลยแฮะ ...
ถึงตลาดจะฟูมฟายมากแค่ไหน ก็ยินดียืมไหล่ให้เธอซบ ยืมอกให้เธอซับน้ำตา
PATU

โพสต์ที่ 6

จากที่ทราบมา Underwriter ก็จะโทรถามลูกค้ารายใหญ่ (อาจรวมถึงรายย่อยที่มีเส้นใหญ่ 55) ซึ่งส่วนใหญ่เป็นลูกค้า Private wealth management ที่มีพอร์ตกับขึ้นต่ำอย่างน้อยก็ 8 หลัก ถ้ารายใหญ่ไม่เอา ค่อยโทรถามรายย่อย ฉะนั้น จึงมีคนบอกว่า หุ้นที่ Underwriter โทรมาขายให้รายย่อยอาจเป็นหุ้นไม่ดี หรือ ราคาไม่ดี หรือ คงจะ IPO เยอะมากๆ (ซึ่งเดี๋ยวนี้คงไม่ค่อยมี)

ดังนั้น รายย่อยไร้เส้นอย่างพวกรา มาหุ้นตัวอื่นๆที่ราคายัง undervalued ดีกว่่่า :8)
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

คุยกับมาร์บ่อยๆ
ซื้อบ่อย (อันนี้ไม่จำเป็นแต่ต้องมีวอลุ่มให้มาร์มากๆก็ได้เหมือนกัน)
เดี๋ยวมันก็ได้เองล่ะครับ
:)
:)
โพสต์โพสต์